ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Toyota Yaris Cross มันจะเงียบเหมือน WR-V ไหม  (อ่าน 4426 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
รู้สึกว่าเห็น WR-V บนถนนน้อยมาก เทียบกับความเป็น HONDA นะ

พอเห็นข่าว Toyota Yaris Cross ไม่รู้ว่าจะมาแนบเดียวกันไหมนะ

แต่คิดว่าตอนนี้ ราคารถแถวๆ นี้ หลายคนไป BEV กันแล้วนะ จะบอกว่า ICE กับ BEV มันคนละตลาด ก็คงไม่ใช่แล้ว เพราะหลายคนเอาราคาเข้าว่ากันแล้ว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: คิดว่า Toyota Yaris Cross มันจะเงียบเหมือน WR-V ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 17:07:40 »
ยังไงก็ว้าวกว่าแน่ๆครับ คันเท่า HRV เลยครับ แถมได้เครื่องไฮบริด ยังไงก็สมราคาแน่ๆครับ แต่แน่ๆคือมันราคาพอๆกะ CX3 kick ครับ มันไม่ได้แข่งกะ WRV โดยตรงอะครับแต่ที่ได้ยินมาตัวท้อปต่ำล้านครับ ออฟชั่นก็คนละเรื่องกะ WRV แน่นอนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: คิดว่า Toyota Yaris Cross มันจะเงียบเหมือน WR-V ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 17:09:51 »
ถ้าพูดถึง WRV ส่วนใหญ่ผมวิ่งอยู่แถวปริมณฑล ก็รู้สึกว่าเจอน้อยนะครับ แปลกใจเหมือนกัน
เรื่องเส้นแบ่งระหว่าง ICE/BEV คนจำนวนหนึ่งใช้งบประมาณเป็นตัวตั้ง ไม่ได้เทียบรถใน segment หรือประเภทเดียวกันตรงๆแล้ว

ได้ยินว่า ข้างใน Yaris Cross น่าจะกว้าง นะครับ รอดูครับ  8)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 17:30:21 »
วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้เห็น wrv ครั้งแรก
ตัวรถกว้างใช้ได้เลยนะครับ

ส่วนตัวคิดว่าราคาที่ตั้งมา โหดเกินไปหน่อยเลยขายไม่ออกเพราะมีตัวเทียบเยอะแยะเต็มไปหมด

Yaris Cross จะขายออกหรือไม่ออก ก็คงอยู่ที่ราคาแล้วล่ะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 18:10:16 »
ถ้า ยาริสครอส ปัง โอกาสโละ WR-V จะมีสูงมั้ยครับ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 18:23:51 »
WR-V ของที่ได้กับราคามันสวนทางกันอ่ะครับ

- เครื่องเก่า ถึงแม้ว่าจะแรงและประหยัดก็เถอะ แต่ปี 2023 รถขนาดเล็กมันควรไปแถวๆ 20 โลลิตรแล้วครับ ไม่ใช่ 14-15 โลลิตรแบบเมื่อ 7-8 ปีก่อน
- อะไหล่โละ design เก่าๆ ถ้าใครขับ Honda มาก่อน จะรู้ว่ามันเอาของตกรุ่นมาประกอบเป็นรถคันใหม่ เรือนไมล์รุ่นเก่า พวงมาลัยรุ่นเก่า คอนโซลรุ่นเก่า คือมันไม่ได้ออกแบบให้ทันสมัย หรือใช้อะไหล่ที่เป็น design รุ่นปัจจุบัน แต่มันกลับใช้ของ design เก่าตั้งแต่ปี 2014 นู่นนน
- ออฟชันตกทะเล ไหนๆ design ก็ใช้ของรุ่นเก่าหมดแล้ว แทนที่จะให้ออฟชันร่วมสมัยบ้าง เอาแค่เบรคมือไฟฟ้า+Auto Hold ก็สอบตกแล้ว
- ตั้งราคาไม่สนโลก พี่ท่านตั้งราคาไปไกลเลย

ผลมันก็ออกมาแบบนั้นแหละครับ เหมือนเป็นรถที่ไม่ได้ตั้งใจทำ ทำแบบส่งๆ ยอดขายมันก็ส่งๆ แบบนั้นแหละ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 18:33:48 »
รู้สึกว่าเห็น WR-V บนถนนน้อยมาก เทียบกับความเป็น HONDA นะ

