ผู้เขียน หัวข้อ: //รบกวนเพื่อน ๆ ตัดสินใจไม่ถูก Altis, Civic, Lancer (EX) หรือ Mazda3 ดีครับ\\  (อ่าน 17502 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
ต้องหารถเก๋งป้ายแดง ไว้ใช้ทำงาน เดินทาง กทม.-ตจว. เดือนละ 2500-3000 กม. เครื่องยนต์ระหว่าง 1,500-1,800 ซีซี รถเครื่องใหญ่กว่านี้บริษัทห้ามครับ
โดยบริษัทมีเงื่อนไขว่าเมื่อครบ 5 ปีต้องเปลี่ยนรถใช้เกินไม่ได้ และซื้อป้ายแดงใหม่ ๆ ทำให้ราคาขายต่อมีผลมาก ๆ
เพื่อน ๆ มีข้อแนะนำในการเลือกรถอย่างไรบ้างครับ จะใช้รถปลายเดือน ก.พ. 55 นี้แล้ว

เคยขับ Altis ถูกใจในอัตราเร่งและช่วงล่างแต่ปวดหลังมาก ๆ เลยครับ
civic ชอบในรูปลักษณ์ภายนอก อัตราเร่งปรูดปร๊าด แต่จะมีรถให้หรือเปล่า?
Lancer ไม่เคยลอง ไม่ทราบว่าราคาขายต่อ จะตกลงมากหรือไม่?
Mazda3 น่าใช้ที่สุดละ แต่มีแต่เครื่อง 2.0 ราคาก็เว่อไปมาก
อ้อลืมเจ้าติ๋ม Tiida ตอนนี้ยังน่าใช้ไหมครับ ศูนย์บริการที่ไว้ใจได้ แถวสายไหม หทัยราษฎร์ ลำลูกกา รามอินทรา มีมั๊ยครับ

พฤติกรรมการขับขี่ ปกติใช้ความเร็วเดินทางไกล 110-130 กม/ชม ถ้ามีงานเร่งด่วนก็120-150 กม/ชม เร่งแซงบ่อยเพราะเลนสวนเป็นส่วนใหญ่
ประหยัดน้ำมันใช้ได้วิ่ง 110 ไม่ต่ำกว่า 13 กม/ลิตร
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ทางไกลบ่อยแนะนำexครับ ผมใช้อยู่ ;)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

รถ 1500-1800 cc.
Altis 1.6-1.8 , Civic 1.8 , Cruze 1.8, LancerEX 1.8, Lancer CNG, Focus 1.8, Tiida, Mz3 1.6

ขอออกความเห็นส่วนตัวนะครับ
ประหยัดน้ำมัน = ตัด Ex ออก
วิ่งตจว. ความเร็วสูง = ตัดทิด้าออก (ผมว่าวิ่งเกิน 120 มันหวิวมาก เข้าโค้งความเร็วสูงไม่มั่นใจเลย)
เครื่อง 1500-1800 = ตัด Mz3 ออก  ถ้าต้องซื้อ 1.6 โฉมเก่า ผมว่าคุณรับไม่ได้แน่ ในเมื่อมีตัวที่สวยกว่ามากรออยู่
ราคาขายต่อมีผลมาก = จบเลย เหลือแค่ Altis, Civic, LancerCNG
(จริงๆ Lancer ราคาตก แต่เราซื้อมาถูกกว่าเจ้าอื่นมาก ทำให้ผลต่างไม่น่าจะต่างจาก T,H หรอกครับ)

ผมงงว่า คุณต้องซื้อรถ คำนึงถึงเรื่องราคาเอง แต่บริษัทบังคับสเปค มันไม่ขัดใจไปหน่อยเหรอ
- ถ้าซื้อใช้เอง ตามเงื่อนไขบริษัท คงเป็นซีวิค หรือไม่แคร์โมเดลมากนัก Lancer CNG จะประหยัดมาก (ใช้เอง Altis ปวดหลัง ตัดออกครับ)
- ถ้าคุณเป็นฝ่ายบริษัท และต้องจัดซื้อให้คนอื่นขับ ความเห็นผม เอา อัลติส 1.6, 1.8 มาติด LPG จะประหยัดมากครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าอยากได้ แรง ประหยัด ขายต่อได้ราคา ก็ต้อง Altis แต่ความที่ต้องขับไกลๆ ถ้าต้องฝืนนั่งขับแบบเมื่อยๆ คงทรมานน่าดูครับ

Civic รอนานแน่ๆครับ แต่ถ้าเป็นโฉมนี้มันกำลังจะตกรุ่นในไม่ช้า ทันทีที่มันตกรุ่น ราคาขายก็ต้องดิ่งอยุ่แล้ว นอกจากว่า รอโฉมใหม่ไปเลย

Lancer ช่วงล่างนุ่มหนึบ ถ้านับช่วงล่างเดิมๆ ดีกว่าทั้ง Altis และ Civic พวงมาลัยก็นิ่งกว่ามาก ขับทางไกลได้ดีสุดๆ
รถแน่นคล้ายรถยุโรป ถ้าขับ 110 ก็อาจได้ 13 โลลิตรเหมือนกัน
แต่โดยรวม อัตราสิ้นเปลือง สู้ Civic/Altis ไม่ได้ครับ เรื่องขายต่อ สุ้เจ้าตลาดไม่ได้แน่ๆ แต่ก็คงไม่ได้น่าเกลียดขนาดนั้น มั้ง

ถ้าขับทางไกลบ่อย แล้วอยากได้ประหยัดกว่า Lancer EX ลองดู Cruze 1.8 ครับ แน่น หนึบ คล้ายรถยุโรปเช่นกัน
ส่วนเรื่องราคาขายต่อ มันฟันธงไม่ได้หรอกครับ ก็อาจจะหล่นเยอะกว่า Altis ซัก 50,000-150,000 ในวันที่ขายมัน (Lancer EX ก็ประมานนี้แหล่ะ)

ใช้รถเยอะ ติดแก๊สน่าจะคุ้มกว่านะครับ นอกจากว่าบริษัทไม่ให้  :P

ออฟไลน์ mewzabahl

แนะนำaltis 1.8 เครื่อง+เกียร์มันดีมากเลย อัตราเร่งแรงดี รถเจ้าตลาดด้วย ซื้อง่ายขายคล่อง  ใช้รถเดือนละ 2500-3000 ตกแล้ววันละ90โล  ผมว่าขับแปปเดียวก้ถึง ถ้ารถไม่ติดนะ เรื่องนั่งแล้วเมื่อย เดียวก็ชินครับ ;D ;D
civic โฉมหน้ามาไม่ทันคุณใช้แน่
ลืม เจ้า cruze ไว้พิจารณาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 02:16:33 โดย mewzabahl »

เพิ่มเติมข้อมูล
ผมเอารถส่วนตัวไปใช้ในงานแล้วบริษัทจ่ายค่าเช่าให้ผม เดือนละ 16000 บาท

และต้องการภาพลักษณ์ที่ดีจึงกำหนดขนาดเครื่องยนต์ ตาม job class
และค่าน้ำมันเชื้อเพลิง บริษัทเป็นผู้ออกให้ไม่เกินเดือนละ 9000 บาท เกินกว่านี้บริษัทจะเอารถเราไปติดแก๊สให้ฟรี

อีกส่วนบริษัทกลัวพนักงานใช้รถนานจนเก่าเพื่อเอากำไรจากค่าเช่าจึงบังคับให้เปลี่ยนรถทุกๆ5ปี

สรุปแล้วบังคับกลายๆให้ออก altis ไม่ก็ civicที่ปัจจุบันหารถใหม่ยากเหลือเกิน

ออฟไลน์ LimitedEdition

ฟังเงื่อนไขแล้วไม่ค่อยแฟร์เลย เหอๆ

ถ้าตามเงื่อนไขนี้ ผมว่ามองไป Altis 1.8 ดีกว่าครับ
อัตราเร่งดีเลย อัตราสิ้นเปลืองก็ดี แต่ช่วงล่าง..ถ้าคุณขับตัวเก่าแล้วชอบก็โอเค
ปัญหาคือ เบาะนั่ง มันจะยังทำให้คุณปวดหลังอีกหรือไม่

