ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆที่มีความรู้GOLF GTI ___AUDI A1 ชี้แนะด้วยครับ <พี่ Jimmy ด้วยนะครับ please>  (อ่าน 7009 ครั้ง)

ออฟไลน์ soratat.sriw

• Newbie
  • *
พอดีตอนนี้จองรถที่งาน รถที่เมืองทองไปแล้วอะครับ
จอง Audi A1 ไป แต่ตอนนี้คิด ในหัวมีแต่ golf gti

audi A1 S-line
กับ Golf Gti 3 Door

A1 - 1950000
Gti-  2200000

ตัวไหนดีกว่าถ้าผมจะหารถคู่ใจ มาใช้สัก 5-6 ปีอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 04:45:15 โดย soratat.sriw »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ดูราคาแล้ว เดาว่า ซื้อจากเกรย์ หรือเปล่าครับ?

คือ GTi ยังไง ก็เหมาะกับการใช้งานยาวๆ มากกว่า ด้วยห้องโดยสารที่ใหญ่กว่า
ขนาดรถก็ใหญ่กว่า  แรงก็แรงใช้การได้ รีวิว เราก็มีให้อ่าน

ส่วน A1 สารภาพเลยว่า ยังไม่ได้แตะรถเลยครับ แต่ดูจากสเป็ก โหงวเฮ้ง และรถคันจริง
ผมว่า เหมาะกับคนโสด วิ่งเล่นในเมือง

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ผมขอตอบแบบคนที่รักความแรงนะครับอาจจะคนละแนวกับ จขกท ผมก็ไปที่เมืองทองมา มี gti 3 door ราคา 2 M เห็นราคาแล้วอยากใด้มากกกก
ผมไม่รู้ว่าคุณเคยขับรถทั้ง2คันรึยังครับ ถ้าใช้หล่อๆเท่ๆก็ไม่ว่ากัน ดูแค่ภายนอกก็พอ แต่ถ้าชอบความแรงต้องลองขับดูก่อนนะครับเพราะรถซื้อแล้วเปลี่ยนไม่ใด้
ส่วนเรื่องของราคาที่คุณใด้มา ถูกมากครับผมไม่รู้ว่าตัว3door หรือ 4 door ซึ่งราคาต่างจากศูนย์ 4 แสนกว่า ก็อ่ะนะ ;D แต่ตอนนี้ศูนย์ก็มีโปรอยู่ ลองดูล่ะกันครับ

เรื่องความแรงสามารถทำใด้ทั้งคู่ครับถ้าชอบ มีที่รับทำอยู่หลายที่และรับประกัน หรือแต่งอย่างอื่นเพิ่ม การใช้งานผมไม่รู้ว่า จขกท จองตัว 3door หรือ 4 door
ถ้า3dก็ไม่ต่างกันเท่าใหร่ครับ แต่ถ้า 4 door ของ gti จะใช้งานใด้ดีกว่าถ้าไม่ใด้ขับคนเดียว แต่ถ้าใช้คนเดียวผมชอบ A1 แหะ คือการออกแบบอุปกรณ์ภายใน
ดูดีครับแต่เสียดายที่มีแค่3dเลยค่อนข้างลำบากสำหรับหลายคนหรือเวลาไปซื้อของจะใส่ใด้น้อย

ส่วนเรื่องการใช้สัก5-6ปี ระหว่าง A1 กับ gti ผมว่ะทนพอๆกันและครับแต่สิ่งที่ผมมองคือใครจะดูแลคุณใด้นาน อันนี้คงต้องคิดนิดนึง แต่ถ้าใช้ไม่กี่ปีก็เปลี่ยนคง
ไม่มีปัญหาอะไรมาก ตอนนี้คนใช้A1ก็เริ่มมีแล้วครับเห็นในคลับหลายคันแล้วแต่ GTI มีมากกว่าครับ รถออกมาก่อน เห็นในคลับเขานัด meeting กันอยู่มีสมาชิกหลายคัน
พอสมควรคงพอที่จะแลกเปลี่ยนความรู้กันใด้

