ผู้เขียน หัวข้อ: มึนตึ้บ!เปิดราคามาคิดหนักเลย AlmeraESกับM2ตัวล่าง หักคืนภาษีแล้วเท่าๆกันเลยครับ!  (อ่าน 9470 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
Almera ES 523,000 คืนภาษีน่าจะ 65,000(เผลอๆแค่60,000ด้วยซ้ำ) เหลือ 458,000

Mazda2 groove A/T 574,000 คืนภาษี 100,000 เหลือ 474,000

ส่วนต่าง 16,000 ก็เป็นประกันที่M2แถมพอดี(Almeraควักเพิ่มแน่นอน)

นั่นไงครับ ราคาพอกันเป๊ะ แต่M2 เราจะได้แม็ก, airbagผู้โดยสาร, กุญแจรีโมท, เบาะหลังพับ60:40ได้, กระจกข้างพับไฟฟ้า  >> 5อย่างใหญ่ๆ!!

แต่Almeraชนะขาดในสายตาผมเรื่อง ความนั่งสบายของเบาะหลัง, ภายนอกที่ลงตัวกว่า (โดยเฉพาะตูด), กินน้ำมันน้อยกว่า >>  3อย่างเอง แต่เป็นเรื่องใหญ่ไม่แพ้กัน!!

(มีเงื่อนไขในใจอย่างนึงคือ ลึกๆผมอยากติดแก๊ส เมื่อผ่านไปซักครึ่งปี-ปีนึงอย่างมาก)

โอยย มึนตึ้บอย่างที่บอกเลย  เอาไงดีครับ ช่วยผมตัดสินใจทีครับผม!!!  :'( :'( :'(  :'(

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ต้องเข้าไปลองนั่งเเละลองขับคับ 

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ไม่รู้จะแนะยังไง คือว่าลองเล่ามาหน่อยก็ดีครับว่าปกติใช้รถแบบไหนยังไง ความต้องการจากรถคันนี้คืออะไร
อัตราเร่ง? ความประหยัด? ความสบาย? การขับขี่ที่สมบูรณ์แบบ? ทำนองนี้
หรือไม่งั้นผมว่าลองไปดูตัวจริงและลองขับทั้งคู่ก่อนดีกว่าครับ เพราะรถ 2 คันนี้มีบุคลิกที่ตอบโจทย์ลูกค้าได้ต่ากันอย่างชัดเจน ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นผม และขับรถไม่เน้นประหยัดอยู่แล้ว ขับคนเดียว ผมอาจจะไปเลือก MZ2 นะครับ

อันนี้พูดจริง จากคนใช้ March เลยเพราะ ราคามันพอๆกัน แต่ 2 นอกจากแถมประกัน อาจได้ของเล่นอื่นๆ อีก 1 หมื่นบาท

ต่อรองดีๆเอาไปเลย ส่วนลด 3 หมื่น(เจอมาแล้วครับ)

แต่ถ้าเน้นประหยัดขับแบบ Eco ก็ Almera ครับ  :)

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
แต่ ES มีแอร์ดิจิตอลนะครับ ผมว่า ถ้าเทียบแบบ option พอๆกัน น่าจะเทียบกับตัว E CVT มากกว่าครับ
ซึ่งหักภาษีแล้วเหลือ 420,000 เท่านั้นเองครับ หากผ่อน ก็อย่าลืมมอง ส่วนต่างดอกเบี้ยด้วยนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แต่ ES มีแอร์ดิจิตอลนะครับ ผมว่า ถ้าเทียบแบบ option พอๆกัน น่าจะเทียบกับตัว E CVT มากกว่าครับ
ซึ่งหักภาษีแล้วเหลือ 420,000 เท่านั้นเองครับ หากผ่อน ก็อย่าลืมมอง ส่วนต่างดอกเบี้ยด้วยนะครับ

ผมว่าเจ้าของรถคงดูที่ว่ามี ABS นะครับ

ซึ่งถ้ามองในแง่ความปลอดภัย MZ2 กินขาดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ES ก็มีกระจกมองข้างพับไฟฟ้าเหมือนกันหนิครับ แถมยังมีแอร์ออโต้อีกด้วย

