ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน นิดนึงครับ คือ การตั้งด่านของ ตร.และ การจับ เรื่อง ไฟตัดหมอก อ่ะครับ...  (อ่าน 6084 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
...คือ เมื่อวาน นี้ ที่โคราช น่ะครับ เวลา ประมาณ ช่วง 20.00 ผมไปรับแฟน..
..ขากลับ บ้าน มีการตั้งด่านตรวจ เป็น ด่านใหญ่ เลย ครับ 2 ด่าน ตั้ง ถนนสายเดียวกัน แต่ ตั้งห่างกัน 2 ไฟแดง บริเวณ แยก big c  และ อีกด่าน อยู่ หน้าทางแยก ที่ จะเข้า รพ.มหาราช...
...แล้วที่ เห็น ก็คือ มีการ ตั้งกรวย เพื่อ บีบช่องจราจร แล้ว เกือบ ทำรถผมโดน ชน เพราะรถคันหน้า ต้องเบรค กระทันหัน เพราะ พี่ตำรวจ แก ให้จอด เพื่อที่จะ จับ มอไซด์ ที่ขับตามหลังมา.
..แล้วรถที่  ตามหลังผมมา ก็ เบรค กันหัวทิ่ม เลยครับ..ถ้าชน ขึ้นมา ใคร รับผิดชอบครับ...

..อีกเรื่อง คือ ในวันเดียวกัน นั้น ไอ้รถ ที่ เปิดไฟ ตัดหมอก ก็ วิ่ง กัน หลายคัน ไม่มีคันไหนโดน เรียกเลยครับ...จับ แต่มอไซด์...
..คืออยากรู้ว่า เค้า ไม่จับ กันแล้ว ใช่มั๊ยครับ ไฟตัดหมอก เนี่ย..แล้ว การตั้งด่าน ตั้งการถี่ขนาดนี้เลย เหรอครับ...

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
ผมอยู่โคราชเหมือนกันครับ บ้านอยู่แถวชานเมือง วันไหนเลิกเรียนค่ำๆ เจออย่างน้อย 2 ด่าน กว่าจะถึงบ้านและบางครั้งตั้งด่าน ไม่เปิดไฟ ตั้งแบบมืดๆ ผมว่ามันจะเกิดอุบัติเหตุเพราะด่านลุงตำรวจนี่ละครับ ตำรวจโคราชนี่ขยันตั้งด่านสุดๆ

ออฟไลน์ Nookkiez

อาจจะเป็นด่านจับเฉพาะมอไซค์ครับ รถใหญ่เลยไม่โดน

ปล.ด่านที่มืดๆถ้าผมเจอผมก็ไม่จอดนะ เพราะมันคงเป็นด่านเถื่อน จะยัดยา ยัดข้อหาอะไรให้เราก็ไม่รู้  :-\
Test ..

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
อาจจะเป็นด่านจับเฉพาะมอไซค์ครับ รถใหญ่เลยไม่โดน

ปล.ด่านที่มืดๆถ้าผมเจอผมก็ไม่จอดนะ เพราะมันคงเป็นด่านเถื่อน จะยัดยา ยัดข้อหาอะไรให้เราก็ไม่รู้  :-\
อันนี้น่ากลัวครับ  มิจฉาชีพเยอะสมัยนี้  บางคนเป็นมิจฉาชีพในคราบเครื่องแบบก็มี  >:(

ออฟไลน์ IncarRus

เรื่องชนท้ายนะคับ,,, ตามกฏหมาย มีระบุไว้ชัดเจน ว่า "ให้ขับห่างจากคันหน้าพอสมควร เพื่อให้เบรคทัน ในกรณีที่คันหน้าเบรคฉุกเฉิน"
....ซึ่งหมายความว่า,,, ถ้าคันหน้า มีเหตุอันควร ให้เบรคฉุกเฉิน, คันที่มาชน ก็ต้องผิดคับ เพราะเค้าบอกไว้แล้ว ว่าไม่ให้จี้ ให้ทิ้งระยะให้เบรคทัน

จี้เอง,,, ชนเอง, โทษใครไม่ได้หรอกคับ
....กฏหมาย,,, บางทีอาจจะดูงี่เง่า, แต่บางข้อ เค้าก็ตั้งมาเพื่อป้องกันก่อนเหตุจะเกิดอยู่แล้ว
....ถ้าใครจะจี้,,, ก็ต้องรับความเสี่ยงเองครับ  ;D