สุดท้ายจะเลือกอะไรก็ต้องถามว่ารถคันใหนตอบโจทย์เราใด้มากที่สุดครับแล้วเลือกคันนั้น รถแต่ละคันก็ดีคนล่ะอย่างครับ
ขอให้ใด้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

ติดตรง  A1 ผมว่าไม่คุ้มราคาซื้อซีตรองยังได้อะไรมากกว่าส่วน golf ก็กำลังจะเปลี่ยนโฉมแล้ว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใช้คนเดียว ออปชั่นดี รถคันไม่ใหญ่ไป a1 ครับ
ส่วน Gti ออกแนวสปอร์ต แต่นั่งได้หลายคนครับ

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
Audi A1 พอดีมีเพื่อนใจดี ให้ผมลองรถเขา
ผมว่าโดยรวม ขับดีกว่า Mini นะ (ยกเว้น Cooper S ที่ดึงหนักกว่า)
เครื่องยนต์แรงพอตัว ก็ตรงตามที่คาดไว้ คือ ความยืดหยุ่น สูงมาก
แต่ขาด ความมันส์ ไปหน่อย  คือมันเรียบๆไป  บทบู๊ เล่นไม่ค่อยมันส์น่ะ
เต็ม 10 ผมให้ 8
จุดเด่นคือ ได้ความคล่อง

Golf GTi ผมไม่เคยขับ แต่เคยสังเกตอาการคันที่เคยวิ่งไล่กวด
ดูจากอาการพุ่ง เมื่อเทียบกับรถผมแล้ว ค่อนข้างจะไปดีทีเดียว

ถ้า Golf GTi ได้ราคานี้  ก็น่าสน ครับ

อย่างนึง ที่ผมชอบ สำหรับ A1 คือ ห้องเครื่อง ที่ค่อนข้างโล่ง และ ดูแลรักษาง่าย
ไส้กรองน้ำมันเครื่อง วางแหมะขึ้นมาให้เปลี่ยนง่ายๆเลย

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาให้ความรู้นะครับ
คือพอดีผมซื้อกับ เกร์ที่เป็นเพื่อนซี้พี่ชายอะครับ
เลยได้โอกาสลองระยะสั้นๆ ของรถ 2 คันนี้

A1 สำหรับผม ๆ คิดว่าเป็นรถที่ประกอบมาดีมาก ชุดแต่งสวย ภายในสวย กว่า Gti เยอะเลยครับ
แต่ได้ขับระยะที่ไม่สามารถขับเกิน 120 ได้ ก็เลยวิเคราะได้ไม่มากพอ
Golf GTi ยอมรับเลยครับว่า นี่เป็นรถคันแรกในชีวิตที่ทำให้ใจเต้นเร็วขนาดหนัก เพราะ อัตราคันเร่ง โหดมาก ครับ
แต่กระด้างมากๆเลย

ในตัว gti มันเป็นเบาะลายสก๊อตอะครับ อยากรู้ว่าทำไมมันไม่เป็นเบาะหนังหรือยังไง มีใครพอทราบบ้างครับ

สรุปว่า ยังลังเลเลือกไม่ถูกเลยครับ
เอ1 -- ขับดี ภายในสวย < มาก> แต่อัตราเร่งไม่ค่อยตื่นเต้นเท่าไหร่
GTI -- ภายในเฉยๆ แต่ เครื่องยนต์ สุดๆจิงๆครับ เลยเลือกไม่ถูก

พี่ๆช่วยให้ข้อมูลที่ช่วยในการตัดสินใจมากกว่านี้หน่อยจะเป็นพระคุณมากเลยครับ
สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนจริงๆที่มาตอบกระทู้ผมนะครับ ^^

• Newbie
  • *
เอ่อลืมบอกไป
เครื่องเสียง Audi เป็นของ Bose ครับ
เสียงดีมาก แล้ว เอ1 ก็มี sunloof ด้วย แต่รถเล็กกว่า GTI เวลาวิ่งในความเร็ว 180+ จะสั่นเหมือนพวก HONDA JAZZ
มั้ยครับ?
สว่น gti 3 ประตูนี่ไม่มี sun loof นะครับ เบาะเป็นคล้ายๆกึ่ง bucket seat อะครับ สีเทาลายสก๊อต นั่งไม่ค่อยสบาย

พอดีผมเล่นพวกรถญี่ปุ่นมาก่อนอะครับ
พอมาศึกษาพวก GOLF ก็เหมือนมาเริ่มใหม่อะครับ
ยังไงก็ขอความรู้จากพวกพี่ๆด้วยนะครับ
ได้ดูรีวิว พี่ jimmy แล้ว รู้สึกมันมาก 5555+ อ่ออีกอย่างตัวGTI ที่ผมดู ตรงไมล์ความเร็วมันเป็น ไมล์อะครับไม่ใช่กิโล อยากทราบว่าทำจะมีปันหาอะไรรึเปล่าครับ?

ขอบคุณพี่ๆชาว head light ด้วย

• Newbie
  • *
แล้วถ้าเพิ่มอีกนิดเล่น golf R ไปเลยคุ้มกว่ามั้ยครับ???

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
ไม่ลองดู DS3 ด้วยหรอครับ ผมว่าราคามันสมเหตุสมผลกว่าA1 นะ ^^ แล้วก็ รู้สึกจะได้เครื่องของMiniมาด้วย

ปอลิ่ง ถ้าเอาตามจริงเลย GTi น่าจะใช้งานในชีวิตประจำวันได้โอเคกว่านะครับ ห้องโดยสารมันก็กว้างกว่าอยู่แล้วหนิเนอะ??

ส่วนA1 นี่ก็พวกชาย,หญิง โสดรักสันโดดแต่ชอบเฮฮา(เอ๊ะยังไง)

Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ choomodify

เอ่อลืมบอกไป
เครื่องเสียง Audi เป็นของ Bose ครับ
เสียงดีมาก แล้ว เอ1 ก็มี sunloof ด้วย แต่รถเล็กกว่า GTI เวลาวิ่งในความเร็ว 180+ จะสั่นเหมือนพวก HONDA JAZZ
มั้ยครับ?
สว่น gti 3 ประตูนี่ไม่มี sun loof นะครับ เบาะเป็นคล้ายๆกึ่ง bucket seat อะครับ สีเทาลายสก๊อต นั่งไม่ค่อยสบาย

พอดีผมเล่นพวกรถญี่ปุ่นมาก่อนอะครับ
พอมาศึกษาพวก GOLF ก็เหมือนมาเริ่มใหม่อะครับ
ยังไงก็ขอความรู้จากพวกพี่ๆด้วยนะครับ
ได้ดูรีวิว พี่ jimmy แล้ว รู้สึกมันมาก 5555+ อ่ออีกอย่างตัวGTI ที่ผมดู ตรงไมล์ความเร็วมันเป็น ไมล์อะครับไม่ใช่กิโล อยากทราบว่าทำจะมีปันหาอะไรรึเปล่าครับ?

ขอบคุณพี่ๆชาว head light ด้วย

ผมเคยลองขับช่วงสั้นๆครับแต่ก็กดเต็มที่นะ  ที่ความเร็ว 180 ขึ้นไป กับ Gti ไม่มีสั่นแน่นอน ถ้าไม่มองเข็มไมล์รับรองได้ว่าไปถึง 220 โดยไม่รู้ตัวด้วยซ้ำไปครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
เครื่อง ds3 กับ mini ร่วมมือพัฒนากันครับ

ออฟไลน์ tawirup

• Jr. Member
  • **
ยังไม่เคยลองขับนะครับ  แต่ว่าเพิ่งกลับจากฮ่องกงเมื่อวานอยากจะบอกว่า 

Golf GTi เป็น Top10 รถที่เห็นเยอะที่สุดที่นั่นเลยครับ