ออฟไลน์ arucaz

• Newbie
  • *
ถ้าคิดติดแก๊สเลือก m2 ครับ ขับดี นั่งสบายกว่าแน่ครับ

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
การใช้รถนะครับ... ไม่วัยรุ่นแล้ว ขับช้า ชิลๆครับ  ชอบภายในกว้าง (เผื่อพาแม่และน้องเที่ยวตจว.แต่ก็ไม่บ่อยครับ ปีละ2หนอย่างเก่ง) ตามนี้แล้วมันจะมาที่Almeraแน่นอนครับ

แต่M2ได้อุปกรณ์ที่ใช้เงินซื้อไม่ได้คือ เบาะพับ60:40กับแอร์แบ็คคนนั่ง และเครื่อง1.5

แอร์ออโต้ ส่วนตัวไม่เห็นความสำคัญขนาดใช้เป็นหนึ่งในสิ่งชี้ขาดได้น่ะครับ ส่วนตัวE มันไม่มีABS ซึ่งผมตั้งธงไว้ว่ายังไงก็ต้องมีครับ

*ใช่ครับ ผมลืมไปว่าESพับกระจกได้* >>ข้อนี้เท่ากัน

ส่วนความประหยัดคำนึงครับ แต่ก็คิดว่าซักพักใหญ่ก็จะติดแก็สอยู่แล้ว

ผมว่าเจ้าของรถคงดูที่ว่ามี ABS นะครับ

ซึ่งถ้ามองในแง่ความปลอดภัย MZ2 กินขาดแน่นอนครับ

ES มี ABS EBD BA นะครับ
แต่เห็นด้วยว่า ถ้าต้องการความแรง อัลเมร่าอาจจะไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
ลองติดตามปัญหาของเครื่องยนต์มาร์ชก่อนครับค่อยตัดสินใจ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือนกัน
ดูที่นี่
http://www.thaimarch.com/index.php?board=18.0

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ติดแก๊สเลือกเครื่องเผื่อไว้แบก + อัตราเร่งที่แย่ลงด้วยครับ

ถ้ามองความคุ้มค่าของเม็ดเงิน Mazda จัดของแถมหรือส่วนลดได้ต่างกับ Nissan อีกหลายหมื่น  ;)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แค่เครื่องก้อ Mazda 2 แล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ถ้าผมวิ่งในเมือง ผมอาจจะเอา Almera นะครับ ระบบ Idle ใหม่ น่าจะช่วยประหยัดได้อีกพอควร แล้วของเล่นก็เยอะ อีกอย่าง  brand Nissan ณ เวลานี้ ยังดูเหนือกว่า Mazda นิดนึงครับ

แต่ถ้าขับออกต่างจังหวัดบ่อยๆ หรือซิ่ง ผมเลือก MZ2 ครับ

ช่วงล่าง/เครื่อง March/Almera ถ้าคุณเป็นประเภทขับ 120 แซง 10 ล้อตลอดทาง March/Almera เหนื่อยแน่ครับ ทั้งช่วงล่างที่ยวบเวลาต้องหักพวงมาลัยหนักๆ หรือเครื่องที่คิกดาวน์ไม่ค่อยไป ถ้ากรณีแบบนี้ ไป MZ2 ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

อีโค์คาร์ ภาษี 17% ไม่ใช่เหรอครับ
523000 ก็ได้คืน  88910   บาทนี่ครับ เหลือ434090
และ Almera ได้ความสบาย แต่ MZ2 ได้ความสนุกในการขับ
แต่ถ้าขับในเมือง ผมเลือกความสบายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dunghill

ผมว่าคู่แข่ง M2 น่าจะเป็น Brio มากว่านะครับ เป็นรถที่เน้นสมรรถนะเป็นหลัก

ส่วน March คู่แข่งน่าจะเป็นพวก Yaris, Proton รถที่เน้นประหยัดที่เป็น 5 ประตูอ่ะ

มาถึง Almera ดูแล้ว ขอบเขต จะกว้างมากกว่า ทั้งที่ควรจะเอามาเปรียบเทียบกับ eco ด้วยกันอย่าง Brio หรือ March
แต่กลายเป็นสามารถแข่งกับ Vios, M2 Sedan, City

