โพลล์

คุณคิดว่า Suzuki SX4 เป็นเอสยูวีเล็กรุ่นน้อง หรือไม่

ไม่เป็นรุ่นน้อง CRV/Captiva เพราะดูยังไงไม่เหมือน SUV เหมือน B hatch ทั่วไป
19 (57.6%)
เป็นสิ เป็น เอสยูวีเล็ก ไง
14 (42.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 29

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ถามจริง ๆ นะ คุณมอง Suzuki SX4 เป็น "รุ่นน้อง" CR-V/Captiva หรือเปล่า  (อ่าน 6971 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ก่อนจะตอบคำถามเหล่านี้ช่วยถอดหัวโขน เรื่องตำแหน่งการตลาด SX4 ออกไปก่อนนะครับ เพราะหลายคนในนี้น่าจะรู้ว่ามันคือครอสโอเวอร์เอสยูวีขนาดเล็ก

แต่หลายคนก็ยังมองว่าเป็น B Hatchback อยู่เยอะทีเดียว  เลยมองว่าแพง
ถ้าเทียบระยะห่างราคา CRV ก็ถือว่าถูกกว่ามาก ถ้าคนคิดว่ามันเป็นเอสยูวีรุ่นน้องนะ

เพื่อน ๆ คิดว่ายังไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2010, 15:35:49 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับผม ผมมองว่ามันคือ B Hatch ธรรมดาๆครับ
เนื่องจากรูปลักษณ์มันไม่ได้บ่งบอกว่าเป็น SUV เท่าไหร่น่ะครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
ผมว่ามันเป็นรุ่นลูก/หลาน มากกว่านะ ;)

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
MINI SUV ส่วนตัวผมชอบนะครับเพราะก็เบื่อกับรูปทรงเดิม ๆ ของรถตลาดทั่ว ๆ ไป ให้มีอะไรแปลกใหม่ในท้องถนนบ้าง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

มองเป็นรุ่นพี่ของทีด้าห้าประตูมากกว่าครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

สำหรับผม B hatch ธรรมดาสูงขึ้นนิดหน่อยแล้วอัพราคา+ภาพลักษณ์ให้คล้ายๆกับรุ่นน้อง SUV ครับ

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
คิดว่าไม่ใช่   ครอสโอเวอร์ เอสยูวี ขนาดเล็ก   ตั้งแต่แรกเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ก่อนจะตอบคำถามเหล่านี้ช่วยถอดหัวโขน เรื่องตำแหน่งการตลาด SX4 ออกไปก่อนนะครับ เพราะหลายคนในนี้น่าจะรู้ว่ามันคือครอสโอเวอร์เอสยูวีขนาดเล็ก

แต่หลายคนก็ยังมองว่าเป็น B Hatchback อยู่เยอะทีเดียว  เลยมองว่าแพง
ถ้าเทียบระยะห่างราคา CRV ก็ถือว่าถูกกว่ามาก ถ้าคนคิดว่ามันเป็นเอสยูวีรุ่นน้องนะ

เพื่อน ๆ คิดว่ายังไงครับ

สารภาพว่าผมเข้าใจผิดว่ามันเป็น B Segment ที่เอามายกสูงนิดนึง ไม่เคยนึกว่ามันเป็นน้อง ๆ SUV เพราะรู้สึกว่าการใช้สอยจริง ๆ คงไปลุยไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ผมก็ว่ามันเป็นรุ่นลูก รุ่นหลานนะ
ด้วยราคา ด้วยขนาด เครื่องยนต์ พื้นที่ใช้สอย ลูกเล่นต่างๆ
อย่าลืมว่า SX4 มันถูกกว่า 1 ใน 3 เลยนะครับ เทียบกับ CR-V 2.0 E FWD ก็ได้
ส่วน Captiva อืม...ผมว่าไม่ใช้อะ คนละทาง ทั้งที่ Cap กับ CR-V ก็ versus กันได้อยู่แล้ว

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ดูยังไงก็ตูดตัดยกสูงชัดๆ เอ้อ ถ้ามียางอะไหล่ห้อยตูด ยังกอบอกได้ว่า รุ่นน้องSUV มากกว่า ถึงแม้จะขับสองล้อหน้าก็เถอะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
ภาพ sx4 ตัวแรลลี่ซิ่งๆติดตาอยู่ครับ เลยมองเป็น SUV ไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ udis

B Hatchback  ชัดๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Concept มันคล้าย VW Cross Polo มากๆ เลยอะ
จนเหมือนกับว่า SX-4 จะเรียกว่า Suzuki Cross Swift ก็ว่าได้

ที่จริงไม่แปลกหรอกที่มันจะดูเป็น B hatch หรือ จะเป็น mini SUV หรือจะคือๆ กัน
หรือคนอาจจะมองมันไปคนละทิศคนละทาง
แต่มันจะขายดีมากแน่เลย ถ้ารูปทรงทำออกมาได้ดีปิ๊งๆ แบบ All-new Cross Polo

ส่วนคำถาม ก็ขอตอบว่า เป็น B hatchback ธรรมดาครับผม  ;D

ออฟไลน์ Monstruo

เพิ่งไป Motor Expo เมื่อวาน
ตอนแรกเห็น SX4 ก็ผิดหวังเล็กน้อยเพราะดูแล้วไม่ได้สูงกว่ารถเก๋งธรรมดาเท่าไหร่เลย

แต่พอมาดู spec. แล้วก็แปลกใจเล็กน้อยเพราะ SX4 มี Ground Clearance อยู่ที่ 175mm

เทียบกับรถชนิดอื่นๆ:
CR-V: 185mm
Tata Xenon: 200mm

ก็จะเห็นว่า CR-V (2WD) ลุยได้แค่ไหน SX4 ก็น่าจะลุยได้ไม่แพ้กัน เพราะความสูงจากพื้นถึงใต้ท้องรถต่างกันแค่ 1cm

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมยังไม่เห็นคันจริงนะครับ แต่เท่าที่ดูจากรูป ผมมองว่ามันคือ Mazda 3 Hatchback มีราวหลังคาคันนึงเอง  :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เพิ่งไป Motor Expo เมื่อวาน
ตอนแรกเห็น SX4 ก็ผิดหวังเล็กน้อยเพราะดูแล้วไม่ได้สูงกว่ารถเก๋งธรรมดาเท่าไหร่เลย

แต่พอมาดู spec. แล้วก็แปลกใจเล็กน้อยเพราะ SX4 มี Ground Clearance อยู่ที่ 175mm

เทียบกับรถชนิดอื่นๆ:
CR-V: 185mm
Tata Xenon: 200mm

ก็จะเห็นว่า CR-V (2WD) ลุยได้แค่ไหน SX4 ก็น่าจะลุยได้ไม่แพ้กัน เพราะความสูงจากพื้นถึงใต้ท้องรถต่างกันแค่ 1cm

โอ้โห ต่างกันแค่ 1 cm เท่านั้นเองแฮะ  :o

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมว่ารถ 5 ประตูแอ๊บ crossover มากกว่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