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
เรื่องชนท้ายนะคับ,,, ตามกฏหมาย มีระบุไว้ชัดเจน ว่า "ให้ขับห่างจากคันหน้าพอสมควร เพื่อให้เบรคทัน ในกรณีที่คันหน้าเบรคฉุกเฉิน"
....ซึ่งหมายความว่า,,, ถ้าคันหน้า มีเหตุอันควร ให้เบรคฉุกเฉิน, คันที่มาชน ก็ต้องผิดคับ เพราะเค้าบอกไว้แล้ว ว่าไม่ให้จี้ ให้ทิ้งระยะให้เบรคทัน

จี้เอง,,, ชนเอง, โทษใครไม่ได้หรอกคับ
....กฏหมาย,,, บางทีอาจจะดูงี่เง่า, แต่บางข้อ เค้าก็ตั้งมาเพื่อป้องกันก่อนเหตุจะเกิดอยู่แล้ว
....ถ้าใครจะจี้,,, ก็ต้องรับความเสี่ยงเองครับ  ;D

แต่ก็ควรดูการตั้งด่านของตำรวจดวยนะครับ มันต้องมีป้ายเตือนล่วงหน้า แบบพวกก่อสร้าง รถเสียมันก็ต้องมี ถ้าตำรวจตั้งแล้วไม่มี อย่างนี้มันก็ผิดเต็มๆนะครับ

แต่ก็ควรดูการตั้งด่านของตำรวจดวยนะครับ มันต้องมีป้ายเตือนล่วงหน้า แบบพวกก่อสร้าง รถเสียมันก็ต้องมี ถ้าตำรวจตั้งแล้วไม่มี อย่างนี้มันก็ผิดเต็มๆนะครับ

ผมว่า,,, ท่านต้องเข้าใจคำว่า "ฉุกเฉิน" ก่อนครับ
....ถ้ามีป้าย,,, เรียกไม่ฉุกเฉิน, ไม่มีป้าย เรียก ฉุกเฉิน
....แต่ไม่ว่า,,, จะฉุกเฉิน หรือไม่ฉุกเฉิน, ท่านก็ต้องเว้นระยะ
....ไม่ใช่ว่า,,, พอเห็นป้าย เราค่อยมาเว้นระยะนะคับ
....ไม่มีป้าย,,, ไม่ต้องเว้นระยะก็ได้ ไรงี้

และอีกประเด็น,,, ตำรวจตั้งป้ายไม่ได้หรอกคับ
....ถ้าผมเป็นมอไซค์,,, มียาบ้า หรือมีปืนเถื่อน
....ผมเห็นป้าย,,, ผมย้อนศรกลับสบายใจ  ;D

ออฟไลน์ Padungpong

• **

ผมว่า,,, ท่านต้องเข้าใจคำว่า "ฉุกเฉิน" ก่อนครับ
....ถ้ามีป้าย,,, เรียกไม่ฉุกเฉิน, ไม่มีป้าย เรียก ฉุกเฉิน
....แต่ไม่ว่า,,, จะฉุกเฉิน หรือไม่ฉุกเฉิน, ท่านก็ต้องเว้นระยะ
....ไม่ใช่ว่า,,, พอเห็นป้าย เราค่อยมาเว้นระยะนะคับ
....ไม่มีป้าย,,, ไม่ต้องเว้นระยะก็ได้ ไรงี้

ถูกต้องครับ     ต้องแยกให้ออกครับระหว่างเรื่องชนท้ายกับอีกเรื่อง   ชนท้ายยังไงก็ผิดนะครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

อยากรู้เรื่องจับไฟตัดหมอกอ่ะ มีใครเคยโดนบ้างมั๊ย ไม่มีใครตอบเลย  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ koruru

อยากรู้เรื่องจับไฟตัดหมอกอ่ะ มีใครเคยโดนบ้างมั๊ย ไม่มีใครตอบเลย  :D

+1 สงสัยเป็นแค่กฎคำพูดน่ะครับ ไม่ลงมือทำ เช่นเดียวกับโบก Taxi แล้วไม่รับผู้โดยสาร

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมก็อยู่โคราชครับ แต่อยู่แต่ใน มทส. ไม่ค่อยได้เห็นโลกกว้าง (นอกจากเดอะมอลล์)  ;D
แต่เคยเข้าไปในเมืองไปคลัง เคยโดนเรียกแถวๆ หน้ามารีย์ครับ
ยอมรับว่าผิดจริง (คนซ้อนไม่ใส่หมวกกันน็อค)
แต่พี่แกเหมือนจะไม่ได้ตั้งด่านจริงๆ จังๆ โผ่ลมาจากไหนไม่รู้ใต้สะพานลอย เกือบเบรคไม่อยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pong_ru

ไฟตัดหมอกมันติดตั้งกันมาจากโรงงาน ตำรวจจะมาจับข้อหาใดครับ รถผมมีไฟตัดหมอกอยู่ 3 คัน ยังไม่เคยถูกเรียก

ผมว่ามันมีประโยชน์เพียงให้คนอื่นเห็นเรา มากกว่าที่จะให้เราเห็นอะไรไกล ๆ เพราะมันให้แสงสั้นนิดเดียว
ถ้าจะตัดหมอกกันจริง ๆ มันต้องสปอร์ตไลท์สีเหลือง 100วัตต์ ขึ้นไป

ออฟไลน์ krajay

• **
ถ้าไม่ใช่ตัวเมือง เขตจราจรหนาแน่น เปิดไฟตัดหมอกได้ไม่ผิดกฏหมายมั้งนะครับ

เห็นมีข้อยกเว้นอยู่หลายข้อ

ออฟไลน์ 6162002

+1ครับ  ชนท้ายเขาเพราะเบรคไม่ทัน ไม่สมควรไปโทษคนอื่น ยกเว้นคันหน้าตั้งใจปาดหน้ามากระทืบเบรคใส่ครับ (ซึ่งอันนี้ ถ้าไม่มีหลักฐาน เราก็ผิดอยู่ดี)

ออฟไลน์ kvlegendstar

และอีกประเด็น,,, ตำรวจตั้งป้ายไม่ได้หรอกคับ
....ถ้าผมเป็นมอไซค์,,, มียาบ้า หรือมีปืนเถื่อน
....ผมเห็นป้าย,,, ผมย้อนศรกลับสบายใจ  ;D

มันต้องดูจุดด้วยครับ ผมอยากให้ลองมาดูฝั่งตรงข้าม สน.ตลิ่งชัน  เล่นตั้งกันตรงทางโค้งที่เป็นทางร่วมมีรถลงมาจากสะพาน ถ้ามีรถชนกัน คุณมีความเ็ห็นว่าอย่างไร

บ้างครั้งก้ต้องสังเกตการตั้งด่านของตำรวจด้วยครับ เพราะเพื่อนผมเคยเจอ ตั้งด่านที่คับขันกะว่ามอเตอร์ไซค์กลับหนีไม่ได้ พอรถวิ่งมาชนกัน แกเก็บของกลับเลย ก็ต้องดูนะครับบางที่ วิ่งมาแค่ 80 กม ต่อ ชม. อันเป็นตามที่กฎหมายกำหนด แต่อยู่ๆมาถึงต้องหยุดนิ่งเลย ไม่ใช่รถทุกคันจะทำได้ในระยะทางสั้นๆ แค่ ร้อยเมตรนะครับ รถเก่าๆบนถนนก็มีเยอะแยะ ขับมาถูกกฎหมายด้วย

ส่วนเรื่องเว้นระยะ ผมเข้าใจนะครับว่าต้องเว้น ผมก็เป็นคนเว้นระยะเยอะ แต่ตาม กฎหมายถ้าจำไม่ผิดนี่ผมไม่เห็นใครเค้าเว้นกันบนท้องถนนปัจจุบัน ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไร แต่เกิน 5-10 เมตร ไปเยอะๆแน่อะครับ

ฉะนั้นถ้าคุณจะดูว่ารถชนกันใครรับผิดชอบ คุณต้องดูลักษณะการตั้งด่านของตำรวจด้วย บางครั้งคนขับประมาทจริงไม่เว้นระยะให้พอ แต่ถ้ามันเป็นที่คับขันแบบที่ผมเล่าแบบ ออกมาจากทางโค้ง แล้วเป็นทางร่วมอีก เลยชน แบบนี้เค้าเรียกว่า ประมาทร่วมนะครับ

มันต้องดูจุดด้วยครับ ผมอยากให้ลองมาดูฝั่งตรงข้าม สน.ตลิ่งชัน  เล่นตั้งกันตรงทางโค้งที่เป็นทางร่วมมีรถลงมาจากสะพาน ถ้ามีรถชนกัน คุณมีความเ็ห็นว่าอย่างไร

บ้างครั้งก้ต้องสังเกตการตั้งด่านของตำรวจด้วยครับ เพราะเพื่อนผมเคยเจอ ตั้งด่านที่คับขันกะว่ามอเตอร์ไซค์กลับหนีไม่ได้ พอรถวิ่งมาชนกัน แกเก็บของกลับเลย ก็ต้องดูนะครับบางที่ วิ่งมาแค่ 80 กม ต่อ ชม. อันเป็นตามที่กฎหมายกำหนด แต่อยู่ๆมาถึงต้องหยุดนิ่งเลย ไม่ใช่รถทุกคันจะทำได้ในระยะทางสั้นๆ แค่ ร้อยเมตรนะครับ รถเก่าๆบนถนนก็มีเยอะแยะ ขับมาถูกกฎหมายด้วย

ส่วนเรื่องเว้นระยะ ผมเข้าใจนะครับว่าต้องเว้น ผมก็เป็นคนเว้นระยะเยอะ แต่ตาม กฎหมายถ้าจำไม่ผิดนี่ผมไม่เห็นใครเค้าเว้นกันบนท้องถนนปัจจุบัน ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไร แต่เกิน 5-10 เมตร ไปเยอะๆแน่อะครับ

ฉะนั้นถ้าคุณจะดูว่ารถชนกันใครรับผิดชอบ คุณต้องดูลักษณะการตั้งด่านของตำรวจด้วย บางครั้งคนขับประมาทจริงไม่เว้นระยะให้พอ แต่ถ้ามันเป็นที่คับขันแบบที่ผมเล่าแบบ ออกมาจากทางโค้ง แล้วเป็นทางร่วมอีก เลยชน แบบนี้เค้าเรียกว่า ประมาทร่วมนะครับ

อย่าหาว่า,,, ผมกำปั้นทุบดินนะคับ
....ถ้าท่าน,,, เว้นระยะให้เบรคทัน, ทุกเคสที่ท่านยกตัวอย่าง จะไม่ชนคับ
....ถ้ารถท่านเก่า,,, กลัวเบรกไม่ทัน, ท่านก็ต้องเผื่อระยะไว้อีก
....ถ้าถนนหนทาง,,, ท่านไม่คุ้นเคย ว่าจะมีมุมอับมุมคับขันอะไรไหม, ท่านก็ต้องเว้นระยะไว้อีก
....กลางคืน,,, มองไม่ชัด, ก็ต้องเผื่อระยะไว้อีก
....คือจะอะไรก็ตาม,,, ถ้าเผื่อระยะไว้เพียงพอให้เบรคทัน, ทุกอย่าง จบ

ผมเอง,,, ก็ไม่ได้เว้นระยะเบรค ในทุกครั้งที่ขับรถหรอกคับ
....แต่ถ้าวันนึง,,, ผมไปชนท้ายใครเข้า, ผมก็เข้าใจดี
....ว่าถ้าผม,,, เว้นระยะให้เพียงพอ, ผมคงไม่ชน

ออฟไลน์ Amaranthe

ถนนบางนา-ตราด ขาเข้า เส้นนอก ตำรวจชอบมาตั้งด่านที่ป้ายรถเมล์ บางโฉลง
ตรงป้ายรถเมล์เลย ซึ่งเป็นป้ายที่มีประชาชน ขึ้นลง รถ ทั้งรถเมล์ รถตู้ มอเตอร์ไซด์เยอะด้วย
ทำให้รถเคลื่อนตัวได้ช้า ๆ

มาตั้งกันประจำเลย ตั้งแต่เช้าด้วย สงสัยมาดักจับ มอเตอร์ไซด์สวนเลน

ออฟไลน์ tubtup

อย่าหาว่า,,, ผมกำปั้นทุบดินนะคับ
....ถ้าท่าน,,, เว้นระยะให้เบรคทัน, ทุกเคสที่ท่านยกตัวอย่าง จะไม่ชนคับ
....ถ้ารถท่านเก่า,,, กลัวเบรกไม่ทัน, ท่านก็ต้องเผื่อระยะไว้อีก
....ถ้าถนนหนทาง,,, ท่านไม่คุ้นเคย ว่าจะมีมุมอับมุมคับขันอะไรไหม, ท่านก็ต้องเว้นระยะไว้อีก
....กลางคืน,,, มองไม่ชัด, ก็ต้องเผื่อระยะไว้อีก
....คือจะอะไรก็ตาม,,, ถ้าเผื่อระยะไว้เพียงพอให้เบรคทัน, ทุกอย่าง จบ

