ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Corolla Cross เสียงเครื่องดังตอนชาร์ทไฟเข้าแบตเตอรี่ เป็นเรื่องปกติไหม  (อ่าน 18561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ผมได้ test Toyota Corolla Cross เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่าน แค่บริเวณในโชว์รูม แปลกใจมากๆ เรื่องนึงคือเสียงเครื่องยนต์ ตอนสตาร์ทนี่เงียบไม่ได้ยินเสียงเครื่องติดเลย แต่แป๊บเดียวมีเสียงเครื่องครางดังวู๊ๆ ประมาณนี้เข้ามาในห้องโดยสาร คือดังใช้ได้เลย แต่พอออดตัวไปได้สักพักก็เงียบลง ผมไม่เคยใช้รถ Hybrid เล่นเอาตกใจเหมือนกัน

เซลล์บอกว่าเป็นเสียงเครื่องที่ดังตอนชาร์ทไฟเข้าแบตเตอรี่เวลามีไฟฟ้าในแบตฯ น้อย (ตอนเทสมีประมาณ 2-3 ขีด) มันเป็นอย่างนั้นจริงรึครับ ถ้าจริงมันโรงงานจะแก้ไขอะไรให้ไหม เพราะถ้าซื้อมาใช้คงรำคาญน่าดู

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ไม่แน่ใจว่าอ้างอิงกับ Prius ที่เคยใช้ได้รึเปล่านะคับ  แต่เวลาไฟน้อยๆเครื่องยนต์มันจะเร่งรอบขึ้นมาเพื่อปั่นไฟ
ถ้าจอดอยู่เฉยๆมันก็เลยเหมือนเสียงเครื่องดัง

ออฟไลน์ mozart

เวลาแบตหมดทำให้เครื่องติดมาปั่นไฟ รอบเครื่องจะอยู่ประมาณ 1500 รอบครับ มันจะเสียงดังตามประสา ถือว่าปกติครับ ถ้าคิดว่าเสียงดังไป ไปแดมป์หรือบุนวมบริเวณห้องเครื่องเพิ่มได้ครับ เงียบขึ้นเยอะเชียว

ออฟไลน์ ToryJung

เท่าที่อ่านรีวิวหลายๆท่าน บอกตรงกันว่าเก็บเสียงด้านหน้าไม่ค่อยเงียบครับ

ออฟไลน์ TunGzl

CHR ก็เป็นครับ

แต่จะเป็นเฉพาะตอนจอดเฉย ๆ เป็นเวลานาน ๆ นะ

ถ้าตอนวิ่งจะไม่มีเสียงดัง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ดังจริงครับผมก็เจอ เคยลอง Hybrid รุ่นเก่าๆ ก็ไม่ดังขนาดนี้นะ รึผมไม่เจอจังหวะมันดัง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lexus

ปกติครับ hybridเครื่องติดๆดับๆตามปริมาณไฟในแบต
แต่เครื่องติดตอนปั่นไฟเครื่องจะเร่งรอบขึ้นมาถ้าจำไม่ผิดจะ1500++rpmรึเปล่าไม่แน่ใจ มันจะไม่ใช่รอบเดินเบาแบบรถยนต์ธรรมดา

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

แฟนผมไปทดลองขับก็บ่นเรื่องนี้

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
เท่าที่ใช้รถ hybrid toyota มา ปกติถ้าจอดจนเครื่องเริ่มเย็นทุกครั้งที่ start รถจะติดเครื่องขึ้นมาให้ความร้อนถึงครึ่งนึงก่อนจะดับไป เป็นปกติครับ เหมือนวอร์มเครื่องให้พร้อมใช้งาน หรือ soc แบตต่ำกว่าค่าที่ ecu กำหนดอันนี้ก็ start เหมือนกัน

ออฟไลน์ AgentMolder

ปกติครับ

ยิ่ง Camry ใหม่ เครื่อง Dynamic4S นี่สั่นเป็นเรือเลยครับตอนเครื่องติดปั่นไฟ มีคำถามเครื่องดัง+สั่นตลอดในเพจ

ออฟไลน์ flybigbear

รถไฮบริดพี่โต เป็นทุกคันครับ

บุแผ่นลดเสียงด้านหน้าไม่ดี หรือ ไม่บุ ก็ไม่รู้ ไม่กล้ารื้อดู