ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถ hot hatch ครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 6391 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittipong

• Newbie
  • *
คือผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถใหม่ครับ
โดยส่วนตัวชอบรถแฮชแบคและคันไม่ใหญ่มาก แต่ขอขับมันแรงได้อารมณ์ครับ
เลยดูรถที่เข้าตาไว้และตัดออกไปเรื่อยๆเลยหรือรถที่คิดว่าจะเอาคือ
Volk golf gti mk6หรือ7. Benz a250. Mini cooper s f56 (ตัวใหม่ไม่รู้รหัสนี้รึเปล่า). Skoda fabia rs.
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับทางบ้านเลยอยากให้เอาbenz เพราะศูนย์อยู่หน้าปากซอย แต่ส่วนตัวอยากได้volk golf ครับ
เลยจะสอบถามหน่อยนะครับว่า
1.a250 และmini และSkoda. ขับแล้วได้อารมณ์ มัน ฟิน เหมือน gti. มั้ยครับ และเสียงเครื่องกับท่อที่เข้ามาให้เราได้ยินเข้ามาเท่าgti มั้ยครับ คือผมอยากได้มันๆครับ
2.ผมจะไปหาซื้อ gti mk6 ได้ที่ไหนครับ และ skoda fabia rs ได้ที่ไหนครับ (ทีแรกนึกว่าskodaจะไม่มีขายแล้วแต่เมื่อวันก่อนเห็นขับผ่านแถวบ้านสีเหลืองป้ายแดงก็เลยคิดว่าน่าจะมีขายอยู่เลยเอามาเป็นตัวเลือกครับ)แล้วทั้งสองรุ่นตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
3.ตัวgti mk7 มันระบบxds มั้ยครับ และราคาเท่าไหร่ครับ เสียงเครื่องกับท่อเข้ามาเท่าmk6มั้ยครับ พอดีเปิดดูคลิปเหมือนมันจะเบาๆลงอ่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: อยากได้รถ hot hatch ครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 23:21:43 »
1. a250 ยังไงก็ไม่เท่า golf แต่คะแนนรวมทั้งหมด รูปลักษณ์ ทั้งส่วนลด ใช้งานในไทย ศูนย์ ได้คะแนนดีสุด แต่ถ้ารอได้ ตัว lci อาจได้แรงม้ามากขึ้นแต่ก็แลกก็ส่วนลดที่หายไป

2 หาได้จากมือ 2 แต่ถ้าเป็นมือ 1 อาจพอมี scirocco เหลืออยู่บ้าง ส่วน skoda ไม่แปลกที่ป้ายแดง เหตุผลเพราะอะไร ลองค้นดูเอาเอง จะได้ศึกษาไปในตัว

3 mk7 หาได้จากเกรย์ ดังนั้นออฟชั่นก็ขึ้นอยู่กับว่าเกรย์สั่งมารึป่าว ซึ่งส่วนใหญ่ก็คือมี

• Newbie
  • *
Re: อยากได้รถ hot hatch ครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 23:42:28 »
ขอบคุณนะครับ
สรุปแล้วgolf gti mk6 มือ1ไม่มีขายที่ไหนแล้วหรอครับ
พอดีไม่อยากได้ซีรอคโค่มันคงจะใช้งานในประจำวันลำบากกว่าgolf อ่ะครับ

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 23:50:46 »
Mk6 มือ1ไม่มีแล้วครับ หามือสองปีใหม่ๆตัวสุดท้ายน่าจะดีที่สุดแต่ก็หายากเหมือนกันตอนนี้
What's next...?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 01:49:44 »
ผมไม่เคยขับนะ
แต่ถ้าไม่โมแล้ว0ใกล้บ้านไม่ต้องเดินทางไกล ผมว่าจบที่A250 ดีกว่า
ถ้ารักแรงโมต่อได้ไกล GTI โลด

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 08:00:23 »
A250 ผมชอบมากกว่าคับแต่ยังไงก้มุดสุ้ Golf ไม่ได้ รถอารายใช้แมลงสาบเป็นต้นแบบ 5555

