ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นระหว่างซื้อ C-HR 1.8 mid 2019 หรือ MAZDA 3 C Fastback 2020 ครับ  (อ่าน 13465 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
ถามความเห็นระหว่างซื้อ C-HR 1.8 mid 2019 (1,039,000) หรือ MAZDA 3 C Fastback 2020 (969,000) ครับ

คิดว่าตัวไหนมีความน่าสนใจในด้านการใช้งานขับทางไกลเป็นหลัก

ส่วนตัวพาครอบครัวไปลอง 3 fastback มาแล้วที่บ้านโอเคกับเบาะหลัง เอนได้สบายดี
ส่วน C-HR กำลังจะไมเนอร์แต่ไม่มีเบนซินแล้ว ==>ยังไม่ได้ไปลองนั่งหลัง แต่ดูคลิปรีวิวแล้วส่วนใหญ่บอกไม่ได้แคบ เอนได้สบายดี แค่กระจกเล็กมืดไปนิดนึง

เพื่อนๆมีความเห็นว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน ยังไงบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ราคาและโปรโมชั่นพอๆกันครับ 2ตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2020, 16:36:58 โดย sixsax »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ถามความเห็นระหว่างซื้อ C-HR 1.8 mid หรือ MAZDA 3 C Fastback ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 16:43:56 »
น่าใช้ทั้งคู่ครับตัวรถเป็นรถที่ดีทั้งคู่ เอาเป็นว่าถ้าต้องการอัตราเร่งที่ดีกว่า เบาะหน้านั่งสบายกว่า ยอมรับ

Legroom ด้านหลังแย่ๆและรับการแก้ปัญหาจากบริษัทแม่แย่ๆได้(ผมไม่โทษศูนย์ละหลังๆ) เอาmazda 3

ครับแต่ถ้าต้องการรถที่สูงขึ้นมาหน่อย แต่ช่วงล่างขับโคดสนุกไม่แพ้mazda3 เบาะหน้าที่รองนั่งสั้นไปหน่อย

แต่ด้านหลังเบาะนั่งสบายกว่า 3 แน่นอนถึงกระจกจะทำให้ดูคับแคบlegroom ดีกว่า 3 ครับ รถไม่น่าห่วงเรื่อง

แบรนด์และศูนย์ก้เอา chr เลย

ถ้าchoice นี่ผมเลือก 3 ครับที่ เครื่องยนต์ที่มีอัตราเร่งดีกว่าและภายในที่สวยงามกว่า ซึ่งผมให้ความสำคัญกับ

เรื่องพวกนี้และรถใหม่กว่าด้วย แต่ถ้าสำหรับการใช้งานและไม่ต้องคิดมาก chr ชนะขาดครับ

Re: ถามความเห็นระหว่างซื้อ C-HR 1.8 mid หรือ MAZDA 3 C Fastback ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 17:33:40 »
น่าใช้ทั้งคู่ครับตัวรถเป็นรถที่ดีทั้งคู่ เอาเป็นว่าถ้าต้องการอัตราเร่งที่ดีกว่า เบาะหน้านั่งสบายกว่า ยอมรับ

Legroom ด้านหลังแย่ๆและรับการแก้ปัญหาจากบริษัทแม่แย่ๆได้(ผมไม่โทษศูนย์ละหลังๆ) เอาmazda 3

ครับแต่ถ้าต้องการรถที่สูงขึ้นมาหน่อย แต่ช่วงล่างขับโคดสนุกไม่แพ้mazda3 เบาะหน้าที่รองนั่งสั้นไปหน่อย

แต่ด้านหลังเบาะนั่งสบายกว่า 3 แน่นอนถึงกระจกจะทำให้ดูคับแคบlegroom ดีกว่า 3 ครับ รถไม่น่าห่วงเรื่อง

ถ้าchoice นี่ผมเลือก 3 ครับที่ เครื่องยนต์ที่มีอัตราเร่งดีกว่าและภายในที่สวยงามกว่า ซึ่งผมให้ความสำคัญกับ

เรื่องพวกนี้และรถใหม่กว่าด้วย แต่ถ้าสำหรับการใช้งานและไม่ต้องคิดมาก chr ชนะขาดครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความคิดเห็น
รบกวนถามหน่อย แปลว่าตอนนี้ใช้ MAZDA 3 อยู่ใช่มั้ยครับ
happy กับตัวรถดีมั้ยครับ ^^
เรื่องการบริหารแบรนด์และบริการหลังการขาย อันนี้พอทราบๆอยู่ครับ พี่สาวใช้ MAZDA2 = ='

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 17:53:47 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความคิดเห็น
รบกวนถามหน่อย แปลว่าตอนนี้ใช้ MAZDA 3 อยู่ใช่มั้ยครับ
happy กับตัวรถดีมั้ยครับ ^^
เรื่องการบริหารแบรนด์และบริการหลังการขาย อันนี้พอทราบๆอยู่ครับ พี่สาวใช้ MAZDA2 = ='
อ่อ ผมไม่ได้ใช้ครับเคยเลือกเทียบกัน 3 & cx30 ไปลองขับเทียบกันมา2-3รอบจะซื้อให้ภรรยา แต่มาเกิดcovid ภรรยาทำงานที่บ้านยาวๆไปเลย เลยเอาไว้ก่อนครับปีหน้าHondaมีออกหลายรุ่นไว้เทียบ

สำหรับผม 3 ดีแทบหมดนะ ผมมีข้อที่ไม่ค่อยชอบแค่เครื่องอยากได้แรงม้ามากกว่านี้หน่อยกับเรื่องความรับผิดชอบของบริษัทแม่และนโยบายที่แปลกๆ แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ MisterDante

ขับทางไกลเป็นหลัก 3 น่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ
CHR ตัวไฮบริดแอบอืดไปหน่อย เห็นว่าเบนซิลเลิกผลิตแล้ว
แต่ช่วงล่างดีงามมากกกก ด้านหลังผมว่านั่งสบายนะครับ
เพียงแต่กระจกหน้าต่างมันเล็ก บวกกับภายในสีดำเลยดูอึดอัด

ออฟไลน์ pjs6306

เชียร์ 3 FB ครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

chr ช่วงล่างนุ่มสบายกว่า mazda3 เยอะนะครับ  ขึ้นลงสะดวกกว่าด้วย  แต่คนนั่งหลังchr จะรู้สึกอึดอัด เพราะกระจกแคบครับ   แต่เบาะนั่งสบายดี   และระยะยาว toyota ปัญหาจุกจิกน้อยกว่า mazda แน่นอนครับ    อีกรุ่นที่อยากแนะนำคือ civic นะครับ  ช่วงล่างนุ่ม เบาะนั่งสบาย  ภายในกว้าง  ปัญหาจุกจิกเล็กๆพอรับได้

ออฟไลน์ Zkodty

• Newbie
  • *
ผมใช้Mazdaอยู่ครับ ไป CHR จบกว่าครับ ชีวิตง่ายกว่า
แต่ถ้าไม่ซีเรียสมากพอจุกจิกได้บ้าง ก็ 3 เลยครับ ขับดี ขับมัน แน่นอน การันตีเลย :) :)
ทรงรถก็ต่างวัยเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

ภายในห้องโดยสารของ CHR ดูไม่สุนทรีย์อึดอัดมากครับ ทั้งจากโทนสีและวัสดุแผงประตู และวัสดุการตกแต่งภายใน รวมไปถึงการออกแบบที่มันไม่โปร่งดูทึบมาก ดูอึดอัดมากครับ ภายในมาสด้า3โปร่งกว่าเยอะ  ส่วนความจุกจิกนั้น มาสด้า3ไม่ได้มีเรื่องจุกจิกอะไรนะครับ ส่วนความสวยผมว่ามาสด้า3สวยกว่าพอสมควรแม้จะเป็นรถคนละรูปแบบก็ตาม

ออฟไลน์ EpSilon

เคยนั่ง Mazda 3 แล้วผมไม่โอเคกับด้านหลังมากๆ แต่คุณบอกที่บ้านโอเคก็ไม่มีปัญหา ส่วน CHR จริงๆกว้างนะครับ แต่กระจกหลังเล็ก เบาะหน้าใหญ่ สำหรับสายดูวิว นั่งแล้วทึบรู้สึกอึดอัด แต่ถ้าสายนั่งแล้วหลับเลย ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เพราะนั่งสบาย ช่วงล่างเฟิร์ม ไม่แข็งไป ไม่ย้วย
ผมเคยนั่ง CHR ไปราชบุรี ด้วยเบาะหลังก็รู้สึกนั่งสบายดี ชอบมาก แต่อย่างที่บอกข้างต้นเรื่องเบาะหน้ากับกระจกมันทึบ แล้วผมไม่ใช่สายนอนหลับ ก็จะพยายามดูวิวกระจกเล็กๆนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ NoName__???

Re: ถามความเห็นระหว่างซื้อ C-HR 1.8 mid 2019 หรือ MAZDA 3 C Fastback 2020 ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 00:55:13 »
ถ้าขับทางไกลแล้ว คนนั่งชอบหลับ เอา CHR เลยค่ะ  8) หลับยาวๆแดดไม่แยงตา เบาะหลังกว้างขวาง แต่เสียงซุ้มล้อดังไปหน่อย สำหรับ Mazda อย่าลืมข่าวฟ้องลูกค้านะ :-X

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ถามความเห็นระหว่างซื้อ C-HR 1.8 mid 2019 หรือ MAZDA 3 C Fastback 2020 ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 09:30:15 »
C-HR ปัญหาอยู่แค่กระจกทึบเลยครับ
ทั้ง Legroom , Headroom , ตัวเบาะ ชนะ 3 หมดเลย
(และเอาเข้าจริง 3 FB มันก็ดีกว่ากันไม่มาก แค่โปร่งจนเห็นข้างนอกมากกว่าเท่านั้นครับ)

แต่ถ้าบ้านคุณไม่มีปัญหากับ 3 ก็คงต้องไป 3 เพราะ C-HR เบนซิน 1.8 ไม่มีรถแล้วครับ
ครั้นจะให้เอา Hybrid ก็กลัวจะอืดไปสำหรับทางไกล จขกท. แต่แลกมากับประหยัด คงต้องไปลองขับครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 09:56:04 »
ส่วนตัวผมแพลนจะซื้อ CHR ช่วงต้นปีหน้าเหมือนกันครับ ซึ่งไม่รู้ว่าจะได้โฉมปัจจุบัน หรือ MC (ถ้ายังมานะ)
เคยใช้CHR ตัวเบนซินขับทางไกลอยู่3วัน โอเคนะครับ ช่วงล่างเฟิม ขับสนุกครับ
ส่วนMazda3 ยังไม่เคยลองนะครับ แต่เคยลองCX30 ซึ่งยอมรับว่า วัสดุ+การตกแต่ง ของเค้าดีจริงครับ ช่วงล่างแน่น พวงมาลัยคมครับ
ความกว้างห้องโดยสารผมว่าพอๆกับ CHR นะ คือ คนนั่งหลังอาจไม่สบายนัก แต่ก็ไม่แย่มาก 

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 00:25:31 »
ถ้าขับทางไกลแล้ว คนนั่งชอบหลับ เอา CHR เลยค่ะ  8) หลับยาวๆแดดไม่แยงตา เบาะหลังกว้างขวาง แต่เสียงซุ้มล้อดังไปหน่อย สำหรับ Mazda อย่าลืมข่าวฟ้องลูกค้านะ :-X
ผมคนนึงแหละที่หลับไม่ลง แทบจะอ้วกแตกเพราะบรรยากาศห้องโดยสารของ CHR ทีออกแบบได้ทึบวัสดุพื้นผิวดูไม่ต่างจากรถอีโคคาร์ ส่วนแดดแยงตาอะไรนั่นไม่ว่าจะหน้าต่างบานเล็กหรือใหญ่มันส่องเข้ามาแยงได้หมดและครับถ้าทิศทางแสงและมุมลอดมันได้  ส่วนข่าวมาสด้าฟ้องลูกค้านั้นอันนั้นมันแย่จริง  แต่โตโยต้าก็เคยฟ้องลูกค้านะ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 06:59:28 »
ลองพาครอบครัวไป Test CHR ดูครับ แล้วช่วยกันตัดสินใจ ชอบคันไหน ไปคันนั้นครับ

ว่าแต่สงสัยทำไมถึงเอา 3 ไปเทียบกับ CHR แทนที่จะเป็น CX-30 ล่ะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 13:54:37 »
ลองพาครอบครัวไป Test CHR ดูครับ แล้วช่วยกันตัดสินใจ ชอบคันไหน ไปคันนั้นครับ

ว่าแต่สงสัยทำไมถึงเอา 3 ไปเทียบกับ CHR แทนที่จะเป็น CX-30 ล่ะครับ

ออ ผมมอง CHR เป็นรถhatchback ไม่ใช่ Crossover เพราะไม่ได้สูงอะไร แค่ 155 mm. เท่ากับ 3 เจนที่แล้วเลย

ส่วนCX-30 คือ 3ยกสูงแต่เบาะหลังชันมากพอสมควร
ซึ่งต่างจาก 3 ใหม่ที่เอนสบายพอใช้ได้ / CHR เอนสบายมากขึ้นอีกนิดครับ