ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะ หนุอยากถามข้อมูลซื้อรถยนต์ค่ะ  (อ่าน 7601 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cho_15

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ พอดีต้องการซื้อรถยนต์ แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์เลยค่ะ

เลยอยากให้ช่วยเปรียบเทียบ 3 รุ่นนี้ ว่ามีข้อดี-ข้อเสีย อย่างไร แนะนำให้ซื้อหรือไม่อย่างไร

และประสิทธิภาพของ 3 รุ่นนี้เป็นยังไง

JAZZ ( V )     ,     CITY ( SV )      ,  NEW LANCER 1.6 GLX CVT

ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่สงหน้าค่ะ  :)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: สวัสดีค่ะ หนุอยากถามข้อมูลซื้อรถยนต์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:01:54 »
รบกวนพี่อ่านรีวิวก่อนนะครับ  เก็บข้อมูลไป

ถ้าหาไม่เจอในเว็บนี้ กูเกิ้ลครับ
"review (ชื่อรถ) j!mmy"
JC TU #54

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: สวัสดีค่ะ หนุอยากถามข้อมูลซื้อรถยนต์ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:15:53 »
review ทั้งหลายแหล่อยู่ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=section&id=8&Itemid=65

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:23:44 »
สามรุ่นนี้คงนั่งอ่านกันราวๆครึ่งวัน  แต่สิ่งที่จะได้ก็คงเป็นประโยชน์กับตัวนู๋เองมากที่สุด  " ก่อนอื่นต้องตอบให้ได้ก่อนว่าเราต้องการอะไร "

ถ้าชอบความอเนกประสงค์ก็  แจ๊ส

ถ้าชอบความสะดวกสบายสวยเหมาะกับผู้หญิงก้อ  ซิตี้

ถ้าชอบความสดใหม่ สปอต์รใหญ่โตโอ้โห ก้อตัวเลือกสุดท้ายคือ  นิวเลนเซอร์

สุดท้ายคำตอบยอดฮิตของที่นี่คือไปลองขับดูให้ทุกรุ่นก่อนคร้าบบบบ

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:30:58 »
น้องไม่มีความรู้เรื่อง รถยนต์ เอาเป็น ว่า ชอบคันไหน คันไหน ขับแล้ว ถูกใจสุด เอาคันนั้น ครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:45:52 »
มีโจทย์ มาให้หน่อยได้มั้ยครับ?

เช่น ใช้กี่คน ?
ในเมืองหรือนอกเมือง ?
งบเท่าไร?
ชอบการขับขี้แบบไหน?
แก๊สไม่แก๊ส?

ส่วนคำถาม3คันนั้น ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียของแต่ล่ะคัน นะครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้รถแบบไหน?
ยังไงๆช่วยให้โจทย์มาหน่อยดีกว่านะครับ เพื่อนๆพี่ๆเขาจะได้ช่วยให้คำตอบได้ตรงการใช้งานมากขึ้นนะครับ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:47:27 »
งั้นขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยล่ะกันครับ อายุ น้ำหนัก ส่วนสูง อาชีพ นิสัยการขับ (เร็ว ซิ่ง ธรรมดา ช้า ออกตัวแรง ออกตัวนิ่ม เป็นต้น) ปกติใครขับบ้าง แต่ละวันขับกี่โล นั่งกันกี่คน ไปทางไกลบ่อยมั๊ย ขับในเมืองหรือนอกเมือง รถติดมั๊ย เน้นแบบนั่งสบายหรือออกสปอตท์หรือดูภูมิฐาน ชอบช่วงล่างแบบไหน งบประมาณ ชอบแบบ 4 หรือ 5 ประตู เน้นเป็นรถตลาดหรือไม่ เน้นประหยัดน้ำมันมั๊ย อนาคตจะติดแก๊สรึเปล่า ฯลฯ เพราะการซื้อรถคันนึงต้องใช้เนไม่ใช่น้อยๆเลยครับ จึงต้องตัดสินใจให้ดีก่อนซื้อ ไม่งั้นอาจเสียใจได้ แต่ถ้ามีรถในฝันล่ะก็ง่าย ไม่มีคันไหนหรอกครับที่ดีที่สุด มีแต่คันไหนที่เหมาะสมกับเราที่สุด

