ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 5 สิงหาคม 2023  (อ่าน 1281 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02MZfK5QAoqzCFbZzTdfFLQkPTBVjC412Wf5UsUBEX9SRhWpsFonbhYgLuxvRpoKvdl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2023, 13:28:41 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน....วันนี้จะรบกวนสอบถามเรื่องหอยนิดนึงครับ

ยุคก่อนๆเมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้วจะได้ยินเยอะมากๆจากค่ายรถต่างๆว่าใช้ "Ceramic Turbocharger" ในสมัยนั้นมันดีอย่างไรแล้วตอนนี้ยังมีใช้อยู่ไหมครับ หรือ "แตก" ไปหมดแล้ว

ปล. รถ Hypercar ยี่ห้อ Gordon Murray https://www.gordonmurrayautomotive.com/ บิดาแห่ง McLaren F1  คิดว่าจะมาตี McLaren หรือ Koenigsegg ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Suzuki Swift มีแผนจะเปิดตัว Full Modelchange ในตลาดโลก ญี่ปุ่น และมาที่ไทยเมื่อไหร่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ wsi11

• **
สนิม CRV มีปปัญหานี้มั้ยครับ จุดที่ต้องดูของ CRV ค่วรดูตรงไหนครับ?

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่อง ใส่วีออส เห็บหมา
เดิมใช้ 5w-40 สามารถใช้ 0w-40 ได้หรือไม่ครับและส่งผลยังไงต่อเครื่องยนต์
แล้วการถ่ายน้ำมันเครื่องทุกครั้งต้อง ทำการฟลัชชิ่ง เครื่องยนต์ด้วยทุกครั้ง หรือไม่ครับ

ป.ล. เมื่อ 2 สัปดาห์ก่อนที่ถามเรื่องช่วงล่าง ของฟอร์จูนไป แล้วพี่บาสถามกลับว่า
ทำไมชอบช่วงล่างฟอร์ดแล้วไม่ซื้อ
ตอนแรกก็จะเอาครับ แต่เจอเรื่องทอร์คขาด น้ำมันเครื่องหาย มือจับประตูหัก
เลยต้องมาจบที่ฟอร์จูนครับ
ช่วงล่างก็แก้จบด้วยโช๊ค Monroe euspec + ยาง primacy suv+
เล่าสู่กันฟังครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
 :) สวัสดีครับ มีคำถามเกี่ยวกับการใช้ยางครับ ตอนนี้ใช้ isuzu d-max v-cross
1. เปลี่ยนยางตอน 4หมื่นกิโลครับ โยโกฮาม่า g015 เอายางด้านที่มีตัวหนังสือสีขาวออกด้านนอก และวิ่งไป ประมาน 8-9 พันกิโล ใช้ไปเสียงไม่ค่อยดังนะครับ แต่มีประเด็นคือ ไปเปลี่ยนแม็กแล้ว เจ้าของร้านแนะนำเอาด้านตัวหนังสือสีดำออกครับ ว่ารถจะดูดุดันไม่เกรงใจเมียมากกว่าครับ คำถามคือ ตอนนี้รู้สึกชัดเจนเลยครับ ว่า ยาง มีเสียงดังขึ้น และเสียงเหมือนล้อ หอน ๆๆ นิดหนึ่งครับ เกิดจากการสลับยางหรือเปล่าครับ กลับไปถามร้านยาง บอกว่าขับไปอีกสักพักเสียงจะเงียบลงครับ แบบนี้ดูปกติไหมครับ
2.suzuki จะมีรถใหม่อะไรมาเปิดตัวไหมครับ  ลูกสาวชอบ suzuki swift มากครับ รอรุ่นใหม่อยู่ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Penyod

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน ผมเพิ่งรับรถซุบารุ ฟอเรสเตอร์มาครับ รถอายุ 2 ปี 5 เดือน เลขไมล์สี่หมื่นเก้าพัน เจ้าของเดิมเพิ่งเข้าศูนย์เช็ครอบห้าหมื่นกิโล ขอรบกวนถามข้อสงสัยหน่อยครับ

