ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเซ็งจิตรถส่งของVigo เสริมแหนบ ผิดกฎหมาย  (อ่าน 37305 ครั้ง)

ออฟไลน์ oath

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาเซ็งจิตรถส่งของVigo เสริมแหนบ ผิดกฎหมาย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 22:52:07 »
ผมว่ามักกง่ายนะ ครับ เอาเปรียบ สังคม

คุณคิดดูสิ  เอารถ กะบะ หนึ่งตัน มาเสริมแหนบ แล้วทุก เกินน้ำหนักรถ ทำให้ถนนพังเร็ว  รถกะบะหนึ่งตันเสียภาษี รถยนต์ ก็แค่หนึ่งตัน ไม่ได้เสียเกินซะหน่อย  เห็นเสริมที ทุกยังกะรถ หกล้อเล็กได้เลย อ่ะ อันตราย ทำไมไม่ซื้อหกล้อไปเลย อ่ะ ตอบง่ายๆครับ เพราะหกล้อมันแพง กะบะตอนเดียว 4 แสนกว่าๆ เอง ต่อคอกเอา เสียภาษีเพิ่มนิดหน่อย แต่ทุกยังกะ หกล้อ คุ้มจะตาย เอาเปรียบ สังคมที่ ไม่มีใครสนใจด้วย

พอกฎหมายออกมาก็ด่าตำรวจว่า รีดไถ่ คุณทำตัวถูกต้องใครจะไปทำอะไรคุณได้ ในเมื่อคุณ ถูกต้องทั้งหมด
      ผมก็เห็นด้วยครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว) เสริมแหนบเจตนาก็เพื่อบรรทุกเกินอยู่แล้วยังไงก็ผิด ที่ตำรวจยังหากินได้(อย่างเป็นล่ำเป็นสัน)ก็เพราะว่าเราไปทำผิดกฎหมายกันเอง ถ้าจะบรรทุกกัน3-4ตันก็ต้องซื้อหกล้อครับไม่ใช่รถกระบะ ที่บ้านผมก็ใช้กระบะเหมือนกันถ้าบรรทุก1-1.5ตันไม่จำเป็นต้องเสริมแหนบ อ้างยังไงก็ฟังไม่ขึ้น นี่ยังไม่รวมถึงแต่ละคันที่ขับกันบนท้องถนนอยู่ทุกวันนี้ยิ่งไม่ต้องพูดถึงอันตรายสุดๆ ขับเร็ววิ่งซ้ายขับช้าวิ่งขวากลางคืนไฟต่ำเป็นไฟสูง ส่วนใหญ่จะเป็นลูกน้องขับซะส่วนมากเห็นอยู่ทุกวันโดยเฉพาะไอ้พวกรถส่งน้ำแข็งมันคงนึกว่ามันขับF1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 08:30:47 โดย oath »

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: ปัญหาเซ็งจิตรถส่งของVigo เสริมแหนบ ผิดกฎหมาย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 00:22:46 »
ผมว่ามักกง่ายนะ ครับ เอาเปรียบ สังคม

คุณคิดดูสิ  เอารถ กะบะ หนึ่งตัน มาเสริมแหนบ แล้วทุก เกินน้ำหนักรถ ทำให้ถนนพังเร็ว  รถกะบะหนึ่งตันเสียภาษี รถยนต์ ก็แค่หนึ่งตัน ไม่ได้เสียเกินซะหน่อย  เห็นเสริมที ทุกยังกะรถ หกล้อเล็กได้เลย อ่ะ อันตราย ทำไมไม่ซื้อหกล้อไปเลย อ่ะ ตอบง่ายๆครับ เพราะหกล้อมันแพง กะบะตอนเดียว 4 แสนกว่าๆ เอง ต่อคอกเอา เสียภาษีเพิ่มนิดหน่อย แต่ทุกยังกะ หกล้อ คุ้มจะตาย เอาเปรียบ สังคมที่ ไม่มีใครสนใจด้วย

พอกฎหมายออกมาก็ด่าตำรวจว่า รีดไถ่ คุณทำตัวถูกต้องใครจะไปทำอะไรคุณได้ ในเมื่อคุณ ถูกต้องทั้งหมด

เห็นด้วย
คนเสริมแหนบ เจตนาชัดเจนอยู่แล้วว่าทำเพื่อจะบรรทุกเกินกฎหมายกำหนด คงไม่มีมคเสริมเพื่อบรรทุก 1 ตัน
คุณไม่ผิดไม่ลงเล่ม แต่คุณก็ผิดเรื่องบรรทุกอยู่ดี อย่าเอามาลงเพื่อประจานตัวเองเลยครับ จขกท.

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 00:37:44 »

ผมก็ว่า เอาเปรียบนะ
เสริมแหนบ เพื่ออะไรละครับ
ถ้าผม คนใช้ ถนน ขอ กฎหมายเพิ่ม ให้เอารถ กะบะ หนึ่งตัน ที่อ้าง ว่าบรรทุกหนึ่ง ตันไป ช่าง น้ำหนักที่ด่านชั่นน้ำหนัก ทุกคัน
จะ OK ไหมครับ

เหมือน รถแต่ง นิดๆ หน่อย ไม่มีผลด้านความปลอดภัย การแต่งไม่ชัดเจน  ตำรวจ เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร

เหมือน กะบะดันราง เอาเปรียบสังคมไหม เพิ่มมลพิษ ?

อะไร ที่มันดัดแปลง ชัดเจน ก็สมคสรโดนแล้วละครับ

ไปทำให้มันถูกต้องเถอะ

จริงครับ เอาเปรียบสังคม

ผมทำรถบรรทุกใหญ่ วิ่งไกล บรรทุกตามพิกัดกฏหมายเพราะต้องเข้าด่านชั่ง พ่วงละ 4 ล้าน หากเกิน 500 กก มีสิทธิถูกจับริบรถได้

ยังเคืองพวกปิคอัพคันละไม่กี่แสน บรรทุกเกินกว่าพิกัด 5 เท่า แต่ไม่ต้องเข้าด่านชั่ง นน

มียางระเบิด ล้มให้เห็นทุกวัน และกีดขวางการจราจร แช่ขวาตลอด เป็นอันตรายต่อผู้ใช้ทางมาก

ออฟไลน์ Viper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 15:13:21 »
ตรงๆเลยครับ เสริมแหนบส่อเจตนาว่าจะบรรทุกน้ำหนักเกินกำหนดครับ

ถ้าคุณสามารถยืนยันได้ว่าน้ำหนักบรรทุกไม่เกิน 1 ตัน ก็อาจจะรอดจากข้อหาดัดแปลงสภาพ

คงต้องถามกลับครับ ว่ากระบะเสริมแหนบบรรทุก บรรทุกของล้นกระบะสูงท่วมหัว กล้าเข้าด่านชั่งไหมครับ