ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงท่านเลือกซื้อรถกระบะเจ้าตลาดครับ  (อ่าน 7126 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
รถกระบะเจ้าตลาด เช่น โตโยต้า หรือ อีซุสุ มันมีดีกว่ากระบะค่ายอื่น ตรงไหนบ้างแลกกับราคาที่ต่างกับค่ายรองๆ ในรุ่นเดียวกันเป็นหลักแสน แล้วคิดว่า ถ้าจะออกกระบะสักคัน ควรเลือกที่เจ้าตลาดหรือค่ายรองๆ เอาเรื่องราคากับความคุ้มค่าเป็นหลักสำคัญครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ทำไมถึงท่านเลือกซื้อรถกระบะเจ้าตลาดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 09:23:51 »
ถ้ามองการใช้งานส่วนมากต้องดูว่าเอาไปใช้งานแบบไหนครับ ถ้าเกิดว่าใช้ขนของผ่านตัวเมืองในจังหวดบ่อยๆ ที่มีศูนย์แบบนี้ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้
แต่ถ้าต้องผ่านที่ทุรกันดาลที่ไม่มีศูนย์ อู่ซ่อมข้างทางส่วนใหญ่ซ่อมเป็นแต่โตโยต้ากับอีซูสุ เวลาเสียขึ้นมาแล้วหาที่ซ่อมไม่ได้ มันจะลำบากครับ

แล้วก็บางคนขนส่งจำนวนมาก อาจจะมีช่างประจำบริษัท ซึ่งโตโยต้ากับอีซูสุหาอะไหล่ได้ง่าย เวลาซ่อมก็ลดต้นทุนไปได้มาก

รวมถึงราคาขายต่อที่มีคนรับซื้อไปใช้งานได้ง่าย

ดังนั้นถึงแม้ว่าเทียบรุ่นต่อรุ่นมันแพงกว่ารถตลาดรอง สเป็คด้อยกว่า แต่พอใช้งานจริงมันสะดวกสบายกว่าและประหยัดค่า Maintenance มากกว่าครับ คนส่วนมากก็เลยเลือกกระบะเจ้าตลาดมากกว่ากระบะตลาดรอง

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ทำไมถึงท่านเลือกซื้อรถกระบะเจ้าตลาดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 09:35:00 »
ไม่มีเหตุผลมากนอกจากรูปร่างหน้าตากับรถคันแรกของผมสำหรับอีสุดีแม็กที่ใช้มาแปดปีแล้ว เพราะผมมองว่าช่วงนั้นมันลงตัวสุด

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 09:39:52 »
ซ่อมง่าย  ช่างตามหมู่บ้าน หรือตามต่างอำเภอ  ยังซ่อมได้ ดูเป็น แก้ไขได้
อะไหล่แท้ ก๊อป มีทุกเกรด  หาได้ซื้อตามอู่ข้างนอก ได้หมด

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 09:40:37 »
สบายใจหายห่วงทั้งตัวรถทั้งศูนย์ฯ
แต่เด็กรุ่นใหม่ชอบลองของ และของก็เข้าตัว 5555
ผมก็แอบเชียร์ค่ายรอง ติดตามดูมาก็แป้กทุกที รถสวยแต่เสียง่ายก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:00:08 »
สมัยเด็กๆ คุณพ่อเลือกIsuzu เพราะตอนนั้นมันมีไม่กี่ยี่ห้อ แถวชายแดนไทนพม่า จึงเลือกเพราะมีศุนย์บริการ

แต่วันเวลาผ่านไป. ปัจจุบันไม่เลือกแล้ว เพราะมีให้เลือกมากขึ้น ศุนยบริการมากขึ้น

Option แตกต่างกัน ตามจุดประสงการใช้งาน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:05:12 »
ซ่อมง่าย....ขายคล่อง ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:22:08 »
กลุ่มใช้รถกระบะส่วนหนึ่งใช้งานแบบ  บรรทุกหนักจริงๆครับ   ทำให้อาจมีการซ่อมแซมบ่อย   การเลือกรถที่มีศูนย์บริการดี   หาอะใหล่ได้ง่าย  จึงค่อนข้างสำคัญต่อเขา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:31:34 »
ส่วนลดเยอะถูกกว่ายี่ห้ออื่น
อะไหล่ถูก หาง่าย
เสียเหมือนๆกันเจ้าตลาดซ่อมง่ายกว่า

