ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 กับ Civic....มือใหม่อยากได้คำแนะนำในการเลือกครับ  (อ่าน 15910 ครั้ง)

ออฟไลน์ Withlove

• Newbie
  • *
ตัดตัวเลือกเหลือสองตัวนี้แล้วครับ จริงๆผมมือใหม่ แต่ก็ได้ไปลองแล้วทั้งคู่ ผมชอบทั้งคู่นะ แต่เป็นการลองแบบสั้นๆ ลองแค่ความรู้สึกหยาบๆ ตามประสามือใหม่ ไม่ได้รู้ลึกมาก ยังจับข้อมูลหลายๆอย่างไม่ได้มาก แต่ความรู้สึกหลักๆก็เหมือนที่หลายท่านบอก ตัวนึงควบคุมดีกว่าช่วงล่างดีกว่า อีกตัวเครื่องยนต์ทันใจกว่า ทีนี้ผมอยากรู้ว่า

1. ช่วงล่างของ Civic เมื่อเทียบกับ Mazda3 ถือว่าห่างกันประมาณไหนครับ  Civic ตัวนี้ช่วงล่างอยู่ประมาณใด Mazda3 การควบคุมถือว่าดีเลยสำหรับผม
2. เครื่องยนต์ เช่นกัน ในระยะสั้นผมว่า ​Civic  ดีกว่าพอควร แต่ระยะยาวล่ะ คันไหนดีกว่าครับ ต่างกันมากมั้ย Mazda3 ตัวใหม่ตีนต้นเหมือนจะเร็วกว่าตัวเก่าอยู่นะ
3. อัตราการกินน้ำมันเมื่อเทียบกันเป็นยังไงบ้างครับ

ผมค่อนข้างขับรถเร็ว ชอบขับเร็ว  แต่มือใหม่คงยังควบคุมไม่เก่งมาก ต้องชินสักพัก ขับในเมือง ต่างจังหวัด พอๆกัน คันไหนดีครับ จะซื้อแล้วครับ
Mazda3 1.6 Spirit Sport S+ กับ  Honda Civic 1.8E

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ส่วนตัวเชียร์ Civic ครับ
ได้เครื่อง 1.8 ที่เติม e85ได้ ระยะยาวน่าจะดีกว่าเพราะอะไหล่แพร่หลายมากกว่า แต่งต่อยอดได้เยอะกว่าด้วย
ถ้าอยากให้เกาะถนนดีกว่านี้ ก็ต้องลองจัดโช้คดีๆสักชุดครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
จริงๆถ้าชอบคันไหนมากกว่าก็คันนั้นเลยครับ

โดยรวมผมว่า civic ดีกว่า
แต่ส่วนมากผมดูที่รูปร่างก่อนผมชอบ mazda ครับ  ;D

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
Civic ครับ

เอาไปยังโช้คดีๆซักชุด กับยางดีๆ ลงทุนเบ็ดเสร็จประมาณ 50,000
แค่นี้ ก็ได้ทั้งช่วงล่าง เกียร์ เครื่องยนต์ดีๆ รวมกันแล้ว

ถ้า mazda มันทำอะไรเครื่องยนต์ไม่ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

ถ้าชอบขับเร็ว แล้วมี 2 ตัวเลือก civic 1.8 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ joeyote

Civic ครับ โดยรวมค่าบำรุงรักษาต่ำกว่า ความคงทนดีกว่าทั้งเครื่องและเกียร์
ความจุกจิกโดยรวมในระยะยาวน้อยกว่า

ออพชั่นการใช้งานดีกว่า พื้นที่ห้องโดยสารกว้างกว่า

สิ่งที่จะต่างกันชัดๆ คือสไตล์ครับ ชอบสไตล์งานดีไซน์ของค่ายไหน

แค่นั้นเองครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ snif

ซีวิคครับ  ;)

ออฟไลน์ Tan Int

Civic น่าจะตอบโจทย์ดีกว่าครับ
ขับง่าย อัตราเร่งดี ประหยัดพอควร ออปชันก็ใช้ได้

ส่วน Mazda3 S+ ชนะเรื่องหน้าตาและช่วงล่างครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Civic ครับ เครื่องและเกียร์ตอบสนองดีกว่ามากครับ

ส่วนช่วงล่าง ถึงย้วยกว่า แต่แก้ได้ง่ายๆแค่เอาชุดช่วงล่างดีๆสักชุดมาใส่ก็หนึบกว่า Maxda3 แล้วครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

