ผู้เขียน หัวข้อ: คนพิการทวงสิทธิ์ที่จอดรถห้างดัง!!ครับ  (อ่าน 9300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member

วันที่ 15 สิงหาคม 2557 สมาชิกเว็บไซต์ยูทูบรายหนึ่ง ใช้ชื่อว่า saba image ได้โพสต์คลิปวิดีโอลงเว็บไซต์ยูทูบ ซึ่งในคลิปดังกล่าวพบชายพิการนั่งวีลแชร์ ได้วิพากษ์วิจารณ์ถึงการจอดรถของผู้ใช้บริการห้างสรรพสินค้าแห่งนี้ว่า มีหลายคนชอบเข้าไปจอดรถในที่จอดรถของผู้พิการ ทำให้ผู้พิการที่มาจอดรถเข้าไปใช้บริการในส่วนนี้ไม่ได้

ทั้งนี้ ชายพิการในคลิปดังกล่าว ได้เข้าไปสอบถามและพาไปดูพื้นที่จอดรถของคนพิการดังกล่าว  ซึ่งในพื้นที่ที่จอดรถของคนพิการได้มีการระบุสัญลักษณ์ของคนพิการอย่างชัดเจน แต่ปรากฏว่ามีแต่รถสปอร์ตและรถยนต์ป้ายแดงมาจอดจนเต็มลานจอดของพื้นที่จอดรถของคนพิการ

นอกจากนี้ ชายพิการยังบอกอีกว่า ทุกครั้งที่มาห้างสรรพสินค้าแห่งนี้ จะพบว่าลานจอดรถของคนพิการมักจะมีรถยนต์ราคาแพงจอดเต็มอยู่เสมอ พร้อมกล่าวตำหนิผู้บริหารว่าไม่มีจิตสำนึก และออกความเห็นว่ารถยนต์ราคาแพงเหล่านี้คงมาจอดลานจอดของผู้พิการไม่ได้แน่ ๆ ถ้าเจ้าหน้าที่ลานจอดรถไม่ได้รับคำสั่งจากผู้บริหารว่าให้รถเหล่านี้มาจอดได้

อย่างไรก็ตาม หลังจากคลิปวิดีโอดังกล่าวได้เผยแพร่ออกไป ทำให้ชาวโลกออนไลน์ต่างเข้ามาวิพากษ์วิจารณ์กันเป็นจำนวนมาก ซึ่งส่วนใหญ่จะกล่าวตำหนิผู้บริหารว่าไม่มีสามัญสำนึก และกล่าวตำหนิผู้ที่มาจอดลานจอดรถของผู้พิการดังกล่าวว่า คนเหล่านี้อาจพิการจริง ๆ ก็ได้ แต่เป็นการพิการทางจิตใจ ไม่ใช่พิการทางร่างกาย

ที่มา www.kapook.com ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: คนพิการทวงสิทธิ์ที่จอดรถห้างดัง!!ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:42:45 »
เห็นเจ้าของ Evolque เค้ามาแก้ข่าวใน facebook ของ I park like an idiot Thailand. อยู่นะครับ
เห็นจอดแบบนี้บางทีก็บอกยากว่าพิการจริงหรือไม่ เค้าอาจจะมากับคนแก่ที่นั่งรถเข็นก็ได้ ที่จอดปกติมันแคบ เปิดประตูแล้วกว่าจะอุ้มลงรถเข็นได้ ลำบากเอาการ

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
Re: คนพิการทวงสิทธิ์ที่จอดรถห้างดัง!!ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:49:27 »
นี่แหละครับสังคมไทยคนรวยคนมีอำนาจทำอะไรก็ถูกหมด
ผู้บริหาร คนจอดสันดารพอๆกัน
ดูอย่างcivicแพรวาชนรถตู้9ศพบนทางด่วนสิครับตอนนี้มันเป็นไงคดีจบแบบสบายๆ
ลองถ้าเป็นคนอื่นสิครับชนคนตายแถมไม่มีใบขับขี่............
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:18:21 »
บางที อย่าไปว่ายามหรือเจ้าหน้าที่เลย ผมว่ามันอยู่ที่จิดสำนึก ของเจ้าของรถมากกว่า

