ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีได้รถ วีออสปี 2006 มา ได้รถสาดสีมาสอบถามเรื่องสีครับ  (อ่าน 6450 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีได้รถวีออสมา ตัวปี 2006  เกียร์ธรรมดา ตัวเจ สีดำ คือรถเก็บสีมา เขาว่าสีเก่ามันซีดเลยเก็บสีใหม่  อยากสอบถาม ว่า อายุของสีที่สาดสี  - มีอายุนานแค่ไหนครับโดยประมาณ  ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วคุณภาพสีต่างจากโรงงานมากขนาดไหนครับ ขอบคุณครับ. ได้มาราคา 155,000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2016, 23:48:22 โดย aod »

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
พอดีได้รถวีออสมา ตัวปี 2006  เกียร์ธรรมดา ตัวเจ สีดำ คือรถเก็บสีมา เขาว่าสีเก่ามันซีดเลยเก็บสีใหม่  อยากสอบถาม ว่า อายุของสีที่สาดสี  - มีอายุนานแค่ไหนครับโดยประมาณ  ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วคุณภาพสีต่างจากโรงงานมากขนาดไหนครับ ขอบคุณครับ. ได้มาราคา 155,000

ถ้าทำใหม่ ขึ้นอยู่กับมาตรฐานของ อู่ ที่ไปทำสีมาคับ
ถ้าเก็บเล็กๆน้อยๆ จุดไม่ใหญ่มาก ไม่มีปัญหาคับ 5 ปีขึ้นไป ไม่จ้องจับผิดจริงๆ แทบจะมองไม่เห็น

ออฟไลน์ meeuwarn

รถ10ปี ซื้อมาใช้งาน ไม่ต้องไปคิดเรื่องสี

เสียก็ซ่อม รอไว้ซัก 5 ปี มีรอย ทำสีใหม่อีกทีทั้งคัน

ออฟไลน์ 0%

คนส่วนใหญ่คิดว่า ทำสีใหม่รอบคัน นั้นจะดี

ยิ่งถ้าทำใหม่แล้ว เคลมประกัน อู่กระโหลก กระลา ทำเพื่อเก็บเงินประกัน แล้ว รีบๆส่งรถออก ยิ่งเน่า

ทำแบบนี้ไม่มีขูดสีเก่าออก  นานๆไปก็มีปูดบ้าง ด้านบ้าง บวมบ้าง

แต่รถมันหลายปีแล้ว ใช้ไปเถอะครับ ไว้ถ้ามัน ปูด แบบน่าเกียจ ค่อยมาว่ากัน

ถ้าคิดว่าตัวเองได้รถมาราคาดีแล้ว ก็ใช้ๆไป ซื้อมาแล้ว ใช้มันให้คุ้ม รถที่ได้ใช้คือรถที่ใช้คุ้มสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ ps000000

สาดสีน่าจะไม่ได้ลอกสีเดิมออก ก็ใช้ไปก่อนครับ รถเก่า ไม่ต้องซีเรียสเรื่องสีมากนัก

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
ถ้าตากแดดทุกวันก็ 3-4 ปีจะเห็นชัด ก่อนนั้นก็จะเป็นคลื่น ถ้าใส่ใจมันมองยังไงก็เห็นครับ
ถ้าจุดไหนแผลลึกแล้วทำมาลวกๆ ก็จะมีแตกลายบ้าง ถ้ารถไม่ได้ชนหนักมาจนต้องทำสีใหม่เยอะ ก็ดีแล้ว
ทำใจครับ
เอาไปทำใหม่อีกรอบตอนปีที่ 4 ก็ได้อกี 4ปีรวมเป็น 8 ตอนนั้นคงเปลี่ยนรถแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
แนะนำให้ทำสีใหม่ดีกว่าครับ หาอู่ที่ทำดีๆ นิดหนึ่ง  จะได้สีที่มีสดกว่าเดิม ถ้าสาดสีมันก็เหมือนกับอาบน้ำแล้วไม่ได้ขัดขี้ไคลครับ เสร็จแล้วก็เคลือบสีบ่อยๆ สีจะได้ฉ่ำ ใจจริงชอบสี บอนเงิน นะ สวยดี  ส่วนคุณภาพสี ผมว่า ถ้าอู่ดีๆ  ไม่เร่งรีบในการอบสี  ใช้สีดีๆ ก็ไม่ต่างจากโรงงานมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 09:02:32 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ mamaman