ถ้า 2.0 จะเชียร์มาสด้า3

แต่ 1.6 คงต้องซีวิคล่ะครับ

ออฟไลน์ demo2

ตามท่านนี้ว่ามาเลยครับ

ออฟไลน์ fishfinger

รถผม mazda3 2.0
รถแฟน civic 1.8

อยากบอกว่ามันคนละฟีลกันอะ

civic มันออกแนว พนักงานออฟฟิส อเนกประสงค์ทำได้ทุกอย่าง

เนื่องจากผมชอบ initial d แต่ไอรถพวกที่ชอบมันก็เก่า เลยชอบแนวซิ่งๆญี่ปุ่น

mazda3 ออกแนวขับสนุก ทางตรงไม่แรง แต่แซงทางโค้งได้.( ที่เค้าเบรคกัน เราไม่ต้องเบรค)

ความแรง civic
ราคาขายต่อ civic
ศูนย์ civic
ประหยัดน้ำมัน civic
การขับขีี่ mazda3

เพราะเหตุผลของผมคือ อยากได้รถที่ขับได้มันส์ๆขับสนุก
มีตังซื้อรถเป็นล้านแบบไม่เหนื่อย ซึ่งราคาขายต่อก็ไม่ต่างกันมากเลย
ศูนย์ mazda ก็มีเยอะ ถึงแม้จะไม่หรูเท่า แต่ก็ไม่ได้ไปบ่อยๆก็ไม่จำเป็น
ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วนะไม่เกิน 140 แต่ผมชอบสาดโค้ง ชอบมุดเพลินๆ
civic ผมลองมุดแล้วมุดไม่ไหวมันไม่ใช่ฟีล
mazda3 ค่อนข้างเปลืองนะ แต่ถังหนึงชับดีๆก็ได้ 600 โลนอกเมือง ในเมือง 300 (ขับไปเหยียบเรื่อยๆ) ( แต่ civic ประหยัดกว่า e85 ไม่ต้องเติมหรอกใช้โซฮอลเนี่ยแหละ ไหนเรามีรถดีๆสักคน เติมน้ำมันที่ดีๆหน่อยก็ได้)

แต่ดู spec ของ จขกทแล้ว จัด civic เลยครับถ้าชอบขับเร็ว อย่าลืมไปเซตช่วงล่าง+ยางเพิ่ม
ของแบบนี้มันไว้ใจ้ไม่ได้ครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ

ผมไม่เคยขับมาสด้า3 ตัว1600นะ  ผมเคยขับแต่ 2000

ผมยังไม่รู้สึกว่ามันแรงกว่า ซีวิค 1800 เลย

ถ้าเน้นเรื่องขับเร็ว ยังไงก็ต้องตัด มาสด้า3 1600ทิ้งได้เลย หลายคนบ่นว่าอืด

การคอนโทรล ซีวิค ขับง่ายกว่า นิ่งกว่านิดหน่อย แต่มาสด้า3 มีชีวิตชีวามากกว่า

ช่วงล่างมาสด้า3 เหนือกว่าเล็กน้อย

แต่วัสดุตัวรถและภายใน มาสด้า3 ดูดีกว่าเยอะนะครับ หลายๆจุด ผมว่ามาสด้า3ใส่ใจมากกว่า

แต่ถ้าให้ผมซื้อ มาสด้า3 1600 ผมซื้อซีวิค ดีกว่าครับ

นอกจากมาสด้า3 2000 แบบนี้ค่อยน่าคิดครับ แต่ราคากระโดดไป1ล้าน ผมเอาโฟกัสครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

จัดซีวิคแล้วเปลี่ยนโช๊ค+ยาง แค่นี้ก็ฟินแล้วครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ tahcom

• Newbie
  • *
ใช้เหตุผลไป civic

ใช้ความรู้สึก ไป mazda3

ออฟไลน์ rut191

mazda3 แอบกินน้ำมันดุอยู่คับ

ออฟไลน์ Monn

ชอบสบาย - ไป civic
ชอบขับดี - ไป mazda
สนราคาขายต่อ - ไป civic
ใช้นาน - ไป mazda
หาของแต่งได้ง่าย - ไป civic
ชอบรถ standard - ไป mazda

ของพวกนี้อยู่ที่ฟิลลิ่ง  เพื่อนผมที่ใช้ mazda 3 รุ่นเดิม ยังไม่มีใครเปลี่ยนรถเลย บอกชอบมาก หาญี่ปุ่นขับดีราคานี้ยาก แต่พวกที่ใช้ civic ขายทิ้งหมดแล้วครับ ตัว FD นะ ก็ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหมว่า mazda ทนกว่า

ส่วนตัวเคยใช้ FD และเคยทดลองขับ mazda 3 ตัวก่อนนะ  mazda ช่วงล่างดีกว่าเยอะ แต่ตอนนั้นรถนาน และแฟนชอบ FD มากกว่า เลยซื้อมา ใช้แค่ 3 ปีก็ยกให้น้องแล้วครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ XyteBlaster

คนที่ซื้อ mazda3 ส่วนใหญ่จะซื้อด้วยความรู้สึก ชอบ และ รัก  .. เลยไม่ค่อยเปลี่ยนรถ  ถ้ามันไม่โทรมจริง ๆ

ทุกวันนี้ผมยังชอบขับ mazda3 คันเก่าอยู่เลย ทั้งที่ให้พ่อเอาไปใช้แล้ว ..