ถ้าให้แนะนำด้วยข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้ล่ะก็ จัดแจ๊สสีขาวไปเลยครับ ผู้หญิงขับแจ๊สสีขาวแล้วดูดีขึ้นเป็นกอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 20:58:33 »
ชับสบาย นั่งสบาย ผมให้ New lancer ข้อเสีย ไม่มีถุงลม
ทันสมัย ทุกอย่าง กำลังดี ปลอดภัย ครบๆ น่าจะ Jazz ไม่ก็ City ข้อเสีย นั่งทางไกลไม่สบายนัก แอร์เหม็นนิดหน่อย(บางคัน)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:02:48 »
อืมมม ถ้าไม่มีข้อมูลเรื่องรถยนต์อะไรเลย ตามพี่ๆ ข้างบนครับ ลองเล่าการใช้งานของรถคันที่จะซื้อนี้มาพอคร่าวๆ ก่อนก็ได้ครับ
เผื่อจะช่วยตัดสินใจ
ถ้าดูจากตัวเลือก ในความเห็นของผม
Jazz (V)
รถ 5 ประตูขนาดเล็ก ที่ภายในไม่เล็กเลย อเนกประสงค์พอสมควร ออพชั่นที่มีให้ถือว่ากำลังดี แต่อาจจะดูเริ่มไม่คุ้มค่าไปหน่อยที่ต้องจ่ายไป 6.6 แสน
ข้อดีที่เห็นกันได้โต้งๆ เลยคือ ภายในอเนกประสงค์เหมาะแก่การขนของเยอะๆ และรถที่ค่อนข้างตลาด ข้อดีที่ผมเก็บข้อมูลมาคือ เครื่องกำลังใช้ได้ ประหยัดน้ำมันดี
ข้อเสียที่ผมเก็บข้อมูลมาคือ พักหลังๆ นี้ยี่ห้อนี้เริ่มหาความไว้ใจในศูนย์บริการและคุณภาพตัวรถไม่ค่อยจะได้เท่าไหร่ และเท่าที่สัมผัสด้วยตัวเองมาก็เริ่มใกล้จะเป็นแบบนั้นจริงๆ
City (SV)
รถ 4 ระตูขนาดเล็ก ภายในนั่งสบายดีในรถระดับนี้ ออพชั่นที่มีก็ถือว่าจัดมาเต็มๆ แล้วเพราะเป็นรุ่นท็อป คุ้มค่าอยู่ที่ต้องจ่ายไป 6.9 แสน
ข้อดีที่เห็นโต้งๆ คือ ภายในนั่งสบายที่สุดสำหรับผมในรถระดับเดียวกัน รถค่อนข้างตลาด ข้อดีที่เก็บข้อมูลมาก็เหมือนข้างบน แล้วข้อเสียก็เป็นแบบข้างบน
Lancer (1.6 GLX เข้าใจว่าเป็นตัวไม่ติด CNG นะ)
รถ 4 ประตูขนาดใหญ่ขึ้นมาหน่อย ภายในนั่งสบายกว่าเพราะรถใหญ่กว่า 2 คันบน ออพชั่นพอถูๆ ไถๆ ไปได้ คิดซะว่าจ่ายเงินไป 6.4 แสนได้รถที่มีขนาดใหญ่กว่าในระดับราคาเดียวกันก็แล้วกัน
ข้อดีที่เห็นโต้งๆ คือ รถเป็นรุ่นเก่าเอามาจับลดราคาลากขายต่อ ดังนั้นเทคโนโลยีเก่าๆ ก็พอจะหาที่หาทางซ่อมได้ง่ายหน่อย ภายในที่นั่งสบายกว่า ข้อดีที่เก็บข้อมูลมาคือ ช่วงล่างไว้ใจได้
ข้อเสียที่ผมเห็นโต้งๆ เลยก็คือ อย่างน้อยๆ ศูนย์บริการสำหรับผมก็ถือว่าไว้ใจได้ไม่เท่ายี่ห้อ 2 คันบนนะ และข้อเสียที่เก็บข้อมูลมาคือ เกียร์ CVT จะมีโอกาสเสียง่ายกว่าเกียร์แบบทั่วไป ใช้งานก็ถนอมๆ หน่อยก็ดี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:20:21 »
เอาแบบคุ้มค่าเลยนะ

New lancer เอาตัวที่่ติดแก๊สมาเลยนะครับ ช่วงล่าง เบรค ความประหยัด คุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ แต่ด้านความรู้สึกไม่แน่ครับ
เกียร์ฉลาดขับสนุก ไม่พังง่าย ๆ ถ้าเท้าไม่หนักพอ อยู่ในช่วงประกัน 150000 โล เปลี่ยนลูกไหม่ฟรี เพื่อนผมเปลี่ยนมาแล้ว
แต่ตอนใช้แก๊สวิ่งไม่มัีนเท่าใช้น้ำมันครับ
ศูนย์ดี ๆ มีอยู่ครับ ใช้อยู่ประจำ แนะนำกันได้ครับ

