ผู้เขียน หัวข้อ: Honda HR-v มีrecallอะไรเกี่ยวกับไฟฟ้าไหมครับ? ไฟไหม้กันจังเลย  (อ่าน 6216 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่เห็นมานี่สามคันแล้วรวมคันที่ออกทีวีไปด้วย

รถเดิมๆไฟไหม้ ต้องมีอะไรผิดปรกติแล้ว

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
CIVIC HRV งานเข้า2รุ่นเลยนะ Honda

ออฟไลน์ Megalodon

เดิมๆเลยเหรอครับ ไปทำเครื่องเสียงมาหรือติดอุปกรณ์ที่เดินสายไฟอะไรมาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
มีแต่ข่าวไฟไหม้ สาเหตุไม่ค่อยรู้เลย

ออฟไลน์ Stp

รอข้อมูลอย่างเป็นทางการ

ถ้าเอาแค่เดา ดูจากแม็กน่าจะรุ่นล่าง รุ่นนี้คนชอบไปเปลี่ยนเครื่องเสียงกับทำช่วงล่าง โดยเฉพาะสเปคปีนี้ที่เครื่องเสียงหน้าตาห่วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ MUK

มันไหม้กันง่ายๆ เลยหรือยังไงครับ
รถไม่มีระบบตัดไฟเลยหรือครับ
ต่อให้มีการใส่เครื่องเสียงอะไร ก็ไม่น่าจะไหม้กันได้ง่ายๆนะครับ
ฮอนด้ารับจัดการปัญญาด่วนครับ

ออฟไลน์ sakano

Toyota Camry 2.0 ใหม่ ที่ไฟไหม้ ที่เป็นข่าว

เรื่องก็หายเงียบไปเลย

คงกลัว เรื่อง งบค่าโฆษณา จะถูกยกเลิก T.T

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ TNP

รถรุ่นนึง ขายรถได้ รวมแล้ว 3-4 หมื่นคัน

ไฟไหม้ไป 3 คัน ... นี่ถือว่า เป็นความบกพร่องของผู้ผลิตแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ ps000000

มันแปลกๆ

แต่รุ่นนี้ ขายดีจริงๆ เซลล์ไม่ง้อลูกค้าเลยรุ่นนี้
  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ nonp

รถรุ่นนึง ขายรถได้ รวมแล้ว 3-4 หมื่นคัน

ไฟไหม้ไป 3 คัน ... นี่ถือว่า เป็นความบกพร่องของผู้ผลิตแล้วเหรอครับ

แม้ 3 คัน หากคิดเป็น % ของ 30,000 จะน้อย แต่อย่าลืมมุมมองลูกค้าที่จ่ายเงินซื้อรถไปนะครับ
รถเค้าก็คือ 100% ของเค้า ชีวิตเค้า ความปลอดภัยเค้าเหมือนกัน   >:( :'(

ออฟไลน์ Staples

ถ้าคุณเป็นผู้เสียหาย คุณจะไม่พูดประโยคนี้เด็ดขาด

ออฟไลน์ whoami

ต่อให้ขายล้านคัน ไฟไหม้ 1 คัน ถ้ารถเดิมๆไม่ได้ไปทำการดัดแปลงอะไรเพิ่มและใช้งานปกติ

ก็คือ ความบกพร่องของผู้ผลิต ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รอข้อมูลอย่างเป็นทางการ

ถ้าเอาแค่เดา ดูจากแม็กน่าจะรุ่นล่าง รุ่นนี้คนชอบไปเปลี่ยนเครื่องเสียงกับทำช่วงล่าง โดยเฉพาะสเปคปีนี้ที่เครื่องเสียงหน้าตาห่วย

ตัวนี้เครื่องเสียงเดิมที่เป็น front เข้ากับรถอยู่ครับ
เพราะในตัวล่างกับตัวรองล่าง รุ่นปีนี้ที่เปลี่ยนเครื่องเสียงลด spec จะเปลี่ยนเป็นล้อตัดดำลายตัวท็อปๆ ด้วยครับ

ถ้ารถเดิมๆ ไม่ได้ไปดัดแปลงอะไร
ไฟไหม้ขนาดนี้ ไม่เรียกว่าความบกพร่องของผู้ผลิตแล้ว จะให้เรียกว่าอะไรครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
ก็ไม่มีใครมีข้อมูล สาเหตที่แท้จริง จะเถียงทำไมอะ  มโนทั้งคู่แหละ

คือไฟไหม้รถ ก้อรอดูสาเหต

งี้ไฟไหม้บ้าน  ไม่ได้ดัดแปลงอะไรจะโทษใครอะ 

หยุดมมโน เเละเถียงในเชิงสร้างสรรคเหอะ

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่ควรมีครับ บกพร่องครับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member

ถ้าคุณเป็นผู้เสียหาย คุณจะไม่พูดประโยคนี้เด็ดขาด
ถ้าคันที่ไฟไหม้เป็นรถคุณ คุณอาจไม่พูดแบบนี้
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ mothsan

ก็ไม่มีใครมีข้อมูล สาเหตที่แท้จริง จะเถียงทำไมอะ  มโนทั้งคู่แหละ

งี้ไฟไหม้บ้าน  ไม่ได้ดัดแปลงอะไรจะโทษใครอะ 

หยุดมมโน เเละเถียงในเชิงสร้างสรรคเหอะ
ผมเห็นด้วยเลยครับ
เอะอ่ะก็โทษกันไปล่ะ ยังไม่ได้รู้สาเหตุจริงๆกันเลย