สำหรับผมผมว่า มันพอดี ระหว่าง ความสบาย กับความสปอร์ต

คันที่ขับอยู่ตอนนี้ แข็งไป T_T  นั่งไม่สบายเลย เตี้ยมากด้วย

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเล่นตัวท๊อป
มาสด้า3 2.0 ก็น่าคบหานะครับ
ออกแนว แรงปานกลาง ช่วงล่างหนึบๆ ขับสนุก

ถ้าเล่นตัวล่าง
ซีวิค 1.8 VS มาสด้า3 1.6
เชียร์ซีวิคแน่นอนครับ

ระหว่าง มาสด้า3 ทำเครื่อง ทำท่อ จูนกล่อง ให้แรงเท่าซีวิค
กับ เอาซีวิค เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนยาง
แต่งช่วงล่าง ง่ายและถูกตังกว่ามากครับ

ออฟไลน์ archian

เชียร์ civic ดีก่า  ^^

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
ถ้า Mazda 3 1.6 กับ Civic 1.8 ผมก็มาเชียร์ Civic อีกคนครับ ช่วงล่าง 3 ดีกว่าแบบพอรู้สึกได้
แต่ Civic ก็มีช่วงล่างที่ดีพอตัวและไม่ได้แย่ สลับกันขับไปมาก็ยังรู้สึกว่าโอเค
แต่การตอบสนองเครื่องยนต์ Civic ดีกว่ามากๆ จนรู้สึกว่าต้องปรับตัวเยอะตอนที่ย้ายไปขับ 3
(ปล. ผมเทียบกับ Civic 1.8 A/T สเป็คเมืองไทยครับ ส่วน 3 เป็นเครื่อง 1.6 M/T ครับ ไม่ได้ขับ
ในเมืองไทยครับแต่ถ้า M/T รู้สึกว่าอืดผมเลยคิดว่า 3 รุ่น 1.6 A/T น่าจะอืดกว่่า M/T ที่ผมเคย
ขับครับ)

ส่วนรุ่น 2.0 เคยขับแค่ Civic ครับแต่ขับแล้วรู้สึกว่าเครื่อง 1.8 ก็แรงเพียงพอแล้วสำหรับผม
นี่ถ้า Focus มีเครื่อง 1.8 ที่ตอบสนองพอๆกับ Civic 1.8 ผมคงไม่ต้องข้ามมาเล่น Focus 2.0

ออฟไลน์ 6162002

Mazda 3 S+ ครับ

อัตราเร่งไม่ได้แย่อะไรมากครับ  ภายในสีดำ ดูแลรักษาง่ายด้วย เข้าโค้งแรงๆ นิ่งกว่า Civic แบบรู้สึกได้

เป็นรถที่ ถ้าไม่บ้าความแรง (ไม่ได้ อัดเต็มบ่อยๆ) ผมว่าน่าใช้กว่าซีวิคครับ ไปไหนมีแต่คนมอง พอลอยลำแล้ว เข้าโค้ง ควบคุม สนุกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Withlove

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จริงๆตอนแรกผมเลือก Civic ไปแล้วครับ แต่บังเอิญได้มีโอกาศลองขับ Mazda3(รุ่นเก่า)ของเพื่อนแล้วแอบลังเล ชอบฟีลลิ่ง ความกระชับ การเข้าโค้งต่างๆ แต่มันดันอืดแบบชัดเจน ซึ่งตรงนี้ผมชอบฟีลลิ่งของซีวิคมากกว่า เมื่อวานไปงานมอร์เตอร์โชว์ ได้ลองไปนั่งตัว 2.0 แล้วชอบครับ แต่ราคามันแพงไปหน่อย เลยต้องมาเปรียบเทียบกับตัว 1.6 แทนครับ
ด้านรูปลักษณ์ผมโอเคทั้งคู่ครับ แต่ Mazda3 ผมแอบไม่ชอบกระจังหน้ายิ้มแหก แต่ข้างในสวยมาก  Civic แอบตะหงิดเล็กน้อยกับวิทยุตัวตะแคงกับเนื้องาน
ขณะนี้ ความคิดและจิตใจ กำลังตีกันตู้มต้ามเลยครับ แล้วจะบอกครับว่าเลือกอะไร :)