พอเห็นข่าว Toyota Yaris Cross ไม่รู้ว่าจะมาแนบเดียวกันไหมนะ

แต่คิดว่าตอนนี้ ราคารถแถวๆ นี้ หลายคนไป BEV กันแล้วนะ จะบอกว่า ICE กับ BEV มันคนละตลาด ก็คงไม่ใช่แล้ว เพราะหลายคนเอาราคาเข้าว่ากันแล้ว

ใช่ครับ คงไม่ปัง
คนรอโมเดล 3 ลดราคา
คุ้มกว่าครับ เพิ่มเงินนิดหน่อย

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 18:43:20 »
ปัญหาของ wrv อยู่ที่ราคานะผมว่า
ลองขาย 6 แสน วิ่งกันเกลื่อนแน่ๆ

ออฟไลน์ Redback

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 18:55:30 »
คิดว่าไม่น่าเงียบเหมือน WRV ครับ
ด้วย option ที่จัดเต็มกว่าแน่ๆ หลายๆอย่างที่ได้มากกว่า WRV เช่น เบรคมือไฟฟ้า, ขนาดของรถ, panoramic glass roof, BSM, ฝาท้ายไฟฟ้า และน่าจะอีหลายๆอย่าง
แต่ราคาก็น่าจะแพงกว่าด้วย แฮะๆ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 19:05:10 »
ผมว่าที่ จขกท กล่าวถึง BEV ก็มีประเด็นครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ยอมรับว่าแอบหวั่นไหวกับรถ BEV เหมือนกัน

รถ ICE หรือ Hybrid หรือแม้กระทั่ง PHEV ผมเฉยมาก ก็อาจจะว้าวบ้างนะ

แต่เทียบค่าน้ำมัน ทำอย่างไรก็คงได้ที่ 20km/l โซฮอล95 ลิตรละเกือบ 40 บาท ก็ตก กม.ละ 2 บาท

รถผม XL7 เติม E20 (37.10บาทต่อลิตร) ขับทางไกลเนียนสุดก็ได้ 15.5 - 16.0 km/l ก็ยังตกที่ 2.50 บาทต่อ กม.

ขับเดือนละ 4,000 กม ค่าน้ำมันก็ประมาณ 10,000 บาท

ถ้าใช้รถไฟฟ้า ก็อาจจะจ่ายค่าไฟฟ้าไม่ถึง 4,000 บาท

แต่ประกันภัยก็อาจจะแพงกว่า ICE ประมาณ 1,000 บาทต่อเดือน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 19:45:27 »
WR-V แถวบ้านผมยังพอเห็นเรื่อยๆ อยู่ครับ
แต่ก็เห็น City mc ป้ายแดงเยอะกว่าไปล่ะตอนนี้ ถถถถถถถ

Yaris Cross สำคัญที่ตั้งราคากับของที่ได้ครับ
ถ้ามาแบบอินโดเลย ผมว่าอาจจะเงียบกว่า Veloz
แต่ถ้ามาถูกกว่านั้น อาจจะปังแบบ Ativ ก็ได้ และจาก Ativ ผมเชื่อว่าเป็นอย่างหลัง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 20:07:00 »
จากใจคนที่เพิ่งจะถอย WR-V มา บอกตรงๆว่า เรื่องราคาคือจุดหลักที่มันแย่ รถมันโอเคในระดับนึงเลยนะ ขับดี ขับง่าย แต่ด้วยราคานี้กับสิ่งที่ได้มา มันต้องเห็นแล้วชอบหรือมีจุดที่ตรงกับความต้องการจริงๆ ถึงจะซื้อมัน และก็เดาว่าบ้านผมจะมีรถที่ไม่มีรุ่นต่อไปเป็นคันที่ 3 555

ส่วน Yaris Cross ผมเชื่อว่ามันน่าจะขายดีแหละ Hybrid optionเยอะ คนที่ไม่พร้อมใช้ BEV น่าจะชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2023, 20:09:02 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Chicken Wings

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 20:08:33 »
ถ้าขายแพงก็ชะตาเดียวกัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 20:30:02 »
จองไปแล้วครับ น่าจะรับรถ 14 ตุลา นี้ครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 20:59:42 »
ตัวท็อปไม่เกินล้าน ออปชั่นแน่นๆ น่าจะชายดี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 21:18:33 »

