ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกระหว่าง camry 2.0g กับ accord 2.0el โฉมปัจจุบัน เลือกตัวไหนดี  (อ่าน 8157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bubble

• Newbie
  • *
2 รุ่นนี้ ยอมรับเลยครับเลือกไม่ถูก รักพี่เสียดายน้องจริงๆ เพื่อนๆ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 13:06:28 โดย Bubble »

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ส่วนตัวผมให้แคมรี่เหนือกว่าแอคคอร์ดเครื่องการนั่งและการเดินทางครับ ส่วนเรื่องความหล่อ ผมไม่ชอบงานดีซานของโดโยต้าใหม่ๆครับ  มันลิเกไป แอคคอร์ดกำลังสวย ต้องถามถึงโจทย์ของ ท่านครับ ว่าจะเอาไปใช้งานอย่างไร

ปล.ชอบคันไหนซื้อคันนั้นแหละครับ ตอนมันมาจอดอยู่ที่บ้านจะได้ไม่ขัดลูกหูลูกตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2016, 12:55:42 โดย jajaboss »

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
        ที่ว่าเลือกไม่ถูก คือ อะไรครับ ใช่ที่ว่า camry ดีกว่าเรื่องสมรรถภาพ กับ accord ได้เรื่องความสวย หรือเปล่าครับ    แต่จากที่ได้ขับทั้งสองคัน ผมว่า accord ช่วงล่างจะแข็งไป ขับทางไกลปวดเมื่อยตัว  ไม่ชอบเท่าไหร่ แต่รถสวยจริง   ส่วน camry นี้ยอมรับเลย ถ้าขับทางไกลของเขาดีจริงๆ  ผมเคยขับจากเชียงใหม่ไปอุดร เช้ามืด ไปถึงอุดร บ่ายๆ   แต่ต้องมีเหตุให้กลับมาเชียงใหม่ กระทันหัน พักแค่ ๒  ชั่วโมง ก็ขับกลับเชียงใหม่เลย  จากอุดร มา เชียงใหม่  จะต้องขับขึ้นเขา ๔ - ๕ ช่วง  ต่างจากเชียงใหม่ มาอุดร ซึ่งขับลงเขา  และหยุดพักแค่เข้าห้องน้ำที่ปั๊มแล้วเดินทางต่อ  กลับไม่รู้สึกเมื่อยหรือเหนื่อยเลย แต่บอกเลยครับว่า ผมขับจนชิน ขึ้นเขาเป็นปกติ  ไม่ค่อยมีคันไหนแซงได้ครับ
      ที่สำคัญ ผมว่า เกียร์ของ camry ดีอย่างหนึ่งคือ  ตอนเร่งแซง ทางตรงหรือขึ้นเขา ทำได้ง่าย คือ แค่ผลักมาด้านขวา ก็เป็นเกียร์ ๓ แล้ว หากต้องการเป็นเกียร์ ๒ ก็กดลงแค่นั้น สบายดี    แต่สรุปแล้ว  อย่าเชื่อผมมาก  สุดท้ายยังไงก็ต้องอยู่ที่ชอบครับ  ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ   

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
รอดู Accord mc มี.ค. นี้ก่อนก็ดีนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nikle_pk

ฉีดตรงสิครับพี่น้อง งานนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Camry MC แล้วเอา Camry ซิครับหรือจะรอ Accord MC ก่อนก็ได้ เรื่องการขับผมให็ Camry เรื่องความสวยผมให้ Accord

น้องผมเพิ่งออก Accord มาผมยังแซวมันเลย ใช้รถยาวๆหลายปีระวังเรื่องอะไหล่นะ มันทำหน้าเป็นตูดเลย 55

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ข้อสรุปดังนี้ ถ้าออกก่อน มี.ค. คงไป camry ถ้าออก มี.ค. คงหันมอง accord ครับ

ที่ว่าเลือกไม่ถูก คือ อะไรครับ ใช่ที่ว่า camry ดีกว่าเรื่องสมรรถภาพ กับ accord ได้เรื่องความสวย หรือเปล่าครับ    แต่จากที่ได้ขับทั้งสองคัน ผมว่า accord ช่วงล่างจะแข็งไป ขับทางไกลปวดเมื่อยตัว  ไม่ชอบเท่าไหร่ แต่รถสวยจริง   ส่วน camry นี้ยอมรับเลย ถ้าขับทางไกลของเขาดีจริงๆ  ผมเคยขับจากเชียงใหม่ไปอุดร เช้ามืด ไปถึงอุดร บ่ายๆ   แต่ต้องมีเหตุให้กลับมาเชียงใหม่ กระทันหัน พักแค่ ๒  ชั่วโมง ก็ขับกลับเชียงใหม่เลย  จากอุดร มา เชียงใหม่  จะต้องขับขึ้นเขา ๔ - ๕ ช่วง  ต่างจากเชียงใหม่ มาอุดร ซึ่งขับลงเขา  และหยุดพักแค่เข้าห้องน้ำที่ปั๊มแล้วเดินทางต่อ  กลับไม่รู้สึกเมื่อยหรือเหนื่อยเลย แต่บอกเลยครับว่า ผมขับจนชิน ขึ้นเขาเป็นปกติ  ไม่ค่อยมีคันไหนแซงได้ครับ
      ที่สำคัญ ผมว่า เกียร์ของ camry ดีอย่างหนึ่งคือ  ตอนเร่งแซง ทางตรงหรือขึ้นเขา ทำได้ง่าย คือ แค่ผลักมาด้านขวา ก็เป็นเกียร์ ๓ แล้ว หากต้องการเป็นเกียร์ ๒ ก็กดลงแค่นั้น สบายดี    แต่สรุปแล้ว  อย่าเชื่อผมมาก  สุดท้ายยังไงก็ต้องอยู่ที่ชอบครับ  ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ

แคมรี่ใหม่มัน 6speed ไม่ใช่หรอครับ?

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าวัดกันที่ 2.0 เท่านั้น (เน้นว่า 2.0) ผมเคยลองขับแต่ accord ไม่ชอบที่ช่วงล่างเด้งจุก ไม่ได้รู้สึก sport ขับสนุกอะไรเลย เทียงท่อดังน่ารำคาญ จะซื้อจริงให้ไปลองขับและนั่งเองว่าชอบคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชอบ Accord แต่คงเลือก Camry ละงานนี้(เบื่อเครื่องสั่น)
ถ้าจะให้แฟร์ต้องรอ Accord MC อาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ อิๆ

ออฟไลน์ peterW

ลองมาแล้ว ทั้ง 2 รุ่น

ความเห็นผม
ถ้าเอา ความสวย  ==>  Accord ดูแล้วชอบมากกว่า  ส่วน toyota ก็หรู สวยใช้ได้เลย แต่คราวหน้า อยากเอา ปลากะโห้อ้าปาก มาเป็นแบบ (ส่วน ดีไซน์ teana ไม่ชอบเลย)

ถ้าเอา เครื่อง ==>  ให้ Camry นิ่ง นุ่ม แรงใช้ได้ แรงกว่า Accord นิดๆด้วย  ส่วน Accord เครื่องรุ่นเก่าก็จริง แต่แรงไม่ขึ้เหร่ (แต่ถ้าเอาแบบเหยียบแบบเรียกพลังทันที อันนี้อืดทั้งคู่) และ ประหยัดนำ้มัน (เปิดโหมดใบกัญชา) ขับไม่ต้องเครียด กินเท่ากับ หัวฉีดตรง 8 หัว ของ Camry (ทั้งๆที่เป็นรุ่นใหม่)  แต่ Accord มาตกม้าตาย ตรง ไม่แก้เรื่อง เครื่องสั่น 2.0 รอบเดินเบา ซักที ตอนใหม่ๆ ก็มีนิดๆแล้ว พอรถเก่าแล้วอาการมาแล้ว

ถ้าเอา ช่วงล่าง ==>  ก็ camry อย่าบอกว่า นุ่นนะ ต้องบอกว่า เฟริม สะเทือนน้อยกว่า คนนั่งหลังจะรู้สึกว่านิ่ง รู้สึกแข็งแต่ไม่กระด้าง   ส่วน Accrod ถ้าเติมลมตามหรือเกิน สเปค วิ่งรูดเนินหลุมด้วยความเร็วแบบไม่แตะเบรคบ้าง มีกระเด้งกระดอน หัวเหวี่ยง กระด้างกว่า   ต้องเติมแค่ 30-31 พอ แล้วเวลาเจอหลุมเนิน แตะแบรคสักนิด ก็นุ่มใช้ได้  ไม่ได้แย่แบบเอาไปเทียบกับ C-segment ตัว Accord ยังนุ่มกว่า ดีกว่าอย่างแตกต่างชัดเจน

การบังคับควบคุม ==>  ถ้าขับไม่เกิน 150 km/h ผมว่า ก็มั่นใจได้ทั้งคู่ แต่ตอนเข้าโค้ง ก็ต้องตามลิมิตของรถระดับนี้ที่ทำได้ ไม่ใช่ใส่เต็มที่ ตัว Accord จะ พวงมาลัยเบากว่า และ เบากว่าทุกรุ่นที่ผมขับ แต่ไม่ได้เบาโหวงนะ  สำหรับผม ผมไม่บ่น ชอบมันเบาดี แต่ควบคุมได้ดังใจ ถ้าคนขับรถที่ชอบขับรถยุโรปประจำ หรือ บางคนไม่ชอบปรับตัวให้เข้ากับรถ ต้องไป Camry หนักและมีความรู้สึกตามสไตล์ โตโยต้า  ถ้าชอบขับเกิน 150 km/h ประจำ Camry ให้ความรู้สึกบนพวงมาลัยดีกว่า