ลองแค่ถอดไส้กรองน้ำมันเครื่องนิสสันหรือmitsuดูจะเข้าใจว่ารถซ่อมยากมันเป็นแบบนี้นี่เอง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:32:43 »
รถซื้อไว้ทำมาหากินครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:46:38 »
เหมือนหลายท่านครับ
และบ่งครั้งก็หน้าตารถครับ
ค่ายรองออกแบบบางครั้งมันก็ไม่ตรง
ภายในบางเจ้าก็ซื้อไม่ลงครับ
แต่สำหรับผม กระบะที่ไม่คิดจะซื้อเลยคือ
ค่าย tata ครับ
ที่เหลือผมว่ารับได้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:48:12 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
แสดงว่าส่วนต่างของราคาค่ายรองๆ เกือบแสน
ไม่ได้เปลี่ยนความคิดของทุกท่านเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:00:19 »

ซื้อมาใช้งานครับ
ต้องการใช้ทุกวัน ไม่เสี่ยง กับการรออะไหล่ และ ศูนย์บริการ

ทุกวันนี้ VIGO CHAME แชมป์ รถใช้งาน ไม่เคย เสียเลย เชื่อไหม
ใช้มา สองปี 45000 โล

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:06:20 »
คนเล่นกระบะส่วนมากมักเป็นรุ่นกลางๆ-ล่าง เอาเข้าจริงเรื่องศูนย์บริการผมก็ไม่มั่นใจว่าเค้าแคร์กันมากขนาดนั้นมั้ย หรือจริงๆเข้าเน้นเรื่องช่างนอกศูนย์ซะมากกว่า เรื่องทนไม่ทนไม่รู้ต้องใช้เวลาพิสูจน์ รถแต่ละค่ายมีจุดเด่นต่างกันจะเอามาเทียบกันมันก็ลำบาก เอาเป็นว่ารุ่นไหนเหมาะกับการใช้งานและนิสัยการขับของเรา ก็จิ้มๆไป ผมยกตัวอย่าง Revo ตัวเองเลยละกัน เทียบรุ่นกลาง ออฟชั่นไม่หนีกัน นั่งกางดูได้ครับ
Triton----Double Cab 2.4 (GLS)  4x2 6M/T --ราคา 809,000
Ranger--Double Cab 2.2 (XLT)  4x2 6M/T ---ราคา 829,000
D-Max---Double Cab 1.9(Z) 4x2 6M/T ------ราคา 840,000(ขายจริง 845,000)
Revo-----Double Cab 2.4 (E) 4x2 6M/T -----ราคา 845,000
คือไม่ได้แพงกว่าเป็นแสนนะครับ ตอนผมซื้อมันได้ส่วนลด 80,000 ราคาก็เหลือ 765,000 ดอก 2.15 แถมประกัน พรบ ฟิล์ม ไลเนอร์
สรุป Revo คุ้มกว่าหลายค่าย (เพิ่มครับ) นิสัยกระบะค่ายโต ตั้งราคามาแพง แต่ส่วนลดมันก็แรง เพราะนั้นอย่าเพิ่งว่ามันแพงครับ ดอกก็พอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2016, 11:20:17 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:17:16 »
ส่วนลดเยอะถูกกว่ายี่ห้ออื่น
อะไหล่ถูก หาง่าย
เสียเหมือนๆกันเจ้าตลาดซ่อมง่ายกว่า

ลองแค่ถอดไส้กรองน้ำมันเครื่องนิสสันหรือmitsuดูจะเข้าใจว่ารถซ่อมยากมันเป็นแบบนี้นี่เอง
พูดเหมือนญาติผมที่ทำอู่รถเลยครับฮ่าๆ
รถ Navara, Triton จะเปลี่ยนทีต้องใช้อุปกรณ์พิเศษ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:20:42 »
ซื้อไว้ใช้ ไว้ทำมาหากิน
เจ้าตลาด คำๆนี้มันบอกถึงความไว้ใจ ความน่าเชื่อถือ ความสบายใจ
เค้าถึงกลายเป็นเจ้าตลาด