ถ้า​yaris cross ราคาไม่แพงเว่อร์คิดว่าขายได้ดีกว่าครับ

มันราคาโคตรแพงครับสำหรับ​ WRV
เอาแค่มันได้โครงสร้างจาก​ brio.กับราคา​8​แสน​

ผมเพิ่มอีกแสนไป​Cx30​ได้โครงสร้าง​ c-seg

คนละเรื่องในทุกด้านครับ​ ทั้งความปลอดภัย, วัสดุ​อื่นๆ

แต่ก็เข้าใจฮอนด้านะ​ มันประกอบอินโดอ่ะ

เกิดทำราคาดีๆ​ มันก็ไปเบียดยอด​cityที่ผลิตไทยอีก

ยอมใจคนถอย​ WRV จริงๆผมหาเหตุผล​ รึอารมณ์ที่จะซื้อมันไม่ได้ซักข้อเลยจริงๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 21:23:48 »
ผมว่ามันจะขายดีครับ เพราะตลาดช่วงราคาประมาณ 8-9 แสนเป็นตลาดที่คนค่อนข้างสีกำลังซื้ออยู่ตลอด และคนที่มีกำลังจะเล่นรถกลุ่ม Eco Car พอจะอัพมาเล่นได้

ส่วนที่ว่า WRV มันแป้ก นั่นก็เพราะราคาเทียบกับขนาดตัวมันไม่สมเหตุสมผลครับ ขนาดตัวมันเล็กมาก เรียกว่าเล็กกว่า Yaris Cross จนเหมือนรถคนละ Segment

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 23:08:05 »
Wrv มันแพงครับ ถ้ารักในHonda เพิ่มนิดไป Hrv ถ้าขับเยอะหน่อย จ่ายค่างวดรวมค่าน้ำมันพอๆกัน
หรือถอยลงมาcityก็ได้ option พอๆกันในขนาดที่ไม่ต่างกันเท่าไหร่แค่ไม่ได้ยกสูง

แต่ผมยังเคยเห็นบ้างนะ แต่ถ้า Brvนี่ไม่เคยเห็นเลยจริงๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 23:18:34 »
มันคือรุ่นที่ไม่ตั้งใจขาย

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 06:40:08 »
จากใจคนที่เพิ่งจะถอย WR-V มา บอกตรงๆว่า เรื่องราคาคือจุดหลักที่มันแย่ รถมันโอเคในระดับนึงเลยนะ ขับดี ขับง่าย แต่ด้วยราคานี้กับสิ่งที่ได้มา มันต้องเห็นแล้วชอบหรือมีจุดที่ตรงกับความต้องการจริงๆ ถึงจะซื้อมัน และก็เดาว่าบ้านผมจะมีรถที่ไม่มีรุ่นต่อไปเป็นคันที่ 3 555

ส่วน Yaris Cross ผมเชื่อว่ามันน่าจะขายดีแหละ Hybrid optionเยอะ คนที่ไม่พร้อมใช้ BEV น่าจะชอบ

WR-V มีส่วนลดให้ไหมครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 08:13:11 »
หัวใจอยู่ที่การตั้งราคาและการให้ออฟชั่นครับ
ฮอนด้าเค้ามั่นใจว่าขายได้ ชอบตั้งราคาสูงๆ นึกถึงสมัย Freed เลยครับ
สุดท้ายขายไม่ออก จนต้องถอดออกไป แต่ตัวที่โล๊ะสต๊อกลดราคาได้แบบน่าซื้อซะงั้น
บทเรียนนั้นก็ยังไม่สาสมใจ เอาใหม่อีกรอบกับ WRV

แต่ฝั่งโตโยต้ายุคใหม่ตั้งราคาดี และออฟชั่นโอเคครับ
นับตั้งแต่ Yaris ativ 2022 ยอดจอดถล่มทลาย ตัวโชว์คนก็จะขอซื้อ
ส่วนตัวผมว่า Toyota Yaris Cross  น่าจะปัง

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 09:11:38 »
ขายดีตามเอทีฟแน่นอน หน้าตาแล้วแต่คนชอบ ออพชั่นเยอะเท่าที่จะใส่มาได้ ราคาคิดว่าไม่แรงจนน่าเกลียด
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 09:36:37 »
ผมว่าน่าจะขายดีนะครับ รถแนวนี้ดูแล้วตอบโจทย์การใช้งานมาก คือยังมองเป็นเก๋งเล็ก แต่เป็นรถที่ยกสูงขึ้นมาหน่อย ใช้งานได้หลากหลายมากขึ้น

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 09:47:47 »

