ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นถึงเรื่องการขับขี่ของคนขับรถรุ่นคุ้กกี้นะครับ  (อ่าน 6026 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
งานเข้าตูอิกแค่ตูขับคุ้กกี้ตูก็ผิดล่ะ!
อ่านให้จบครบบรรทัดด้วยครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
เคยได้ยินจากคนขับคุกกี้บางคนนะครับ เหมือนพอรถใหญ่ รถสูงพอไปนั่งขับเลยรู้สึกว่ารถตัวเองแรง คันใหญ่ เลยขับไม่ค่อยกลัวอะไร คนอื่นต้องหลบ ส่วนยี่ห้ออื่นๆก็เป็นแต่คงขายได้น้อยกว่าเลยไม่ค่อยเจอ ส่วนพวก civic turbo นี่คงเพราะเครื่องแรงจากโรงงาน คนเอาไปแต่งเยอะ แถมขายดีเลยเจอบ่อยครับ
ส่วน MG ผมเคยเจอ ขับอยู่ดีๆก็มาจี้ (ไม่ได้แช่ขวา) เลยหลบให้ ผมก็ขับไปเรื่อย สักพักเหมือนเขามุดไปมาแล้วก็ติดคันหน้า(ถนนพระราม2 ช่วงรถเยอะๆ แต่ไม่ติดมาก ไหลๆเรื่อยๆ) กลายเป็นผมแซงเขา เขาก็มาจี้อีก หลบให้ก็แล้ว ขับหนีก็แล้ว กลายเป็นมาขับตาม มาปาด ไม่แน่ใจว่าเขาคิดว่าผมแข่งกับเขาอยู่ไหม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่เอ่ยมา ก็เห็นบอกเจอคนขับรถไม่ดี หลายรุ่น 4-5 รุ่นที่เอ่ยมา

พอรุ่นอื่น ทำนิสัยแย่ๆ หลายคนกลับเฉยๆ

แต่พอเจอรุ่นนี้(ที่หลายคนที่รู้) เห็นเอามาบ่นบ่อยๆ

ยังไม่เคยเห็น โพสต์บ่น บอกว่า Jazz City Civic D-Max เลย

แปลกดีนะครับ เหมือนเป็นรถที่ทำไม่ดี แล้วโดนเพ่งเล็งไปซะละ น่าสงสารคนขับดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2021, 08:15:51 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ headcutterz

ถ้าแยกคนทีีมีเงินซื้อรถระดับนี้เป็นสองประเภทแบบหยาบ ๆ พวกแรกคือ white collar ทำงาน office แบบใช้สมองเป็นส่วนใหญ่ รายได้เยอะ แต่ไม่ได้ทำงานลักษณะเป็นหัวหน้างานคุมลูกน้องเท่าใหร่ พบได้ตาม office บ. ชั้นนำ ส่วนใหญ่จะเลือกซื้อรถเก๋ง suv เล็กเป็นหลัก การขับอาจจะเร็วแต่ก็จะมีมารยาท เคารพกฎพอสมควร

กับอีกประเภทคือ blue collar ที่ประสพความสำเร็จ เป็นเจ้านาย คุมลูกน้องหลายคน เป็นเถ้าแก่ในธุรกิจแนวดั้งเดิม เช่น ธุรกิจก่อสร้าง ร้านค้า ร้านอาหาร กลุ่มนี้ จะนิยมรถกระบะเพราะใช้ในอาชีพ แต่พอรวยขึ้นมากก็ไม่จำเป็นต้องใช้แล้วจะนิยมรถ ppv มากเพราะดูเอนกประสงค์ ดูสมฐานะ  เวลาขับรถก็จะติดนิสัยดั้งเดิมมา ไม่ค่อยเคารพกฎ รู้สึกว่าถ้าไปได้เร็วกว่าคนอื่นคือความภูมิใจ พวกขับรถช้าเป็นคนโง่
(กลุ่มนี้ที่รวยเร็วตั้งแต่อายุน้อยจะซื้อ civic fc แทน)

เป็นการวิเคราะห์ส่วนตัวว่าเหตุใดเราจึงเจอรถกลุ่มนี้ที่ขับได้มารยาทแย่กว่ารถประเภทอื่นครับ (บางส่วนมาจากนิสัยของคนรู้จัก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2021, 17:30:54 โดย headcutterz »

ออนไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
งานเข้าตูอิกแค่ตูขับคุ้กกี้ตูก็ผิดล่ะ!