สรุป คนที่ไม่เน้นเรื่องสมถรรถนะ แต่เน้นความประหยัด และความกว้างขวางเนี่ยน่าจะลูกค้าหลัก almera เลยหล่ะ

ปล. รอ full review พี่จิมมี่อยู่คร้าบบบ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

อย่างน้อย อัลเมร่า ก็ตอบโจทย์ที่สมบูรณ์แบบของคำว่า
"รถคันเดียวในบ้าง ของคนเมือง" ครับ

ออฟไลน์ balliblue

สำหรับคนชอบมุด เร่งแซง แซงแล้วพ้น อย่างผม เป็นผมเลือกเครื่องแรงไว้ก่อนอุปกรณ์ความสะดวกติดทีหลังได้สบายๆ แต่ถ้าใครเน้นประหยัดแบบว่าไม่อยากจ่ายแพงก็เลือก almera เลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขับไม่เร็ว ชอบพาคนที่บ้านนั่งไปเที่ยวกัน
ผมว่าคำตอบมันน่าจะเป็น Almera มากกว่านะครับ

มาสด้า 2 มีปัญหาเรื่องที่นั่งหลังอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Nioka

mz2 ผมจะ10เดือนแล้วยังไม่ได้แกะพลาสติกเบาะหลังเลย

คือไม่ได้ใช้เลยอะ ถ้าอยากนั่ง 4 คนเอา Jazz ไปดีกว่า

แต่ส่วนตัวติดgas ด้วยผมมองไปที่น้อง 2 นะ เพราะมีคนติดgas เพียบเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อีโค์คาร์ ภาษี 17% ไม่ใช่เหรอครับ
523000 ก็ได้คืน  88910   บาทนี่ครับ เหลือ434090
และ Almera ได้ความสบาย แต่ MZ2 ได้ความสนุกในการขับ
แต่ถ้าขับในเมือง ผมเลือกความสบายดีกว่าครับ

ภาษีสรรพสามิตไม่ได้คิดจากราคาขายบนโชว์รูมครับ คิดจากราคาขายหน้าโรงงาน ก่อน VAT ด้วยมั้ง

ออฟไลน์ 6162002

ภาษีสรรพสามิตไม่ได้คิดจากราคาขายบนโชว์รูมครับ คิดจากราคาขายหน้าโรงงาน ก่อน VAT ด้วยมั้ง
อ่อ ขอบคุณครับ  แล้วราคาหน้าโรงงาน เราจะหาได้จากที่ไหน พอทราบไหมครับ   >_<

ออฟไลน์ burutrad

ถ้าวิ่งในเมืองเป็นหลักถ้าเป็นผมเอา almera ครับถ้าต้องออก ตจว เรื่อยๆก็น่าจะเป็นน้อง 2 ล่ะครับ... :) :)

ออนไลน์ shando

ถ้าจะติดแก๊สอยู่แล้ว นานๆจะมีคนนั่งซักที น้องสองน่าจะเหมาะกว่านะครับ
มีแรงเก็บไว้ อุปกรณ์ความปลอดภัยมากกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ใช้มา 7 เดือน ไม่รู้เหมือนกันว่ามีปัญหาเยอะนะเนี่ย แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ายี่ห้ออื่นจะเยอะหรือเปล่า แต่เดาๆว่าไม่ต่างกันหรอก
ที่เจอะปัญหาแบบเล็กๆน้อย เช่นลมดัง ยางดัง เครื่องดัง ไปถามยี่้ห้ออื่นว่ามีอาการนี้ไหม ยังงัยๆ เจอหมดแหละครับ

และอีกอย่าง ลอง แล้วซื้ออย่าเชื่อในลมปากคนอื่น แล้วจะได้ในสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบ

ป.ลิง. ของฝากครับ รถผมเองตามรูปเลย 30K km แล้ว ถ่าย นมค. ครั้งเดียว เดียวใกล้รอบ 2 แล้ว รมควันตั้งแต่ 40xx โล
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้