หลายๆ ครั้ง ยามก็โบกให้จอด เปิดกรวย เปิดเหล็กกั้นให้ ผมก็โบกบาย ไม่จอดครับ อายเขา

บางทีเข้าใจยามนะ นานๆ จะมีคนมาจอด เลยให้รถพรีเมี่ยมหน่อย เผื่อได้ทิป

แต่บางครั้ง รถเหล่านี้ เขาก็มีคนแก่นั่งรถเข็น หรือคนแก่ที่เดินไม่สะดวกได้เหมือนกัน ก็อย่าเพิ่งด่วนตัดสินกันไปดีกว่ามั้ยครับ
S3 - F30
X1 - E84

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:21:02 »
คสช.จัดให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:33:34 »
ผมว่า สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวเราเอง อยู่ที่จิตใต้สำนึกของเราเอง แม้ว่าผู้บริหารอาจจะบอกว่าให้จอดได้ ถ้า..... แต่เราคิดว่าไม่ควรทำ ก็อย่าทำ ง่ายที่สุด ข้อความใต้คลิปแจ้งว่า อาจจะเป็นรถของผู้ใช้บริการที่พิการก็เป็นได้ โปรดใช้วิจารณญาณในการชมครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:48:25 »
ลองดูรถและความเป็นไปได้ดูครับ

เมื่อก่อนก็เห็นรูปแพร่หลายเป็น TT กับ A-Class ใหม่ คงไม่ใช่ตัวเลือกแรกๆของคนที่ต้องใช้ที่จอดพิการแน่ ที่ตลก ผมเห็นตรรกะป่วยของคนใช้ Mercedes คนนึง บอกว่า อาจจะพิการจริงก็ได้

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:55:11 »
รถอื่น มากับคนแก่ เข้าใจครับ

แต่รถสปอต อันนี้หาทางเข้าใจไม่ได้ซักที สงสัยต้องเข้าปอดแทน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:18:36 »
คนขับ Land ออกมาแถลงแล้วว่ามีวีลแชร์มาจริง
Ford คิดในแง่ดี อาจเป็นรถทำมาหากิน มีคันเดียว แล้วที่บ้านมีคนพิการมาด้วย แม้รถจะสูงไปหน่อย
Civic ก็ไม่แปลกที่จะมีคนพิการมาด้วย
e coupe อันนี้สิ ตีลังกาคิดยังนึกไม่ออกเลย คนพิการนั่งวีลแชร์จะมาด้วยยังไง ถ้าเป็นตัว Saloon ยังพอเข้าใจ อันนี้พอฟันธงได้พิการทางสมอง

ภาพอื่นๆ S class ไม่แปลก Royce ก็ไม่แปลกนะ แต่มีคนบอกว่ามาเป็นครอบครัวและไม่ได้พิการ อันนี้ค่อยด่ายังไม่สาย

อย่าอคติมากเลย ว่ารถแพงๆจอดที่คนพิการแล้วเป็นการเอาเปรียบ ให้เห็นคนจริงๆว่ามือเท้าปกติแค่มีเขางอกแล้วค่อยด่าดีกว่าออกตัวฟรี แต่ถ้าเป็นเป็นพวกรถแปลกๆอย่าง พวก2ประตู เปิดประทุน อันนี้น่าจะพอฟันธงได้ว่าสมองพิการ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:23:03 »
เมืองไทย มีป้ายคนพิการแขวนที่รถไหมครับ

หากไม่มีเราจะรู้ได้ยังไงว่ารถที่จอดเป็นรถคนพิการครับ

หากมีป้าย ก็จบ คนไม่มีป้ายห้ามจอด แค่นั้น แสดงป้ายก่อน

แต่อีกแหละ หากผมขับรถผมมา พร้อมเพื่อนที่เป็นคนพิการ ผมจอดได้ไหม ผมไม่มีป้าย แต่มีคนพิการ แล้วคนอื่นมาเห็นรถผมจะทำยังไง

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:26:03 »
รถสปอร์ต อย่าง e coupe เอา wheelchair พับใส่ท้ายรถได้ไหมครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:32:55 »
เมืองไทย มีป้ายคนพิการแขวนที่รถไหมครับ