ผมเอง,,, ก็ไม่ได้เว้นระยะเบรค ในทุกครั้งที่ขับรถหรอกคับ
....แต่ถ้าวันนึง,,, ผมไปชนท้ายใครเข้า, ผมก็เข้าใจดี
....ว่าถ้าผม,,, เว้นระยะให้เพียงพอ, ผมคงไม่ชน

เห็นด้วยครับ

ขับรถยังไงก็ต้องเว้นระยะห่างซึ่งเราคิดว่าสามารถหยุดรถได้ทัน ไม่ว่าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นมา

ส่วนมากในกรุงเทพไม่ค่อยเว้นระยะห่างกันเพราะ กลัวว่ารถเลนอื่นจะเปลี่ยนเลนเข้ามาแทรก ก็เลยขับชิด เวลารถคันหน้าเบรกกะทันหัน ก็เบรกกันตัวโกร่งเป็นทอดๆ
ซึ่งสุดท้ายถ้าเบรกไม่ทันมักจะชนท้ายกันมากกว่า 2 คันขึ้นไป เพราะสมองคนเรามักจะต้องใช้เวลาเสี้ยววินาทีในการสั่งให้เท้าไปเหยียบเบรก ซึ่งเวลาเสี้ยววินาทีก็เป็นระยะทางหลายเมตรอยู่

ที่พูดมาด้านบนนั้น ตัวผมเองก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง แล้วแต่อารมณ์เหมือนกัน ฮ่าๆ ;D

ป.ล เรื่องตำรวจตั้งด่านไม่ไหวจะเคลียร์

ออฟไลน์ Arado_kung

ไฟตัดหมอกมันติดตั้งกันมาจากโรงงาน ตำรวจจะมาจับข้อหาใดครับ รถผมมีไฟตัดหมอกอยู่ 3 คัน ยังไม่เคยถูกเรียก

ผมว่ามันมีประโยชน์เพียงให้คนอื่นเห็นเรา มากกว่าที่จะให้เราเห็นอะไรไกล ๆ เพราะมันให้แสงสั้นนิดเดียว
ถ้าจะตัดหมอกกันจริง ๆ มันต้องสปอร์ตไลท์สีเหลือง 100วัตต์ ขึ้นไป

กฏหมายตัวใหม่ออกมาว่าไฟตัดหมอกถ้าเปิดโดยไม่มีเหตุอันควรโดนปรับครับ อย่างในเมืองนี่เปิดตัดหมอกหาพ่องกันหรือไง แสงที่คุณบอกว่าสั้นน่ะ มันเหมือนไฟ DRL ทิ่มเข้าลูกตาเต็มๆเลย รถผมมีไฟตัดหมอกทุกคันปีนึงนับครั้งเปิดได้เลย ใช้ตอนเจอหมอกหรือฝนตกหนักเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Tanapon

• Newbie
  • *
เดี๋ยวก็จับ เดี๋ยวก็ไม่จับตามอารมณ์ครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ติดตั้งไฟตัดหมอกไม่ผิดกฎหมายแต่ถ้าเปิดไฟตัดหมอกในช่วงเวลาไม่สมเหตุสมผลมันสะท้อนเข้าตาอาจถูกจับถ้าเจอด่านหรือตั้งใจตั้งด่านจับไฟตัดหมอก อันนี้ต้องระวังครับเหมือนไฟสปอร์ตไลท์ที่ต้องใส่ปลอกคุมโคมไฟใว้

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
เส้นนี้ตั้งประจำอยู่แล้วครับ ส่วนมากตั้งวันเสาร์ มาทีไรเจอเกือบทุกครั้ง

ผมขับรถเก๋ง โดนเป่าแอลกอฮอล์ หลักๆเลยคือจับมอไซค์ รถกระบะ

ส่วนเรื่องไฟตัดหมอก หรือ ไฟส่องอวกาศนี่ ที่โคราชเห็นเยอะจริงๆ

ขับรถตอนกลางคืนทีไรเบื่อไอ้พวกนี้จริงๆ เห็นแก่ตัว กรูสว่าง กรูเท่

ทั้งมอไซค์ และ รถยนต์ ผมว่าถ้าจับจริงๆได้เงินเยอะเลยนะนั่น