ภายใน ==>  ให้ Accord ออกแบบได้ดีกว่า ใช้งานง่าย ดูเป็นรุ่นรุ่นใหม่ ดีไซน์แปลกตาดี ส่วน Camry ภายในจะดูโบราณ เหมือนรถรุ่นเก่า วาง pattern เดิมๆเหมือน อัลติสรุ่นเก่า แนวคอนโซลอนุรักษ์นิยม บอกตรงๆ Camry AVC40 ภายในยังดูดีกว่าอีก  สิ่งที่ยอมรับไม่ได้กับ Accord คือ แผงประตู ทำมาบางเกินไป ไม่น่า่ใช้เท่า Camry และ เบานั่งด้านหลัง นั่งสบายสู้ Camry ไม่ได้ แต่ได้ ระยะวางขามากกว่านิดหนึ่ง

การเก็บเสียง ==>  Camry แน่นอน ไม่ได้ยอดเยี่ยม แต่เข้าขั้นดี ส่วน  Accord ถึงมียางประตู 2 ชั้น ก็ยังเก็บเสียงไม่ดีพอ  ถ้าเปิดวิทยุ ก็ ลืมๆ กันได้

การประกอบ ==>  Toyota ชัดเจน

สรุป ==>  ถ้าเป็นผม ผมเลือก Camry  แต่ Accord ก็ถือว่าเป็น รถดีใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 15:34:33 โดย peterW »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่าไปได้ทั้งคู่ แต่ผมชอบออฟชั่น Camry มากกว่า ไม่มีจอ แต่ออฟชั่นความปลอดภัยดีกว่า

ออฟไลน์ rotaryman

จากคนที่ใช้ฮอนด้านะครับ มวยคู่นี้ผมเอา Camry 2.0G แน่นนอนครับ เครื่องเกียร์ดีกว่า ภายในไม่คิดมากมันก็ใช้งานได้เหมือนกัน แล้วที่สำคัญตราบใหที่ฮอนด้ายังทำช่วงล่างสะเทือนๆแบบนี้ผมลาขาดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ choomodify

จากใจคนใช้ G9 2.4 นะครับ   ไป camry เถอะครับ G9 การขับขี่ไม่ไหวจริงๆๆ  ถ้าย้อนเวลาได้จะได้ซื้อเด็ดขาด

• Newbie
  • *
จากใจคนใช้ G9 2.4 นะครับ   ไป camry เถอะครับ G9 การขับขี่ไม่ไหวจริงๆๆ  ถ้าย้อนเวลาได้จะได้ซื้อเด็ดขาด

มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
ภายนอกภายในแอคอร์ดสวยมากกก ดูล้ำสมัยและดูไม่เทอะทะ อุปกรณ์พื้นฐานก็ให้มาครบๆ เทียบกับแคมรี่ แคมรี่มันไม่ค่อยสวยครับ แค่พอดูได้ ภายในไม่มีจอ โล้นๆ แต่สิ่งที่เหนือกว่าชัดเจนคือ วัสดุบุต่างๆ บรรยากาศในการโดยสารที่รู้สึกหรูหรากว่าแอคคอร์ดอย่างชัดเจน เรื่องเบาะนั่งผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่นะครับ ผมว่าพอๆกันทั้งคู่ ส่วนเรื่องการขับขี่เคยนั่งแต่แคมรี่ครับ ทั้ง2.0G และ 2.0extrimo ก็นั่งสบายดี มีตึงตังกว่ารุ่นก่อนนิดนึง เสียงลมเริ่มเข้าตอนประมาณ120km/h ช่วงล่างมาแนวรีแล็กซ์ๆ ขับเรื่อยๆ ชิลๆ เดือนก่อนผมก็ดูๆแคมรี่ไว้เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เทียบกับแอคคอร์ด เทียบกับ cx5 แทนครับ แต่มาจบที่ cx5 เพราะท่านผมแม่ชอบครับ555

สรุป ถ้ารับหน้าตาแคมรี่ได้ ก็เอาแคมรี่เถอะครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ yourturle

ณ วินาทีนี้ ผมก็เลือกไม่ถูก
Camry ขาด ตัดแสงออโต้                             accord ขาด blind spot
                     เมโมรี่                                                             traffic alert
                     Rain sensor                                                  ปรับสูง-ต่ำ ไฟหน้า ออโต้
                     Back camera                                                กระจกคู่หน้าลดการเกาะหยดน้ำ
                     ลายไม้ที่วงพวง                                               เบาะคนนั่งหน้า 8ทิศ (ปรับได้แค่ 4 ทิศ)
                     Bluetooth                                                       Wiseless charger
                     Mag 17" (ได้16"อย่างเดิม)                             Sensor ท้าย+4มุม
                     TFT 7.5"                                                          HID
                      Advance touch                                             Gear shift + -
                      ANC                                                                6 speed
                     เบาะหลังพับ                                                      NEW ENGINE DOHC

ประมาณนี้ที่นึกออก
One Day.