หากไม่มีเราจะรู้ได้ยังไงว่ารถที่จอดเป็นรถคนพิการครับ

หากมีป้าย ก็จบ คนไม่มีป้ายห้ามจอด แค่นั้น แสดงป้ายก่อน

แต่อีกแหละ หากผมขับรถผมมา พร้อมเพื่อนที่เป็นคนพิการ ผมจอดได้ไหม ผมไม่มีป้าย แต่มีคนพิการ แล้วคนอื่นมาเห็นรถผมจะทำยังไง

ผมเคยเห็นรถที่มี คนนั่งวิลแชร์เป็นคุณยาย นั่ง Alphard มากับครอบครัว

มีสติกเกอร์ติดที่บานประตูทั้ง 2 ข้างเลย

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:39:16 »
1 จากคลิปสรุป ได้ว่าที่จอดๆอยู่นั่นพิการจริงไม่ร่างกายก็สมอง
2 สรุปได้อีกว่าทำที่จอดสำหรับคนพิการน้อยเกินไป

3หลังจากคลิปนี้เผยแพร่ออกไปคนพิการจริงๆอาจจะไม่กล้านำรถไปจอดตรงนั้นเพราะกลัวโดนถ่ายคลิปประจาน อาจโดนด่าไม่รู้ตัว. คือตอนนี้คนไทยกำลังบ้าตามกระแสอะไรจริงไม่จริงไม่รู้กรูด่าไว้ก่อน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:50:56 »
ที่จอดรถคนพิการ มันไม่ได้แปลว่าต้องให้คนแขนขาขาดมาจอดอย่างเดียวนะครับ
ผู้สูงอายุ และ ผู้ที่มีปัญหาด้านสุขภาพ ก็สามารถจอดได้นะครับ อย่างคุณแม่ผมท่านอายุ
60 กว่าๆ แถมผ่าตัดหลังมา ทำให้ไม่สามารถเดินไกลๆนานๆได้ พอแจ้งกับทาง รปภ.ก็
เปิดให้จอดประจำเลยครับ  คงต้องดูเหตุผลคนจอดด้วยนะครับ บางทีผมยังกลัวเป็นเป้าเลย  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ssongsetwut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:55:13 »
ผมเคยเจอคนเร่งเครื่องใส่นี่สิครับ วันนั้นขับ e300 ไปกับคุณแม่เพิ่งจะผ่าหัวเข่ามาได้ซักพักต้องใช้ wheelchair
เลยเปิดกระจกถามยามว่ามีที่จอดของคนพิการว่างๆ อีกมั๊ย เพราะว่าที่จอดคนพิการมันมีรถจอดไว้อยู่แล้วคันนึง
ซึ่งถ้าจอดปกติ คุณแม่ผมจะลงไม่ได้เลย แต่ยามบอกให้ผมรีบถอยเข้าไปก่อน เพราะไอ่คันที่ต่อท้ายมันเบิ้ลเครื่องใส่ 
คิดแล้วก็โมโหจริง ๆ >:(

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 00:17:17 »
นี่แหละครับสังคมไทยคนรวยคนมีอำนาจทำอะไรก็ถูกหมด
ดูอย่างcivicแพรวาชนรถตู้9ศพบนทางด่วนสิครับตอนนี้มันเป็นไงคดีจบแบบสบายๆ
ลองถ้าเป็นคนอื่นสิครับชนคนตายแถมไม่มีใบขับขี่............

คืออยากจะอธิบายแบบนี้ครับ ต้องรบกวนแยกความผิดเป็นกระทงๆไปนะครับ
ขับรถชนคนตาย โดยไม่เจตนา ทุกคดีถ้าไม่เคยมีคดีมาก่อน ศาลท่านจะตัดสินรอลงอาญาทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม
ส่วนความผิดขับโดยไม่มีใบขับขี่ ตามปกติอย่างที่ทราบกันครับ จะเป็นโทษปรับ

รบกวนทำความเข้าใจใหม่ด้วยนะครับ จะได้ไม่ไปพาลให้คนอื่นเข้าใจผิดตามไปครับ...

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:04:23 »

นี่ก็ด่าเอามันส์อย่างเดียว ศึกษากฏหมายหน่อยครับ

มาถึงเรื่องที่จอด ว่าไปประเทศเราก็แปลกอย่างนะครับ
ชอบคิดว่าคนพิการเค้าจะต้องนั่งรถจนๆ รถเก่าๆ รถเน่าๆ
คนพิการ เค้าจะมีฐานะ บ้างไม่ได้เลยหรอ? เห็นเค้าจอดก็ด่ากันก่อนละ
ความจริงยังไม่เห็นเลยว่าเค้าพิการรึเปล่า

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:06:12 »
ก็ไม่รู้หรอกนะครับว่าพิการจริงหรือป่าว

แต่ส่วนมากเห็นมีแต่รถหรูชอบจอดครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยจอดอ่ะ คิดว่าถ้าจอดแล้วกลัวจะได้พิการจริงๆ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:07:09 »
บัตรคนพิการเมืองไทยมีครับ ไปทำได้ถูกต้องตามกฏหมาย น่าจะประยุกต์เอามาใช้เรื่องแบบนี้ได้นะ

ว่าแต่คนพิการเมืองไทยนี่รวยหลายคน เห็นรถแพง ๆ จอดที่พิการประจำ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:04:31 »
เป็นแบบนี้ทุกห้างเลย

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 05:59:17 »
ออก กม. รถคนพิการ ต้องแปะสติกเกอร์ไว้ที่ข้างประตู และด้านหลังเลยครับ

ให้ชัดๆกันไป ทีนี้ใครจะจอดตามสิทธิ หรือไม่ตามสิทธิ ก็แล้วแต่เจ้าของรถ พนักงานตามห้างเห็นโบกเข้าไปเลย

ปล. วันก่อนที่โลตัสพระรามสี่ ช่อง Lady Parking ( เขียนอยู่ชัดๆเลยว่าให้ผู้หญิงที่ขับมาคนเดียวจอด ) พ่อขับ แม่อุ้มลูกนั่งข้าง ไม่มียางอาย ลอยหน้าลอยตา เข้ารถขับออกไปเฉย นี่แหละประเทศไทย

ออฟไลน์ wip

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:43:14 »
 ;D :oประเทศไทยครับ ใครมีเงินทำได้ทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับว่าคุยกันแบบไหน หรือว่าไม่จริง ::)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:54:59 »
ลูกสาวตัวเล็กของผมเคยถามว่าที่จอดรถตรงนั้นว่างทำไมพ่อไม่จอด ผมบอกว่าเป็นที่จอดรถของคนพิการ เราไม่ควรเข้าไปจอด เราจอดไกลหน่อยก็ไม่เป็นไร ปรากฏว่ารถตามหลังรีบเข้าไปจอด ของเราเลยไปหน่อยก็ได้จอดและมีที่จอดอีกมาก พอเราเดินกลับมาจะเข้า Supermarket ลูกสาวพูดว่าไม่เห็นคนพิการเลยทำไมเขาถึงเข้าไปจอดได้ ผมไม่รู้จะว่าอย่าไรได้แต่ตอบไปว่า "จิตใจเขาพิการ เขาถึงไปแย่งที่จอดรถคนพิการ" ลูกสาวเลยบอกว่า "คนนิสัยไม่ดี อยากพิการหรือไง"

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:41:10 »
ถ้าไม่ได้ใช้วีลแชร์ แต่ใช้ขาเทียม หรือบางคนผ่าตัดมา ใช้ไม้เท้า วอกเกอร์ อย่างนี้ก็จอดได้ ผมเข้าใจผิดหรือถูกครับ

แต่ถ้าพิการทางด้านอื่น แต่ไม่มีผลกับการ"เดิน" อันนั้นคงไม่ใช่อยู่แล้วนะ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:46:44 »
ถ้าไม่ได้ใช้วีลแชร์ แต่ใช้ขาเทียม หรือบางคนผ่าตัดมา ใช้ไม้เท้า วอกเกอร์ อย่างนี้ก็จอดได้ ผมเข้าใจผิดหรือถูกครับ