ผมนี้อ่านตั้งแต่หัวข้อยันเม้นล่ะ....แต่ก็ไม่ได้อะไรครับ ผมใช้ทั้งเก๋งและคุ้กกี่อยู่เพราะมีเหตุต้องชื้อรถเพิ่มคนล่ะคันกับแม่บ้านเอาไว้รับส่งลูกๆไปโรงเรียน ก็เลยชื้อให้คันใหญ่ขึ้นเพราะปติใช้เก๋งกันตลอดมาพึ่งมาใช้รุ่นนี้เมื่อ4-5ก็เฉยๆครับ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2021, 17:39:27 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
บ้านผมก็มี PPV อยุ่คัน​ ไม่เห็นอยากจะขับเร็ว, ขับมุดเลย ตีนต้นมาสด้า​ 2​ อีกคันยังแรงกว่าเยอะ​ ช่วงล่างก็ย้วยโยน​ วิ่ง​ ตจว.​ชอบมาดันผม​ พอผมดันคืนทางยาวๆมั่งก็เห็นถอนทุกราย​  ::) ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ผมนี้อ่านตั้งแต่หัวข้อยันเม้นล่ะ....แต่ก็ไม่ได้อะไรครับ ผมใช้ทั้งเก๋งและคุ้กกี่อยู่เพราะมีเหตุต้องชื้อรถเพิ่มคนล่ะคันกับแม่บ้านเอาไว้รับส่งลูกๆไปโรงเรียน ก็เลยชื้อให้คันใหญ่ขึ้นเพราะปติใช้เก๋งกันตลอดมาพึ่งมาใช้รุ่นนี้เมื่อ4-5ก็เฉยๆครับ :D :D
ครับ เข้าใจว่ามีทั้งคนขับดีและไม่ดีครับ  คนขับไม่ดีทำให้คนอื่นเสียหมดครับ  แต่ทั้งนี้ดีแมคนี่ก็ตัวอันตรายเช่นกันครับ

ออฟไลน์ spn

พูดถึงก็เพิ่งเจอวันนี้สดๆร้อนๆเลยครับ
ผมอยู่เลนซ้าย เปิดไฟเลี้ยวขวารอจังหวะเข้า พอเห็นโล่งก็เข้าขวา ปรากฏ fortuner รีบเหยียบมาจี้ตูด แล้วเปิดไฟไล่ผม จี้ตูดไปเรื่อย แล้วก็เห็นปาดไปปาดมา คืองงมากๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คนใกล้ตัวผมที่ใช้อยู่ก็มีทั้งคนขับดีและไม่ดีครับ
แต่ทว่า… ช่วงนี้ผมเริ่มไม่ค่อยเจอล่ะ
แต่ผมดันไปเจอดาวดวงใหม่แทน

MG ZS

ผมเจอไม่ต่ำกว่า 4 ครั้งล่ะนะกับคนขับแย่รุ่นนี้
ล่าสุดวันนี้ก็ปาดชาวบ้านไม่เปิดไฟเลี้ยว
โดนเพื่อนร่วมทางส่งแตรสวดยับไปรัวๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ turbo lover

ที่ผมเจอเฮียขับรถนะครับ ผมใช้ทางด่วนรามอินทรา มอเตอรเวย์ ทุกวัน ย้ำว่าเจอทุกวัน
ที่เฮียสุดนี่ เจอทุกวัน กะบะบรรทุกคนงาน นั่งหลังกะบะเต็มคัน แต่กดไป160-170ปาดซ้าย ขวา ทุกคัน
ตลอดทาง
ส่วนคุกกี้ กับ civic fc แทบไม่เจอนะครับ
เห็นส่วนใหญ่ ขับ น้องเหน่ง น้องแกะ
เอาจริงเคยเจอ fc rs กับ fk
ขับกวน อยู่2ครั้งได้มั้ง
อ่อ อีกเจ้าที่ผมเจอชอบขับกวนก็
MG นิแหละ จะเร็วก็ไม่ใช่
ขับ กั้กๆขวางๆ กวนดีครับ