ออฟไลน์ shikimaru

ลองมาแล้ว ทั้ง 2 รุ่น

ความเห็นผม
ถ้าเอา ความสวย  ==>  Accord ดูแล้วชอบมากกว่า  ส่วน toyota ก็หรู สวยใช้ได้เลย แต่คราวหน้า อยากเอา ปลากะโห้อ้าปาก มาเป็นแบบ (ส่วน ดีไซน์ teana ไม่ชอบเลย)

ถ้าเอา เครื่อง ==>  ให้ Camry นิ่ง นุ่ม แรงใช้ได้ แรงกว่า Accord นิดๆด้วย  ส่วน Accord เครื่องรุ่นเก่าก็จริง แต่แรงไม่ขึ้เหร่ (แต่ถ้าเอาแบบเหยียบแบบเรียกพลังทันที อันนี้อืดทั้งคู่) และ ประหยัดนำ้มัน (เปิดโหมดใบกัญชา) ขับไม่ต้องเครียด กินเท่ากับ หัวฉีดตรง 8 หัว ของ Camry (ทั้งๆที่เป็นรุ่นใหม่)  แต่ Accord มาตกม้าตาย ตรง ไม่แก้เรื่อง เครื่องสั่น 2.0 รอบเดินเบา ซักที ตอนใหม่ๆ ก็มีนิดๆแล้ว พอรถเก่าแล้วอาการมาแล้ว

ถ้าเอา ช่วงล่าง ==>  ก็ camry อย่าบอกว่า นุ่นนะ ต้องบอกว่า เฟริม สะเทือนน้อยกว่า คนนั่งหลังจะรู้สึกว่านิ่ง รู้สึกแข็งแต่ไม่กระด้าง   ส่วน Accrod ถ้าเติมลมตามหรือเกิน สเปค วิ่งรูดเนินหลุมด้วยความเร็วแบบไม่แตะเบรคบ้าง มีกระเด้งกระดอน หัวเหวี่ยง กระด้างกว่า   ต้องเติมแค่ 30-31 พอ แล้วเวลาเจอหลุมเนิน แตะแบรคสักนิด ก็นุ่มใช้ได้  ไม่ได้แย่แบบเอาไปเทียบกับ C-segment ตัว Accord ยังนุ่มกว่า ดีกว่าอย่างแตกต่างชัดเจน

การบังคับควบคุม ==>  ถ้าขับไม่เกิน 150 km/h ผมว่า ก็มั่นใจได้ทั้งคู่ แต่ตอนเข้าโค้ง ก็ต้องตามลิมิตของรถระดับนี้ที่ทำได้ ไม่ใช่ใส่เต็มที่ ตัว Accord จะ พวงมาลัยเบากว่า และ เบากว่าทุกรุ่นที่ผมขับ แต่ไม่ได้เบาโหวงนะ  สำหรับผม ผมไม่บ่น ชอบมันเบาดี แต่ควบคุมได้ดังใจ ถ้าคนขับรถที่ชอบขับรถยุโรปประจำ หรือ บางคนไม่ชอบปรับตัวให้เข้ากับรถ ต้องไป Camry หนักและมีความรู้สึกตามสไตล์ โตโยต้า  ถ้าชอบขับเกิน 150 km/h ประจำ Camry ให้ความรู้สึกบนพวงมาลัยดีกว่า

ภายใน ==>  ให้ Accord ออกแบบได้ดีกว่า ใช้งานง่าย ดูเป็นรุ่นรุ่นใหม่ ดีไซน์แปลกตาดี ส่วน Camry ภายในจะดูโบราณ เหมือนรถรุ่นเก่า วาง pattern เดิมๆเหมือน อัลติสรุ่นเก่า แนวคอนโซลอนุรักษ์นิยม บอกตรงๆ Camry AVC40 ภายในยังดูดีกว่าอีก  สิ่งที่ยอมรับไม่ได้กับ Accord คือ แผงประตู ทำมาบางเกินไป ไม่น่า่ใช้เท่า Camry และ เบานั่งด้านหลัง นั่งสบายสู้ Camry ไม่ได้ แต่ได้ ระยะวางขามากกว่านิดหนึ่ง

การเก็บเสียง ==>  Camry แน่นอน ไม่ได้ยอดเยี่ยม แต่เข้าขั้นดี ส่วน  Accord ถึงมียางประตู 2 ชั้น ก็ยังเก็บเสียงไม่ดีพอ  ถ้าเปิดวิทยุ ก็ ลืมๆ กันได้

การประกอบ ==>  Toyota ชัดเจน

สรุป ==>  ถ้าเป็นผม ผมเลือก Camry  แต่ Accord ก็ถือว่าเป็น รถดีใช้ได้

+1 ครับ แต่ผมใช้ acv40 ahv40 กับ แอคคอร์ด g8 ฟิลไม่ต่างจากนี้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

Accord ครับ หน้าตาล้วนๆเลย

มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมเคยขับ Accord hybrid อยากจะบอกว่าแข็งครับ ถ้าไม่ติดที่ว่ามันเร่งดีมาก ผมเองก็แทบไม่มีอะไรประทับใจเลยครับ