1.ทำไมรอบเดินเบาตอนเช้าหรือเวลาจอดไว้นานจะสูงมากถึง 1800 รอบครับ ประมาณครึ่งนาทีก็จะลงมา 1600 รอบ ผมจะรอประมาณหนึ่งนาทีจนไฟสีฟ้าดับ(จำเป็นต้องรอหรือเปล่าครับ)ถึงออกรถ พอเคลื่อนรถแล้วรอบถึงจะลงมาปกติประมาณ 600 -700 รอบครับ แต่หลังใช้รถไปแล้วไม่ว่าจะจอดนานหรือไม่นาน สตาร์ทเครื่องรอบก็กลับไปสูงอีกประมาณ 1200-1400 รอบ และถ้าจอดนานก็ไปถึง 1800 รอบเหมือนตอนเช้าครับ เป็นอาการปกติของรถซุบารุหรือไม่ปกติครับ

เช็คครั้งต่อไปรอบหกหมื่นกิโล เข้าศูนย์ไหนดีครับ(เขตกรุงเทพ)และมีอะไรที่ต้องคอยระวังดูแลอีกครับ เพราะเท่าที่ตามดูในกลุ่มมีพูดเรื่องสมองเกียร์กับอะไหล่ช่วงล่างเปราะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
อยากสอบถามค่าบำรุงรักษารถยนต์ครับ สมมุติถ้าให้ toyota ค่าบำรุงรักษาคือ 1 เท่า

พี่ให้ค่าบำรุงรักษา
toyota hybrid
bmw สันดาป
benz สันดาป
Lexus
volvo
audi
เป็นกี่เท่าของ toyota ครับ

ปล.เดี๋ยวนี้รถ honda ดีไซน์ใหม่ๆไม่ดู timeless เหมือนสมัยก่อนเลยทั้ง crv civic แล้วก็ accord ตัวใหม่ที่กำลังมา

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามทีมงานแต่ละคนครับ
ถ้า Hyundai Ioniq 5 กับ Volvo Ex30 เปิดตัวราค่าใกล้เคียงกัน
จะเลือกไปรุ่นไหนกันครับ เหตุผลหลักๆในการเลือกคืออะไรครับผม

ออฟไลน์ Royteane

พี่จิมเคยแนะนำให้ซื้อ A4 avant เอาโกลเด้นนั่งหลังได้สบาย แต่เกินงบเลยเอาv60มา หมานั่งหลังได้เหมือนกัน ทางตรงแซงหายหมดคับ แต่โค้งยาวๆขอหลบซ้ายให้คุกกี้ไปก่อน ขอปรึกษา2อย่างคับ
1. Strut bar ที่ยึดเสาshock abs คู่หน้าเข้าด้วยกันมันข่วยเรื่องพวงมาลัยมากปะคับ เห็นพี่จิมรีวิว xc60 polestarว่า คมกว่า ตัวธรรมดา ตอนนี้กล่าหลบหลุมที่ความเร็ว80-100 แต่เกินร้อยไม่กล้ามุด

2.ถ้าผมไปเปลี่ยนshock abs การรับประกันจะวอยตั้งกะจานเบรกยันเพลาขับเลยไม่กล้าเปลี่ยน ผมทำอะไรให้มันเฟิมกว่านี้ได้ปะคับ โค้งที่ผมใช้ทดสอบรถแถวบ้าน แคมรี่เก่าๆโมช่วงล่างเข้าได้ร้อยหน่อย คันนี้85ต้องยอมบานออกละทรงไม่ดี

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
อยากทราบประวัติคร่าวๆของกลุ่มสุโกศลที่ขาย Mazdaครับ และการบริหารถือว่าเป็นอย่างไรครับหากเทียบกับยุคที่บ.แม่มาทำเอง ถือว่าแจ๋วสู้สยามกลกาลได้ไหมครับ แล้วบริษัทเกี่ยวข้องอะไรกับคุณ กมลา สุโกศลไหมครับ เห็นนามสกุลเดียวกัน ผมชอบฟัง Live and learn ตั้งแต่เด็กแล้วครับ แม่ชอบเปิดให้ฟังตอนนั่งไปโรงเรียน “เมื่อวันที่ยาริส เดินเจ้ามาถึงจุดเปลี่ยน”

ปล.เพิ่งได้มีโอกาศนั่ง Atto 3 ของคนรู้จัก Interior มองแว้บๆก็สวยนะครับ พอนั่งมองนานๆ มันสีสันคัลเลอร์ฟูลจริงๆ มาทุกสีเลย เบาะขาว ขอบน้ำเงิน สลับหนังกลับดำ ขลิบขอบแดง และสายพิณตะแหน่วๆข้างประตูสีส้ม นึกว่างานกีฬาสีโรงเรียนเทศบาลบ้านหนองปลาดุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2023, 14:34:33 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ เห็นว่าพี่บาสเอายาง Dunlop AT5 มาลองใส่กับ forester พอจะบอกคร่าวๆได้ไหมครับ ว่า เทียบกับ Yokohama G015 ประสิทธิภาพต่างกันเยอะไหมข้อเด่นข้อด้อยการวิ่งบนถนนเปียกต่างกันยังไง ครับ ปีหน้าจะเปลี่ยน (ปกติผมเปลี่ยนทุก3ปี/5-6หมื่นกม)มีรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นในงบใกล้เคียงกันก็แนะนำได้ครับ  ไม่ต้องเชียร์ก็ได้ครับเพราะคุณวันออกจากดันลอปแล้ว 555

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ shando

c220d จะเอาline AMG กลับมาผลิตแล้วเหรอครับ เห็นสมาชิกท่านนึงในนี้บอกมา

ออฟไลน์ ton_raptor

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆครับ

1.คือว่ามี Everest 3.2 ใช้มา6 ปี ไปเที่ยว5ร้อยกว่าโลเมื่อประมาณเดือนก่อน เกือบตลอดทาง รถโคลงครับ แล้วก็ย้วย บางครั้งก็สะเทือนถึงหลัง แก้ไงดีครับ (ขับประมาณ 80 ถึง 120) เปลื่ยนโช้คหรือเปลื่ยนอะไรดี ตอนนั้นนั่งกันไป 5 คนครับ

Everest 6 ปีแล้ว ใช้ไป 5หมื่นกว่าโล ถามว่าควรใช้ flush oil lube ยังครับ หรือใช้ไปอีกสัก5หมื่นโล กับตัวน้ำยาล้างไอดีรวม
Raptor and Everest 3.2 owner  :D

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
ช่วยรีวิวสินค้าที่ทุกท่านเคยซื้อมาใช้แล้วถูกใจ รวมถึงอาหาร ขนม ต่างๆ ที่อิเกียหน่อยครับ ว่าเป็นยังงัยบ้าง ขอคอมเม้นท์ทั้ง 4 ท่านเลยครับ

ออฟไลน์ THUIO

กำลังจะไป Osaka Kyoto Kobe ครับ รบกวนแนะนำสถานที่เที่ยวเกี่ยวกับรถยนต์ที่ควรไปให้หน่อยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Harem

พี่จิมจะมีคลิปfull review น้อง dolphin ไหมครับ

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องฮุนไดไทยแลน์ครับ ช่วงเดือนไหนไทยถึงจะมีรถหลายๆรุ่นเข้ามาขายครับ ผมรอpalisadeจนแห้งแล้วครับ ;D ตอนพี่จิมพาไปดูที่ Hyundai​ Motor Studio Goyang สวยหลายรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ choomodify

Hilux GR เวอร์ชั่นขยายฐานล้อจะมี plan จำหน่ายในประเทศไทยมั้ยครับ   ::)