แต่ถ้าพิการทางด้านอื่น แต่ไม่มีผลกับการ"เดิน" อันนั้นคงไม่ใช่อยู่แล้วนะ

ได้นะครับ พูดรวมๆคือเค้าบริการสำหรับผู้ที่เคลื่อนไหวไม่สะดวกด้วย ไม่ใช่แค่พิการหรือนั่งวีลแชร์อย่างเดียวครับ เพราะจะอยู่ใกล้ทางเข้าเลย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:52:18 »
ผมก็อยากรู้นะ ว่าพวกที่ เห็นรถจอดอยู่ในที่คนพิการ จะต้องด่าทุกทีเลย
ก็ที่เห็นจอดๆอยู่ รู้ได้ไงว่าเค้าไม่พิการ? คนพิการขับรถหรูๆไม่ได้หรอ? จะว่าไป พวก Alphard เนี่ย รถคนพิการเลยนะนั่น หรืออย่าง คนแก่ๆเดินไม่ไหว ก็ควรให้เค้าจอด
คนพิการขับ PPV ไม่ได้หรอ? นอกจาก จับได้คาหนังคาเขาอันนั้นอีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:00:45 »
 ขับรถหรูๆไปห้างยามเห็นเค้าก็จะเปิดกรวยให้ละคับ เพราะได้ทิปแต่เรารุ็และไม่ต้องจอดก็ได้คับ อยู่ที่เจ้าของรถละคับ ว่ามีจิตสำนึกแค่ไหน ส่วนเห็นรถหรูๆจอดอยู่อาจไม่ทั้งหมดนะคับ บางคันอาจมากับคนพิการหรือคนป่วย คนสูงอายุก็ได้ ถ้าอยากจะถ่ายควรถ่ายตอนเค้าจอดรถหรือตอนกลับมาที่รถจะได้เห็นชัดเจนว่าสมควรได้จอดจิงหรือเปล่า เคยเจอกับตัวเองนะคับที่เดอะมอลราม อีคูป กำลังถอยจอดที่จอดคนพิการ ผมก็บ่นกับแฟนว่าเจออีกละพวกนี้  พอจอดเสร็จเจ้าของมาเปิดประตูอีกข้างพาคนแก่ผู๋หญิงลงมาเห็นใช้ไม้เท้าด้วยเพราะเดินไม่ค่อยถนัดแล้ว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:18:57 »
ผมเจอบ่อย พวกคนไม่พิการไปจอดที่ๆสำหรับคนพิการเนี่ย
พวกนี้มักง่ายครับ เจอบ่อยเยอะด้วย
ที่ภูเก็ตที่จอดรถคนพิการจะเป็นที่จอดรถแท็กซี่แทน คนพิการมาก็ไปจอดช่องปกติ(ช่องอื่นที่เหลือ)
คนอื่นจะคิดยังไงผมไม่รู้ แต่เท่าที่เห็นที่สัมพัส ที่เจอตอนจอด ส่วนมากครับ ส่วนมากเลย ไม่พิการทางร่างกายครับ
มีคนแก่ไหม ไม่เห็นนะ ส่วนคนพิการจริงผมเห็นไปจอดซะไกลเลย
เห็นทั้งรถหรูรถแพง และรถไม่แพง ไปจอดช่องคนพิการ โดยที่ไม่มีคนแก่ คนพิการ จริงๆนะ ;D

มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคนนะผมว่า บางคนเป็นโรค(โรคเห็นแก่ตัว)

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:03:52 »
    ตาม

กฎกระทรวง
กำหนดสิ่งอำนวยความสะดวกในอาคาร
สำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา
พ.ศ. ๒๕๔๘

หมวด ๔
ที่จอดรถ
-----------------------
ข้อ ๑๒ อาคารตามข้อ ๓ ต้องจัดให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา อย่างน้อยตามอัตราส่วน ดังนี้
(๑) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๑๐ คัน แต่ไม่เกิน ๕๐ คัน ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๑ คัน
(๒) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๕๑ คัน แต่ไม่เกิน ๑๐๐ คัน ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๒ คัน
(๓) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๑๐๑ คัน ขึ้นไป ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๒ คัน และเพิ่มขึ้นอีก ๑ คัน สำหรับทุก ๆ จำนวนรถ ๑๐๐ คันที่เพิ่มขึ้น เศษของ ๑๐๐ คัน ถ้าเกินกว่า ๕๐ คัน ให้คิดเป็น ๑๐๐ คัน

Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:17:23 »
คนแก่ คนเจ็บ คนพิการ ขับแต่รถหรูเหรอครับ 55+
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^