ออฟไลน์ alpha14

ในซอยบ้านผมก็ใช่ย่อย ไม่ว่าจะเป็นรถไร วิ่งซะเร็วเลยไม่รู้รีบจะรีบไป........ที่ไหน  เห็นเป็นทางตรงก็ใส่ไม่ยั้งอยากให้มันได้ชนคนตายหรือเสาไฟสักที ดูสิจะมีปัญญาชดใช้ไหม พวกที่ไม่สลดเมื่อปัญหายังไม่เกิด

ออฟไลน์ boogie2020

เรื่องไฟหน้าในตำนานของฟอร์จูนเนี่ย  ผมว่ามันโดนด่า เพราะรถมันเยอะ เลยเจอได้บ่อย ด่าได้บ่อยหรือป่าวนั่น

หลังๆ  ผมเอารถ eco car เล็ก ๆ มาใช้บ่อย   บอกได้เลยว่า PPV หรือกระบะยกสูงเนี่ย ไฟหน้าทะลุทวงเข้าหน้าทุกรุ่น ถ้ามาจอดต่อท้ายอะ  จะ Everest, จะ Raptor,  PJS , Navara เป็นเหมือนกันหมด 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ cadherin

ไม่จำเป็นต้องเจาะจงรุ่นนั้นก็ได้มั้ง
กระบะวัยรุ่นสร้างตัว น้องๆ เครื่อง 1.0 turbo, 1.2, 1.5 ลิตร หลายคันเปรี้ยวเข็ดฟันพอๆ กับคุกกี้นะครับ

ขึ้นกับคนขับล้วนๆ

ออฟไลน์ mongolias

เพิ่งขับไปเชียงใหม่มา ไม่ค่อยเจอคุกกี้จี้เท่าไหร่ ผมว่าตอนนี้ขับรถกันเรียบร้อยมากขึ้นนะครับ (ไม่รู้เพราะผมขับ SUV ไปด้วยหรือเปล่า)
แต่ที่เจอมุดไปมุดมา คือ B-segment, ECO car มากกว่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

จุดขายรถรุ่นคุกกี้ หลักๆก็คือ Deisel turbo เครื่องแรง

0-100 เกิน 10 วิ นี้ยังมีคนเรียกว่าแรงหรอ

ต้องแยกคำว่าเร็วกับแรงคับ

สมมุติเอาเครื่อง Civic 1.5 turbo ไปยัดลงบอดี้ Fortuner ก็วิ่งไม่ออกนะ...  เพราะแรงบิดมันน้อยกว่ากันมาก
แต่มันเร็ว เพราะอยู่ในบอดี้รถที่เล็กกว่า และทดเกียร์คนละแบบกัน

เรื่องไฟหน้าในตำนานของฟอร์จูนเนี่ย  ผมว่ามันโดนด่า เพราะรถมันเยอะ เลยเจอได้บ่อย ด่าได้บ่อยหรือป่าวนั่น

หลังๆ  ผมเอารถ eco car เล็ก ๆ มาใช้บ่อย   บอกได้เลยว่า PPV หรือกระบะยกสูงเนี่ย ไฟหน้าทะลุทวงเข้าหน้าทุกรุ่น ถ้ามาจอดต่อท้ายอะ  จะ Everest, จะ Raptor,  PJS , Navara เป็นเหมือนกันหมด
ผมเห็นด้วยครับว่าไฟหน้ากระบะมันแยงตาสุดๆทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ยกเว้นแต่mg. explander ตัวไมเนอร์ครับ

