ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปแล้ว Magic collar ดีไหมครับ  (อ่าน 4037 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
สรุปแล้ว Magic collar ดีไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 14:06:39 »
การใช้งานเป็นอย่างไรครับ เห็นผลชัดเจนไหม คงทนไหม

พอดีใช้ ATTO3 ช่วงล่างไม่ค่อยมั่นใจ จะไป Profender ก็อยากรอให้โช๊คเดิมพังก่อน

เห็นในกลุ่มชอบเชียร์ให้ไปใส่ บอกว่าเห็นผลดีขึ้นชัดเจน ขับกระชับขึ้น

ออฟไลน์ Polonium

Re: สรุปแล้ว Magic collar ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 14:09:45 »
ผมใส่มาหลายปีแล้ว มันก๊แน่นขึ้นนิดหน่อย ผมจ่ายไปสองพันกว่ามั้ง เลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่

ออฟไลน์ Boattamon

Re: สรุปแล้ว Magic collar ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 14:33:45 »
ใส่ใน Jazz GD กับ Mazda CX-5 (KE) ใส่ตอนรถมีอายุแล้ว
ต่างชัดเจน โดยเฉพาะ Jazz ที่ (คิดเองว่ามันน่าจะหลวมตามอายุ) เก่าพอสมควร
ใส่ออกมานึกว่ารถคนละคัน พวงมาลัยคมขึ้นเฉยเลย การขับขี่คือกระชับขึ้นจริงไรจริง
พอมาใส่ใน CX-5 มันก็ต่างนะ แต่ Jazz ชัดกว่าเยอะ

ปีก่อนใส่ Suzuki XL7 รถใหม่หมื่นกว่าโล ใส่แล้วไม่รู้สึกถึงความต่างเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 15:00:23 »
เหมือนสมัยบูชยูริเทน แต่ Magic collar ตัวนี้มันเหมือนยัดรูให้ฟิตขึ้น รถใหม่ๆ ไม่รู้จะใส่ทำไม

มันดีไหม ตอบเลยว่า ดี สำหรับบางคน แต่สำหรับบางมันกลายเป็นทำให้รถกระด้างขึ้น

สุดท้ายถอดทิ้งก็เยอะ ดีที่ราคามันไม่ได้แพง(สำหรับบางรุ่น)

ถ้าชอบแน่นๆ ตึงๆ ก็ลองดูครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 15:20:00 »
เคยใส่นานละครับใน civic fd แต่ก็เปลี่ยนสตรัทด้วย ส่วนตัวคิดว่ามันช่วยทำให้ให้กระชับขึ้นแค่นั้น แต่ถ้าคาดหวังว่า shock เดิมใส่แล้วจะอัดโค้ง มุดได้ดีกว่าเดิมเห็นได้ชัด ผมว่าน่าจะผิดหวังครับ ถ้าอยากให้ขับดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดยังไงก็ต้องเปลี่ยน shock absorber หรือเปลี่ยนเป็นสตรัท

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 17:35:17 »
ใส่ตั้งแต่ป้ายแดงไป2คันเลยจับอาการไม่ได้ ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 19:11:13 »
ใส่แล้วแน่นขึ้นครับแต่ตั้งศูนย์ล้อยาก เลยถอดทิ้ง
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 20:30:37 »
เคยนั่งใน Mazda 2 รุ่นปีเดียวกันกับที่ใช้กับรถท่านอื่นที่ใส่
เวลาผ่านหลุมตื้นๆ หรือรอยต่อถนน มันก็กริ๊บขึ้นจริงๆ นะ

แต่เข้าใจว่าตัวถังรถมันต้องมีการให้ตัวได้ มันต้องยืดหยุ่น การไปใส่ collar พวกนี้มันมีผลต่อการยืดหยุนบางอย่างของตัวถังแน่ๆ ครับ ไม่รู้ระยะยาวเป็นไง เพราะถ้ามันดี ค่ายรถคงใส่มาให้เป็นเหตุให้อัพราคาขายเพิ่มได้และได้สมรรถนะตามที่ผู้ออกแบบต้องการไปแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 07:29:47 »
รีวิวของเพื่อนคนนึงที่ขับ G20 M340i นะครับ มันเพิ่งไปใส่มาต้นเดือน (มันเป็นคนสิงคโปร์แต่พิมพ์ไทยได้ พูดไทยได้ บางประโยคเลยอาจปนๆอังกฤษมาบ้างนะครับ)

Review:

อย่างแรกเลยหลังจากที่ใส่ Magic Collar ที่สังเกตได้ชัดเจนเลยก็คือเวลาเปลี่ยนเลนหรือเลี้ยวรถมันจะรู้สึกได้กระชับขึ้น, เหมือนตัวถังของรถเชื่อฟังมากขึ้นแล้วไปตามที่เราต้องการครับ

หลังจากนั้นก็ไปตั้งศูนย์ที่ CG0-400 กับช่างประจำ ซึ่งได้รับจดจากผมว่าอยากให้มันกระชับแล้วเกาะถนนมากขึ้นโดยเฉพาะเวลาตอนเลี้ยวเพราะความรู้สึกหลังจากที่ได้รถมาจาก BM ถึงแม้เป็น m340 ก็รู้สึกแปลกใจเหมือนกันว่าทำไม Handling performance ของรถมันรู้สึกเหมือนบีเอ็มรุ่นธรรมดาจังเลย...

แต่หลังจากที่ใส่ Magic Collar แล้วตั้งศูนย์แล้ว effect มันชัดเจนมากๆว่าตัวถังกับล้อแล้วพวงมาลัยได้ response ที่ sensitive แล้วชัดเจนยิ่งขึ้นครับ

ต้องบอกว่าการใส่ magic collar จะไม่เหมือนที่จะใส่ Powerflex polyurethane bushings นะครับ. มันเป็นคนละฟีลกันครับ

ถ้าให้เปรียบเทียบแล้วผมคิดว่ามันสามารถเรียกได้ว่าเป็น Subtle change ที่ clear and immediate effectiveness มันจะไม่มีความรู้สึกแบบกระด้าง แต่ในเวลาเดียวกันทำให้รถเรารู้สึกแน่นขึ้นเชื่อฟังขึ้นแล้ว sensitive ขึ้นครับ

แนะนำให้ทุกคนต้องไปใส่เลยครับ ในสายตาผม BMW คนผลิตรถออกมาให้ได้ฟิวนี้ตั้งแต่แรกครับผม

BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 09:36:19 »
มันไม่เกี่ยวกับโช็คหรือช่วงล่างนิ มันเป็นแค่น็อตไปยึดตัวเฟรมรถทำให้ตัวน้อยลง มีผลตอนเลี้ยวที่ทำให้ตัวถังโยนด้านข้างน้อยลง

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 12:34:33 »
เข้ามาสงสัยด้วยคนครับ มันยึดตัวถังบอดี้ให้มันให้ตัวได้น้อยลง ไม่ได้เกี่ยวกับช่วงล่างหรือโยงกันแบบโคแอคเชียล มันจะขับดีขึ้นแบบไหน อีกอย่างเก๋งตัวถังก็เป็นโมโนค๊อกชิ้นเดียวกันจะยึดอย่างไร
ถ้าแบบนี้รถกระบะ ppv คงดีขึ้นชัดเจนกว่าเก๋งเพราะบอดี้ออนเฟรม กระดองวางบนแชสซี ถ้ายึดแน่นขึ้นก็น่าจะดีขึ้นได้

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 14:09:58 »
ยังจำฟิลลิ่งแรกหลังใส่ได้ว่า​ พวงมาลัยน้ำหนักดีขึ้น​เวลาเติมพวงมาลัยแล้วรถไหลไปทั้งก้อนทั้งคันมากขึ้น
ข้อเสียอย่างเดียวคือพอทุกอย่างมันกระชับมากขึ้นก็ทำให้ "รู้สึก" สะเทือนมากขึ้นนิดหน่อยครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 16:15:52 »
ใส่ในฟอจูนเนอร์กระด้างมาก ลงหลุมทีสะเทือนมากๆ เเต่ถ้าไม่นับข้อเสียเรื่องนี้ อย่างอื่นดีมาก รู้สึกว่ารถเป็นก้อน ไม่โยน เปลี่ยนเลนคมขึ้นชัดเจน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2023, 06:56:22 »
ผมใส่หลายคันนะ

ราคาที่จ่าย ผมว่าคุ้มนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2023, 10:28:01 »
ลดการให้ตัวระหว่างตัวถังกับซับเฟรมได้นิดหน่อย   แต่กับเคสAtto3มันคนละเรื่องเลยครับ 

พิจารณาโช้คสปริงดีๆสักชุดเพื่อลดอาการrollของตัวรถจบกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2023, 13:30:46 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2023, 11:42:58 »
ไม่เคยใช้เหมือนกันนะครับ

แต่ส่วนตัวที่ทำรถมา จะให้ขับได้ดีขึ้นกว่าเดิม ควรเริ่มจาก โช้ค สปริง ก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN