ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยวิเคราะห์อาการเสียงจิ้งหรีดเวลาล้อหมุนหน่อยครับเกิดจากอะไรได้บ้าง  (อ่าน 2417 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
อาการมีเสียงคล้ายจิ้งหรีดร้องเวลาล้อหมุน เสียงมาจากบริเวณด้านหน้าซ้าย พอล้อหมุนปุ๊ปเสียงก็จะเริ่มดังจี๊ดๆๆ และจะดังถี่ขึ้นเมื่อความเร็วมากขึ้น ตอนนี้วิเคราะห์ไม่ออกเลยครับ ท่านใดพอมองออกหรือเคยเจออาการแบบนี้ไหมครับ สาเหตุน่าจะเกิดมาจากตัวไหนแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
จากการวิเคราะห์ดูเบื้องต้น
1. ตอนแรกคิดว่าเป็นที่เบรกแต่ตอนไม่กดเบรกก็ดัง
2. คิดว่าเสียงสายพาย ก็ไม่น่าใช่ เช็คดูแล้วสภาพและความตึงยังดี และตอนจอดติดเครื่องไม่ดัง ดังเฉพาะตอนรถเคลื่อนตัว
3. เสียงจะเริ่มดังตั้งแต่ช่วงความเร็ว 10 km/h ขึ้นไป

คลิปเสียง
https://www.youtube.com/shorts/6tLzP4yEtHQ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ลูกปืนล้อกลับบ้านเก่าครับ
ลองตรวจสอบดูด้วยตัวเองได้ครับ ขึ้นแม่แรงล้อข้างที่มีเสียงจนล้อลอยแล้วเอามือปั่นล้อให้หมุนฟรี มืออีกข้างจับที่โช้ค ถ้ามีความรู้สึกสั่นสะเทือนที่ตัวโช้คล่ะก็ใช่เลยครับ ลองทำเทียบอีกข้างดูจะรู้สึกต่างกัน
แต่แนะนำให้เปลี่ยนทั้งสองข้างครับ

ออฟไลน์ seeker

น่าจะเป็นที่ลูกปืนล้อ ซ่อมไม่ยาก เปลี่ยนใหม่หาย ร้านช่วงล่างซ่อมได้
มีงบก็เบิกลูกปืนล้อ 0 ครับ ทนทานดี

ออฟไลน์ apinui

รถวิ่ง ยังไม่ถึง 6หมื่นโล ลูกปืนน่าจะยังไม่แตก หรือแตกก็เป็นได้ แต่ผมขอวิเคราะห์จากความเห็นผมนะ

1.ตรวจเบรคครับ ผ้าเบรคอาจมีเม็ดทรายเข้าไปอยู่ในผ้าได้ เข้าศูนย์ให้เค้าทำความสะอาดครับ

2.ส่วนลูกปืนก็ตรวจอย่างคุณ PaPaMan บอก แต่เลขไมล์ยังน้อย ลูกปืนน่าจะยังอยู่ (อันนี้เดา)

วิธีเทสว่าเป็นที่ผ้าเบรคไหม ...

ลองวิ่งด้วยความเร็วระดับนึง แล้วเบรคแรงๆ แต่ไม่ต้องถึงกับล้อล๊อคนะครับ เอาแบบแรงกว่าการเบรคปรกติของเรา แล้วลองดูว่าเสียงหายไปหรือเบาลงตอนที่เบรคไหม ถ้าหายหรือเบาลง แปลว่าผ่าเบรคมีอะไรติดอยู่ก็ได้

ออฟไลน์ Royteane

ผมเคยจบที่เบรคครับ สูบเบรคค้าง ผ้าเบรคแตะจานนิดๆตลอดเวลา เลยมีเสียงตอนล้อหมุน

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ยกแม่แรงแล้วลูบใบดิสก์นอก/ในดู เทียบกับอีกด้านที่ไม่ดัง ลองหาสเปรย์ disc cleaner ฉีดหมาดๆแล้วออกวิ่งดูครับ สงสัยว่ามีชิ้นส่วนอะไรหรือผ้าเบรคที่ผิดปกติสีจานเบรค