จะมีซักกี่คน
ที่ซื้อรถแล้วถามอัตราเร่ง ถามถึงช่วงล่าง การทรงตัวที่ความเร็วสูงๆ
คำตอบคือ น้อยมากๆครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:21:21 »
คนเล่นกระบะส่วนมากมักเป็นรุ่นกลางๆ-ล่าง เอาเข้าจริงเรื่องศูนย์บริการผมก็ไม่มั่นใจว่าเค้าแคร์กันมากขนาดนั้นมั้ย หรือจริงๆเข้าเน้นเรื่องช่างนอกศูนย์ซะมากกว่า เรื่องทนไม่ทนไม่รู้ต้องใช้เวลาพิสูจน์ รถแต่ละค่ายมีจุดเด่นต่างกันจะเอามาเทียบกันมันก็ลำบาก เอาเป็นว่ารุ่นไหนเหมาะกับการใช้งานและนิสัยการขับของเรา ก็จิ้มๆไป ผมยกตัวอย่าง Revo ตัวเองเลยละกัน เทียบรุ่นกลาง ออฟชั่นพอกัน
Triton----Double Cab 2.4 (GLS)  4x2 6M/T --ราคา 809,000
Ranger--Double Cab 2.2 (XLT)  4x2 6M/T ---ราคา 829,000
D-Max---Double Cab 1.9(Z) 4x2 6M/T ------ราคา 840,000(ขายจริง 845,000)
Revo-----Double Cab 2.4 (E) 4x2 6M/T -----ราคา 845,000
คือไม่ได้แพงกว่าเป็นแสนนะครับ ตอนผมซื้อมันได้ส่วนลด 80,000 ราคาก็เหลือ 765,000 ดอก 2.15 แถมประกัน พรบ ฟิล์ม ไลเนอร์
สรุป Revo คุ้มกว่าหลายค่าย (เพิ่มครับ) นิสัยกระบะค่ายโต ตั้งราคามาแพง แต่ส่วนลดมันก็แรง เพราะนั้นอย่าเพิ่งว่ามันแพงครับ ดอกก็พอกัน
เรื่องส่วนลด มิตซู นาว่ารา ก้อลดไม่ต่ำกว่า70000เหมือนกันครับ โตต้าถ้าหั้ยผมเล่น ต้องตัวGครับ ภายในหรูหรา ถูกใจผมมาก ถ้าได้ไฟโปรเจคเตอร์ กับแมคfortunerนะ จบเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:29:05 »
เรื่องส่วนลด มิตซู นาว่ารา ก้อลดไม่ต่ำกว่า70000เหมือนกันครับ โตต้าถ้าหั้ยผมเล่น ต้องตัวGครับ ภายในหรูหรา ถูกใจผมมาก ถ้าได้ไฟโปรเจคเตอร์ กับแมคfortunerนะ จบเลย
ตอนผมเก็บข้อมูล ไทรตันมันให้ผมแค่ 2-3 หมื่นเองครับ มีไตรตันตัวเก่าที่มันจะลดให้ 8 หมื่น สำหรับโตโยต้าตัว G ถ้าจะเล่นผมมองว่าก็ต้องเป็น 2.8G เท่านั้น เพราะถ้าเป็นรุ่น 2.4G(หรือG+) 9แสน-ล้าน Ranger 2.2WT 925,000 จะน่าสนใจกว่าทันที

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:33:14 »
อีกเรื่องหนึ่งคือความไว้ใจได้ของตัวรถ ของอะไหล่

รถใช้งานมันต้องรับใช้ได้ไม่เลือกเวลา ไม่ใช่ไปเสียกลางทาง
อะไหล่ต้องพร้อม  ไม่ใช่รอซ่อมเป็นเดือน  ช่างต้องเก่ง วิเคราะห์ตรงจุด ไม่ใช่ซ่อมเหวี่ยงแห