ปล.ส่วนตัวขับ Teana มาตลอดครับ Camry 2.0 ก่อน MC เคยจับมาบ้างครับ
ปล.2 2หรือเทียน่ามันขับสบายไปครับ?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เลือกที่ชอบเลยครับ ทั้งสองคันมีความเด่นที่ต่างกัน

Camry เด่นเรื่องช่วงล่างที่นุ่มนวล วิ่งสบายๆ แต่ทัศนวิสัยแย่มาก รู้สึกเหมือนตัวจมอยู่ในรถ
Accord เด่นเรื่องห้องโดยสารที่โล่งโปร่ง เกียร์กับคันเร่งทำงานกระฉับกระเฉงดี แต่ช่วงล่างแข็งไปหน่อย

แต่ส่วนตัวผมเลือก Teana เพราะมันเหมือนเอา Camry กับ Accord มารวมร่างกัน แต่เสียอย่างเดียวที่ทรงพวงมาลัยมันผู้หญิงไปหน่อย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
พึ่งออก Accord 2.0EL มาครับ ใช้มาได้ 1 สัปดาห์

1. ขับไม่เกิน 120km/hr ช่วงล่างก็ออกแข็งนิด ตามทีทุกท่านกล่าวมา
2. เครื่องเสียงติดรถดีใช้ได้เลยครับ
3. เลือกเพราะภรรยานั่งหลังแล้วบอกว่านั่งสบายสุด เหลือที่วางขามากสุด (นั่งมาหมดทั้ง Camry 2.0G Extremo และ Teana 2.0)
4. น้ำมันถังแรกวิ่งนอกเมือง 120km/hr ยาวๆ ได้ 16km/l แต่อีกครึ่งถังวิ่งในเมือง เฉลี่ยรวมได้ 12.8km/l (เติม E20)
5. เร่งแซงไม่ได้ดีมาก ตามสไตล์เครื่องเล็กครับ อันนี้ทำใจไว้แล้ว
6. ที่เลือก Accord 2.0EL เพราะรู้สึกว่าหล่อ และโดยรวมค่อนข้างครบครับ คนมานั่งนึกว่ารุ่น TOP พอบอกนี่รุ่น LOW สุดนี่เงิบกันหมด

สิ่งที่อยากได้เพิ่ม
1. ม่านถุงลม (เดิมได้ 4 ใบ)
2. Apple Car Play (Minor Chage เห็นว่ามี แต่มีรู้ว่า 2.0EL จะได้ไหม)
3. เปลี่ยนที่เขี่ยบุหรี่ประตูคู่หลังเป็นที่วางขวดน้ำเถิด
4. ม่านบังแดดหน้าต่างประตูคนนั่งหน้า
5. ที่บังแดดหน้าแบบยืดได้ สำหรับยืดบังแดดด้านข้างได้ถึงเสา B
6. ช่อง 12V ที่ด้านบนแดชบอร์ด สำหรับต่อกล้องบันทึกเหตุการณ์ หรือ GPS (ช่องที่เกียร์เป็นแบบมีฝาปิด เวลาเปิดไว้นี่ขัดตามากครับ)
7. ช่อง 12V หรือ USB ใต้ช่องแอร์หลังสำหรับผู้โดรสายหลังได้ชาร์ตมือถือ
8. ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงสำหรับผู้โดรสายหลัง เปลี่ยนเพลง เพิ่มลดเสียงก็เพียงพอ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองขับเองเลยครับ
ผมช่วยน้าเลือกคู่นี้มาแล้ว สุดท้ายจบที่ Camry
เครื่องและเกียร์ใหม่กิน Accord จะแพ้แค่เติม e85 ไม่ได้
และคนสูงวัยไม่ได้มอง Accord สวย แต่มองเป็นรถวัยรุ่นใช้ ไม่ภูมิฐาน
เรื่องออพชั่นก็แบ่งๆกันไป มีกันคันละอย่าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ลองขับเองเลยครับ
ผมช่วยน้าเลือกคู่นี้มาแล้ว สุดท้ายจบที่ Camry
เครื่องและเกียร์ใหม่กิน Accord จะแพ้แค่เติม e85 ไม่ได้
และคนสูงวัยไม่ได้มอง Accord สวย แต่มองเป็นรถวัยรุ่นใช้ ไม่ภูมิฐาน
เรื่องออพชั่นก็แบ่งๆกันไป มีกันคันละอย่าง

แสดงว่าผมยังวัยรุ่นอยู่สินะ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• Newbie
  • *
ตอนนี้ยิ่งเครียด accord กำลังจะ mc ส่วน camry ก็หารถยากเกิ๊น

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
ชอบ camry แต่เลือก accrord ครับ