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 08:10:49 »
ถ้าที่บ้านยังไม่มีรถ premium brand ก็ไป A250     แต่ถ้ามีอยู่แล้วไป GTI
มันอาจจะไม่ค่อยเกี่ยวกับความต้องการของคุณเท่าไหร่ แต่ผมมองว่าถ้าคุณซื้อ A250 คุณจะได้ทั้งหน้าตา ฐานะและการดูแล
ซึ้งถ้าคุณมี premium brand อยู่แล้วก็แปลว่าคุณมีทั้งหมดที่ว่ามาแล้ว ก็จัด GTI สนอง need ขับมันส์ๆในวันว่างไปเลยครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 08:38:40 »
อยากได้รถขับมันส์ อารมณ์โกคาร์ท เปลี่ยนเลนกลางโค้งแบบไม่หวิว แนะนำมินิคูเปอร์เอสรุ่นใหม่ นุ่มขึ้นแบบพอขับในชีวิตประจำวันได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 08:44:30 »
A250 จะสะดวกกว่า เพราะมี AD ในไทย แต่คงเทียบกับตัว GTI ไม่ได้ ถ้าเป็น Golf ธรรมดาก็ว่าไปอย่าง

Mini ก็ยังมี AD แม้จะน้อยกว่า Benz

แต้ถ้าไม่สนใจเรื่องการซ่อมที่สะดวก ศูนย์บริการต่างๆ ก็ลองหา GTI ตาม Grey ได้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 11:01:02 »
ถ้าพูดถึงเรื่องการขับขี่ Golf ดีกว่าตรงที่เกียร์ (แม้ว่า Dual Clutch ของเบนซ์เวลาใส่ S mode
จะดีกว่าเกียร์ลูกอื่นๆของเบนซ์มากแล้วก้ตาม) VW Group อยู่ในเกมอยู่เกียร์ DSG มาตลอด
และเข้าใจการเซ็ตเกียร์ให้ขับสนุกและเรียกพลังของรถออกมาได้อย่างเต็มที่

Golf บางคันมีระบบปรับช่วงล่างแข็งอ่อนได้ บางคันไม่มี ถ้าเป็นคันที่มี เวลาขับปรับนุ่มสุดก็จะสบายกว่า A250
แต่เวลาปรับแข็งสุดก็กระเด้งกระดอนหรือสะเทือนในลักษณะคล้ายๆกัน

การโมดิฟายของ A250 ผมยังไม่ทราบข้อมูล แต่กับพวก GTi นี่มีรถทำกันเยอะ..นับนิ้วเลยดีกว่าว่าคันไหนบ้างไม่ทำ
แค่เปลี่ยนท่อสปอร์ตกับ Reflash กล่อง แรงม้าแรงบิดก็ต่างจากของเดิมมากแล้ว ยิ่งเปลี่ยนโบช่วย รอบปลายยิ่ง
ตวัดโหด

ดังนั้นมันก็ต้องมองสองทางเลือก Golf นั้นจะมีเป็นรถมือสอง ซึ่งต้องเสี่ยงดวงเอาว่าจะได้รถสภาพไหน
ยิ่งคันที่โมมามากๆ เจ้าของรถก็ต้องขับโหดระดับนึง มันไม่มีหรอกจูนม้าเพิ่มจากโรงงานเป็นร้อยตัวแล้วขับน่ารักเรียบร้อย
มันมีแต่พวกตีนโหดที่เอาแต่ถลุงกับพวกตีนโหดที่บำรุงรักษาเป็น ซึ่งอย่างหลังนี่บางทีรถอาจจะโทรมน้อยกว่าพวก
ตีนกึ่งโหดแต่ไม่บำรุงรักษารถด้วยซ้ำ

แต่ถ้าตัดปัญหาชีวิตและขี้เกียจลุ้น ไปลองนั่ง A250 ดู ถ้าคุณโอเคกับภายในและเบาะของมัน ผมว่าจะเล่นมันก็ได้
ในเรื่องแรงมันก็สนุกดี กดแล้วหลังติดเบาะ ขับมันส์ชนิดลืมผัวเลยถ้าไปเทียบกับเบนซ์รุ่นอื่นๆที่ผ่านมา
เบรกเดิมให้มาก็ทำงานได้น่าประทับใจระดับหนึ่งแล้วด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 13:14:39 »
เชียร์ a250 ครับ สวย โดดเด่นกว่าเยอะมาก
แค่นี้ก็แรงและสนุกพอแล้ว
GTi มันก็ดี แต่ซื้อรถทั้งที ขอให้มันโดดเด่นหน่อยละกันน

