ผู้เขียน หัวข้อ: // Mercedes-EQS รถยนต์ไฟฟ้า 100% วิ่งไกลสุด 770 km. ประกอบในไทย เตรียมเปิดตัว //  (อ่าน 6645 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
รถไฟฟ้า กรุงเทพ - เชียงใหม่ เริ่มเป็นจริงเข้าไปทุกที 555555

ถ้าขับ 90 ตลอดทางผมว่ายังไงก็หมดก่อน อาจจะเกือบๆถึงแต่อาจจะต้องจอดชาจแบตที่ลำปาง

ปล.อยากให้สื่อเจ้าไหนก็ได้รีวิว กรุงเทพ - เชียงใหม่ ทดสอบความอึดของแบตหน่อยวิ่งได้จริงกี่กิโล
   ระยะทางจากกรุงเทพถึงเชียงใหม่แค่ 680 กิโลเมตร  แต่เบนซ์คันนี้วิ่งได้ 770 กิโลเมตร  ขับไปเชียงใหม่ไม่ต้องแวะชาร์ตไฟครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
ผมรู้สึกว่าวิ่งไกลไปก็เท่านั้นอะถ้ามันไปไม่ถึงจุดหมายแล้วแบตหมดยังไงก็ต้องแวะชาร์จ สรุปปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ระยะทาง แต่มันอยู่ที่เวลาชาร์จซึ่งอย่างน้อยต้องทำให้ได้เร็วเท่าเติมแก๊สมันถึงจะสะดวกจริงๆ

จะวิ่งได้สามร้อยสี่ร้อยก็ไม่เป็นไรหรอกเติมแบตให้เร็วแล้วไปต่อได้ก็จบ

อันนี้เป็นมุมมองของผมที่ชอบขับรถวิ่งยาวไม่จอดรายทางบ่อยๆนะครับ

Mercedes-EQS วิ่งได้ไกล 770 km. ต่อการชาร์จ คนทั่วๆไปโอกาสที่ขับเที่ยวเดียวเกิน 770 กิโล คงมีน้อย  แต่ถ้าขับไกลกว่านี้จริงต้องแวะชาร์ตไปก็ใช้เวลาแค่ 15 นาทีในการชาร์ตไฟแล้วววิ่งต่อได้อีก 300 กิโล  วิ่งระยะทางไกลๆแบบนี้ต้องมีการพักอยู่แล้ว  การพักกินกาแฟแต่ละครั้งน่าจะเกิน 15 นาที  ถ้าพักกินข้าวก็น่าจะเกิน 30 นาที