ถ้าแบรนด์รอง พัฒนาในส่วนนี้ไม่ได้  เจ้าตลาดก็คงน่าไว้ใจกว่าในภาพรวมครับ

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 12:04:35 »
คุณค่าของการใช้งาน คุ้มกว่ายี่ห้อรองครับ
ราคาซื้อลบด้วยราคาขาย คือมูลค่าที่เราจ่ายไปในการใช้รถคันนึง
ศูนย์บริการพร้อมแก้ปัญหา
เอา Isuzu เข้าศูนย์ แจ้งอาการ ช่างจะรู้สาเหตุ เคลมให้เรียบร้อย
ยี่ห้อรอง เข้าศูนย์ แจ้งอาการ ช่างจะบอกว่าเป็นอย่างนี่ทุกคัน หรือไม่ก็บอกว่าไม่พบอาการ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 12:10:02 »
การใช้งานคุ้มค่า
ปัญหาระหว่างการใช้งานน้อย
การบำรุงรักษาและอะไหล่
ราคาซื้อ-ขาย ได้ราคาดี
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 12:18:17 »
หลังการขายดีกว่ามาก ถ้าใครเจอกับตัวก็จะรู้และเจ็บ ทุกวันนี้เจอมาหลายยี่ห้อถึงรู้ว่าทำไมคนมีอายุบางยี่ห้อแค่พูดชื่อก็ไม่ซื้อแล้ว

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 12:45:02 »
เหตุที่ครอบครัวผมซื้อ vigo 3 คันก็เพราะหน้าตาเลยครับ ตอนนั้นวีโก้สวยสุด ดูดีสุด ส่วนบริการหลังการขายส่วนตัวผมเฉยๆ นะก็ไม่ได้ว่าจะวิเศษอะไรนักหนา ปัญหาง่ายๆ แก้ไม่ได้ก็เยอะแยะ ดีที่สุดเรื่องหลังการขายผมให้อีซูสุครับ นอกนั้นผมว่าพอๆกัน เท่าที่ผมเคยใช้ นอกนั้นผมไม่ทราบ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 13:00:56 »
ศูนย์บริการครับ แค่นั้นจริงๆ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 13:10:22 »
ผมอินดี้ครับไม่ชอบเจ้าตลาดเพราะจะเจอคนที่ขับเหมือนๆกันเยอะเกินครับ
ส่วนที่คุณ จขกท ถามก็ตามหลายๆท่านตอบอะครับ ซื้อง่าย ขายง่าย อะไหล่ไม่แพงบลาๆ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 13:22:35 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ สำหรับท่านที่มีงบประมาณจำกัด เหมือนผม ณ ตอนนี้ กำลังลังเลกับส่วนลดดอกเบี้ยและออฟชั่นของตัวรถ ที่ค่ายรองเสนอมา
ถ้างบที่มี ได้ตัวแคปของเจ้าตลาด แต่เกือบได้ 4 ประตูของค่ายรองๆ เลยนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 13:43:10 »
เล็งๆ แค๊บ รุ่นล่าง ใว้ขนของรับเหมาอยู่
อีสุ ก็ใช้ได้ 5.9 แสน

ได้ 6 เกียร์ (โตต้า 5 เกียร์ แรงบิดน้อยกว่า และเกียร์5ทด 0.838 แทบไม่มีประโยชน์)

ไม่ ABS ไม่มีถุงลม ไม่มีกระจกไฟฟ้า ไม่มีจอไมล์เรืองแสง ไม่มีกันชนท้าย ไม่มีล้อแม๊กซ์

รถอีสุที่มองๆ มันผุยากกว่าเจ้าอื่น บิ๊กเอ็มผุหมดแล้ว มังกรยังเพิ่งเริ่มผุ

รอรีโว่ปรับโฉมก่อน ให้ตัวเตี้ย 6.19 แสน ให้ 6MT ก็น่าสน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 13:54:35 »
เจ้าตลาดมันก็มีหลายค่าย    ถ้าปิคอัพที่ผมจะซื้อก็มีแค่ TOYOTA ISUZU MITSU  ก็มีแค่นี้แหละ
ถ้ามุมมองการใช้งานทั้ง 3 ตัวนี้รวมถึง Nissan  ด้วยไม่ได้แตกต่างกันมากเลยมีจุดเด่นด้อยคนละแบบ  ใช้งานได้แทบไม่แตกต่างกัน 
แต่เวลาเลือกซื้อผมจะเลือกแค่ 3 ค่ายด้านบนซื้อเท่านั้นเอง   
เอาจริง ๆ คำว่าศุนย์บริการ   ผมมองว่าพูดกันปากต่อปาก  แต่ที่จริงแล้วคนใช้งานรถพวกนี้เข้าศูนย์บริการกันขนาดไหนเชียว   ISUZU TOYOTA  ผมเห็นหมดประกันออกนอกศุนย์กันพรึ่บ  แต่เวลาซื้อรถบอกแคร์มากศูนย์บริการ    ผมแนะนำให้เข้าศุนยืแต่ดันกล้าบอกมาได้ว่า ISUZU TOYOTA  เข้าศูนย์แพง      ถ้า 2 แบรนด์นี้เข้าศูนย์ยังบอกแพงถ้างั้นชาตินี้อย่าซื้อรถเลยดีกว่า รถเมล์เถอะ