ออฟไลน์ chinjung

Honda ไม่มีอะไหล่ นะครับ คิดดีดี

ออฟไลน์ beercs

เอาความสวย ทั้งในและนอก accord ชนะ ชนะเยอะซะด้วย 

ออฟไลน์ veturilo

ณ วินาทีนี้ ผมก็เลือกไม่ถูก
Camry ขาด ตัดแสงออโต้                             accord ขาด blind spot
                     เมโมรี่                                                             traffic alert
                     Rain sensor                                                  ปรับสูง-ต่ำ ไฟหน้า ออโต้
                     Back camera                                                กระจกคู่หน้าลดการเกาะหยดน้ำ
                     ลายไม้ที่วงพวง                                               เบาะคนนั่งหน้า 8ทิศ (ปรับได้แค่ 4 ทิศ)
                     Bluetooth                                                       Wiseless charger
                     Mag 17" (ได้16"อย่างเดิม)                             Sensor ท้าย+4มุม
                     TFT 7.5"                                                          HID
                      Advance touch                                             Gear shift + -
                      ANC                                                                6 speed
                     เบาะหลังพับ                                                      NEW ENGINE DOHC

ประมาณนี้ที่นึกออก

ผมให้ความเห็นหยั่งงี้ละกันนะครับ
- กระจกตัดแสงอัตโนมัติ: มีก็ดีไม่มีก็ได้ ติดเพิ่มก็ได้ไม่ยากถ้าอยากให้มี
- Memory Seat: ถ้าขับรถอยู่คนเดียวไม่ได้เปลี่ยนมือกับใครบ่อยๆ มันคือของที่ไม่ได้ใช้งานเลย
- Welcome Seat: อันนี้เจอใน Teana ชอบมาก ดับเครื่องเบาะเลื่อนหลังสุด พวงมาลัยหดสุด สบายโคตร เข้าออกรถง่ายมาก พอสตาร์ทเครื่องปุ๊บ เบาะพวงมาลัยกลับมาที่ตำแหน่งขับทันที โคตรฟิน
- Back Camera: ถ้าไม่มี Sensor หลัง อันนี้ถือเป็นของจำเป็นครับสำหรับรถใหญ่ แต่ถ้ามี Sensor หลังโดยเฉพาะบริเวณหัวมุมแล้วจะมีหรือไม่ก็ได้ เผลอๆ Sensor ช่วยตรงหัวมุมมากกว่าเพราะกล้องมันก็มองไม่เห็น
- Back Guide Monitor (BGM): กล้องมองหลังแบบมีเส้นกะวงเลี้ยวขยับตามพวงมาลัย มันแม่นครับ ตามไหนตามนั้นแหละ แต่ไม่มีก็ได้
- Around View Monitor: กล้องมองได้รอบตัว อันนี้ของเล่นครับ ไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่มีก็จอดง่ายขึ้นโดยเฉพาะรถใหญ่ๆ
- Honda LaneWatch: จอมันดันไปโผล่ที่จอ Navi ถ้าในสถานการณ์คับขันอันนี้อันตรายครับ
- ลายไม้ที่พวงมาลัย: ยอมรับว่าสวยครับ แต่เคยขับแบบมีลายไม้ใน Cefiro มือแทบพอง มันร้อนกว่าหนังเวลาตากแดดครับ
- Bluetooth: เสียดายที่ Camry ตัวล่างสุดไม่มีครับ ถ้ามีล่ะสบายเลยเวลาฟังเพลงจากโทรศัพท์หรือใช้โทรศัพท์ในรถ แต่ถ้าไม่ได้คุยโทรศัพท์บ่อยๆ (คุยแล้วเสียสมาธิมาก) กับมีที่เสียบสาย USB ให้ ชีวิตก็พอไปได้
- Mag 17", 18", 19": มันสวยและการทรงตัวดีครับ เข้าโค้งแรงๆนี่รู้สึกได้เลย แต่ผมชอบ 16" ที่นุ่มสบายกว่า และเวลาเปลี่ยนยางก็ถูกกว่าด้วย อีกอย่าง Camry 16" ลองเข้าโค้งที่ 150 km/h มันก็ไม่ได้โยนขนาดนั้นนะ นิ่งๆสบายๆ