คหสต ครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 14:09:49 »
1.ไม่ครับ GTI ค่อนข้างขับสบายและง่ายกว่า ถ้าอยากมันส์จริงๆ GTI ตอบโจทย์ดีกว่าครับ
2.ตอนนี้ผมก็ประกาศขายรถผมอยู่ครับ GTI MK6 สีขาว หลังไมค์มาขอดูรายละเอียดได้เลยครับ ทิ้งอีเมลลืไว้เดี๋ยวส่งให้ดู ส่วนสาเหตุที่ขายไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ พอดีอยากได้ R mk7 ไม่ก็ถ้าวาสนาถึงก็คงเป็นR400
3.MK7 เป็น XDS+ ครับทำงานไวขึ้น ฉลาดขึ้น เนียนขึ้นครับ มันเป็นระบบอิเลคโทรนิคอยู่ในรถอยู่แล้วครับ รู้สึกว่า scirocco minor change ก็ใส่ให้มาแล้วครับ ส่วนเสียงเครื่องกะท่อก็อาจจะเบาลง แต่ไม่ต่างกันครับ เพราะพื้นฐาน EA เหมือนกัน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 14:12:42 »
ถ้าพูดถึงเรื่องการขับขี่ Golf ดีกว่าตรงที่เกียร์ (แม้ว่า Dual Clutch ของเบนซ์เวลาใส่ S mode
จะดีกว่าเกียร์ลูกอื่นๆของเบนซ์มากแล้วก้ตาม) VW Group อยู่ในเกมอยู่เกียร์ DSG มาตลอด
และเข้าใจการเซ็ตเกียร์ให้ขับสนุกและเรียกพลังของรถออกมาได้อย่างเต็มที่

Golf บางคันมีระบบปรับช่วงล่างแข็งอ่อนได้ บางคันไม่มี ถ้าเป็นคันที่มี เวลาขับปรับนุ่มสุดก็จะสบายกว่า A250
แต่เวลาปรับแข็งสุดก็กระเด้งกระดอนหรือสะเทือนในลักษณะคล้ายๆกัน

การโมดิฟายของ A250 ผมยังไม่ทราบข้อมูล แต่กับพวก GTi นี่มีรถทำกันเยอะ..นับนิ้วเลยดีกว่าว่าคันไหนบ้างไม่ทำ
แค่เปลี่ยนท่อสปอร์ตกับ Reflash กล่อง แรงม้าแรงบิดก็ต่างจากของเดิมมากแล้ว ยิ่งเปลี่ยนโบช่วย รอบปลายยิ่ง
ตวัดโหด

ดังนั้นมันก็ต้องมองสองทางเลือก Golf นั้นจะมีเป็นรถมือสอง ซึ่งต้องเสี่ยงดวงเอาว่าจะได้รถสภาพไหน
ยิ่งคันที่โมมามากๆ เจ้าของรถก็ต้องขับโหดระดับนึง มันไม่มีหรอกจูนม้าเพิ่มจากโรงงานเป็นร้อยตัวแล้วขับน่ารักเรียบร้อย
มันมีแต่พวกตีนโหดที่เอาแต่ถลุงกับพวกตีนโหดที่บำรุงรักษาเป็น ซึ่งอย่างหลังนี่บางทีรถอาจจะโทรมน้อยกว่าพวก
ตีนกึ่งโหดแต่ไม่บำรุงรักษารถด้วยซ้ำ

แต่ถ้าตัดปัญหาชีวิตและขี้เกียจลุ้น ไปลองนั่ง A250 ดู ถ้าคุณโอเคกับภายในและเบาะของมัน ผมว่าจะเล่นมันก็ได้
ในเรื่องแรงมันก็สนุกดี กดแล้วหลังติดเบาะ ขับมันส์ชนิดลืมผัวเลยถ้าไปเทียบกับเบนซ์รุ่นอื่นๆที่ผ่านมา
เบรกเดิมให้มาก็ทำงานได้น่าประทับใจระดับหนึ่งแล้วด้วย

