ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ที่ออกจาก Gray ควรมีเลขไมล์ไม่เกินเท่าไรครับ  (อ่าน 6476 ครั้ง)

ออฟไลน์ forevertop

• Newbie
  • *
  • OSK 115
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หรือมีประสบการณ์ครับ
คือว่าจะออกรถใหม่จาก Gray คันแรก Evoque ครับ

1. มีที่ไหนแนะนำ น่าเชื่อถือมั่งครับ
2. เรื่องบริการหลังการขายด้วยครับ
3. เลขไมล์ตามปกติรถใหม่ของ Gray ควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ
4. จะต้องดูเรื่องอะไรบ้างครับ กลัวพลาดท่าให้กับพ่อค้าไม่ซื่อสัตย์น่ะครับ

ใครมีข้อแนะนำอะไรรบกวนทีนะครับ หน้าไมค์หรือหลังไมค์ ก็ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ
"Life will find a way"

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: รถใหม่ที่ออกจาก Gray ควรมีเลขไมล์ไม่เกินเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:40:18 »
ต้องหาศูนย์ใหญ่ๆและ service ดีๆเลยครับรถ Land Rover นิยมใช้น้อยลงไปเยอะจากเมื่อก่อน
เรื่องอะไหล่ต้องพึ่งเกรย์ศูนย์ใหญ่ๆที่เค้าสั่งอะไหล่ทุกอาทิตย์หรือสองอาทิตย์ครั้งที่ไว้ใจได้ก็มี
อยู่ไม่กี่เจ้าถ้าไม่ทราบว่าจะเริ่มจากที่ไหนดี PM มาได้เลยครับเป็นไปได้ลองพิจารณารุ่นอื่นยี่ห้อ

อื่นด้วยจะดีกว่าครับเพราะทั้งอะไหล่และราคาขายต่อเจ็บแน่นอนครับจะมากน้อยแค่นั้นถ้าเป็นรถ
คันเดียวในบ้านไม่แนะนำนะครับเพราะเกิดต้องรออะไหล่เดี่ยวจะไม่มีรถใช้นะครับลองคิดดูดีๆครับ

ออฟไลน์ templeboy

Re: รถใหม่ที่ออกจาก Gray ควรมีเลขไมล์ไม่เกินเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:03:07 »
เห็นด้วยกับน้องต่อครับ ถ้าจะเล่น Evoque ให้เริ่มต้นจากการหาอู่ก่อนครับ แล้วค่อยไปคุยเรื่องตัวรถ  :o

สิ่งที่ต้องรับให้ได้
1. ถ้าเสีย อาจซ่อมแพง ซ่อมนาน และอาจซ่อมไม่จบ
2. ราคาขายต่อ น่าเกลียดมาก ชนิดก่ายหน้าผากเลย ลองเช็ค one2car ดู Land ตัวเก่าๆได้

ตัวรถเองน่าจะใช้ได้ทีเดียวตามที่เมืองนอกรีวิวก็ได้รับคำสรรเสริญกันพอสมควร มีทั้งแบบสามและห้าประตู ซึ่งเมืองไทยก็นำเข้ามาทั้งสองแบบ รวมถึงมีทั้งเครื่องเบนซิน 2.0 และดีเซล 2.2 ด้วย แต่ติดที่ขนาดรถค่อนข้างเล็กไปนิดสำหรับราคาขนาดนี้ สามารถหา SUV ที่ใหญ่กว่าได้เลย เช่น Q5, RX270

รวมถึงต้นปีหน้าก็จะมีการปรับเพิ่มออฟชั่นอีกด้วย ถ้าอยากได้จริงๆ แนะนำให้รอนะครับ แล้วสั่งตัวใหม่ของปีหน้าจะดีกว่า

