ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าอัตราเร่ง 320i lci กับ320d lci ต่างกันเยอะไหมคับ  (อ่าน 4557 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisnelo222

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าอัตราเร่ง 320i lci กับ320d lci ต่างกันเยอะไหมคับ เห็นเซลบอกว่าตัว i พึ่งได้เครื่องใหม่ และมีตัว 320d base มาเพิ่มคับ เลยลังเลระหว่าง2ตัวนี้คับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ไม่ได้ดูสเปกนะ แต่พอ bm เข้ายุค เบนซินเทอร์โบ เบนซินกินหมดครับ
ดีเซลได้ประหยัด (โคตรๆ)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้ดูสเปกนะ แต่พอ bm เข้ายุค เบนซินเทอร์โบ เบนซินกินหมดครับ
หมายถึงเบนซินกินน้ำมันใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เรื่องแรง i เอาไปกินหมดครับต้นก้แรงกว่าปลายก้ไหลกว่าแต่ถ้าเรื่องประหยัดอย่างในตารางของทางเว็บ d ได้ 20.กว่าๆ ส่วนเบนซินได้ 16. กว่าๆ

นั่นเติมน้ำมัน 95 เพียวนะครับซึ่งความเป็นจริงส่วนใหญ่เติม E20 E10 ตัวเลขตกลงมาอีกแน่ๆถ้าจะเอาประหยัดคงต้องทาง d ครับแรงน้อยกว่าไม่

เยอะแต่ประหยัดกว่าเยอะอยู่ ยิ่งถ้าเป็นคนขับรถเลนสวยบ่อยยิ่งเหมาะเลยครับแค่ว่าอรรถรสในการขับสู้ i ไม่ได้ครับ ถ้าเป็นผมๆเอา i ครับ

ขับแล้วเบื่อยากกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Pat.Lee

link ด้านล่างเป็นผลทดสอบของคุณจิมมี่เข้าไปชมได้ตามอัธยาศัยครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=39032.0

ออฟไลน์ tommaris

หมายถึงเบนซินกินน้ำมันใช่ไหมครับ

เบนซินไม่ได้กินครับ  แต่ดีเซลประหยัดเกิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนตัวยังไม่เคยลอง แต่ถ้าสเปคก่อนLCI 320iแรงกว่าเล็กน้อย(ขับจริงดูดตูด หนีกันไม่ออก)
ถ้าเป็นLCIแล้ว ได้เครื่องใหม่ทั้งคู่ครับแต่320i แรงม้าเท่าเดิมคือ184 แรงบิดเพิ่มจาก250เป็น270
ส่วน320d แรงม้ามากกว่าเดิมจาก184เป็น190 แรงบิดจาก380เป็น400
ถ้าเทียบเอาด้วยทฤษฎีเผลอๆ320dจะแรงกว่าด้วยซ้ำแต่ก็คงเล็กน้อยแบบที่320i ก่อนLCI แรงกว่า 320d ก่อนLCI

ปล.เห็นว่า320d บางท่านได้ส่วนลด3แสนเลย ถ้าแบบนั้นก็น่าสนใจกว่า 320i base แน่ๆ

ออฟไลน์ Nerdys

ตัวก่อน LCI ดูในสเปค แรงม้าใกล้เคียงกัน

320d แรงบิดเยอะกว่า 320i มาก ตั้ง 110 นิวตัน แต่ช่วงแรงบิดของ 320d ค่อนข้างแคบครับ

320i แรงบิดน้อยกว่าก็จริงแต่มาในรอบที่กว้างมากยิ่งกว่าปากแม่น้ำอเมซอน คือ 1,250-4,500 รอบ/นาที  ;D
คือแทบทุกขณะของการขับรถในชีวิตประจำวันบนถนนปกติ เครื่องตัวนี้ให้แรงบิดสูงสูงตลอด! ทำให้ 320i แรงกว่า 320d นิดๆตามตัวเลขทดสอบที่ออกมา

ออฟไลน์ chaithawat

ออกตัวดีเซลเอาไปกินนิ่มๆ กระโดดดิบๆเหมือนถูกถีบ เบนซินเหมือนถูกผลักแค่นั้น
 แต่ขึ้นสามเกียร์ไปแล้วเบนซินสูสี ลอยลำได้ ก็ไหลยาวดูเหมือน 100 ขึ้นไปถึง 180 เบนซินจะขึ้นไวไหลกว่านะ  จะมันก็ตอนนี้หละ รอบมาไว ลากยาวกว่าหวานรื่นหูกว่ากันครับ