แต่มันจะเก่าไปสักหน่อย  เรียกว่าตกรุ่นไปแล้วก็ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 22:23:09 »
น้องเจ้าของกระทู้ครับ

ขอรบกวนเพิ่มเติมนิดนึงครับว่า

อยากทราบว่า รถคันนี้ตั้งใจจะใช้ขับไปทำงาน หรือกิจกรรมอะไรบ้าง?
ระยะทางจากบ้านไปที่ทำงาน ประมาณกี่กิโลเมตร ถ้านึกไม่ออก ให้บอกเป็นว่า
บ้านอยู่ย่านไหน ทำงานย่านไหน ก็เพียงพอ สมาชิกในบ้านมีกี่คน
และที่จะได้นั่งหรือใช้รถคันนี้ด้วย จะต้องมีกี่คน เดินทางต่างจังหวัดบ่อยไหม
อยากได้ หรือคาดหวังอะไรจากรถคันนี้เป็นหลัก เช่น ต้องบรรทุกของเยอะหรือไม่
ขนคนได้เยอะหรือไม่ ติดก๊าซด้วยหรือเปล่า หรือว่า จะแค่ขับไปทำงานคนเดียวเป็นหลัก

ทั้งหมดนี้ มีผลต่อการเลือกซื้อและพิจารณารถในช่วงแรกครับ

และที่สำคัญ งบประมาณมีเท่าไหร่ ถ้าจะต้องผ่อน ตั้งใจว่าจะใช้เงินดาวน์ ในการออกรถ (คือจ่ายเงินก้อนใหญ่ 1 ก้อน
เพื่อวางให้โชว์รูม ในวันออกรถ หรือวันรับรถ) หนะครับ

ในเบื้องต้นเอาเท่านี้ก่อนครับ แล้วเดี๋ยวเรามาช่วยกันดูให้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:29:26 »
ขอบคุณค่ะพี่ๆทุกท่าน ที่ช่วยกันออกความเห็นค่ะ ตอนนี้ก็ตามๆอ่านที่คุณพี่ให้เว็ปมาดูอยู่ค่ะ

คือจุดประสงค์ที่ซื้อรถก็ไม่มีอะไรมากค่ะ แค่ไม่อยากอันตรายในการนั่งแท็กซี่ ( แท็กซี่หลับในค่ะ รถเกือบตกสะพาน ดีนะคะที่แท็กซี่ขับไม่เร็ว
เลยเกยคาคอสะพานไป )

แล้วก็มีงบไม่เกิน 750,000 ค่ะ ซื้อเงินสดค่ะ  และไม่รู้ว่าจิงๆแล้วของแถมต้องได้อะไรบ้าง ซื้อมาก็ใช้คนเดียวค่ะ

และก็ไม่เคยขับรถมาก่อนค่ะ ไม่รู้ว่าพอไปทดลองขับและจะรู้อะไรหรือเปล่า เหอะๆ

ตอนนี้เรียนขับรถอยู่ค่ะจบครอสก็คงไปสอบใบขี่ แล้วซื้อรถเลยค่ะ ส่วนสูง 160 หนัก 43 ค่ะ เพิ่งจบป.ตรีค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  :) :) :) :)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:43:50 »
ขอบคุณค่ะพี่ๆทุกท่าน ที่ช่วยกันออกความเห็นค่ะ ตอนนี้ก็ตามๆอ่านที่คุณพี่ให้เว็ปมาดูอยู่ค่ะ

คือจุดประสงค์ที่ซื้อรถก็ไม่มีอะไรมากค่ะ แค่ไม่อยากอันตรายในการนั่งแท็กซี่ ( แท็กซี่หลับในค่ะ รถเกือบตกสะพาน ดีนะคะที่แท็กซี่ขับไม่เร็ว

แล้วก็มีงบไม่เกิน 750,000 ค่ะ ซื้อเงินสดค่ะ  และไม่รู้ว่าจิงๆแล้วของแถมต้องได้อะไรบ้าง ซื้อมาก็ใช้คนเดียวค่ะ

และก็ไม่เคยขับรถมาก่อนค่ะ ไม่รู้ว่าพอไปทดลองขับและจะรู้อะไรหรือเปล่า เหอะๆ

ตอนนี้เรียนขับรถอยู่ค่ะจบครอสก็คงไปสอบใบขี่ แล้วซื้อรถเลยค่ะ ส่วนสูง 160 หนัก 43 ค่ะ เพิ่งจบป.ตรีค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  :) :) :) :)

งบเยอะแบบนี้ผมแนะนำ Lancer EX GLX แทนครับ รุ่นนี้ส่วนลด 6 หมื่นมั้งครับ ฟรีประกัน และของแถมอีกเพียบครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:45:36 »

แล้วก็มีงบไม่เกิน 750,000 ค่ะ ซื้อเงินสดค่ะ  และไม่รู้ว่าจิงๆแล้วของแถมต้องได้อะไรบ้าง ซื้อมาก็ใช้คนเดียวค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  :) :) :) :)
ครับผม

แล้วลักษณะการใช้รถของพี่เป็นยังไงบ้างครับ?
ใช้ส่วนมากจะใช้รถเมืองหรือนอกเมืองครับ?
ชอบรถ4ประตู หรือ5ประตูครับ?

ใจแอบเชียร์ Fiesta ติดที่ว่าเป็นรถคันแรก เป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการ (หายาก)

methus zaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:40:03 »
ถ้างบ 750,000 โอ้ เล่น fiesta ไปเลยก้ดี แต่เรื่องศูนย์อย่างที่น้องโมว่า
mazda2 sedan ไปเลยครับ แล้วเก็บเงินที่เหลือ ไว้ใส่แม็กแจ่ม เครื่องเสียงดีๆ ก็จบครับ
สุดท้ายนี้ ผมว่าลองขับดูก่อนนะครับว่าชอบคันไหน

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 07:20:18 »
ขอมาเชียร์ fiesta ได้ป่ะครับ  ;D
รถดี 0อาจมีน้อยแต่คลับเราอบอุ่นนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:42:17 »
ขอบคุณค่ะพี่ๆที่ให้คำแนะนำ :)

หนูไปทดลองขับมาแล้วคะ พ่อกับแม่อยากให้ซื้อแจ๊สมากกว่า

พอดีไปทดลอง แจ๊ส วีออส เฟี๊ยสต้ามา แต่เฟี๊ยสต้าค่อนข้างแคบไปนิสค่ะ

แต่ว่าตอนขับเฟี๊ยสต้าก็ดูหนึบๆดีค่ะ ไม่ค่อยลอย แต่แจ๊สจะออกลอยๆหน่อย

พี่คะ เซลล์ฮอนด้าบอกว่าถ้าจอง อีก 3 เดือนได้ นานไปไหมคะ หรือว่ายังไงคะ

และของถามเขาบอกให้เขียนที่อยากได้ไป แล้วเซลล์เขาจะดูให้ ว่าอะไรแถมได้ อะไรแถมไม่ได้

และหนูควรได้ของแถมอะไรบ้างอะคะ ที่ต้องใช้ในตัวรถ ซื้อรุ่น JAZZ ( V ) ค่ะ  (^_^)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 15:49:58 »
ขอบคุณค่ะพี่ๆที่ให้คำแนะนำ :)

หนูไปทดลองขับมาแล้วคะ พ่อกับแม่อยากให้ซื้อแจ๊สมากกว่า

พอดีไปทดลอง แจ๊ส วีออส เฟี๊ยสต้ามา แต่เฟี๊ยสต้าค่อนข้างแคบไปนิสค่ะ

แต่ว่าตอนขับเฟี๊ยสต้าก็ดูหนึบๆดีค่ะ ไม่ค่อยลอย แต่แจ๊สจะออกลอยๆหน่อย

พี่คะ เซลล์ฮอนด้าบอกว่าถ้าจอง อีก 3 เดือนได้ นานไปไหมคะ หรือว่ายังไงคะ

และของถามเขาบอกให้เขียนที่อยากได้ไป แล้วเซลล์เขาจะดูให้ ว่าอะไรแถมได้ อะไรแถมไม่ได้

และหนูควรได้ของแถมอะไรบ้างอะคะ ที่ต้องใช้ในตัวรถ ซื้อรุ่น JAZZ ( V ) ค่ะ  (^_^)
3เดือนยังไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่าเลยครับ ลองอ่านข่าวร้ายของChipที่ใช้ในรถยนต์จาก  http://www3.nhk.or.jp/daily/english/27_37.html  และข่าวร้ายของฮอนด้าที่  http://www3.nhk.or.jp/daily/english/26_24.html ดูสิครับ กว่าฮอนด้าจะกลับมาผลิตได้คาดว่าสิ้นปีนี้!
BMW 750E M SPORT

methus zaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 16:24:54 »
หา!!!!! ซีวิคใหม่ก็ต้องเลื่อนไปอีกหรอเนี่ย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 17:00:12 »
คงเหลือแต่มิตซูล่ะมั้งครับที่ยังมีรถส่งมอบให้ได้ ฮอนด้ารอไปอีกนานเลยครับ
ผมว่าไม่รีบก็รอดีกว่าครับ เลือกรถที่เราอยากได้ อยากใช้ดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D