ถ้าเน้นที่ช่วงล่างกับความสบาย ผมว่า Lancer EX น่าจะดีที่สุดนะ
แต่เล่นต้องมาบังคับให้ขายรถทิ้งตอน 5 ปีนี่ คงไม่คุ้มล่ะครับ ราคาขายต่อตกมาก

ออฟไลน์ IncarRus

น่าเสียดาย Focus 2.0 TDCi  :(

ออฟไลน์ redsun

ซื้อ ALTIS แล้วเปลี่ยนเบาะเป็นเบาะซิ่ง ได้ไหมครับ
นั่งแล้วขับรถได้ดีขึ้น ไม่ปวดหลัง ไม่ร้อนด้วยครับ

เวลาขายต่อก็เอาเบาะแต่งออก เอาเบาะเดิมใส่แทน
เบาะคนนั่งยังใหม่กิ๊บๆ ขายได้ราคาด้วยครับ..

ออฟไลน์ eaowpj

ผมอ่านคำถามคุณแล้ว ผมเข้าใจดังนี้ 1.รถคันที่คุณจะซื้อคุณต้องออกเงินเองใช่ไหมครับ แต่เพื่อภาพลักษณ์ของตำแหน่งคุณเขาก็เลยให้ใช้รถไม่เกิน 5 ปี ถูกหรือเปล่าครับ (ถ้าบริษัทออกเงินให้ ผมก็เลยสงสัยว่าทำไมต้องคำนึงถึงราคาขายต่อครับ) 2.บริษัทไม่ไ้ด้ออกค่าน้ำมันให้ หรือออกค่าน้ำมันให้แต่จำกัดปริมาณ หรือไม่ออกให้เลยครับ (พอดีเห็นคุณคำนึงถึงค่าน้ำมันด้วย)

ถ้าคำนึงราคาขายต่อก็คงมีอยู่ 2 ตัวเลือกคือ Altis กับ FD แต่ FD ผลิตไม่ทันยกเว้นมีการนำเข้า และไม่มั่นใจว่ารถนำเข้าคุณภาพรถเป็นอย่างไร (3, ex, cruze ไม่พิจารณาถ้าคำนึงถึงราคาขายต่อครับ แม้ช่วงล่างยึดเกาะดีกว่า พวงมาลัยไวกว่า บางคันนั่งสบายกว่า กว้างกว่า ก็ตาม)  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าใช้งานค่อนข้างเยอะเลยนะครับเนี่ยแล้วก็บ.ออกให้เยอะมากเลยทีเดียวเรียกได้ว่าผ่อนให้เลยล่ะ ดังนั้นผมว่าเอาที่ชอบดีกว่าครับอย่าคำนึงถึงราคาขายต่อมากนักคิดซะว่าบ.จ่ายค่าผ่อนให้แล้ว ไม่งั้นก็ตามที่ข้างบนแนะนำเลยครับ เปลี่ยนเบาะที่นั่งสบายๆ เอาที่นำเข้าจากญี่ปุ่นก็ได้ครบ 5 ปี เปลี่ยนเอาเบาะเดิมมาใส่ส่วนเบาะที่ซื้อมาก็เอาไปใส่ในคันถัดไป แจ๋วเลย นั่งก็สบาย ขากต่อก็ได้ราคา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ถ้าต้องการภาพลักษณ์ ตาม job-class แล้วตีความได้ว่า ที่ต้องการคือรถระดับ C-Segment
ต้องการอัตราเร่ง วิ่งทางไกล ประหยัด

ไปโฟกัส TDCi เลยครับ เครื่อง 2.0 ผมว่าไม่เป็นไรมั้ง เพราะพิกัด ขนาด ยังเป็น 1.6-1.8 อยู่
วิ่งทางไกล ประหยัดน้ำมันมาก ระบบความปลอดภัยมาเต็ม ช่วงล่างดีในความเร็วสูงด้วยครับ

ตอนนี้ 999,000 บาท เองด้วย ถ้าดาวน์ 200,000 ก็ผ่อนเดือนละ 16,000 พอดี

ออฟไลน์ udis

ถ้าขับในเมืองแนะนำ Altis เลยลงตัวตามต้องการมากๆครับ เครื่องแรง คล่องตัว พวงมาลัยเบา
แต่ขับทางไกล ไม่แนะนำครับ ไม่มีความสุขเลยน่ะครับ พวงมาลัยต้องคอยประคองครับ ทั้งขับ หรือนอน หรือนั่งหลัง เมื่อย ปวดหลังโคตรครับ!

ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมัน Altis ดีกว่าครับ

วิ่ง 110 เคยได้ 13.60 กิโลเมตรต่อลิตร เครื่อง Lancer EX 2.0 แต่ต้องออกตัวนุ่มๆนะครับ
(ที่นุ่มๆเนี้ย ไหลๆไป ขนาดไหลๆ รถติดไฟแดง รถคันอื่นยังออกตัวช้ากว่าผมอีก ทิ้งห่างเป็นกิโลกว่าจะตามทัน สงสัยผมใช้ CVT จนชินแล้วมั้งครับ)
แต่ถ้าออกเร็วๆ เหยีบจมไป 50% ได้อยู่ที่ 12 ครับ วิ่ง 110

ส่วน Altis ผมขับที่ 105 กิโลเมตร (ขับที่อเมริกา ความเร็วจำกัดไว้เท่านี้ กลัวตำรวจเรียก) ระยะทาง 1100 กิโลเมตร อยู่ที่ 13.75 กิโลเมตรต่อลิตร

ความเร็วผมดูจาก GPS นะ

สรุปแนะนำ Altis ล่ะกัน เพราะคุณไม่ได้สนใจเรื่องการขับ การนั่งสบาย และช่วงล่างเลย เน้นขับเร็วกับประหยัด ราคาขายต่อ มันตรงกับ Altis สุดๆแล้วครับ
แต่ไม่ดู TDCi อีกตัวเหรอครับ
 :D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 09:46:37 โดย udis »

ออฟไลน์ YenChar

กลัวว่า เสนอไปแล้วจะไม่ผ่านน่ะสิครับ

บริษัทผม หัวหน้าใหญ่ของแผนกชอบมาคุยเรื่องรถกับผมบ่อยๆ
พอบริษัทจะหาซื้อรถ ก็มาคุยกับผม
ผมเชียร รถผู้บริหารเป็นเทียน่า รถเดินเอกสารเป็นอัลติส ส่วนรถตรวจงานเป็นซิตี้

แต่สุดท้าย ฝ่ายจัดซื้อ ฝ่ายบุคคลเอาแคมรี่ 2.0G เอาอัลติส 1.6 เอาวีออส
โตโยต้า 3 คัน ผมเซ็งเลย

ไม่รู้สิ เท่าที่ผมอ่านและเข้าใจ

เหมือนกับว่า บริษัทมีข้อกำหนดว่าจะออกเงินทั้งหมดที่ว่ามาให้
ทั้งเงินเดือนละ 16,000 บาท และค่าน้ำมัน 9,000 บาท และอื่นอื่น
"เฉพาะ" รถเก๋งที่ใช้เครื่องยนต์ 1,600 - 1,800 ซีซี มีอายุใช้งานไม่เกิน 5 ปีเท่านั้น

ดังนั้น อะไรก็ตามที่เครื่องไม่อยู่ในพิกัด และอายุเกิน 5 ปี
ก็จะไม่ได้เงินทั้งหมดที่ว่ามานั่นเลย เลยเป็นสาเหตุให้ จขกท. ต้องหารถที่
ราคาขายต่อไม่ตกรูดมาก เพราะถ้ายังทำงานนี้อยู่ในอนาคต
พอครบ 5 ปี ก็ต้องเปลี่ยนรถคันใหม่ เพื่อให้ได้ตามเงื่อนไขดังกล่าว
ไม่งั้นก็กลายเป็นเข้าเนื้อ ต้องใช้รถตัวเองทำงานแต่แบกภาระเองหมด

ซึ่งผมว่า ถ้าเงื่อนไขแบบนี้ ไม่ได้เรียกได้ว่าให้เงินเยอะเลยนะครับ
เพราะต้องบังคับให้พนักงานเปลี่ยนรถทุก 5 ปี ด้วยเหตุผลที่ว่า
กลัวพนักงานจะมาเอากำไรจากบริษัท ด้วยการใช้รถเก่าแล้วรับเงิน 16,000 บาท
แล้วเวลาเปลี่ยนรถตอนครบอายุนี่ เงินดาวน์..ใครออกล่ะ

หลายบริษัทก็มีนโยบายให้พนักงานเอารถส่วนตัวมาใช้ได้ โดยชดเชยค่าใช้จ่ายให้บางส่วน
ซึ่งทุกที่ก็กำหนดมาเลยว่า ให้กิโลเมตรละกี่บาท ค่าน้ำมันแยกหรือรวมเข้าไปก็ว่ากัน
แล้วก็กำหนดโควต้าไว้ ว่าพนักงานระดับนี้ หน้าที่รับผิดชอบนี้ ให้เต็มที่เดือนละกี่ลิตร
พนักงานจะขับรถใหม่เอี่ยมหรือเก่ากึ้ก คันมโหฬารหรือคันจิ๋ว ก็แล้วแต่พนักงานจะเลือกใช้
ซึ่งก็น่าจะแฟร์กันทุกฝ่ายมากกว่าครับ

ดังนั้น ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พวก Focus TDCi หรือรถอื่นที่ไม่ใช่อยู่ในเงื่อนไขของบริษัท
จขกท. ไม่น่าจะสามารถเลือกมาใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองดูครูซไหมครับ กระทู้รีวิวมีท่านหนึ่งเขียนถึงไว้อยู่ แถมยังมีวิธีคัดเลือกรถที่ต้องการอย่างละเอียดเลยทีเดียว

ซื้อ ALTIS แล้วเปลี่ยนเบาะเป็นเบาะซิ่ง ได้ไหมครับ
นั่งแล้วขับรถได้ดีขึ้น ไม่ปวดหลัง ไม่ร้อนด้วยครับ

เวลาขายต่อก็เอาเบาะแต่งออก เอาเบาะเดิมใส่แทน
เบาะคนนั่งยังใหม่กิ๊บๆ ขายได้ราคาด้วยครับ..
มัวแต่กลัวปวดหลัง ลืมนึกวิธีนี้ไปเลย ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

จริงๆ Tiida ก้น่าสนใจนะครับ ขับนุ่มสบายดี
อยากทราบว่ามีงบไหมครับว่าต้องจำกัดอยู่ที่เท่าไหร่
ถ้าล้านอัพได้ ผมอยากให้ดู prius ไว้อีกคันครับ ประหยัดแน่ๆคันนี้ ช่วงล่างดีอีกต่างหาก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถเครื่อง 1500 ถึง 1800

รถเซลล์ เปลี่ยนทุก 5 ปี

ผมกลับแนะนำรถ subcompact อย่าง Vios, City, Jazz มากกว่า เพราะถูกกว่าหน่อย แล้วมันก็ไม่ได้วิ่งทางไกลขี้ริ้วขี้เหร่อะไรด้วย

ว่าแต่ช่วยบอกได้ไหมครับ ว่าเป็นงานอะไร และมีลูกค้านั่งรถด้วยหรือไม่ จะได้รู้ว่าต้องใช้รถใหญ่หรือเปล่า

เพราะถ้าต้องรับลูกค้าด้วย C-Segment แบบ Civic กับ Altis ก็ OK
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

คุณเนย เข้าใจถูกแล้วครับ ;D

บริษัทไม่ค่อยแฟร์ในเรื่องค่าใช้จ่ายให้เลือกก้ำกึ่งระหว่าง หารถมาเองแต่เงื่อนไขเยอะ หรือ ใช้รถของบริษัทก็จะเป็น VIOS
ซึ่งผมขับรุ่นนี้มาตั้งแต่เป็น Soluna AL50 ผ่านทุก minor และ model change ยกเว้น VIOS turbo ยิ่งเปลี่ยนโฉมพนักพิงหลังยิ่งสร้างปัญหาให้ผม

เหมือนกับว่าถ้าอยากใช้รถที่ตัวเราขับสบายก็ต้องเพิ่มเงินเอาเอง
ส่วนถ้าอยากควบคุมงบให้ได้ก็ต้องใช้รถเจ้าตลาด ซึ่งหา civic FD ไม่ได้เลยช่วงนี้ :'(

จริง ๆ แล้วอยากประหยัดก็สามารถซื้อรถ B segment ได้ เนื่องจากกำหนดว่าไม่ต่ำกว่า 1500 ซีซี (จริงๆปริมาตรมันไม่ถึงแต่ก็ให้ใช้ได้)
ถ้าไม่มีเงื่อนไขแบบนี้ผมคงเลือก Almera เพราะขนาดรถใหญ่กว่า B segment ด้วยซ้ำ แต่บริษัทเค้ากำหนดเป็นขนาดเครื่องเลยอด

เผื่อเพื่อนๆ สมาชิกมีแนวทางเพิ่มเติมช่วยผมเลือกรถครับ

ถ้าขับในเมืองแนะนำ Altis เลยลงตัวตามต้องการมากๆครับ เครื่องแรง คล่องตัว พวงมาลัยเบา
แต่ขับทางไกล ไม่แนะนำครับ ไม่มีความสุขเลยน่ะครับ พวงมาลัยต้องคอยประคองครับ ทั้งขับ หรือนอน หรือนั่งหลัง เมื่อย ปวดหลังโคตรครับ!

ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมัน Altis ดีกว่าครับ

วิ่ง 110 เคยได้ 13.60 กิโลเมตรต่อลิตร เครื่อง Lancer EX 2.0 แต่ต้องออกตัวนุ่มๆนะครับ
(ที่นุ่มๆเนี้ย ไหลๆไป ขนาดไหลๆ รถติดไฟแดง รถคันอื่นยังออกตัวช้ากว่าผมอีก ทิ้งห่างเป็นกิโลกว่าจะตามทัน สงสัยผมใช้ CVT จนชินแล้วมั้งครับ)
แต่ถ้าออกเร็วๆ เหยีบจมไป 50% ได้อยู่ที่ 12 ครับ วิ่ง 110

ส่วน Altis ผมขับที่ 105 กิโลเมตร (ขับที่อเมริกา ความเร็วจำกัดไว้เท่านี้ กลัวตำรวจเรียก) ระยะทาง 1100 กิโลเมตร อยู่ที่ 13.75 กิโลเมตรต่อลิตร

ความเร็วผมดูจาก GPS นะ

สรุปแนะนำ Altis ล่ะกัน เพราะคุณไม่ได้สนใจเรื่องการขับ การนั่งสบาย และช่วงล่างเลย เน้นขับเร็วกับประหยัด ราคาขายต่อ มันตรงกับ Altis สุดๆแล้วครับ
แต่ไม่ดู TDCi อีกตัวเหรอครับ
 :D ;D ;D
เลือกตามความรู้สึก ผมคงใช้ EX2.0 แน่ ๆ :D

ผมกลับแนะนำรถ subcompact อย่าง Vios, City, Jazz มากกว่า เพราะถูกกว่าหน่อย แล้วมันก็ไม่ได้วิ่งทางไกลขี้ริ้วขี้เหร่อะไรด้วย

ว่าแต่ช่วยบอกได้ไหมครับ ว่าเป็นงานอะไร และมีลูกค้านั่งรถด้วยหรือไม่ จะได้รู้ว่าต้องใช้รถใหญ่หรือเปล่า

เพราะถ้าต้องรับลูกค้าด้วย C-Segment แบบ Civic กับ Altis ก็ OK
ขนาดห้องโดยสารไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องรับลูกค้าบ่อย ๆ หรือถ้าลูกค้าขึ้นมาก็ไม่ซีเรียส งานบริการลูกค้าด้าน technical (ยาสัตว์)
B-segment ก็จะประหยัดงบ แต่เจอปัญหาที่ว่า VIOS สร้างปัญหาให้สุขภาพอย่างใหญ่หลวง
CITY หารถยากมาก ๆ ไม่รู้ว่าจองตอนนี้ได้รถอีกทีปี 56 หรือเปล่า?