- วิทยุแบบมีจอกดได้: ส่วนตัวไม่ชอบครับ มันทำให้รถดูหรูก็จริงอยู่ แต่มันก็ใช้ยาก ช้า กดแล้วหน่วงไม่ทันใจ คลำๆกดก็ไม่ได้ ต้องละสายตาไปกด แบบปุ่มๆดั้งเดิมดีกว่า หรือกดที่ปุ่มแล้วไปขึ้นที่จอใหญ่ๆจะดีกว่า แบบ Mazda/BMW นี่ชอบมาก
- วิทยุแบบมี Navi: ข้อดีคือมัน link กับระบบในรถได้ดีครับ เช่น เอาการนำทางมาแสดงบนมาตรวัดได้ ฟินมากเวลาขับ เสียงออกลำโพงชัดเจน ถ้ารถหรูๆบางยี่ห้อมันจะปรับช่วงล่างให้เป็นไปตามถนนที่อยู่ข้างหน้าด้วย แต่ข้อเสียคือราคาแผนที่แพงครับ update ทีนึงไม่ต่ำกว่า 20,000 บาท หา Garmin ดีๆ update map ได้ตลอดชีพดีกว่า
- วิทยุแบบมี DVD: คนส่วนใหญ่คิดว่าจะดูหนังดูทีวีในรถครับ ผมว่ามันอันตรายเวลาขับรถ ส่วนตัวไม่ได้สนเลย
- ANC (Active Noise Cancellation): ถ้ารถมันเงียบอยู่แล้วมันคือของที่ไม่จำเป็นครับ และหลายครั้งมันก็ไม่ได้ช่วยซักเท่าไหร่ถ้าเสียงมันไม่ได้มาแบบเป็น pattern แบบเสียงเกียร์หรือเสียง motor พวกเสียงถนนเสียงลมมันไม่ได้มาเป็น pattern ครับ มัน random ซึ่ง ANC มันไม่ค่อยจะได้ผล บางคนใช้ระบบนี้อาจจะมีอาการเสียงหลอนๆในหูนะครับ ดังวิ้งๆๆๆๆ อันนี้แล้วแต่คน ต้องใช้นานๆถึงจะรู้
- Blind Spot Monitoring: มีแล้วดีกว่าไม่มีครับ โดยเฉพาะรถใหญ่ที่มีจุดบอดเยอะๆ แต่ถ้าเรามองผ่านหัวไหล่ตอนเลี้ยวและเปลี่ยนเลนจนเป็นนิสัย ระบบนี้มันก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ จะจำเป็นตอนกลางคืนหรือฝนตกหนักๆที่มองผ่านหัวไหล่ไปก็มองไม่เห็นอะไร
- Rear Cross Traffic Alert: อันนี้ช่วยผมไม่ให้โดนรถสอยตูดตอนถอยมาหลายครั้งแล้วครับ มีประโยชน์มาก เพราะเวลาเราถอยหลังมันจะมองไม่เห็นรถที่วิ่งด้านหลังรถเราเลย กล้องมองหลังก็ช่วยไม่ได้ อยากให้ติดทุกยี่ห้อจริงๆ
- ปรับสูง-ต่ำ ไฟหน้า ออโต้: มีแล้วดีครับ ไฟเราไม่ไปแยงตารถที่สวนมาเวลาที่ขนของเยอะๆ และไฟมันยังส่องถนน ไม่ได้ส่องฟ้า
- กระจกคู่หน้าลดการเกาะหยดน้ำ: จากการใช้งานจริง มันไม่ค่อยจะลดอย่างที่คิดซักเท่าไหร่ เอาน้ำยาลดการเกาะตัวของหยดน้ำมันพ่นจะดีกว่าครับ
- เบาะคนนั่งหน้า 8 ทิศ: ภรรยาชอบมากครับ มุมก้นคนเรามันไม่เท่ากันอ่ะนะ -_-"
- เบาะหลังพับได้: สำหรับผม ไม่พับก็ได้ครับ เอารถกระบะขนเอาง่ายกว่า
- Wiseless Charger: ใช้ iPhone ครับ มันเป็นของส่วนเกินของรถไปเลย
- Sensor ท้าย+4มุม: ของจำเป็นครับ ช่วยผมไม่ต้องซ่อมสีมาหลายครั้งแล้วเวลาจอด โดยเฉพาะตอนมืดๆมองอะไรไม่เห็น
- ไฟหน้า HID/LED: มันก็ไฟหน้าอ่ะนะ ยิ่งหรูเวลาชนจะยิ่งอ่วมถ้าต้องเปลี่ยน
- Gear shift +/-: มันทำให้การขับมีสีสันมากขึ้นครับ ผมชอบ Camry (ไม่ใช่ Hybrid) ก็ตรงนี้แหละ มันส์มากกกกกกก
- 6 speed: เกียร์เยอะมันแค่ซอยอัตราทดทำให้เปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลครับ สำคัญอยู่ที่มีเกียร์ Over-drive กี่เกียร์ และทดเท่าไหร่ เพราะมันหมายถึงการประหยัดน้ำมันเวลาเดินทางไกล ซึ่งข้อนี้ Camry ได้เปรียบ
- เครื่อง 6AR-FSE vs R20A3 vs MR20DE: ความเห็นส่วนตัว 6AR กับ R20 พอสูสี แต่ 6AR ภาษีดีกว่าที่จุดระเบิดได้ทั้ง Otto ฉีด port/ฉีดตรง และ Modified Atkinson ดังนั้นถ้านับแต่เครื่องเปล่าๆไม่เอาเกียร์ น้ำหนักรถ Aerodynamic มารวม 6AR ดีกว่า R20 แน่ๆ แค่รถติดนานๆหรือวิ่งยาวๆเนิบๆ 6AR จุดระเบิดแบบ Modified Atkinson ประหยัดกว่า R20 แน่ๆ ส่วน MR20 ปล่อยเขาไปเถอะครับ กินน้ำมันจริงๆ

