ผู้เขียน หัวข้อ: suv ขนาดยาวไม่เกิน 4.1 เมตร มีโอกาศเกิดไหมบ้านเรา  (อ่าน 12965 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
เห็นกระทู้ suv มาแรงช่วงนี้ก็เลย คิดเล่นๆ ว่า suv ขนาดยาว ไม่เกิน 4.1 เมตร หรือน้อยกว่า 4.0 เมตร (B-SUV Entry) มีโอกาศทำตลาดบ้านเราหรือเปล่า

แบบพวก Toyota Raize ( 3,995) Honda WR-V (   3,999) Hyundai Venue (4,040) หรือ Nissan Magnite Concept  โดยทำราคา มาในช่วง 5-7.9 แสน เพราะรในเรต ช่วงราคานี้ คู่แช่งน้อยมาก มี mg zs กับ cx3 ตัวเริ่มต้น ก็นับว่าน้อยอยู่ดี  แต่สองคันนั่นก็ ยาว 4.2 +เมตรด้วยเช่นกัน

(ได่ฟังจาก พี่จิมมี่ในรายการ เหมือนแก่ บอกมาด้วยเหมือนกันว่า โตโยต้าจะเป็ด suv อีกตัวที่เล็ก กว่า Chr  เป็นไปได้ไหมว่า จะเอามาทำตลาดในช่วงนี้ที่ว่างอยู่และคู่แข่งน้อย ประกอบกับตลาดของ suv โตวันโตคืน)

อีกอย่าง พวกรถ 5 ประตู อย่าง susuki swift , mazda 2 hatchback ,yaris hatchback ก็ยังขายได้ ถ้าเอารถลักษณะนี้ไปยกสูง แชร์พาร์ดรวมกัน(อัพราคาขึ้นหน่อย) ก็น่าจะขายได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

Re: suv ขนาดยาวไม่เกิน 4.1 เมตร มีโอกาศเกิดไหมบ้านเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:14:57 »
5ประตูยกสูง มี Yaris Cross มาลองตลาดไปแล้วครับ

ผลตอบรับเป็นยังไง Toyota คงคิดเสร็จแล้ว จนถึงขนาดกำลังจะมี B-SUV มาเปิดตัว

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: suv ขนาดยาวไม่เกิน 4.1 เมตร มีโอกาศเกิดไหมบ้านเรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:26:00 »
เดาว่าน่าจะไม่รอด
ในอดีตที่ผ่านมา รถเล็กในไทย ไม่ได้รับความสนใจครับ
ถึงจะมีเงื่อนไขเรื่องราคาถูกก็ตาม
ทั้ง ๆ ที่เป็นรถที่เหมาะสำหรับสภาพในเมือง และถนนในบ้านเราทืี่ไม่ได้กว้างมาก
แต่ด้วยนิสัยของคนซื้อรถบ้านเรา มักจะมองพื้นที่ใช้สอยภายในไว้ก่อน
เพิ่งมามีมาสด้า 2 นี่ล่ะครับ ที่ดูเหมือนรูปโฉมจะทำให้คนซื้อลืมเรื่องนี้ไป
ส่วนตัว ชอบรถขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:36:43 »
อยากให้ Toyota เอา Yaris Cross ที่เปิดตัวในยุโรปเข้ามาเลย >.<

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 11:21:35 »
ผมว่ามีโอกาสเกิดได้นะ แต่ต้องใส่ออปชั่น + ไม่ลดสเปคมากเกินไป
เทรนด์มันกำลังมาครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 11:24:52 »
ถ้าทำตัวรถ ออพชั่น ราคา มาได้เท่าๆ เก๋ง B-seg ที่มีตอนนี้
ผมว่าเกิดครับ

แต่จะทำได้ยากมากเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 11:28:27 »
ผมว่ามีโอกาศเกิดนะ เพราะบางคนเน้นขับในเมือง
ก็เอาคันกระทัดรัดหน่อย แล้วราคาก็น่าจะถูกกว่าด้วย
แล้วรถ suv ก็เป็นที่กำลังนิยมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆด้วย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 11:39:53 »
อยากให้ Toyota เอา Yaris Cross ที่เปิดตัวในยุโรปเข้ามาเลย >.<