จุดขายรถรุ่นคุกกี้ หลักๆก็คือ Deisel turbo เครื่องแรง

0-100 เกิน 10 วิ นี้ยังมีคนเรียกว่าแรงหรอ

ต้องแยกคำว่าเร็วกับแรงคับ

สมมุติเอาเครื่อง Civic 1.5 turbo ไปยัดลงบอดี้ Fortuner ก็วิ่งไม่ออกนะ...  เพราะแรงบิดมันน้อยกว่ากันมาก
แต่มันเร็ว เพราะอยู่ในบอดี้รถที่เล็กกว่า และทดเกียร์คนละแบบกัน
ใช่ครับ. ขับเร็วมากครับ. ส่วนเรื่องแรงแล้วแต่มุมมองและปัจจัยประกอบอื่นๆครับ

ไม่จำเป็นต้องเจาะจงรุ่นนั้นก็ได้มั้ง
กระบะวัยรุ่นสร้างตัว น้องๆ เครื่อง 1.0 turbo, 1.2, 1.5 ลิตร หลายคันเปรี้ยวเข็ดฟันพอๆ กับคุกกี้นะครับ

ขึ้นกับคนขับล้วนๆ
ผมไม่ได้เจาะจงครับ พูดถึงหลายรุ่นเลยแต่วันนี้ไปเจอกับคุ้กกี้นิสัยแย่เลยมาขอบ่นครับ

ในซอยบ้านผมก็ใช่ย่อย ไม่ว่าจะเป็นรถไร วิ่งซะเร็วเลยไม่รู้รีบจะรีบไป........ที่ไหน  เห็นเป็นทางตรงก็ใส่ไม่ยั้งอยากให้มันได้ชนคนตายหรือเสาไฟสักที ดูสิจะมีปัญญาชดใช้ไหม พวกที่ไม่สลดเมื่อปัญหายังไม่เกิด
ใช่ครับ ไอ้พวกนี้ชนทีใส่เกียร์หมาหนีทุกครั้งครับ

คนใกล้ตัวผมที่ใช้อยู่ก็มีทั้งคนขับดีและไม่ดีครับ
แต่ทว่า… ช่วงนี้ผมเริ่มไม่ค่อยเจอล่ะ
แต่ผมดันไปเจอดาวดวงใหม่แทน

MG ZS

ผมเจอไม่ต่ำกว่า 4 ครั้งล่ะนะกับคนขับแย่รุ่นนี้
ล่าสุดวันนี้ก็ปาดชาวบ้านไม่เปิดไฟเลี้ยว
โดนเพื่อนร่วมทางส่งแตรสวดยับไปรัวๆ
mg ตัวดีเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
ขออนุญาตบ่นครับ เพิ่งเจอมาครับ Fortuner Legender ตัวล่าสุดสีขาวมุกครับทะเบียน 2ขญ xxxx เพิ่งออกมาใหม่ๆเลย

ผมไปจอดรถที่ห้างพรอมานาด กลับมาที่รถพี่ท่านจอดขวางหน้าเข้าเกียร์ P ดึงเบรคมือครบเรียกประกาศ 4รอบไม่มาจน รปภ.ต้องเอาที่ยกมายกออกครับ

ที่ผมสงสัยก็คือพฤติกรรมของเขาครับ ขับรถคันละล้านกว่าบาทคันก็ใหญ่หนักสองตันได้ทำไมไม่มีปัญญาวนหาที่จอดครับต้องมาจอดขวางคนอื่นแล้วสะบัดตูดออกไปเลยแม้แต่กระจกข้างยังไม่พับสักนิด

คือมันก็บังเอิญอีกแล้วที่ผมเจอพฤติกรรมแย่ๆจากรถรุ่นนี้ คงเป็นเพราะมีคนใช้เยอะครับน่าเห็นใจคนที่ใช้แล้วไม่ทำคนอื่นเดือดร้อน.

ออฟไลน์ Oatsenal1

ให้เค้าอ่านให้จบบรรทัด แต่โพสหัวข้อเรียกแขกมากเลย โพสแบบนี้ไม่ต่างจากพวกบทความ clickbait สักเท่าไหร่เลย