สาด สี ต่างกับทำสียังไง

เพราะไม่ว่า อู่ไหน ๆ ก็ไม่ได้ขัดสีเดิมของตัวถังออก อาจมีแค่ ขัดตกแต่งให้เรียบเฉยๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อู่ที่ทำสีฝีมือดีๆต้องเสาะหาหน่อยนะครับ เกิดไปทำแล้วไม่ได้ดีกว่าเดิมจะเสียตัง เสียเวลา เสียความรู้สึกเปล่าๆ ตอนนี้ถ้ามันยังดูดีอยู่ก็ใช้ๆไปก่อนดีกว่าครับเผื่อมีรายการต้องซ่อมต้องทำอะไรก็เอาเงินไปทำตรงนั้นก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ aod

ขอบคุณทุกคำแนะนำจากทุกท่านครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ไปก่อนครับ อย่าเพิ่งเครียด คือเราก็ไม่รู้ว่าสาดมาคุณภาพดีแค่ไหน
แต่สาดสีปกติจะขัดแค่ชั้นแลคเกอร์เก่าออกแล้วพ่นใหม่เลย
ช่วงนี้เอาไปขัดเคลือบให้เงาๆ แล้วใช้แบบสบายใจไปก่อน ถ้าเกิดปัญหาค่อยว่ากัน
ยังไงมันคงไม่ผุแน่นอน (เพราะไม่ได้ไปยุ่งถึงเนื้อเหล็ก)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

คนส่วนใหญ่คิดว่า ทำสีใหม่รอบคัน นั้นจะดี

ยิ่งถ้าทำใหม่แล้ว เคลมประกัน อู่กระโหลก กระลา ทำเพื่อเก็บเงินประกัน แล้ว รีบๆส่งรถออก ยิ่งเน่า

ทำแบบนี้ไม่มีขูดสีเก่าออก  นานๆไปก็มีปูดบ้าง ด้านบ้าง บวมบ้าง

แต่รถมันหลายปีแล้ว ใช้ไปเถอะครับ ไว้ถ้ามัน ปูด แบบน่าเกียจ ค่อยมาว่ากัน

ถ้าคิดว่าตัวเองได้รถมาราคาดีแล้ว ก็ใช้ๆไป ซื้อมาแล้ว ใช้มันให้คุ้ม รถที่ได้ใช้คือรถที่ใช้คุ้มสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ใช้ไปก่อนครับ อย่าเพิ่งเครียด คือเราก็ไม่รู้ว่าสาดมาคุณภาพดีแค่ไหน
แต่สาดสีปกติจะขัดแค่ชั้นแลคเกอร์เก่าออกแล้วพ่นใหม่เลย
ช่วงนี้เอาไปขัดเคลือบให้เงาๆ แล้วใช้แบบสบายใจไปก่อน ถ้าเกิดปัญหาค่อยว่ากัน
ยังไงมันคงไม่ผุแน่นอน (เพราะไม่ได้ไปยุ่งถึงเนื้อเหล็ก)

ตามนี้เลยครับครับ ด้วยความเคารพ
ขอเสริมนะครับ ผมเคยใช้วีออสตัวMTสีดำครับ ยอมรับว่าสีมันซีดและด้านเร็วมากจริงๆ หันไปมองรถฮอนด้า
ทำไมสีดำของฮอนด้ามันฉ่ำดีจัง ยิ่งลงเงาลงแว็กซ์แล้วรถขึ้นมากๆ ทำไมวีออสเราทั้งขัดทั้งลงเงาลงแว็กซ์แล้ว
ทำไมมันก็ยังดูแบบเดิมหว่า
สุดท้ายก็หายสงสัย:สีของโตโยต้าสมัยนั้นพ่นบางคุณภาพสี ยังสู้ของฮอนด้าไมไ่ด้ครับ ถามจากปากช่าง โตโยต้า ครับ