เรื่องเกรย์ที่แนะนำคงมีไม่กี่ที่ที่มี Evoque อยู่ตอนนี้ และ "กล้า" ที่จะนำเข้ามา เพราะรู้อยู่ว่า...ขายยากครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:34:46 »
ถ้าอยากได้ Evoque จริงก็ต้องกล้าเอาไปขับ off road ด้วยนะครับ จะได้ใช้งาน terrain response อันเลื่องชื่อของ Land Rover ไม่งั้นเสียรถหมด แต่ถ้าเน้นขับในเมืองเท่ห์ๆเป็นช้อปปิ้งคาร์ผมเห็นด้วยกับท่าน temleboy ลองดูพิจารณาตัวเลือกอื่นดีกว่า ส่วนเรื่อง Grey ผมมองว่าถ้าเค้ากล้าสั่งเข้ามาขาย แสดงว่าการ service เขาต้องเตรียมพร้อมไว้แล้วล่ะครับ แต่อย่าหวังว่าถ้ารถเสียสั่งอะไหล่ปุ๊บจะได้ปั๊บแบบโตโยต้านะครับ ลองไปศึกษาดูก่อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:40:36 »
เห็นด้วยกับน้องต่อครับ ถ้าจะเล่น Evoque ให้เริ่มต้นจากการหาอู่ก่อนครับ แล้วค่อยไปคุยเรื่องตัวรถ  :o

สิ่งที่ต้องรับให้ได้
1. ถ้าเสีย อาจซ่อมแพง ซ่อมนาน และอาจซ่อมไม่จบ
2. ราคาขายต่อ น่าเกลียดมาก ชนิดก่ายหน้าผากเลย ลองเช็ค one2car ดู Land ตัวเก่าๆได้

ตัวรถเองน่าจะใช้ได้ทีเดียวตามที่เมืองนอกรีวิวก็ได้รับคำสรรเสริญกันพอสมควร มีทั้งแบบสามและห้าประตู ซึ่งเมืองไทยก็นำเข้ามาทั้งสองแบบ รวมถึงมีทั้งเครื่องเบนซิน 2.0 และดีเซล 2.2 ด้วย แต่ติดที่ขนาดรถค่อนข้างเล็กไปนิดสำหรับราคาขนาดนี้ สามารถหา SUV ที่ใหญ่กว่าได้เลย เช่น Q5, RX270

รวมถึงต้นปีหน้าก็จะมีการปรับเพิ่มออฟชั่นอีกด้วย ถ้าอยากได้จริงๆ แนะนำให้รอนะครับ แล้วสั่งตัวใหม่ของปีหน้าจะดีกว่า

เรื่องเกรย์ที่แนะนำคงมีไม่กี่ที่ที่มี Evoque อยู่ตอนนี้ และ "กล้า" ที่จะนำเข้ามา เพราะรู้อยู่ว่า...ขายยากครับ

ขอบคุณมากครับ พอดีภรรยาถูกใจอย่างแรงครับ Evoque
เลยต้องขอคำแนะนำเรื่องผู้นำเข้าที่ไว้ใจได้เรื่องอะไหล่กับบริการเนี่ยแหละครับ
ถ้าต้นปีหน้ามีปรับออฟชั่น ก็คงจะรอครับ
แต่เท่าที่หาเจอเป็นเพี่มตัวขับ 2 ล้อครับ
ออฟชั่นอื่นไม่ทราบว่ามีเพิ่มอะไรมั่งครับผม

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:56:14 »
ขอบคุณในความหวังดีครับคุณ Nont5510 กับคุณ TorTy ด้วยครับ
เรื่องซ่อมกับขายต่อทำใจไว้ระดับนึงแล้วครับ กะว่าจะใช้ยาวครับ
ส่วนเรื่องใช้ Off road นั้นคงหาทางใช้แน่ๆครับ อย่างว่าไม่งั้นเสียดายแน่

สำหรับ Audi Q5. ชอบภายนอกมากครับ
แต่ภายในไม่ค่อยโดนผมกับภรรยาเท่าไร
พอดีญาติใช้อยู่อ่ะครับ
ส่วนเรื่องซ่อม น่าจะหนีกันไม่มากรึเปล่าครับ

ส่วน Lexus RX270 กับ Prado D4D.
เมื่อก่อนเป็นตัวเลือกแรกๆเลยครับ
แต่ภรรยาไม่ผ่านติดว่ามันใหญ่ไป
คันที่จะซื้อนี่เขาขับบ่อยกว่าผมครับ

ด้วยประการเช่นนี้เลยต้องขอคำแนะนำเรื่องผู้นำเข้าดีๆเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:55:09 »
ขอบคุณในความหวังดีครับคุณ Nont5510 กับคุณ TorTy ด้วยครับ
เรื่องซ่อมกับขายต่อทำใจไว้ระดับนึงแล้วครับ กะว่าจะใช้ยาวครับ
ส่วนเรื่องใช้ Off road นั้นคงหาทางใช้แน่ๆครับ อย่างว่าไม่งั้นเสียดายแน่