ออฟไลน์ demo2

ผมก็เคยลังเล แต่ด้วยส่วนต่างราคา1แสน(pre LCI ต่างกัน2แสน) บวกกับใจมันอยากลองซาลูนดีเซลของค่ายใบพัด เลยจัด320d ไป รับรถมาเกือบ3สัปดาห์ อยากบอกว่าประหยัดโคตรๆ มในรีวิวคุณจิมมี่ยังบอกว่าถ้าเลือกเองแกเลือกดีเซลนะครับ

ออฟไลน์ NavaneS

ความแรงไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ..
น่าจะใช้ความต้องการอย่างอื่นในการตัดสินใจดีกว่าครับ อย่างเช่น
ความดังของเครื่องยนต์ ถ้าชอบดังไปดีเซล ถ้าชอบเงียบไปเบนซิน
วิ่งเยอะไหม ถ้าปีนึงเกิน 50,000โล ดีเซลน่าจะเป็นตัวเลือก
ชอบออกตัวกระชากไหม ถ้าชอบไปดีเซล

ประมาณนี้ครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ SM.

ความแรงไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ..
น่าจะใช้ความต้องการอย่างอื่นในการตัดสินใจดีกว่าครับ อย่างเช่น
ความดังของเครื่องยนต์ ถ้าชอบดังไปดีเซล ถ้าชอบเงียบไปเบนซิน
วิ่งเยอะไหม ถ้าปีนึงเกิน 50,000โล ดีเซลน่าจะเป็นตัวเลือก
ชอบออกตัวกระชากไหม ถ้าชอบไปดีเซล

ประมาณนี้ครับ
ดีเซลแพงกว่าพอสมควรด้วยครับ ถ้าขับไม่เยอะ เบนซินคุ้มกว่าครับ เก็บส่วนต่างไว้เติมน้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ Wisnelo222

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆเลยคับ เห็นเซลพึ่งบอกว่ามีตัว320d base มาแทน 320i base เลยลังเลตัวนี้กับ 320i sport lineคับ

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
ส่วนตัวที่ลองขับ 320D GT vs 320i Luxury (Pre LCI)  ผมว่าขับในเมือง D มันแรงกว่านะครับ
กดทีหลังติดเบาะ ส่วน  i  ผมเฉยๆ มาก  จะแรงปลายดีกว่า แต่ลองขับแค่ในเมือง   ทั้งคู่ขับดีมากๆ
ครับ  พวงมาลัยเซ็ตมาดีมากๆ ดีกว่าไฮโดรลิคดีๆ เสียอีก  ส่วนตัว 528i  แรงโครตๆ แต่พวงมาลัย
สู้ซี่รี่ส์ 3 ไม่ได้ครับ 

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    ใช้มา สู้เครื่องเบนซินเทอรโบไม่ได้ครับ ดีเซลต้องคอยระวังตัวกรองตันด้วย ต้องคอยเปลี่ยน

ที่ยังมีชื่อเพราะทำชื่อเสียงมาดี เมื่อเทียบกับเครื่องเบนซินเก่า

แต่ข้อดีแน่ๆคือกินน้ำมันน้อยกว่าเยอะ และถ้าคุณขับรถในเมือง มันจะดูกระฉับกระเฉงกว่าเวลา ออกตัว เนื่องจากแรงบิดสูง แต่อัตราเร่งไม่เร็วกว่า พอๆกัน แต่ความรู้สึกมันดี ถ้าขับรถ ติดๆครับ

ไปทริปหัวหิน ใช้เบนซิน หมดครึ่งถัง ใช้ตัวดีเซลหมดแค่ 1/4 ถัง ไปกลับ

ส่วนตัว เลือกเบนซินครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Dr.Jones

:P ::)

ข้าพเจ้า รุ่นGasoline เข็มนำ้มันชี้ที่ 1/2 ถัง (30ลิตร) "วิ่งได้ถึง 500 km แน่นอนครับ"

บางทีก็เกิน 500 km ลดหลั่นกันไปตามสภาพจราจรไม่แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2016, 08:51:11 โดย Dr.Jones »
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--