ออฟไลน์ aisesw

• Newbie
  • *
คล้ายๆ เบรกติดครับ

สลัก sliding guide จารบีอาจหมดสภาพ กรณีนี้ต้องทำความสะอาด ใส่จารบีใหม่ ต้องรื้อออกมาลองดันสลักดูว่ามันดัน เข้า-ออกได้ไหม

อีกกรณีนึงอาจจะลูกสูบไม่คืนตัว เป็นได้ตั้งแต่น้ำมันเบรคมีฟองอากาศ ไปจนลูกสูบขึ้นสนิมแล้วติด กรณีนี้คงตั้ง overhaul caliper ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ที่ผมเพิ่งเจอคือ ผ้าเบรคร่อน .. ผ้าอ้าออกจากแป้นเหล็ก ขับแล้ว ร้องตลอดเวลา .. เอะใจ รื้อดู ขนลุกเลย

ออฟไลน์ Ra32

ดูๆจากแนวทางที่หลายๆท่านแนะนำแล้ว เดี๋ยวจะลองไปให้ร้านเช็คเบรคดูในเบื้องต้นก่อนครับ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำด้วยนะครับ ท่านไหนเคยเจออาการนี้ก็เล่าแนะนำต่อได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ axister

ของผม lexus เป็นอาการแบบนี้ คือลูกปืนครับ

ถ้าเบรคจะเสียงแหลมกว่านี้ (ซึ่งตอนนี้เป็นอยู่) เบรคสกปรก ตอนเบรคจะเหมือนจิ้งหรีดกริ๊ด

หรืออีกอย่างคือมีลูกหินไปติดในเบรค ซึ่งโอกาสน้อยครับ เพราะถ้าเสียงแค่นี้ต้องก้อนเล็กมากๆ ส่วนใหญ่จะไม่ติดใน 330e เคยติดเสียงดังพอสมควร

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่ได้ฟัง..แต่  กรณีการเกิดเสียงมีได้หลายกรณี

อันนี้ผมเชื่อว่าเป็นการเสียดสีของผ้าเบรคกับจาน  ซึ่งปกติผ้าจะแนบชิดกันมาก  ถ้าผ้าเบรคมีชิ้นส่วนที่แข็งปนอยู่ในเนื้อ(ซึ่งมีได้จากการผลิต)  เมื่อใช้ต่อไปอีกสักพัก  มันจะหายไปเอง

แต่ถ้าราำคาญมาก  ทดสอบได้  เปลี่ยนผ้าเบรคที่ล้อด้านที่มีเสียง  หรือถอดเอามาล้างผ้าเบรค(ไม่ใช่เจียร์จาน)  ถ้าเสียงหายก็ใช่เป็นแค่ข้อบกพร่องการผลิตเล็กน้อย

ปล. ถ้าเป็นก้อนหิน เสียงจะแหลมและดังมาก  วิธีแก้คือถอยหลังยาว ๆ ก็หลุด   ถ้าเป็นลูกปืน  จะเป็นเสียงหอนแบบลมพัดยอดไผ่  ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
ดังแหลมๆ แบบเหล็กเสียดสีก็ดูเรื่องเบรค
ดังก้องๆ คล้ายๆ ยางหอน ก็ดูลูกปืนล้อครับ
ถ้าเสียงดังตลอดเวลา ส่วนใหญ๋มาจาก 2 อย่างนี้

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ช่วงหน้าฝนที่ผ่านมาลุยน้ำบ่อยไหมครับ ถ้าใช่ก็ลูกปืนล้อแหละครับ
ไม่ก็ลองถอดผ้าเบรคมาเช็คดูเผื่อเศษหินเข้าไปติดอยู่ในผ้าครับ