สำหรับ Audi Q5. ชอบภายนอกมากครับ
แต่ภายในไม่ค่อยโดนผมกับภรรยาเท่าไร
ส่วนเรื่องซ่อม น่าจะหนีกันไม่มากรึเปล่าครับ

ส่วน Lexus RX270 กับ Prado D4D.
เมื่อก่อนเป็นตัวเลือกแรกๆเลยครับ
แต่ภรรยาไม่ผ่านติดว่ามันใหญ่ไป
คันที่จะซื้อนี่เขาขับบ่อยกว่าผมครับ

ด้วยประการเช่นนี้เลยต้องขอคำแนะนำเรื่องผู้นำเข้าดีๆเนี่ยแหละครับ

ยังไงก็ยืนยันครับระยะยาวมีปัญหาเรื่องอะไหล่แน่ๆและ Land rover รุ่นหลัง
พลาสติกโดนแดดไม่กี่ปีก็เหนียวแล้วแต่ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ครับเพราะ
มีร้านรับซ่อมหวังว่า Evoque จะแก้ไขแล้วถ้าถามว่าเทียบกับ Q5 เรื่องอไหล่

Q5 หาง่ายกว่าเยอะครับและมีอู่ดีๆอยู่แล้วด้วยถ้าจะใช้ยาว Q5 ดีกว่าครับ
แต่ถ้าเป็นผมนะครับ X3 2.0d ครับ BSI 5 ปีสบายเลยผมทั้งเคลมทั้งเข้า
Service สบายใจดีครับไม่ต้องเสียเงินเพิ่มด้วยยกเว้นแบตกับยางนะครับ

ผมว่าคุ้มกว่าเยอะไม่ทราบว่าได้อ่านที่พี่จิมมี่ Review รึยังครับอาจทำให้เปลี่ยนใจได้นะอิอิ
แต่สุดท้ายก็แล้วแต่แหละครับผมขอมองว่าถ้าเป็นปมเองซื้อวันนี้นับจากนี้ไป 5 ปี ต้องมานั่ง
ลุ้นกับอะไหล่และราคาขายต่อผมคงไม่เอาด้วยแหละครับเรื่องอื่นก็ปวดหัวจะแย่แล้วแต่ถ้าใจรัก
งบเหลือๆลุยเลยครับไม่เหมือนใครดีอีกตัวที่ผมว่าหน้าตาดีทีเดียวและคุ้มราคาถ้าไม่แคร์ราคาขายต่อ
ก็ Volvo XC60 ถือว่าน่าสนใจทีเดียวครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2753:-bmw-x3-xdrive20d-f25-my-2011-&catid=74:compact-suv&Itemid=93

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 00:15:22 »
ไม่สนใจ Cayenne บ้างเหรอครับ? ผมใช้อยู่ก็ถือว่าดีพอตัวนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แล้วตอนนี้เป็นที่นิยมมากขึ้นเรื่องราคาขายต่อ กับอะไหล่ไม่น่าห่วงเหมือน Evoque แน่ๆ  อะไหล่ที่ AAS ก็มี stock อยู่พอตัว

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:14:12 »

ยังไงก็ยืนยันครับระยะยาวมีปัญหาเรื่องอะไหล่แน่ๆและ Land rover รุ่นหลัง
พลาสติกโดนแดดไม่กี่ปีก็เหนียวแล้วแต่ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ครับเพราะ
มีร้านรับซ่อมหวังว่า Evoque จะแก้ไขแล้วถ้าถามว่าเทียบกับ Q5 เรื่องอไหล่

Q5 หาง่ายกว่าเยอะครับและมีอู่ดีๆอยู่แล้วด้วยถ้าจะใช้ยาว Q5 ดีกว่าครับ
แต่ถ้าเป็นผมนะครับ X3 2.0d ครับ BSI 5 ปีสบายเลยผมทั้งเคลมทั้งเข้า
Service สบายใจดีครับไม่ต้องเสียเงินเพิ่มด้วยยกเว้นแบตกับยางนะครับ