พูดถึง Yaris Cross แล้ว รายนี้เปิดตัวมานานหลายเดือนเหมือนกัน ทุกวันนี้ยังไม่มีรถส่งมอบหรือขึ้นโชว์รูม ไม่รู้ไปช้า หรือรออะไรตรงไหน

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 12:12:41 »

พูดถึง Yaris Cross แล้ว รายนี้เปิดตัวมานานหลายเดือนเหมือนกัน ทุกวันนี้ยังไม่มีรถส่งมอบหรือขึ้นโชว์รูม ไม่รู้ไปช้า หรือรออะไรตรงไหน

มีกำหนดการอยู่ครับ ถ้าจำไม่ผิด เปิดขายญี่ปุ่น ช่วงใบไม้ร่วง คงช่วงเดือน 9 นี้ ทั้ง 3 แบบตัวถัง ช่วงก่อน ก็มี spy shot อยู่บนรถขนไปท่าเรื่อ
ส่วนเปิดขายยุโรป ปี 2021 โน้นเลย

(เห็นทางท่านเจ้าของเว็ปแย้มว่า จะมีเปิด 3ประตู ตัว GR ในไทยด้วย ก็คงช่วงปลายปีนี้ครับ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 14:59:35 »
คนไทยต้องการให้รถคันนึง เป็นได้ทุกอย่างครับ อยากได้ทั้งภาพลักษณ์ ขนคน ขนของ option ก็ต้องเยอะๆ ราคาต้องถูกด้วย

สุดท้าย บ.รถ ทำราคาออกมาไม่ได้ ทำมาแพง ก็ขายไม่ออก ทำมาถูกก็ได้ไม่ครบ ไม่ถูกใจ

ปัญหามันก็แบบนี้ตลอด โดยเฉพาะกับรถเล็ก ที่ต้องพยายามกดราคาไว้ ทำให้ต้องลดต้นทุน ลด option

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 15:44:20 »
น่าจะลืม ecosport. กันไปแล้ว ถ้าไม่รวมยางอะไหล่
นี่4.2 ครับ 

ถามว่าทำไมไม่รอดอาจจะเพราะแบรนด์ฟอร์ดด้วยกระมัง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 18:07:00 »
น่าจะลืม ecosport. กันไปแล้ว ถ้าไม่รวมยางอะไหล่
นี่4.2 ครับ 

ถามว่าทำไมไม่รอดอาจจะเพราะแบรนด์ฟอร์ดด้วยกระมัง

ตจว เจอบ่อยครับรุ่นนี้ ผมว่าขนาดกำลังดีเลย ไม่ต้องตัวถังใหญ่ๆ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 20:16:27 »
ถ้าเอา HB มายกสูงแบบ Yaris ผมว่าไม่เวิร์คครับ ต้องแบบ Mazda 2 มาเป็น CX3 หรือ Jazz มาเป็น HR-V  เครื่องควรจะแรงหน่อย อย่าง Magnite ใช้ 1.0 turbo นี่ก็น่าใช้อยู่ครับ แต่ข้อเสียที่น่าจะชัดเจน คือ เบาะหลังแคบ อันนี้ต้องทำใจไว้เลย

ออฟไลน์ Simplify

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 07:50:25 »
เหมือนคุณจิมมี่จะเคยบอกว่า Suzuki จะทำตลาด XBee (Cross Bee) ในไทย ตัวถังยาว 3670 มม. เห็นคนไทยที่อยู่ญี่ปุ่นทำรีวิว รถก็ดูน่าใช้ดีนะครับ ถ้าได้เครื่อง 1.0 Turbo เอาความเอนกประสงค์ในราคาไม่สูงมาก ซึ่ง Suzuki น่าจะถนัดตลาดรถแนวนี้