แต่สมมุติว่าเป็นรถเดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียง ก็มีโอกาสอยู่ดี ถ้าใช้พวกอุปกรณ์ตัวต่อช่องเสียบบุหรี
เช่นพวกต่อกล้องในรถ หรือ ตัวต่อชาร์จมือถือเป็นต้น
ของผมใช้พวกตัวต่อชาร์จในรถ กับต่อกล้องก็มีช๊อตนะครับ
ของพวกนี้ไม่ได้มาตราฐาน ต้องระวังเลยครับ ถ้าเป็นเคสนี้จะโทษบริษัทรถ หรือโทษคนซื้อดีล่ะครับ

Nonlamer

ถ้าเป็นรถเดิมๆไม่ได้มีการดัดแปลงอะไรทั้งสิ้นแล้วเกิดไฟไหม้ ใช่ครับถือว่าเป็นความบกพร่องของผู้ผลิตแล้วครับ  แต่ถ้ามีการดัดแปลงมาก็อาจไม่ใช่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 17:26:04 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไหม้อีกแล้วหรอ

ออฟไลน์ kittiphat123

+1ครับ มีแต่รูป ไม่มีข่าว หรือ ข้อมูลอะไรเลย จะมาเถียงกันไปทำไม

ออฟไลน์ keamgladnan

เคสที่แล้วก็ดัดแปลงระบบไฟ  พอฮอนเจอก็เงียบกริ๊บ

เคสนี้ก่อนจะโทษรถ ผมว่ารอดูก่อนดีกว่าว่า เจ้าของทำอะไรกับรถมาบ้าง  เอาเป็นว่า คหสตผม ถ้ารถมันเดิมๆ มันไม่มีทางไหม้แบบนี้หรอก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคสที่แล้วก็ดัดแปลงระบบไฟ  พอฮอนเจอก็เงียบกริ๊บ

เคสนี้ก่อนจะโทษรถ ผมว่ารอดูก่อนดีกว่าว่า เจ้าของทำอะไรกับรถมาบ้าง  เอาเป็นว่า คหสตผม ถ้ารถมันเดิมๆ มันไม่มีทางไหม้แบบนี้หรอก
รถสภาพเดิมๆ ที่ไฟไหม้มีเยอะนะครับ ทั้งในไทยและ ตปท. (ไม่นับ Supercar)
สายไฟในรถที่ความยาวรวมกันเป็นกิโล มันก็มีโอกาสเกิดดีเฟ็คได้เหมือนชิ้นส่วนอื่นๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

case ไหนครับ? ใช่อันที่ออกทึวีรึเปล่า? สรุปเขาดัดแปลงรถเหรอครับ?

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52803.0

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **

มาแล้วๆแฟนคลับ ;D
ไม่ใช่เว้บhonda นะจ่ะตามไปอวยต่อที่นู้นไปเล่นตรงนู้น ;)

ออฟไลน์ Puitam

note7ไหม้ไป7เครื่องยังหยุดขายเลย   นี่รถยนต์นะครับ  ถ้าตายขึ้นมาจะยิ่งเสียใจ

รีบหาสาเหตุเเล้วแก้เหอะ 

ออฟไลน์ aekoy

ผมเห็นด้วยเลยครับ
เอะอ่ะก็โทษกันไปล่ะ ยังไม่ได้รู้สาเหตุจริงๆกันเลย

แต่สมมุติว่าเป็นรถเดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียง ก็มีโอกาสอยู่ดี ถ้าใช้พวกอุปกรณ์ตัวต่อช่องเสียบบุหรี
เช่นพวกต่อกล้องในรถ หรือ ตัวต่อชาร์จมือถือเป็นต้น
ของผมใช้พวกตัวต่อชาร์จในรถ กับต่อกล้องก็มีช๊อตนะครับ
ของพวกนี้ไม่ได้มาตราฐาน ต้องระวังเลยครับ ถ้าเป็นเคสนี้จะโทษบริษัทรถ หรือโทษคนซื้อดีล่ะครับ
เห็นด้วยเลยครับ การเสียบที่ชาร์ตไฟต่างๆในรถนานๆสายไฟมันจะร้อน ทีแรกผมก็ทำครับแต่ตอนหลังพบว่าฟิวส์ขาดบ่อยมาก (BMW E30) อีกคัน Volvo V60 ก็เป็น พอเอาเข้าสูนย์เปลี่ยนฟิวส์ทางศูนย์แนะนำว่าไม่ควรเสียบชาร์ตเพราะส่วนใหญ่รถยุโรปใช้ฟิวส์แอมป์ต่ำเพื่อป้องกันไม่ให้สายไฟร้อนเกินไปซึ่งอาจทำให้ไฟไหม้ได้ จากนั้นผมไม่เคยเสียบชาร์ตในรถอีกเลย ใช้ powerbank แทนจะดีกว่า
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ alpha14

จะขายได้กี่คันก็ไม่ควรไหม้ครับ ไหม้แล้วควรรีบหาสาเหตุแล้วแก้ไขให้เร็วไม่งั้นลูกค้าคนอื่นมีผวาทุกครั้งที่ขับรถอาจมีผลต่อยอดขายในอนาคต. ถ้าเป็นรถเราอยากให้มันไหม้รึปล่าวครับ

ออฟไลน์ SM.

อยากรู้ด้วยคน ตกลงไหม้เพราะอะไร

ออฟไลน์ Darkart

อยากรู้ด้วยคน ตกลงไหม้เพราะอะไร

+1 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

เป็น Fatal Defect เลยนะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)