ผมว่าคุ้มกว่าเยอะไม่ทราบว่าได้อ่านที่พี่จิมมี่ Review รึยังครับอาจทำให้เปลี่ยนใจได้นะอิอิ
แต่สุดท้ายก็แล้วแต่แหละครับผมขอมองว่าถ้าเป็นปมเองซื้อวันนี้นับจากนี้ไป 5 ปี ต้องมานั่ง
ลุ้นกับอะไหล่และราคาขายต่อผมคงไม่เอาด้วยแหละครับเรื่องอื่นก็ปวดหัวจะแย่แล้วแต่ถ้าใจรัก
งบเหลือๆลุยเลยครับไม่เหมือนใครดีอีกตัวที่ผมว่าหน้าตาดีทีเดียวและคุ้มราคาถ้าไม่แคร์ราคาขายต่อ
ก็ Volvo XC60 ถือว่าน่าสนใจทีเดียวครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2753:-bmw-x3-xdrive20d-f25-my-2011-&catid=74:compact-suv&Itemid=93

Review X3 ของคุณ Jimmy ติดตามตั้งแต่ออกใหม่ๆเลยครับ
แต่ภรรยาไม่ค่อยชอบการออกแบบน่ะครับ

ส่วน XC60. ภรรยาชอบแต่ผมไม่ค่อยถูกใจหน้าตา
กับออกแบบภายในเท่าไรน่ะครับ

มี Evoque นี่แหละครับที่ถูกใจตรงกัน 100%

ขอบคุณมากครับ แล้วจะลองทำตามคำแนะนำตาม PM นะครับ
อาจจะขอรบกวนอีกหลายครั้งน่ะครับ

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:28:00 »
ไม่สนใจ Cayenne บ้างเหรอครับ? ผมใช้อยู่ก็ถือว่าดีพอตัวนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แล้วตอนนี้เป็นที่นิยมมากขึ้นเรื่องราคาขายต่อ กับอะไหล่ไม่น่าห่วงเหมือน Evoque แน่ๆ  อะไหล่ที่ AAS ก็มี stock อยู่พอตัว

ขอบคุณครับ Cayenne เนี่ยเท่มากครับ อยากได้ครับ
แต่เกินงบไปเยอะเลยครับ งบอยู่แค่ไม่เกิน 4M น่ะครับผม
เลยอดน่ะครับ

ที่ตอนแรกมองไว้ ในงบครับ Compact SUV
Prado D4D. RX270. Q5. X1. X3. XC60. Freelander2. Evoque
ท่านใดมีตัวไหนแนะนำ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:01:31 »
ผมเคยขับ RX ตัวเก่า  ดูว่าคันใหญ่แต่ขับในเมืองง่ายมากๆนะครับ
ผมว่าขับง่ายกว่า camry หรือ E class อีกครับ
ตัวใหม่ไม่เคยลอง แต่คิดว่าน่าจะขับง่ายเหมือนเดิมครับ
แถมศูนย์บริการของ lexus นี่หายห่วงครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:09:30 »
เข้ามาเชียร์ นาทีนี้ Evoque แน่นอน ผมเห็นอู่นอกของ range rover อยู่ตรงสี่แยกแจ้งวัฒนะ มีอยู่สองอู่แยกกันอยู่ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเดียวกันหรือเปล่า

แต่รุ่นใหม่ๆ ก็เห็นสับเปลี่ยนเข้าไป services ที่นี้ค่อนข้างเยอะ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แค่ให้ข้อมูลเฉยๆ เพราะบ้านผมอยู่แถวนั้น ผ่านทุกวัน  ;D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 15:27:09 »
W212คันใหม่ของผมวิ่งไป18.9กม.เมื่อไปรับที่โชว์รูมครับ
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 15:58:03 »
W212คันใหม่ของผมวิ่งไป18.9กม.เมื่อไปรับที่โชว์รูมครับ

ขอบคุณครับ 18.9 นี่สำหรับผมว่าไม่เยอะนะครับ
ไม่ทราบว่าท่านอื่นรับรถกันเลขไมล์ที่เท่าไรครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ sexysecret ครับเรื่องศูนย์ Lexus ครับ ของเค้าดีจริงๆ

คุณ Quattro_de ครับ อู่นอกที่เห็นอยู่ตรงสี่แยกแจ้งวัฒนะ
นี่ตรงแยกช่วงไหนอ่ะครับ พอทราบชื่อไหมครับ จะได้แวบไปส่องครับ