ผมขับทนุถนอมนะพี่แพน น้ำมันเกียร์เปลี่ยนระยะครึ่งต่อครึ่งน้ำมันเครื่องก็เหมือนกัน 555

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 14:27:31 »
ถ้าเป็นผม ผมเชียร์ GTi นะ ไม่รู้สิหน้าตากับมาดผมไม่ให้ถ้าจะขับเบนซ์  ;D
แต่ถ้าตังค์ถึงไป Golf-R โลด ขับสี่กับ 300 ม้า แค่คิดก็ฟินนนนแล้ว.....
ว่าแต่ขออนุญาตอิจฉาเพื่อนสมาชิกในนี้หน่อยที่จะได้เป็นเจ้าของเจ้า Golf-R แค่
ไม่ต้อง R-400 ผมว่าก็ไม่มีถนนให้วิ่งแล้ว เฮ่อ...เมื่อไรจะมีบุญกับเขาบ้างเนี่ย  :)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 15:06:37 »
ถ้ารอได้แนะนำให้รอดู A250 ตัว facelift แรงบิดเพิ่มขึ้นอีกนิด ได้ระบบวาล์วแปรผันใหม่
แต่ที่สำคัญ ช่วงล่างจะปรับได้หลายโหมดแล้ว (ถ้าไม่โดน MBTH ตัดออก)

น่าจะเข้าใกล้ GTi ได้มากขึ้น

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 15:52:39 »
ถ้าเดิมๆทั้งคู่ จะมุดอะไร ไม่ต่างกันเลยคับ A ดึงติดเท้าซะมากกว่า แต่คันเร่งเท่านั้นที่ไม่ค่อยไว ต้องเรียนรู้ กันหน่อย
แค่จังหวะแรกคับ พอเกียร์ตัดลงมาก็ เพิ่มคันเร่งๆไปเรื่อย ไม่ต้องเร่งรีบอะไร ดึงได้ลืนไหลทุกเกียร์อยู่แล้วคับ แต่อย่าคาที่เดิมหรือถ้าเกิดอาการลังเล เกียร์ตัดกลับทันที
เสียงท่อ ไม่ต้องพูดเลย พอๆกัน gti มีเสียงตดชัดเจน แต่ A เสียงแผดเต็มๆท่อมันก็โหดชัดเจนอยู่เหมือนกันคับ เสียงตดแอบได้ยินตอนปลายๆเกียร์เวลาใช้ โหมด S แต่ไม่ชัดเจน

ช่วงล่างมีอยู่โหมดเดียวทำไว้มุดเท่านั้น ขับกินลมใช้งานจ่ายตลาดออกหนักแน่นเกินไป แต่เมื่อต้องการมันไม่ทำให้ผิดหวังเลยคับ
A จูนได้แก้ขัดนิดหน่อย จูนแล้วก็ผิดกลับเดิมๆมาก เหมือนกัน จากเสปรคโรงงาน ม้าที่เครม  210/35 จูนแล้วควรได้ที่ 250/42
เดิมๆวัดไดโนลงพื้น ประมาณ 188-192 /แรงบิด 32-33 คับ วัดสองครั้งไม่เหมือนกัน
หลังใส่กล่องใช้ค่ากลางที่มาจากบริษัทเลยปรับไว้ 80% ได้ม้ามา 220 แรงบิดมาอยู่ที่ เกือบ 39 กราฟยกตลอดช่วงคับ
ปรับจูนอีกรอบ 100% จูนโดยใช้ปรับค่าน้ำมันกับอากาศ ตอนนั้นเลย ได้มา 232 แรงบิด 41 คับ

เพื่อนอีกคันใส่ CLA ท่อนอก อย่างเดียว ได้ม้าเพิ่มอีก 5ตัว ถ้าจับยัดกล่องด้วยน่าจะมี บวก 240 นิดๆคับ
อินเตอร์ แต่งก็มี แต่ข้อมูลน้อยมากคับ สำนักแต่ง HW น้อย เทอร์โบ โมต่อยาก เพราะมันติดกับท่อไอดีเลย ทำได้แค่เปลี่ยนใบ ติดม้าได้อีกนิดหน่อย
เสียเงินไม่คุ้มกับแรงม้าคับ  แนวทางการโมไม่มีเป็น Step เหมือน GTI  ทำนิดหน่อยสองปลายๆ ทำมากมาย สามร้อยกลางๆม้า   
ถ้าอยากได้แค่แรงบิด คันนี้น่าจะเพียงพอแล้ว แต่ถ้าอยากได้ม้าด้วย ต้อง GTI คับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2015, 15:56:09 โดย cefboy »

