ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องใหมที่เหลือ จากเข้าเช็คที่ศูนย์บริการ ยังเก็บไว้ใช้ได้อีกมั้ยครับ  (อ่าน 2446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zent

• Newbie
  • *
พอดีผม ได้เอารถเก๋ง เข้าเช็คระยะตามปกติ รอบ 10,000 กม ใช้น้ำมันเครืองกึ่งสังเคาระห์ 10W-30. รถผมจะใช้ แกลลอน 5 ลิตร หมด 1 แกลลอน และจะมีเหลือ เป็นแกลลอน ขนาด 1 ลิตร เกินครึ่ง เยอะพอประมาณ กลับบ้านเป็นของฝากทุกครั้ง  :),   ที่ผ่านมา ก็รวมๆ เอาไปให้อู่รถ แถวบ้าน เผื่อเขาเอาไปใช้อย่างอื่นได้

คราวนี้ พนักงานรับรถ บอกว่า น้ำมันเครื่อง ขวดเล็ก 1L ที่เหลือ ก็สามารถนำมาใช้เปลี่ยนถ่าย ในรอบหน้าได้อีก จะได้ส่วนลดจาก ของที่เอามา
แนะนำให้เอาถุงพลาสติกหุ้มปากแกลลอน และ ปิดฝาให้สนิท จะยังเก็บไว้ได้อีกนาน เป็นปี,

อยากสอบถาม ว่า น้ำมันเครืองที่เหลือ สามารถเก็บไว้ใช้ ได้อีกจริงมั้ยครับ และเก็บได้นานแค่ไหน
ถ้าเอาไปใช้จริง จะมีผลอะไรกับรถมั้ยครับ 

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
ผมเก็บใว้เป็นปี ก็เอากลับมาเติมใหม่ครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ถ้าไม่ปนเปื้อน(ฝุ่น อื่นๆ) มีความชื้นเพิ่มขึ้นมาบ้างจากอากาศร้อน
ผมก็ใช้เติมผสมอยู่เช่นกัน ยังไม่เจอปัญหา
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปิดแล้วเก็บด็ก็ดีไป

เปิดแล้วเก็บไม่ดี อายุมันก็สั้นหน่อยครับ แต่ก็ใช้ได้นะครับ

นึกภาพว่า น้ำมันเครื่องอยู่ในเครื่องยนต์ ทั้งความร้อนการเสียดสี และ อื่นๆ มันยังใช้งานได้(จนกว่าจะถ่ายออก)

แค่เปิดฝา แล้วเก็บ คุณภาพมันดีกว่า ที่อยู่ในห้องเครื่องยนต์เยอะ

ส่วนที่เหลือ ก็เอาไว้เติม ตอนน้ำมันเครื่องพร่อง หรือ น้ำมันเครื่องหาย เติมได้ครับ

ถ้าเอาสบายใจ ซื้อกระป๋อง 1 ลิตร ไม่กี่บาทหรอกครับ

ออฟไลน์ kez

เก็บดีๆ ไม่เปียกชื้น   ได้ 1 ปี 

ออฟไลน์ spn

ได้จริงครับ ผมก็ทำ ล่าสุด revo ก็รวมน้ำมันได้เกือบกระติกใหญ่กระติกนึง เอาไปให้ศูนย์ถ่ายครับ ศูนย์บอกไม่มีปัญหา แต่ต้องปิดฝาดีๆห้ามน้ำเข้า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda สมัยยังไม่มึแกลลอนเต็มขนาด ผมได้เหลือกลับมาตลอด

แต่อนิจจา ไม่มีที่เก็บ เอาไปเก็บระเบียงคอนโด ฝนสาดจ้าาาา ได้ทิ้งไปเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

เก็บได้ครับ ผมคิดแบบนี้นะ อยู่ในเครื่องอาการน่าเป็นห่วงเรายังใช้ครึ่งปีเลยครับ
เก็บดีๆเป็นปีสบายครับ

ออฟไลน์ Tien.W

อยู่ที่รอบการถ่ายน้ำมันของรถคุณ ถ้าทุก 6 เดือน ก็ไหวอยู่ แต่ถ้าปีนึง ถ่ายทีนึง ถ้าเปิดขวดแล้ว ผมว่า นานไปหน่อย

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ผมก็เก็บไว้เติมเวลาที่น้ำมันเครื่องมันพร่องลง แต่ก็นานๆครั้งครับ ส่วนมากจะเอาไปเทตามเสาบ้าน กันปลวกขึ้นบ้าน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member

ออฟไลน์ porasit33

Chr ก็เหลือเกือบลิตร 😂 ไม่ได้เอาไปใช้เลยครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ใช้ได้ครับ แต่ผมไม่เคยใช้นะ หาไม่เจอทุกที
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ madboy

Mazda สมัยยังไม่มึแกลลอนเต็มขนาด ผมได้เหลือกลับมาตลอด

แต่อนิจจา ไม่มีที่เก็บ เอาไปเก็บระเบียงคอนโด ฝนสาดจ้าาาา ได้ทิ้งไปเลย

สุดๆ ใช้ 4.2 ลิตร พี่ก็อุตส่าห์ทำขนาด 4.2 ลิตรมาขาย ยอมพี่เค้าเลยครับ  ;D

ก็ดีครับ ไม่เหลือเกะกะ  :D