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG

ตามท่านนี้ว่ามาเลยครับ

ลอกคำตอบนี้เช่นกัน

เครื่อง 2.0  >>> Mazda3

เครื่อง 1.6 VS 1.8 >>> Civic

ปล. ผมใช้ Mazda3 1.6 ตัวเก่าครับ...รถดีทุกอย่างขับดี ตามเพื่อนๆว่า ช่วงล่าง Mazda ทำเอาคนใช้ ชอบ+รัก ครับ ขับสนุก ทรงตัวดี
(รถคันนี้..ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ เครื่องยนต์ครับ 1.6 อืดไปหน่อย แต่เคยขับ 2.0 แล้ว Fin เลยครับ เครื่องแรงกลางๆ ผสานกับช่วงล่าง ขับสนุกกว่าเดิมอีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 00:10:32 โดย hong_G »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
คนที่ซื้อ mazda3 ส่วนใหญ่จะซื้อด้วยความรู้สึก ชอบ และ รัก  .. เลยไม่ค่อยเปลี่ยนรถ  ถ้ามันไม่โทรมจริง ๆ

ทุกวันนี้ผมยังชอบขับ mazda3 คันเก่าอยู่เลย ทั้งที่ให้พ่อเอาไปใช้แล้ว ..

สำหรับผมผมว่า มันพอดี ระหว่าง ความสบาย กับความสปอร์ต

คันที่ขับอยู่ตอนนี้ แข็งไป T_T  นั่งไม่สบายเลย เตี้ยมากด้วย

เห็นด้วยมากๆครับ ไม่อยากขายจริงๆ ใจอยากเปลี่ยนเครื่อง 1.6 เป็น 2.0 ซะด้วย แต่ก็กลัวทำไม่ี จะบานปลาย  ;) ;D

ออฟไลน์ xex

• **
Mazda 3  เถอะครับ เพราะซีวิคเริ่มเกลื่อนถนนแล้ว   ผมอยากให้ซีวิคมันมีน้อย ๆ หน่อยครับ จะได้ไม่ดูเป็นรถโหล  เหตุผลแค่เนี๊ยแหละ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ค่อนข้างขับรถเร็ว ชอบขับเร็ว  แต่มือใหม่คงยังควบคุมไม่เก่งมาก

ไป Mazda 3 1.6 เถอระครับจะได้อืดหน่อยช่วงล่างดีกว่า ไม่ได้ห่วงคุณหรอกแต่ห่วงเพื่อนร่วมทางบนท้องถนนมากกว่า ไอ้ตอนไม่มีอะไรก็ไม่มีอะไรหรอกเหยียบเอาเหยียบเอาแต่พอเจอเหตุการณ์ฉุกเฉินจะพาคนอื่นซวยไปด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pheet

ซีวิดดีกว่าครับ ผมเห็นคนรอบตัวผมซื้อ mazda 3

ถามว่าทำไมซื้อบอกว่าสวยขับดี

แล้วถามต่อไปอีกว่าแล้วทำไม เห็นเอามาขับเลย

มันบอกว่ามันกินน้ำมันจนจะล้มละลายอยู่แล้ว

จากปากหลายๆคนเท่าที่เคยได้ยินมาครับ

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ผมเป็นคนชอบขับรถเร็วถึงเร็วมาก ขับมา 140 โยน 3 เลนแล้วดึงกลับต้องนิ่ง
ชอบภายในรถที่น่าใช้น่าขับ มีอะไรให้ดู ให้เล่น ให้กด
ไม่สนใจเรื่องกินน้ำมันมาก คันเก่าเครื่องสองเจวิ่งต่างจังหวัดกิน 8 โลลิตรก็ขับมาได้ตั้ง 6 ปี
ไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาไว้ขาย
ชอบอะไรที่ไม่เหมือนใคร ไม่ค่อยซ้ำใคร ไม่ชอบยี่ห้อเจ้าตลาด
ผมเลือก Mazda 3 ครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Majic3

• **
ผมเป็นคนชอบขับรถเร็วถึงเร็วมาก ขับมา 140 โยน 3 เลนแล้วดึงกลับต้องนิ่ง
ชอบภายในรถที่น่าใช้น่าขับ มีอะไรให้ดู ให้เล่น ให้กด
ไม่สนใจเรื่องกินน้ำมันมาก คันเก่าเครื่องสองเจวิ่งต่างจังหวัดกิน 8 โลลิตรก็ขับมาได้ตั้ง 6 ปี
ไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาไว้ขาย
ชอบอะไรที่ไม่เหมือนใคร ไม่ค่อยซ้ำใคร ไม่ชอบยี่ห้อเจ้าตลาด
ผมเลือก Mazda 3 ครับ

เหมือนกันเลย