ผู้เขียน หัวข้อ: WORLD CAR FREE DAY ลดการใช้ รถ ลดโลกร้อน VS รบ.ไทย กับ การคืนภาษี รถยนต์ ?????  (อ่าน 10055 ครั้ง)

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
ผมว่าเนื้อหาของท่านจขกท.ออกจะชัดเจนเกินไปนะครับว่าชอบฝ่ายไหนและไม่ชอบฝ่ายไหน การเมืองเด่นชัดมาก
มองเรื่องคาร์ฟรีเดย์เป็นเรื่องดีไปหมดพร้อมโยงไปถึงผู้บริหารกทม.และมองเรื่องรถคันแรกมีแต่เรื่องไม่ดีพร้อมดิสเครดิตรัฐบาล

ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของคาร์ฟรีเดย์เท่าไรนัก เพราะเอาเข้าจริงมีคนร่วมมากน้อยแค่ไหน
คนที่ขับรถเป็นปกติไปทำงานก็คงขับรถไปอยู่ดี หรือแม้แต่คนที่ไม่ขับรถวันนั้นในวันอื่นๆก็คงขับรถเป็นปกติอยู่ดี
โดยมุมมองแล้ว มันไม่ต่างอะไรกับการชวนกันดับไฟเป็นเวลา10นาที 20นาที ในวันใดวันหนึ่งปีละครั้ง
มันไม่ช่วยอะไรเลยนอกจากสร้างาภาพลักษณ์ของคณะผู้จัดว่าเป็นคนรักษ์โลกตามเทรน

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
ประเทศไทยเป็นประเทศยากจน การคืนภาษีรถ มันขัดๆ กับลักษณะประเทศเรายังไงไม่รู้ ผมว่าบ้านเราเก็บภาษีรถค่อนข้างสูง
และนำเข้าสูงมากๆนะดีอยู่แล้ว แต่ทำไมต้องไปออกโครงการนี้เพื่อให้สวดสิทธิกันก็ไม่รู้  ;)

น่าจะเอาเงินไปพัฒนาขนส่งดีกว่า เช่น ในเมืองก็ทำรถไฟฟ้า
ต่างจังหวัดก็ทำถนน 2 เลนราดยางทุกหมู่บ้าน เขาออกง่ายขึ้น เป็นต้น
ประเทศไทยไม่ใช่ประเทศที่ยากจนนะครับ ฐานะของประเทศล่าสุด คิดตามการประเมินรายได้ประชาชาติต่อหัว อยู่ที่ระดับปานกลางค่อนข้างสูง จากระดับเดิมปานกลางค่อนไปทางล่างครับ
ประเทศยากจนให้มองไปที่แอฟริกากลางครับ แบบนั้นเขาถึงเรียกว่ายากจนครับ :)

ผมว่านั่นเค้าจนกว่าเราก็จริง เพราะมันมีความจนหลายระดับ แต่อย่างเราก็เรียกว่าเป็นประเทศยากจนอยู่ดีนะ