ผู้เขียน หัวข้อ: ช้อปดีมีคืน 2566 ใช้กับการซื้อล้อหรือยางรถยนต์ได้ไหมครับ  (อ่าน 3735 ครั้ง)

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
อ่านจากเนื้อข่าวแล้วคิดว่าการซื้อ ล้อ หรือ ยางรถยนต์ น่าจะใช้ลดหย่อนภาษีได้ แต่ไม่มั่นใจ เผื่อพี่ๆท่านไหนพอจะตอบได้ครับ

ที่มาข่าว: https://www.bangkokbiznews.com/news/news-update/1044020

สินค้าและบริการที่ใช้ลดหย่อนภาษีมาตรการ "ช้อปดีมีคืน 2566" มีดังนี้
สินค้าและบริการทั่วไปที่เสียภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT)
หนังสือ (รวมถึง e-book)
สินค้า OTOP ที่ลงทะเบียนกับกรมพัฒนาชุมชนแล้ว

สินค้าและบริการที่ไม่เข้าเงื่อนไข "ช้อปดีมีคืน 2566"
ค่าสุรา เบียร์ ไวน์
ค่ายาสูบ
ค่าน้ำมันและก๊าซสำหรับเติมยานพาหนะ
ค่ารถยนต์ รถจักรยานยนต์ และเรือ
ค่าหนังสือพิมพ์และนิตยสารและค่าบริการ หนังสือพิมพ์ และนิตยสารที่อยู่ในรูปของข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ผ่านระบบอินเทอร์เน็ต
ค่าบริการจัดนำเที่ยวที่จ่ายให้แก่ผู้ประกอบธุรกิจนำเที่ยว และมัคคุเทศก์
ค่าที่พักในโรงแรมที่จ่ายให้แก่ผู้ประกอบธุรกิจโรงแรม
ค่าสาธารณูปโภค ค่าน้ำประปา ค่าไฟฟ้า
ค่าเบี้ยประกันวินาศภัย
ค่าบริการสัญญาณโทรศัพท์
ค่าบริการสัญญาณอินเทอร์เน็ต

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ล้อ กับ ยาง ได้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

:-X สงสัยผมต้องจัดเครื่องเสียงละครับ

• Newbie
  • *
:-X สงสัยผมต้องจัดเครื่องเสียงละครับ

จัดไปครับพี่ ^^

• Newbie
  • *

ขอบคุณครับพี่ ดีเลยครับถ้างั้น

ออฟไลน์ Devil13

เห็นว่าน้ำมันยังได้เลยครับ
ยางคิดว่าได้แน่นอน ปีก่อนๆก็ได้ครับ(ยางไทย ไม่ใช่ยางนำเข้า)

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
ได้ครับ แต่ต้องออกใบกำกับภาษีรูปแบบเต็มนะ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
เติมน้ำมันสรุปได้ไหมครับ หลายแหล่งข่าวบอกได้บ้างไม่ได้บ้าง

• Newbie
  • *
เติมน้ำมันสรุปได้ไหมครับ หลายแหล่งข่าวบอกได้บ้างไม่ได้บ้าง

ถ้าอ่านจากข่าวคิดว่าไม่น่าได้ครับพี่ เป็นสินค้าที่ไม่เข้าเงื่อนไข

ออฟไลน์ delete

ได้ครับ แต่ต้องออกใบกำกับภาษีรูปแบบเต็มนะ

ที่ผมเคยเจอคือ ถ้าออกแวต อีกราคานึง ถถถถ

ออฟไลน์ shando

ถ้าอ่านจากข่าวคิดว่าไม่น่าได้ครับพี่ เป็นสินค้าที่ไม่เข้าเงื่อนไข

ที่อ่านมารอบก่อนๆไม่ได้แต่รอบนี้ได้ครับถ้าเป็นบิลวันที่1/1/66-15/2/66

ที่ผมเคยเจอคือ ถ้าออกแวต อีกราคานึง ถถถถ

เคยเจอเหมือนกัน พวกร้านยาง ร้านติดฟิล์มเล็กๆ ถ้าออกให้ได้แต่คนละราคาก็แล้วแต่เลือก แต่ถ้าเจอร้านออกให้ไม่ได้เลยรายงานสรรพกรได้เลยครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member

รอบนี้ให้พิเศษเป็นของขวัญปีใหม่จากรัฐบาลครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เห็นบางเว็ปบอกค่านำมันก็ได้ ปีนี้ลดหย่อนค่าน้ำมันได้ แค่ค่าน้ำมันก็เกินแล้วครับ  ::) ::)

แต่ตาม link ที่แปะมา เหมือนค่าน้ำมันไม่ได้ เริ่มสับสันละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2022, 10:38:54 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
แล้วเอารถเข้าศุนย์บริการได้ไหมครับ CRVผมรอบนี้แสนกม. น่าจะโดนหลายพันบาท-เกือบหมื่นบาทเลยครับ นัดไว้วันที่6มกราคม66 พอดีเลย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ถ้าได้คงต้องจัดเบรคMหล่อๆนะครับ

ออฟไลน์ madboy

อยากจะร้อง แบบเพิ่งเปลี่ยนยางไป  :'( :'( :'( :'( :'(

ผมก็พยามเล็งๆแล้วนะ เอออ คงไม่มีล่ะมั้งเร็วๆนี้  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Smith686

ค่าซ่อมรถก็ได้ครับ  บางปีค่าใช้บริการสปา หรืออาบอบนวดก็ลดหย่อนได้  ไม่รู้ว่าปีนี้ได้หรือเปล่า  ต้องลองเช็กดู

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ว่าจะเอา Al เข้าเช็คระยะหลังปีใหม่ ไม่รู้จะได้มั้ย

ถ้าไม่ได้ก็เข้าก่อนนี่แหละ ไมล์เกินมาจะ 500 km แล้ว คำนวณพลาดไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Smith686

ว่าจะเอา Al เข้าเช็คระยะหลังปีใหม่ ไม่รู้จะได้มั้ย

ถ้าไม่ได้ก็เข้าก่อนนี่แหละ ไมล์เกินมาจะ 500 km แล้ว คำนวณพลาดไป

ค่าเช็กระยะ  เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง  เปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ ลดหย่อนได้ครับ  ลดหย่อนได้ทั้งค่าแรงและค่าอะไหล่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ค่าเช็กระยะ  เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง  เปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ ลดหย่อนได้ครับ  ลดหย่อนได้ทั้งค่าแรงและค่าอะไหล่

ขอบคุณข้อมูลครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX