ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปแล้วเจอตำรวจ  (อ่าน 11181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
ขับรถไปแล้วเจอตำรวจ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:12:59 »
 ก่อนอื่นผมก็ต้องขอโทษ กับพี่ๆอ่าๆในคลับนี่ ที่บางคนเป็นตำรวจ ผมเชื่อว่าคนที่เป็นตำรวจที่เป็นสมาชิกในคลับนี้ คงเป็นตำรวจที่แสนดี

ผมสังเกตมามากมาย แถวๆจังหวัดข้างเคียงกรุงเทพ  เป็นบางเวลาก็จะมีตำรวจมาตั้งด่าน จับโน้นนี่ ขอตรวจค้นสิ่งผิดกฏหมาย

เมื่อสัปดาห์เพื่อนสาวผม ขี่จักรยานยนต์เพื่อไปโรงพยาบาล(อยู่นครปฐมนะครับ) เพื่อนผม เขาใส่หมวกนิรภัย ขี่ปกติ รถก็ไม่แต่ง เดิมๆทั้งคัน แต่ไม่มีใบขับขี่

แล้วก็โดนเรียก เนื่องจาก ไม่มีกระจกมองข้าง      ตำรวจเลยจับครับ แล้วก็เรียกเงิน 200 บาท ถ้าให้ก็จะปล่อย แต่ว่าเพื่อนผมตอนนั้นไม่ได้พกเงินไป มีแต่บัตร

ประกันสุขภาพ เขาจึงขอให้เขียนใบสั่ง แล้วจะไปจ่ายที่โรงพักได้ไหม ตำรวจไม่ยอมครับ อ้างว่า ไม่มีใบขับขี่    เพื่อนสาวเล่าให้ผมฟัง ผมก็งงนะอะไรกัน เขียนใบ

สั่งแล้วต้องมีใบขับขี่ด้วยเหรอเนี่ย            แล้วอย่างที่ตำรวจจดใบสั่งให้กับรถที่จอดอยู่ตามที่ๆห้ามจอดแล้วตำรวจเขียนใบสั่ง แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าคนขับมีใบขับขี่

แล้วก้เดือนก่อน พี่ชายที่รู้จัก แกขับรถยนต์  จะกลับบ้านโป่ง เส้นทาง นครปฐม-บ้านโป่ง ขับมาปกติ ช่วงนั้นรถมันเยอะ มีรถเปิดไฟสูงมาแต่ไกล ไล่มาจี้ท้ายรถพี่

ชายผม  ตอนนั้นหลบไม่ได้ครับ  ซ้ายสิบล้อ วิ่งเต็มไปหมด ขวาก็รถหน้าก็มีอยู่เยอะแยะ คันที่เปิดไฟสูงมาก็เปิดอยู่นั้นแหละ บีบแตรอีก  พอทางโล่งๆพี่ผมก็หลบ

แลวก็ไปไล่บีบแตร แล้วก็เปิดไฟสูงคืน พี่ชายผมเป้นคนอารมณ์ร้อนครับ ก็ไปเรื่อยๆ ต่างคันต่างไล่กันไป ก่อนถึงบ้านโป่งพี่ชายผมโดน ตำรวจเรียกเลย แล้วคันที่เป็นคู่กรณี ก็ตามมา แล้วก็ลงไปหาพี่ชายผม  พูดว่ามึงรู้ไหมว่ากูเป็นตำรวจ มึงกล้ามากนะ พอครับเล่าแค่นี่แหละ เคยเจอแบบนี้กันไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ขับรถไปแล้วเจอตำรวจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:15:50 »
ยืนยันครับว่าไม่มีใบขับขี่ก็เขียนใบสั่งได้ครับ โดนมาหลายครั้งแล้วกับมอไซค์เนี่ย  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:16:15 »
แล้วก็เรื่องด่านลอย ก็เยอะอยู่ครับ

เคยเห็นด่านตำรวจอยุ่ในที่มืด  เชื่อไหมผมเห็นตำรวจใส่รองเท้าแตะ แต่ว่าอยู่ในเครื่องแบบ

จะเอาก็ให้ได้เลยเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:22:29 »
ไม่มีใบขับขี่ก็ผิดอยู่แล้วล่ะครับ แต่ไอ้ไถเงินเนี่ย >:(
ไอ้พวกตำรวจชอบเบ่งมีเยอะครับ เคยเจอเหมือนกันวิ่งมอร์เตอร์เวย์ ตอนที่ยังมี 2 เลน มันก็ไล่อยู่ได้รถซ้ายก็เยอะ ถ้าออกไปนี่ปาดหน้าเค้าตกถนน แน่ๆครับ พอหลบได้มันเปิดกระจกมาด่าอีก อยากหันไปถามมันว่า มึงรู้ไหมเงินเดือนมึงก็มาจากภาษีพวกกูเนี่ย ไอ้...... มันน่าโมโหจริงๆครับ

ปล ตำรวจดีๆก็ยังมีครับ ถ้าเค้าทำตามหน้าที่จริงๆก็ให้ความร่วมมือเถอะครับ ;)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:23:52 »
ของผมยิ่งกว่าครับ

ได้เงินแล้วเดินไปซื้อเหล้าเลย...
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:26:09 »
อย่าไปเล่นกับไฟครับ ถ้าจะเล่นต้องให้มอดไปด้านนึงเลย  ถ้ามีเวลาก็ขอใบสั่งให้ได้ครับไม่งั้นใช้กล้องให้เป็นประโยชน์  แต่กล้องมันจะทำให้อีกฝ่ายร้อนมากครับ อาจจะท้าอะไรต่อมิอะไรมา แต่ไม่ต้องสน ซักพักมันก็จะปล่อยเราเองครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ loading

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:44:58 »
ตำรวจดีๆ มีเยอะครับผมขอชมเชยด้วยความเคารพยิ่งว่าท่านทำงานของท่านและเป็นตัวอย่างที่ดีแล้ว แต่อีกพวกคือแมงสาบสังคมก็เยอะมากกว่าตำรวจดีๆซะอีกครับ ถือว่าตัวมีกฏหมายในมือ ผมเป็นอีกคนแหละที่เกลียดตำรวจนอกคอก ชอบเอายศตำแหน่งมาขู่ แต่ไม่เคยเจอกะตัวเองหรอก เพราะตำรวจไม่ค่อยกล้ายุ่งกะทหาร แต่เห็นคนอื่นโดนแล้วทนไม่ได้ ทำไงจะมีวิธีแก้เผ็ด ตำรวจนอกคอกพวกนี้ให้เข็ดหลาบนะ 

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:54:02 »
ยืนยันครับว่าไม่มีใบขับขี่ก็เขียนใบสั่งได้ครับ โดนมาหลายครั้งแล้วกับมอไซค์เนี่ย  ;D

ขอยืนยันอีกเสียง   แล้วไม่มีใบขับขี่  เค้าก็ยึดรถครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:56:55 »
น่ากลัวง่าส์ T.T

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:37:09 »
ตำรวจก็คือโจรในเครื่องแบบ ที่สามารถรีดไถ ประชาชนได้อย่างถูกกฏหมายแหละครับ ...

ผมทำงานในตำแหน่งที่จะต้องติดต่อกับบุคคลภายนอก และจะเกี่ยวข้องกับบริัษัทด้านบริการจัดการ ....

ทุกๆปี จะมีตำรวจมาเก็บส่วยประจำเช่น

ตรุษจีน จะมีตำรวจท้องที่ขี่มอไซด์มาขอเงินหน้าด้านๆ ต้องเบิกเงินให้มันหลักหมื่น

แถมอยู่ดีๆ ก็มาขอเงินค่าตู้แดง(จุดตรวจ)เดือนละ 3000บาท อ้าง ค่าน้ำมัน พอขอต่อราคา มันบอก นายให้มาหารายได้เข้า ส.น.เพิ่ม เพราะตอนนี้ส.น.ค่าใช้จ่ายสูง ...

และอื่นๆอีก ....

บอกตรงๆ ตำรวจก็คือโจรนั่นแหละครับ ......

ไม่จ่ายเงินมัน อย่าหวังมันจะทำไรให้ .... 

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:50:30 »
นี่แหละตำรวจไทยในยุคปัจจุบัน โจรบางรายต้องลักขโมยต้องปล้นเพราะว่าจำเป้นต้องใช้เงินแต่ไม่มีควารู้ไปทำงานจำใจต้องทำผิด แต่ตำรวจชีวิจสบายพร้อมมีวคามรุ้ความสามารถยังเลือกที่จะปล้นประชาชน..........  >:(

กำลังคิดอยู่ว่าจะหาแนมาไว้ในบ้านไหนๆตำรวจมันพึ่งไม่ได้อยุ่แล้ว ถ้ายิงโจรตายในบ้านแล้วตำรวจมาตั้งท่ามากจะยัดข้อหาทำเกินกว่าเหตุให้อีกผมจะยิงตำรวจให้ตายไปด้วยแล้วบอกปืนมันลั่นซะเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 16:20:18 »
ตำรวจเลวๆผมเจอมาเยอะ.. แต่ด่านตำรวจดีๆก็มีครับ..
ด่านที่ดีๆพูดกันดีๆก็จบ.. แต่ด่านลอยๆมีตำรวจอยู่กันสองสามคนนี่สิ แถวต่างจังหวัด..
จะเอาแมร่งทุกอย่าง.. ปล้นกันเห็นๆ..  >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 16:34:08 »
เซ็งหากินกับประชาชน >:( >:(

ออฟไลน์ accidenty

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 17:26:58 »
อันแรกเพื่อนคุณผิดเต็มประตูครับ ตำรวจก็ผิดแต่คุณผิดกว่า

อันที่สอง ตำวจกากครับ ผมเคยเจอกร่างคล้ายๆแบบนี้ตอนไปกะรุ่นพี่ รุ่นพี่ผมต่อโทรศัพท์ให้คุยกะพ่อพี่เค้าเลย เป็นรองผบ ตะเบ๊ะกันแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:56:25 »
ใจเย็นๆกับครับทุกๆท่าน ผมอาจจะเป็น 1 ใน 100 ที่โชคดีเจอแค่ตำรวจดีๆ

ผมเคยคุยกับผู้ใหญ่บางท่าน เค้าบอกว่าปัญหามันอยู่ที่ประเทศเราเนี่ยแหละ เงินเดือนข้าราชการน้อยเกิน
เอางบไปกินกันหมด เลยต้องมีคำว่า"ส่วย"หรือไม่ก็"แป๊ะเจี้ย"อีกต่างๆนาๆที่จะสามารถได้เงิน

ตู้ที่หน้าบ้านผมก็มีครับ แต่ผมจ่ายเดือนละ 300 ตรุษจีนก็ให้แค่ของกินกับเหล้านิดหน่อย ไม่น่าเกลียดมาก
ใจเย็นๆกันครับ อ่านแล้วเหนื่อยแทน ก็เข้าใจอยู่ว่าเจอกันมาโหด แต่ก็เพลาๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:59:17 »
ขอพูดเรื่องไฟสูงนิดนึงครับ คือหลบให้นิดนึงก็ได้นะครับ หรือเร่งขึ้นไปเพราะขวางทางอยู่ จะไล่ตามไปบีบแตรทำไมครับ เหมือนเจตนาจะหาเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 22:22:00 »

Again คร้าบ Again -*- ปัญหาโลกแตก

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 22:24:47 »
แต่รถบาง...คันเปิดไฟสูงแบบว่าน่าเกลียดมากนะครับ

เห็นว่าเราไปไม่ได้ ข้างหน้ามีรถขับช้ามากๆ ข้างซ้ายมีรถเต็มคือผมไปไม่ได้จริงๆพี่แกก็เปิดไฟสูง

แถมเป็นพวกรถ SUV แบบว่าไฟมันแยงตามากๆ

ก็บีบแตรซ้ำอีก  แบบว่า เอ็งจะไปมั้ย !!

ไม่มีมารยาทสุดๆครับ  เพื่อนๆคนไหนขับรถเร็วขอให้เห็นใจเพื่อนรวมทาง ด้วยนะครับ
 ;)
..

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 22:59:03 »
"พูดว่ามึงรู้ไหมว่ากูเป็นตำรวจ มึงกล้ามากนะ " เคยเจอคล้ายๆกันครับ แต่พอดีรถที่ผมนั่งไปพี่คนขับเป็นนักข่าวประจำ สนง.ตำรวจแห่งชาติ
พี่แกบอกนิ่มๆ ว่างั้นตำรวจกลับไปขึ้นรถแทบไม่ทัน... สารวัตรด้วยนะครับ ผมเลยสรุปว่า ตร. กลัวนักข่าว :>

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 23:00:16 »
ทั้งไม่มีใบขับขี่ ไม่มีกระจกมองข้าง ผิดทั้งคู่ครับ จะเรียกว่าตำรวจเป็นยังไงดี เพราะถ้าตามขั้นตอนแล้วถึงกับยึดรถไว้ให้คนมีใบขับขี่มารับได้เลยนะครับ แต่ก็เป็นโจรไปเงินไปซะงั้น ส่วนอีกคันที่เปิดไฟสูง สั้นๆ เลวครับ

ออฟไลน์ lepon

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 23:32:03 »
หลายๆ ปีนี้ ผมมาอยู่ตัวเมืองนครปฐม .. ทำงานเกี่ยวกับรถจักรยานยนต์

ตำรวจจะตั้งด่านอยู่บ่อยๆ เป็นจุดๆ สลับไปมา วนเวียนไปเรื่อย
มีจนท.จร. 3-4 นาย สัญญาบัตรไม่ค่อยเห็น แต่มีตั้งโต๊ะเขียนใบเสร็จ

ข้อหาหลักๆ ในการเรียกจับ ก็มีแค่ "ไม่ใส่หมวกกันน็อค" และ "ไม่มีกระจกมองข้าง"

อาจมีจับรถกระบะบรรทุกสูง บรรทุกยื่นบ้าง แต่ก็แค่ประปราย

แต่ทุกทีที่เห็น แค่ผ่านนะ โดนกันเป็นสิบ บางทีตั้งด่านข้างร้านผม แค่ 2-3 ชั่วโมง น่าจะร่วมครึ่งร้อยได้
(ไว้มาตั้งด่านอีก จะถ่ายรูปมาฝากให้ดู)

อย่ามาอ้างเลยครับ เรื่่องไม่มีใบขับขี่
ถ้าอยู่เมืองนครปฐม แล้วโดนตร.เรียกเพราะข้อหาเดิมๆ อย่าไปโทษตร.เลยครับ
โทษตัวเองดีกว่า
ทำตามกฎหมายกับเรื่องแค่นี้ไม่ได้ จริยธรรม มารยาท วินัย ไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 01:07:07 »
เอาจริงๆนะ
ผมว่าขิงก็ราข่าก็แรง
ตำรวจก็หิวเงินพยายามยัดข้อหา ประชาชนก็หัวหมอพยายามอ้างทั้งที่ตัวเองผิด

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 06:18:33 »
กรณีแบบนี้ก็ว่าตำรวจฝ่ายเดียวไม่ได้หรอกครับ (แต่ไม่ใช่ไม่ผิดนะ) ก็เปิดโอกาสผิดให้เขาเอง ต้องด่าทั้งคู่ครับ

แต่ไอ้ที่จับแจ้งข้อหาแบบว่า ไม่มีชุดกันฝน ไม่มีอุปกรณ์ติดรถ ข้อหาเติมลมยางไม่ถูกต้องนี้มันก็..เหอๆ
H.

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:34:14 »
ผมก็เคยโดนครับ แต่ก็ให้เค้าจับไป มีครั้งนึง ผมคุยโทรศัพท์แล้วโดนจับ พี่แกก็แสนดี เขียนข้อหาให้เป็นไม่มีใบขับขี่ให้ อย่าไปว่าเค้าเลยครับ ผิดก็ว่ากันไปตามผิด
แต่บางทีมารีดไถกันด้วยข้อหาแบบรถไม่ล้าง ไม่ีชุดกันฝนเนี่ย ก็น่าด่าอยู่หรอกนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:52:42 »
กรณีแบบนี้ก็ว่าตำรวจฝ่ายเดียวไม่ได้หรอกครับ (แต่ไม่ใช่ไม่ผิดนะ) ก็เปิดโอกาสผิดให้เขาเอง ต้องด่าทั้งคู่ครับ

แต่ไอ้ที่จับแจ้งข้อหาแบบว่า ไม่มีชุดกันฝน ไม่มีอุปกรณ์ติดรถ ข้อหาเติมลมยางไม่ถูกต้องนี้มันก็..เหอๆ

นอกจากรถไม่ล้าง และไม่มีชุดกันฝน ยังมีลมยางอีกหรือครับเนี่ย

มันดูยังไงของมัน  ??? ???

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:57:03 »

นอกจากรถไม่ล้าง และไม่มีชุดกันฝน ยังมีลมยางอีกหรือครับเนี่ย

มันดูยังไงของมัน  ??? ???
เค้าคงถือที่วัดลมยางมาวัดเลยมั้งครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:45:27 »
หลายๆ ปีนี้ ผมมาอยู่ตัวเมืองนครปฐม .. ทำงานเกี่ยวกับรถจักรยานยนต์

ตำรวจจะตั้งด่านอยู่บ่อยๆ เป็นจุดๆ สลับไปมา วนเวียนไปเรื่อย
มีจนท.จร. 3-4 นาย สัญญาบัตรไม่ค่อยเห็น แต่มีตั้งโต๊ะเขียนใบเสร็จ

ข้อหาหลักๆ ในการเรียกจับ ก็มีแค่ "ไม่ใส่หมวกกันน็อค" และ "ไม่มีกระจกมองข้าง"

อาจมีจับรถกระบะบรรทุกสูง บรรทุกยื่นบ้าง แต่ก็แค่ประปราย

แต่ทุกทีที่เห็น แค่ผ่านนะ โดนกันเป็นสิบ บางทีตั้งด่านข้างร้านผม แค่ 2-3 ชั่วโมง น่าจะร่วมครึ่งร้อยได้
(ไว้มาตั้งด่านอีก จะถ่ายรูปมาฝากให้ดู)

อย่ามาอ้างเลยครับ เรื่่องไม่มีใบขับขี่
ถ้าอยู่เมืองนครปฐม แล้วโดนตร.เรียกเพราะข้อหาเดิมๆ อย่าไปโทษตร.เลยครับ
โทษตัวเองดีกว่า
ทำตามกฎหมายกับเรื่องแค่นี้ไม่ได้ จริยธรรม มารยาท วินัย ไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ

ผมแค่ไม่เข้าใจอ่ะครับ ยอมรับว่าผิดนะ  แต่ว่าแค่ต้องการใบสั่งเฉยๆ เพื่อไปเสียค่าปรับ  ไม่อยากแค่จ่ายเงินไปเฉยๆแล้วผ่าน เงินนั้นไปไหน ไปอยู่กับใคร

แต่ตำรวจอ้างว่า ไม่มีใบขับขี่ (ต้องมีใบขับขี่ใช่ไหมครับ ถึงจะได้ใบสั่ง แล้วอย่างตำรวจเขียนใบขับขี่ให้กับรถที่จอดที่ๆห้ามจอด แล้วจะรู้ได้ไงว่าคนขับมีใบขับขี่

ผมไม่เข้าใจครับ)  ผมไม่ได้มองตำรวจในแง่ลบเลยครับ เห็นแล้วอุ่นใจ แต่ว่าบางที่ก้เกิดความไม่มั่นใจ อย่างจะแจ้งเหตุ โทรไปตำรวจก็พูดไม่ค่อยจะดี เข้าใจครับว่า

ตำรวจไม่ใช่คอลเซ็นเตอร์  แล้วจริงไหมครับที่ตำรวจอยู่ สน. ที่ไกลกับแหล่งนักเที่ยว แล้วจะรวยกันทุกคน ทั่วหน้า

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:49:07 »
ขับรถเก๋ง ถ้าไม่ผิดจริงก็ไม่เคยโดนเรียก
คงกลัวเจอตอเหมือนกัน

ออฟไลน์ lepon

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 13:56:57 »
ผมแค่ไม่เข้าใจอ่ะครับ ยอมรับว่าผิดนะ  แต่ว่าแค่ต้องการใบสั่งเฉยๆ เพื่อไปเสียค่าปรับ  
ไม่อยากแค่จ่ายเงินไปเฉยๆแล้วผ่าน เงินนั้นไปไหน ไปอยู่กับใคร

แต่ตำรวจอ้างว่า ไม่มีใบขับขี่ (ต้องมีใบขับขี่ใช่ไหมครับ ถึงจะได้ใบสั่ง
แล้วอย่างตำรวจเขียนใบขับขี่ให้กับรถที่จอดที่ๆห้ามจอด แล้วจะรู้ได้ไงว่าคนขับมีใบขับขี่

ผมไม่เข้าใจครับ)  ผมไม่ได้มองตำรวจในแง่ลบเลยครับ เห็นแล้วอุ่นใจ แต่ว่าบางที่ก้เกิดความไม่มั่นใจ
อย่างจะแจ้งเหตุ โทรไปตำรวจก็พูดไม่ค่อยจะดี เข้าใจครับว่า

ตำรวจไม่ใช่คอลเซ็นเตอร์  แล้วจริงไหมครับที่ตำรวจอยู่ สน.
ที่ไกลกับแหล่งนักเที่ยว แล้วจะรวยกันทุกคน ทั่วหน้า

---

เรื่องไม่มีใบขับขี่ .. ผมก็เคยโดนครับ อ้างไม่ได้ด้วย ต้องไปจ่ายค่าปรับที่สภอ.ทันทีเลย

ตอนมาอยู่ปีแรกๆ โดนเรื่องไม่ใส่หมวก แต่โดนจับในองค์พระ
ซื้อข้าวมันไก่เจ๊ฉลวยเสร็จแล้ว กำลังขี่มาออกด้านหน้าพระร่วง ก็โดนตร.เรียก แจ้งข้อหาไม่ใส่หมวก
ผมถามในวัดต้องใส่หมวกด้วยเหรอ จะขี่ชิวๆ ดูต้นไม้เขียวๆ ในเขตวัดซะหน่อย
เพราะพอจะออกถนน หมวกก็มี จะหยิบมาใส่อยู่แล้ว .. แต่ตร.ก็ไม่ฟัง

ซึ่งในตัว ไม่ได้พกอะไรไป และไม่อยากเอาหน้าที่การงานมาอ้าง .. เพราะผิดก็คือผิด

สรุป ก็ต้องไปจ่ายค่าปรับ ตร.ก็ขี่ประกบ พาไปที่สภอ.เมือง เดี๋ยวนั้นเลย .. โดนไปสองร้อย

.
::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 14:04:24 โดย lepon »

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 14:03:54 »
ขอบคุณสำหรับ ความเห็นทุกๆท่านครับ ต่างมุมกันไป

กระทู้จะไปหน้า 2 แล้ว... ขอบคุณครับ