ผู้เขียน หัวข้อ: --ชมการแข่งขันรถกระบะในออสเตรเลียครับ--  (อ่าน 6855 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
เป็นรุ่นที่ใช้กระบะดีเซลที่ประกอบบ้านเรา แต่งแรงลงแข่งขันในรุ่น ECB SuperUtes Series race รายการ Adelaide 500 สเปครถแข่งที่กำหนดดูแตกต่างจากบ้านเราพอสมควร เช่น ล้อต้องขนาด 20" ช่วงล่างหน้า-หลัง ต้องเป็นคอยล์สปริง แต่ที่แปลกคือเครื่องดีเซลที่โมดิฟาย ทำไมควันไม่ดำแบบบ้านเรา

รอบแรก BT50 เข้าวิน

สเปคที่ใช้แข่งขัน
http://www.supercars.com/superutes/vehicle-specifications/

http://www.supercars.com/news/superutes/harris-wins-maiden-superutes-race/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 10:01:38 โดย masuoka »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: --ชมการแข่งขันรถกระบะในออสเตรเลียครับ--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 10:32:56 »
บ้านเราจูนเนอร์เก่งๆจูนแรงแบบไม่ดำก็ได้ครับ
แต่ พวกชอบควันดำๆนะ พ่นหมึกแถวถนนหลวงนะ พวกมีปมครับ นึกว่าควันดำคือแรง

ออฟไลน์ JeansZ

Re: --ชมการแข่งขันรถกระบะในออสเตรเลียครับ--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:21:12 »
ผมนี่อยากจะเอารถกระบะสเป็คนี้ไปอัดกับพวกพ่นหมึกตามถนนหลวงให้มันรู้กันไปเลยว่าควันดำมันไม่ได้เท่และไม่ได้แปลว่าแรง

กระบะโมเต็มควันดำท่วมถนนเจอกระบะโมเต็มที่เร่งยังไงก็ไม่มีควันแซงนี่ คนขับคงมีเหวอ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:07:42 »
พวกกระบะ ที่ควันดำ ส่วนใหญ่พ่วงกล่องทั้งนั้นครับ มีทั้งดันราง ยกหัวฉีด ฯลฯ
กล่องพ่วงพวกนี้จะสั่งจ่ายน้ำมันเยอะเกินความจำเป็น (บางครั้งขึ้นอยู่กับการจูนด้วย)
แม้กดคันเร่งเบาๆหรือใช้งานในรอบต่ำๆ ก็เห็นควันดำลอยออกมา

แต่ถ้ารีแฟลชกล่องเดิมกับจูนเนอร์ฝีมือดีๆ อาจมีควันบ้างแต่น้อยมากๆ
จากที่ขับดีเซลมา นอกจากนี้ยังมีคุณภาพน้ำมันเข้ามาเกี่ยวด้วยครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 14:00:02 »
กระบะที่แรงๆ กดพุ่งๆ แป๊บๆฉีก เท่าที่เห็น นี่ควันไม่ดำเกือบทั้งนั้นล่ะครับ

ส่วนควันดำๆนี่ก็นะ :-\

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 14:40:50 »
อย่าลืมว่ากระบะกลุ่มนี้ spec เดิมๆที่ส่งไปมี DPF ครับ
สเป็กตัวแข่งเองก็น่าจะไม่ให้ตัดออกเช่นกัน
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 17:42:44 »
มันเป็นอย่างนี้คือรถสนามแข่ง 402 เมตร รถที่แรงๆมันควันดำ ควันท่วมมมมม
คนที่ไปใส่กล่องดันรางยกหัวฉีดหรือแฟรชกล่อง ก็จะสั่งคนจูนว่า ขอควันดำๆ ซึ่งคิดว่าแรง
แต่แท้ที่จริงแล้วคนที่เล่นรถจริงๆ รถแรงจริงๆควันมันจะออกแค่เทาๆหรือแทบไม่มีเลยใช้น้ำมันคุ้มทุกหยด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 18:38:46 »
ฮ่าๆๆๆ กะบะ เข้าโค้งหนักๆ ไม่ได้จริงด้วย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 19:01:49 »
ต่างประเทศ กับ ประเทศไทย ต่างกันโดยสิ้นเชิงมากๆ
ต่างประเทศ ควันน้อยมาก แรงแบบไร้ควัน
ประเทศไทย บอกจูนเนอร์ เน้นควันดำเยอะๆไว้ก่อน คิดว่าแรงแน่นอน เป็นนิยามผิดๆ  :( :( :(

แท้ที่จริงแล้ว รถดีเซล อากาศผสมน้ำมันผสมกันพอดี เผาไหม้สมบูรณ์ สีควันออกเทาๆดำๆนิดนิด
ไม่ว่ากล่องพ่วงและรีแฟรชกล่องหลัก ยีห้ออะไรก็แล้วแต่ แรงแบบ ไร้ควันหรือควันน้อยๆได้หมด จูนเนอร์ทำได้หมดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 10:16:09 »
ดูรถไม่ได้เตี้ยติดพื้นเหมือนรถแข่งเลยนะครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 10:47:17 »
การจูนรถให้แรงขึ้น แบบไม่มีควันดำ นั้นทำได้แน่นอน
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ tuner

อย่างกระบะแข่งตามคลิปนั้น เขาน่าจะมีกฎข้อบังคับของเขาว่าอย่างไรบ้าง

กระบะในไทย ส่วนใหญ่ที่ไปจูนมา ทั้งกล่องแต่ง หรือ Remap เขานิยมมีควัน
จากเท่าที่คุยมา คุยว่ามีควันแล้วมัน ดูแรงดี!! เพียงแต่บางคนชอบดำมาก-น้อย ต่างกัน

ส่วนผมก็ไป remap มา เลือก step อนุบาล เลือกไม่เอาดำ ไม่เอาควัน อยากให้ใกล้เคียงเดิม ขอเหนียวๆ แช่ยาวได้
ก็บอกความต้องการนี้ ให้ tuner ทราบก่อน ตัดสินใจเข้าไปทำ
รถผมจากที่จูนมา ก็ไม่มีควันดำ คือ เหมือนรถ STD ทุกประการ แต่วิ่งดีผิดกันเยอะ แถมประหยัดขึ้นอีกนิดๆ

หวังว่าจะเป็นแนวทางได้ ไปอ่านดู  http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ D G ~

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 17:03:27 »
ถ้าอยากเห็นรถกระบะดีเซลที่ควันแทบจะไม่มี ลองดูรถของคุณพีท ทองเจือ เลยครับ Mazda BT-50
ติดอันดับต้นๆ หลายรายการที่แข่งด้วยครับ