WR-V มีส่วนลดให้ไหมครับ

มีครับ ที่บ้านซื้อ RS สีแดง-ดำ ดาว์น 25% ผ่อน 48 งวด คำนวนยอดดูแล้ว มันจะพอๆซื้อราคาเต็มโดยไม่เสียดอกเบี้ยครับ แล้วก็มีประกัน ของแถมจิปาถะ ของแถม Honda Access แล้วก็ฟิล์ม Ceramic ให้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 13:22:21 »
ถ้าพูดถึง WRV ส่วนใหญ่ผมวิ่งอยู่แถวปริมณฑล ก็รู้สึกว่าเจอน้อยนะครับ แปลกใจเหมือนกัน
เรื่องเส้นแบ่งระหว่าง ICE/BEV คนจำนวนหนึ่งใช้งบประมาณเป็นตัวตั้ง ไม่ได้เทียบรถใน segment หรือประเภทเดียวกันตรงๆแล้ว

ได้ยินว่า ข้างใน Yaris Cross น่าจะกว้าง นะครับ รอดูครับ  8)

ด้วยความเป็น HONDA ผมถึงบอกว่า มันดูน้อยเกินไปจนแทบไม่ใช่ HONDA แล้วครับ นึกว่าเป็น ยี่ห้อท้ายตารางซะอีก

ผมเลยคิดว่า lineup นี้ กับ ราคาแถวๆ นี้ ตอนนี้มันจะทำให้คนหนีไป BEV กันแล้วเยอะพอสมควร

วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้เห็น wrv ครั้งแรก
ตัวรถกว้างใช้ได้เลยนะครับ

ส่วนตัวคิดว่าราคาที่ตั้งมา โหดเกินไปหน่อยเลยขายไม่ออกเพราะมีตัวเทียบเยอะแยะเต็มไปหมด

Yaris Cross จะขายออกหรือไม่ออก ก็คงอยู่ที่ราคาแล้วล่ะ

ใช่ครับ ผมว่าราคานี่เป็นปัจจัยที่ทำให้จะ ซ้าย หรือ ขวา เลยในตอนนี้

ถ้า ยาริสครอส ปัง โอกาสโละ WR-V จะมีสูงมั้ยครับ

ผมคิดว่าอัดออฟชั่นสู้ ก็คงยากแล้ว ถ้าแค่ตอนนี้ยังไม่ปัง ถ้า ครอสปัง นี่คือจบเลยนะ

ใช่ครับ คงไม่ปัง
คนรอโมเดล 3 ลดราคา
คุ้มกว่าครับ เพิ่มเงินนิดหน่อย

3 ก็กระโดดเยอะไปครับ ผมว่าคนละกลุ่มลูกค้ากัน

ถ้าคนจะซื้อ WR-V หรือ Yaris Cross มีเงินซื้อ 3 ได้ เขาคงไปจับ HR-V หรือ Corolla Crosss หรือไป CR-V แล้วนะครับ

ผมว่าที่ จขกท กล่าวถึง BEV ก็มีประเด็นครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ยอมรับว่าแอบหวั่นไหวกับรถ BEV เหมือนกัน

รถ ICE หรือ Hybrid หรือแม้กระทั่ง PHEV ผมเฉยมาก ก็อาจจะว้าวบ้างนะ

แต่เทียบค่าน้ำมัน ทำอย่างไรก็คงได้ที่ 20km/l โซฮอล95 ลิตรละเกือบ 40 บาท ก็ตก กม.ละ 2 บาท

รถผม XL7 เติม E20 (37.10บาทต่อลิตร) ขับทางไกลเนียนสุดก็ได้ 15.5 - 16.0 km/l ก็ยังตกที่ 2.50 บาทต่อ กม.

ขับเดือนละ 4,000 กม ค่าน้ำมันก็ประมาณ 10,000 บาท

ถ้าใช้รถไฟฟ้า ก็อาจจะจ่ายค่าไฟฟ้าไม่ถึง 4,000 บาท

แต่ประกันภัยก็อาจจะแพงกว่า ICE ประมาณ 1,000 บาทต่อเดือน

ตอนนี้ผมว่าคนเริ่มราคารถ เป็นตัวตั้งเยอะแล้วครับ

คนที่รู้จัก ตอนนี้ราคาเท่ากัน เขาจะเลือก BEV กันแล้ว โดยที่แต่ก่อน ถ้าค่ายไหนแพง ออฟชั่นน้อย เขาก็จะไปตัวเลือกที่ 2 ในกลุ่มรถเดียวกัน

แต่ตอนนี้ ถ้าคนยังมอง ICE เป็นตัวเลือก พอมาเจอราคา กับ ออฟชั่น รวมถึงอื่นๆ มันคุ้มเงิน เขาเปลี่ยนไป BEV เลยนะครับ