หรือมีทางเลือกอื่นแนะนำมาได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

ขนาดห้องโดยสารไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องรับลูกค้าบ่อย ๆ หรือถ้าลูกค้าขึ้นมาก็ไม่ซีเรียส งานบริการลูกค้าด้าน technical (ยาสัตว์)
B-segment ก็จะประหยัดงบ แต่เจอปัญหาที่ว่า VIOS สร้างปัญหาให้สุขภาพอย่างใหญ่หลวง
CITY หารถยากมาก ๆ ไม่รู้ว่าจองตอนนี้ได้รถอีกทีปี 56 หรือเปล่า?

หรือมีทางเลือกอื่นแนะนำมาได้ครับ

เปลี่ยนรถทุก 5 ปี หรือว่า รถที่ใช้ห้ามอายุเกิน 5 ปีครับ

ถ้าเป็นอย่างแรก ก็ลองไปหา City มือสองครับ

ถ้าเป็นอย่างหลัง อืมมม ผมยังคิดไม่ออกครับ

แต่ส่วนตัว ถ้าเป็นเซลล์ แล้วเปลี่ยนรถบ่อย ผมไม่อยากให้ซื้อรถแพงเกินไป เพราะไม่จำเป็น แล้วคนทำงานอย่างพวกเรา นี่ มักจะถลุงรถจนเละอยู่แล้ว เพราะแค่ขับรถทำงานก็จะตายแล้ว เรื่องดูแล คงไม่ได้ดูแลมากนัก บางทีโรงแรมไม่มีที่จอด ก็ต้องจอดกลางแดด ถ้าซื้อรถแพงไป ผมเสียดายครับ (ผมเป็นเซลล์ขายเครื่องมือแพทย์มา 8 เดือน เพิ่งลาออกมาได้สักพัก)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

Fiesta ไหมครับ เครื่อง 1.6 เบาะหน้านั่งสบายครับ แต่เบาะหลังชันเกินไปหน่อย ขับทางไกลพอสูสีกับ C-Segmentทั่วไปได้บ้างครับ

เปลี่ยนรถทุก 5 ปี หรือว่า รถที่ใช้ห้ามอายุเกิน 5 ปีครับ

ถ้าเป็นอย่างแรก ก็ลองไปหา City มือสองครับ

ถ้าเป็นอย่างหลัง อืมมม ผมยังคิดไม่ออกครับ

แต่ส่วนตัว ถ้าเป็นเซลล์ แล้วเปลี่ยนรถบ่อย ผมไม่อยากให้ซื้อรถแพงเกินไป เพราะไม่จำเป็น แล้วคนทำงานอย่างพวกเรา นี่ มักจะถลุงรถจนเละอยู่แล้ว เพราะแค่ขับรถทำงานก็จะตายแล้ว เรื่องดูแล คงไม่ได้ดูแลมากนัก บางทีโรงแรมไม่มีที่จอด ก็ต้องจอดกลางแดด ถ้าซื้อรถแพงไป ผมเสียดายครับ (ผมเป็นเซลล์ขายเครื่องมือแพทย์มา 8 เดือน เพิ่งลาออกมาได้สักพัก)
เปลี่ยนรถทุก 5 ปีครับ  รถต้องเป็นป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
บริษัทจ่ายให้เดือนละ 16,000 บาท ปีละ 192,000 บาท 5 ปี ก็อยู่ที่ 960,000 บาท ค่าน้ำมันต่างหาก

ถ้ามองจากตรงนี้ คุณไม่จำเป็นต้องดูราคาขายต่อแล้วครับ บริษัทเค้าแทบจะซื้อรถให้คุณใช้ฟรีอยู่แล้ว