มีอย่างอื่นที่อยากให้เอามาพิจารณานิดนึงนะครับ
- ที่วางแขนคอนโซลกลาง: Camry ขยับหน้าหลังได้นะครับ เลื่อนมาข้างหน้ามันจะพอดีท่าขับมาก สบายเวลาขับทางไกล คนนั่งข้างๆก็สบาย
- ที่บังแดดประตูหลัง: Accord มันบังได้ไม่เต็มกระจกนะครับ มันจะมีกระจกสามเหลี่ยมเล็กๆที่มันไม่บัง เหมือนทำมาไม่สุด
- Feeling พวงมาลัย: เป็นอะไรที่แก้ยากถ้าไม่ชอบ ไปลองขับครับ ส่วนตัวชอบ feeling Camry กับ Teana มาก
- การตอบสนองของระบบส่งกำลัง: ถ้าคิดว่ารถมันหนักตั้ง 1.5 ตันแต่เครื่องเล็กแค่ 2.0L ผมให้ Camry 6AR ค่อนข้างดีถึงดีมาก Accord R20 ก็โอครับ แต่ Teana MR20 แย่มากโดยเฉพาะเวลาเร่งแล้วรอบไปคาอยู่ที่ 5,000 rpm นานๆ feeling ไม่ดีเลย
- ช่วงล่าง/การทรงตัว: ถ้าไม่ได้ไปขับแข่งเก็บใบสั่ง 3 ยี่ห้อนี้ในชีวิตจริงพอๆกันครับ อีกอย่างมันแก้ให้ได้ดั่งใจไม่ยากถ้ามีตัง 50-100K
- การเก็บเสียงของห้องโดยสาร: อันนี้ก็เป็นอะไรที่แก้ยากพอประมาณ ชอบสุดคือ Teana ครับ โคตรเงียบ
- ที่เก็บของท้ายรถ: ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า Accord ดูใส่ของได้ไม่เยอะเท่าไหร่ ดูตื้นๆ ส่วน Teana นี่แทบจะเอาฮิปโปใส่เข้าไปได้ Camry อยู่กลางๆระหว่าง Accord กับ Teana
- สีพรมที่พื้น: Camry ให้สีครีมมา เปื้อนง่ายมาก ส่วน Accord/Teana มาสีโทนดำ มันดูไม่สว่าง แต่ดูไม่โสโครกถ้าเปื้อน
- ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ: Camry ควรจะมีมาให้ตั้งแต่รุ่นล่างแล้วนะครับ Accord ให้มาตั้งแต่รุ่นล่าง มันสบายมากเวลาขับรถตอนฝนตกในหลายๆความเร็ว
- Peddle Shift: มีหรือไม่มีก็ได้ ผมว่าขับแบบใช้เกียร์มันมันส์กว่าเยอะเลย
- ตำแหน่งปุ่ม Power ของวิทยุ: วิทยุของ Teana เหมือนเอารุ่นพวงมาลัยซ้ายมาใส่ครับ ลองเปรียบเทียบกับวิทยุใน Teana Japan ตำแหน่งปุ่มมันจะสลับด้านกับของ Teana Thai ทั้งหมดทำให้ของไทยใช้งานยากซะงั้น โดยเฉพาะปุ่ม Camera ที่ควรจะอยู่ใกล้ๆคนขับก็ดันเอาไปไว้ใกล้คนนั่ง แล้วคนขับมันจะใช้สบายๆได้ยังไง
- ระบบฉีดล้างไฟหน้า: ปกติแล้วเอาไว้ล้างโคลนหรือหิมะที่เกาะไฟหน้าด้วยน้ำยาฉีดกระจก ในไทยหาโอกาสใช้งานค่อนข้างยากถ้าไม่ได้เอาไปลุย มีหรือไม่มีก็ได้

ถ้าคิดแบบคนใช้รถแบบสบายๆทั้งคนขับคนนั่ง เครื่องดีเกียร์ดี อยากประหยัดก็ได้ อยากแรงก็ดี เก็บเสียงดี ภายในใช้ง่ายไม่หวือหวา ขับสบาย ระบบความปลอดภัยมาเพียงพอและใช้ได้จริง ดูมาดผู้บริหาร เลือก Camry ไปเลยครับ

ถ้าความสบายเป็นเรื่องรอง เครื่องเกียร์ไม่ขี้เหร่ อยากได้รถพวงมาลัยเร็วๆ อยากได้ภายในดูล้ำยุค เก็บเสียงไม่สน อยากประหยัดเติม E85 ได้ บางอย่างมีเท่ห์ๆแต่ใช้จริงแล้วแหม่งๆ เน้นหล่อเป็นหลัก Accord คือคำตอบ

ถ้าเครื่องกับเกียร์ไม่ใช่ประเด็น ค่าน้ำมันไม่สน อยากได้ห้องโดยสารเงียบโคตร ขับสบาย ภายในดูสบายตา แต่ตำแหน่งปุ่มสลับซ้ายขวาแปลกๆ ใส่ถุงลมมาครบแบบพร้อมชนทุกเมื่อ ดูทรงเหมือนรถออกแบบในจีน จัด Teana ไปเลยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่า Camry 2.0G น่าใช้กว่าครับ เครื่องใหม่ 6 speed

option จอ ผมว่ามันใส่กันได้