เรื่องราคาขายต่อปัจจุบันราคาขายTOYOTA  แทบไม่หนีจากเจ้าอื่นเลย  ตจว รถรุ่นเก่าอิสุ มังกรทองราคาแพงกว่า TOYOTA  อีก ถามว่ารถพวกนั้นใครเข้าศูนย์กันบ้างล่ะแต่พูดกันมาได้ว่าศุนย์บริการ

สำหรับผมเลือกที่จุดเด่นเวลานั้นตอนจะซื้อครับ 3 ยี่ห้อด้านบนได้หมด   ตจว เขาก็ซ่อมได้หมดทุกยี่ห้อ 3-4 ยี่ห้อนี่ซ่อมได้หมดล่ะ อะไหล่มีทุกรุ่น  ใช้ยี่ห้อไหนก็ได้  ไม่ได้แตกต่างกันหรอก       แต่ปัจจุบันเวลาผมจะซื้อจะเน้นสุดคงไป TOYOTA  ISUZU  มากที่สุดสำหรับปิคอัพเหตุผลหลักสุดข้อเดียวเลยคือเข้าศูนย์บริการครับ     คือผมไม่เข้าอู่นอกมาหลายปีแล้ว  รถ10  ปีแล้วก็เอาเข้าศูนย์บริการเหมือนเดิม 
หลังจากค่าแรง 300 นี่เห็นชัดเลย  อู่นอกค่าบริการแพงไม่ต่างจากศูนย์เจ้าตลาด 2 ค่ายนี้   เลยเข้าไปนั่งกินมาม่าหาของกินนอนเล่น นวดเล่นล้างรถในศูนย์ดีกว่า      อีกทั้งระยะหลังช่างตามอู่บ้านเรามีปัญหามากขึ้น ไม่อยากเป็นบุญคุณต่อกันในการซ่อมรถทั้งที่จ่ายเงินค่าซ่อมราคาเดียวกันกับคนอื่นและแพงพอกับในศูนย์     รถเจ้าตลาดทั้ง 3 ค่ายนี้มันก็ไม่ได้จุกจิกซ่อมยากอะไรหรอก  เอาเข้าศูนย์สบายใจกว่า

คำว่าแคร์ศูนย์บริการควรใช้กับคนแบบผมมากกว่ารถ หมดประกันแล้ว ต่อให้เกิน 10 ปี ผมก็เข้าศูนย์ครับ  ไม่ใช้บริการอู่นอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2016, 14:06:43 โดย Auto »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 13:57:48 »
เอารุ่นใหม่ๆละกันนะครับ อะไหล่หาง่ายมีอยู่3รุ่นคือ D-Max,Vigo,Navara แท้,เทียมมีหมด ชนิดบางทีศูนย์วิ่งไปเอาอะไหล่ข้างนอกมาให้ลูกค้าละกัน 555 Triton หายากกว่านิดหน่อย Colorado ชิ้นไหนเทียบ D-Max ได้ก็สบายไป ส่วนหายากสุดก็ Ranger,BT-50 หาร้านสต็อคอะไหล่ยาก ถ้าถามว่าทำไมไม่มีเหตุผลคลาสสิคก็คือ "สั่งมาสต็อคแล้วไม่มีคนซื้อทุนมันจม"

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 14:26:16 »
ส่วนตัวผม
ศุนย์เยอะ
ซ่อมที่ไหนๆก้มีอู่ซ่อมเยอะ(กรณีหมดประกัน)
อะไหล่ หาง่าย ทั้ง แท้ เทียบ เทียม oem  เก่า ถอด
ขายต่อง่ายมาก
ของเล่น ของแต่งเยอะ หลากหลาย ทั้งสวยงาม ทั้งเพิ่มสมรรถนะ( อันนี้สำคัญมาก)
ช่างแต่งสวย แต่งแรง  มีเยอะ เข้าใจง่าย