ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ค่าย Mitsubishi เค้าเลิกพัฒนารถ D Segment รุ่นใหม่แล้วเหรอครับ ++  (อ่าน 6981 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
ช่วงนี้มีโอกาสได้มาเที่ยวประเทศไต้หวัน พบว่ารถยี่ห้อ Mitsubishi ที่นี่นิยมมากกกกกก เห็นเยอะพอ ๆ กับ Toyota เลย
แถมเค้ายังมีรุ่น Galant ขายด้วย แต่เป็น Galant Grunder ที่ค่อนข้างเก่าแล้ว แต่เท่าที่ดู ๆ ก็หน้าตาโอเคไม่แพ้ Accord, Camry นะครับ

แต่เห็น Mitsubishi เริ่มเอาชื่อ Galant มาใช้กับรถ Lancer ในญี่ปุ่นแล้ว (Galant Fortis) เลยสงสัยว่า จะเลิกทำ D Segment แล้วเหรอ ถึงได้เอาชื่อมาใช้แบบนี้
แล้วก็เท่าที่ติดตามมาไม่ได้ยินข่าว หรือ Spyshot ของ Galant รุ่นใหม่เลย ทั้งที่ตัวก่อนหน้านี้ก็ออกมานานมากกกกกก แล้ว

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
ผมว่าเป็นเพราะ ทั้งญี่ปุ่นเอง ก็ไม่ค่อยนิยมรถพวกนี้ และถ้าให้ดูในตลาดต่างประเทศ ทั้งCamry Accord ไหนจะFord Fusion/Mondeo,Hyundai Sonata,Volkswagen Passat,Chevroletอีก  ถ้าคิดจะเจาะตลาดผมว่ายากนะครับ อีกอย่าง มิตซูเองสภาพการเงินก็ไม่ค่อยจะสู้ดีด้วยหนิครับ ใช่หรือไม่? หาก เกิดลงทุนไปตอนนี้ผมว่าแย่อยู่ ทางเดียวคือ ขายแลนเซอร์ กับอีโวและรุ่นที่เหลืออยู่และขายได้ต่อไป แหละครับ หากผมผิดเช่นใดขออภัยด้วย เชิญท่านต่อไปครับ ................
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Cool Runner

ตอนนี้ยังไม่มีโครงการทำ D Segment เลย
ปีก่อนทำแค่ตัว Prototype มาโชว์แล้วก็เงียบไปเลย
ขนาด MPV อย่าง Space wagon ยังไม่พัฒนาต่อเลย

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
brand mitsu เดิ๋ยวนี้ทำรถน้อยลงครับ เค้าคงเจาะเฉพาะกลุ่มที่ขายได้เยอะๆเท่านั้น
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

alzeto

• บุคคลทั่วไป
การเงินน้อย เพราะปัญหาสะสม ทุกวันนี้ ต้องอยู่รอดกับ รถ เล็ก รถพานิชย์

รถคันไหนที่ ไม่ได้สร้างกำไร ต้องคอยลด ค่ะ

คงไม่ใช่ สมัย ปียุค 90 นะคะ เพราะ นั่น สภาพการเงินแย่จริงๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คันที่เห็นนั่น เป็นการนำ Galant ซึ่งเป็นรถในตลาด อเมริกาเหนือเท่านั้น
มาปรับโฉม หน้าหลัง ขายในไต้หวันเท่านั้นครับ

ไต้หวันเป็นตลาดพิเศษ และมีรสนิยม กับความต้องการที่แตกต่าง และเป็นพิเศษจริงๆ
ผู้ผลิตเองก็สามารถจัดทำได้ เพราะต้นทุนการผลิตต่างๆ ถูกกว่าพอสมควร (ได้ยินมาจาก ผู้ผลิตชิ้นส่วนบ้านเราเมื่อนานมาแล้ว)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียดายครับ แต่ในรูป แม้จะชอบยี่ห้อนี้ไม่เป็นสองรองใครก็ต้องบอกว่าเห็นแลวนึกถึง S , Teana, Camry grille ครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
พี่ใต้หวันแกปรับใหม่ทุกรุ่น 5555

แต่เห็นตัว Lancer EX ของใต้หวัน ไฟท้ายสวยดีครับลองไปหาดู

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ข่าวที่ Mitsubishi จะไม่ทำ D-Segment ต่อ มันก็ออกมานานแล้วนะครับ

Galant ในตลาด US ตอนนี้ก็น่าจะเป็นรุ่นสุดท้าย ถ้าเลิกเมื่อไรก็คงจะจบ เคยประกาศมานานแล้ว ว่าจะเอาสายพานของ Galant ไปผลิตรถเล็กแทน

ส่วนใน Australia ตอนแรก Mitsubishi ก็เอา Galant ไปดัดแปลงเป็น 380 ขายแทน Magna/Verada แต่ก็เจ๊ง สุดท้ายก็ปิดโรงงานใน Australia ไปเลย

ตลาด D-segment ตอนนี้ผู้เล่นเยอะมากครับ ผู้เล่นที่ไม่ค่อยมีตังค์อย่าง Mitsubishi เขาก็คงสู้ไม่ไหวมั้งครับ ยิ่งเจ็บตัวมาเยอะแล้ว 10 ปีมานี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kimjung

ปีก่อนได้ขับรถเช่า Galant Mivec ที่เมกา ทั้งพละกำลังและช่วงล่างก็ดีกว่า Camry อย่างเห็นได้ชัด
พอดีมันว่ากินน้ำมันมาก เลยต้องเอาไปเปลี่ยนเป็น Camry ก็ประหยัดขึ้นมาหน่อย จริงๆถ้าขับนิ่งๆทางยาวๆก็กินพอกัน
แต่ CA มันขึ้นเนินขึ้นเขาเยอะ Galant เลยกินกว่าเยอะเลย แต่ก็แลกมาด้วยความแรงที่น่าประทับใจ

ออฟไลน์ Tan Int

ผมว่าที่เค้าไม่พัฒนารถขนาด D-segment อีก เพราะเขาคงทุ่มงบประมาณ
ไปพัฒนา Eco car มากกว่ามั้งครับ

(กระทั่ง L-200กระบะรุ่นต่อไปยังพัฒนากับ Nissan เลย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)