ยังไม่นับคนที่ทิ้ง ICE แล้วจับ BEV เป็นตัวเลือกแรกเลยนะ ถ้าราคามันทับกัน

ถ้า​yaris cross ราคาไม่แพงเว่อร์คิดว่าขายได้ดีกว่าครับ

มันราคาโคตรแพงครับสำหรับ​ WRV
เอาแค่มันได้โครงสร้างจาก​ brio.กับราคา​8​แสน​

ผมเพิ่มอีกแสนไป​Cx30​ได้โครงสร้าง​ c-seg

คนละเรื่องในทุกด้านครับ​ ทั้งความปลอดภัย, วัสดุ​อื่นๆ

แต่ก็เข้าใจฮอนด้านะ​ มันประกอบอินโดอ่ะ

เกิดทำราคาดีๆ​ มันก็ไปเบียดยอด​cityที่ผลิตไทยอีก

ยอมใจคนถอย​ WRV จริงๆผมหาเหตุผล​ รึอารมณ์ที่จะซื้อมันไม่ได้ซักข้อเลยจริงๆ

ผมว่ามันควรจะถูกกว่านี้สัก 1 แสน ในแต่ละ lineup มันยังพอจะโอเคนะ

เลยคิดว่า Yaris Cross ก็น่าจะทรงเดียวกัน

ออฟไลน์ Barbarra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 17:05:02 »
ไปดู wrvมา ราคากับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงทำได้ไม่ดีเลยค่ะ เลยไม่น่าสนใจ ตัดออกไปเลย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2023, 19:36:57 »
wrv มันขาย แพงงงงง ครับ ทั้งขนาดตัวรถและข้าวของที่ได้

yaris cross ไม่ต้องถึงขนาดว่าออฟชั่นเต็มทุกอย่าง แค่ได้เครื่องไฮบริด มีเบรกมือไฟฟ้าและขนาดไซส์รถ

ใหญ่เทียบเท่า hrv ในช่วงราคาใกล้เคียง wrv มันก็น่าซื้อกว่าเยอะแล้ว

ถึงแม้รถไฟฟ้าจะขายดี มีกลุ่มคนอยากได้รถไฟฟ้าเยอะ แต่ เทรนด์ suv ยกสูงก็ยังฮิตไม่แพ้กันนะครับ

แล้ว suv ยกสูง bev ในงบ 8-9 มันก็ไม่มีซะด้วยสิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2023, 20:49:59 »
อยู่ที่ราคาครับ ส่วนตัวผมว่า WR-V เป็นรถที่ดีคันนึงเลย แต่ยอดขายไม่เดินเพราะราคานี่แหละครับ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 13:27:20 »
สังเกตุ จากคนรอบตัว ถอย Bev ก้นเป็นหลัก

คือโดยรวมผู้คนยุคนี้ สนใจในเทคโนโลยีใหม่ (bev) มากกว่าที่จะไป เทคโนโลยีเก่า (น้ำมัน)

คิดว่า Spec ไซด์ขนาด Yaris cross ก็จะมี Bev เจ้าใด เจ้าหนึ่งเข้ามาทำตลาดแน่ๆ ไม่ไกลนี้  ถ้าทำราคาดี ศูนย์ดี น่าจะกวาดยอดได้เยอะ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 19:16:46 »
ไม่เงียบแบบ w rv แน่ๆ คิดปังแบบ ativ  นั้นแหละ
Wrv ที่เงียบขนาดนั้นเพราะราคากับของที่ได้มันช่างสวนทางกันจริงๆ คือมันไม่สมราคานั้นแหละ คนที่ซื้อต้องเป็นแฟนบอยฮอนด้าจริงๆ  พอเทียบคู่แข่งสู้ไม่ได้เลย  ทั้งดีไซต์ออฟชั่น   แค่เทียบกับพี่น้องค่ายเดียวกันก็แย่ลง  มีอะไรดีกว่า city  บ้างนอกจากความสูงของรถ  ตัวรถสั้นกว่าเยอะ เบาะพับเรียบไม่ได้ แรงน้อยกว่า กินน้ำมันกว่า  ดีไซต์ภายใน นึกว่ารถปี 2012  แต่ขายแพงกว่า city 2 แสน  เทียบกับ kicks ก็แพ้หมดเลย 
แต่ yaris  cross  มันจะไม่ใช่แบบนั้น คันใหญ่กว่า ออฟชั่นมาล้นๆ แบบ ativ  ได้เครื่องhybrid ประหยัด แรงกว่า ativ    ต่อให้ตั้งราคาเท่า wrv  คนก็รับได้ และขายดีแน่ๆ  ถ้าใครจะซื้อต้องรับจอง ไม่งั้นรอนานแบบ ativ แน่