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 16:23:27 »
ผมเองก็ใช้ rocco ครับ แต่ขับสุภาพเพราะวันๆเจอแต่รถติดๆ ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ  เวลานี้ hot hatch ก็มี golf r mk7ครับ  ดีกว่า audi rs3 ซะอีก understeer น้อยกว่า พวงมาลัยคมกว่า  skoda fabia rs เป็นรถพิกัดเล็กกว่า a250 และ golf  อาจจะมุดสนุกกว่าก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 16:38:26 »
เชียร์A250 AMG ครับ รอตัวfaceliftเลย ปีหน้าน่าจะมาแล้ว(คหสต.รุ่นปัจจุบันสวยกว่า รอลดราคาตอนตัวใหม่ออกน่าจะดีกว่า) ว่าแต่จะยังเอาA250 มาไหม เพราะขายได้ไม่ค่อยเยอะ
-ข้อเสีย ช่วงล่างแข็งได้ใจ คันเร่งหน่วงแปลกๆผิดกับV40ที่ใช้ที่พุ่งได้ใจมาก เบาะดันหัวสุดๆ ผมนั่งแล้วปวดกระดูกตรงคอมากครับ เวลานั่งผมยอมนั่งหลังซึ่งนั่งแล้วถ้าไม่เบรคเวลาขรุขระ/เนินก็แทบอ้วก
-ข้อดี การขับขี่,เครื่อง,ช่วงล่าง แน่นอนมันซิ่งได้แบบgolf,scirocco ช่วงล่างเกาะตุ๊กแกมาก(golfจะติดundersteerนิดๆ,sciroccoจะoversteerนิดๆส่วนเจ้านี่จะไปทั้งคัน)ผมว่าขับแล้วอุ่นใจกว่า golf นะครับ ในเรื่องการซ่อมบำรุงต่างๆ น่าไว้ใจกว่า golf mk7 ซึ่งถ้าซื้อต้องเกรย์

ปล.scirocco รถใหม่น่าจะยังมีนะครับ เจ้าตัวนั้นก็น่าสนใจแต่โมเดลมันเก่าแล้ว
ปล.2 v40 heico ก็น่าสนใจนะครับ เสียงท่อ+เครื่องโหดมากๆ เครื่องก็แรงไม่แพ้กัน(เวลาขับรู้สึกแรงกว่าA250) แต่มันจะเป็นสไตล์premium hatch แอบ hot hatch ซะมากกว่า ที่ขับช้าก็มีความสุขแต่ก็บู๊ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 17:21:55 »
1.ไม่ครับ GTI ค่อนข้างขับสบายและง่ายกว่า ถ้าอยากมันส์จริงๆ GTI ตอบโจทย์ดีกว่าครับ
2.ตอนนี้ผมก็ประกาศขายรถผมอยู่ครับ GTI MK6 สีขาว หลังไมค์มาขอดูรายละเอียดได้เลยครับ ทิ้งอีเมลลืไว้เดี๋ยวส่งให้ดู ส่วนสาเหตุที่ขายไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ พอดีอยากได้ R mk7 ไม่ก็ถ้าวาสนาถึงก็คงเป็นR400
3.MK7 เป็น XDS+ ครับทำงานไวขึ้น ฉลาดขึ้น เนียนขึ้นครับ มันเป็นระบบอิเลคโทรนิคอยู่ในรถอยู่แล้วครับ รู้สึกว่า scirocco minor change ก็ใส่ให้มาแล้วครับ ส่วนเสียงเครื่องกะท่อก็อาจจะเบาลง แต่ไม่ต่างกันครับ เพราะพื้นฐาน EA เหมือนกัน

รถขนาดกลางกับแรงม้า400ตัวขับเคลื่อนสี่ล้อจากโรงงาน.......เจ้านี่มันปีศาจแท้ๆเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 19:14:26 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ
สงสัยว่าผมคงต้องจบที่a250 แล้วละครับ