คุณก็แค่อาจจะต้องออกเงินดาวน์เอง ส่วนค่าผ่อนนั้น มีมารอให้จ่ายทุกเดือนเลยครับ

ขับครบห้าปีขายรถได้อย่างน้อยๆ ก็ 3-4 แสนบาท เข้ากระเป๋าคุณเต็มๆ หรือไม่ก็เอาไปดาวน์รถใหม่ แล้วก็มีคนผ่อนให้อีก

ค่าน้ำมันก็ ขับเดือนละ 3000 กิโล ในวงเงิน 9000 บาท ถ้าเป็น EX ก็อาจจะต้องคิดนิดนึง แต่ถ้า altis + civic เหลือๆครับ

บริษัทไหนครับเนี่ย ดีจัง เปิดรับพนักงานใหม่บ้างไหมครับ บริษัทผมไม่เห็นจะมีแบบนี้บ้างเลย

ถ้าผมเข้าใจถูกแล้ว

ผมแนะนำให้เอา 1.8 คันไหนก็ได้ที่ชอบและมีรถ
แล้วเอาไปใส่เบาะซิ่งละกันครับ สนับสนุนให้คนแต่งรถเป็นเพื่อนกัน

ฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเช่นนั้น งานนี้ ผมให้คุณจบกับ Altis 1.8 CVT
พร้อมเปลี่ยนเบาะนั่ง

แต่ถ้าบริษัทบอกว่า ห้ามปลี่ยนเบาะนั่ง ไม่ยาก เบาะโงงานถอดเก็บไว้บ้าน
ซื้อเบาะตามใจคุณมาใส่ พอถึงเวลา ก็ถอดเบาะที่ซื้อมาออก เอาเบาะเดิมใส่เข้าไป
คนซื้อรายต่อไป ก็ได้เบาะใหม่ที่ไม่ค่อยได้ใช้งานด้วย โอ้! ไม่เลวๆ!

บริษัทจ่ายให้เดือนละ 16,000 บาท ปีละ 192,000 บาท 5 ปี ก็อยู่ที่ 960,000 บาท ค่าน้ำมันต่างหาก

ถ้ามองจากตรงนี้ คุณไม่จำเป็นต้องดูราคาขายต่อแล้วครับ บริษัทเค้าแทบจะซื้อรถให้คุณใช้ฟรีอยู่แล้ว

คุณก็แค่อาจจะต้องออกเงินดาวน์เอง ส่วนค่าผ่อนนั้น มีมารอให้จ่ายทุกเดือนเลยครับ

ขับครบห้าปีขายรถได้อย่างน้อยๆ ก็ 3-4 แสนบาท เข้ากระเป๋าคุณเต็มๆ หรือไม่ก็เอาไปดาวน์รถใหม่ แล้วก็มีคนผ่อนให้อีก

ค่าน้ำมันก็ ขับเดือนละ 3000 กิโล ในวงเงิน 9000 บาท ถ้าเป็น EX ก็อาจจะต้องคิดนิดนึง แต่ถ้า altis + civic เหลือๆครับ

บริษัทไหนครับเนี่ย ดีจัง เปิดรับพนักงานใหม่บ้างไหมครับ บริษัทผมไม่เห็นจะมีแบบนี้บ้างเลย

พนักงานที่เงื่อนไขแบบนี้เป็นฝ่ายขายและการตลาดครับ เกี่ยวกับธุรกิจขายยาสัตว์บก เช่น ยาหมู ยาไก่ เข้าฟาร์ม หรือร้านขายทางการเกษตร
รับคนใหม่เรื่อย ๆ ครับ แต่ส่วนใหญ่จะจบสัตวแพทย์ หรือ สัตวบาล เพราะต้องเป็น technical sales and consultant
ผมเข้ามาตำแหน่งระดับ supervisor ผจก.แผนก สวัสดิการเรื่องรถเลยได้ประมาณนี้ครับ

ที่คิดเยอะเรื่องรถเพราะไม่อยากซ์อรถใช้ในงานแล้วเข้าเนื้อตอนดาวน์ใหม่อะครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
 Altis 1.8

ถ้าอยากประหยัดเพิ่ม ติดแก๊สครับ ถ้า บ.ยอมให้ติด