ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก SUV ให้ด้วยครับ  (อ่าน 7918 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ช่วยเลือก SUV ให้ด้วยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 15:43:49 »
อยากได้รถ suv ซักคันไว้ลุยน้ำท่วมแถวปู่เจ้า แต่ไม่แน่ใจตัวไหนเหมาะกับตัวเอง
คือ ขับในเมือง และ ชานเมือง 90% ต่างจัหวัด 10%
ขับไม่เร็วไม่เกิน 130 km/h แต่เข้าโค้งไม่ค่อยเบรค
อยากได้ช่วงล่างดีๆ กินน้ำมันน้อย เบาะนั่งสบาย และ ใส่ของได้เยอะ

มีตัวเลือกดังนี้
1. Chev Captiva ดีเซล ขับ2 ตัวใหม่ที่จะออกเดือนหน้า
2. Subaru Forester 2.0X เครื่องไม่ turbo
3. Skoda Yeti
4. ฺBMW X1 ตัวล่างสุด 1.99M

ผมเป็นคนตัวค่อนข้างใหญ่ สูง 180 หนัก 90 kg ครับ
พี่ๆ น้องๆ เำืพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ  :)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเลือก SUV ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 16:44:31 »
x1 ครับ สวยบาดใจจริงๆ แต่ตัวเล็กกว่าcaptiไปนิส แต่คุณภาพวัสดุดีกว่ามาก
1เสียง x1ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 16:59:34 »
ผมไม่เคยนั่งและไม่รู้ spec Forester นะครับ
เอาที่ผมเคยนั่ง 3 ตัว พื้นที่ภายในเหลือเยอะที่สุด ผมให้ Yeti ครับ พื้นที่ Legroom เหลือเยอะมากกกก ได้ Glassroof มาช่วยให้รู้สึกโปร่งขึ้นมาอีก
รองลงมา Captiva รายนี้ก็ถือว่า legroom เยอะเหมือนกัน สุดท้าย X1 ผมว่า legroom หลังมันตัดลาดหน่อยๆ เลยทำให้ที่เหลือน้อย
ถ้าใช้ในเมืองส่วนมาก ผมว่า Yeti กับ X1 น่าจะได้เปรียบครับ Captiva ณ เวลานี้มันยังไม่ออกดีเซล แต่คิดว่าคงแพ้ 2 ตัวที่เครื่องเล็กกว่า
ถ้าเอาตามที่ว่ามา ช่วงล่างดี กินน้ำมันน้อย ผมเชียรื Yeti ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:10:49 »
Hyundai TUCSON อะ สวยจริงอะไรจริง

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:15:01 »
X1 มันไม่ใช่ SUV ซะทีเดียวอ่ะครับ เหมือนซีดานยกสูงมากกว่าครับ..SUV เน้นๆสำหรับ BMW ต้องประมาณ X3 ขึ้นไป

แนะนำถ้ารอได้ รอดู CR-V ใหม่ด้วยดีมั้ยครับ..ใกล้คลอดเต็มที แล้วค่อยมาตัดสินใจอีกทีนึง เพราะตัว Captiva ดีเซลก็ต้องรอดูเหมือนกันว่าจะทำได้ดีซักแค่ไหนครับ เพราะเห็นจากรีวิวเครื่องดีเซลในครูซแล้ว อาจจะทำให้ Captiva ดีเซลมีปัญหาชีวิตได้เหมือนกันครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

android

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 18:39:51 »
ผมว่าคุณน่าจะเหมาะกับ captiva นะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 18:47:01 »
ผมเห็น X1 ตัวจริงเมื่ออาทิตย์ก่อนผมว่ามันเตี้ยๆนะครับ คาดว่าไม่น่ารอดน้ำท่วมอะครับ สูงกว่ารถเก๋งไม่เท่าไร่

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 19:57:28 »
ขอเน้นตรงคำว่าลุยน้ำท่วมด้วยนะครับ พี่น้อง เอา x1 มาลุยน้ำก็ไม่เวิค อ่ะ ตัดเยติไปได้เลย ถ้าจะเอาไปลุยน้ำท่วมจริงๆหันไปคบกะรถยี่ปุ่นดีกว่าครับ ฟอ ปา เงี๊ยะ ลุยเต็มที่เลยพังไงก็ซ่อมง่ายกว่ายี่ห้อที่ จขกท แนะมาทั้งหมดเลยครับ ถ้าขับในเมืองเอาหรูๆเต็มที่เลย แต่ถ้าจะลุยน้ำ เอาแบบที่ผมบอกอ่ะดีละ ไม่งั้นรถเละแน่ cr-v ก็ไม่เวิคครับ awd มันห่วย

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 21:58:40 »
ชอบ x1 คับ แต่คิดว่า  เจอน้ำท่วมแถวปู่เจ้า ไม่สนุกแน่  (แถวนั้นท่วมบ่อยด้วย  บ้านผมอยู่แถว 4 แยกบางนา ใช้ Trooper ลุย)   

ในตัวเลือกทั้งหมด  ยังไงก็ลุยน้ำสู้ พวก ฟอจูนเนอร์ ปาเจโร่ ไม่ได้

แนะนำว่าซื้อกลุ่ม suv (ppv)  ไว้ขนของ กับ ลุยน้ำ โดยเฉพาะไปเลยคับ  ;)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 22:02:20 »
ถ้าลุยน้ำท่วมอย่าเอา X1 ครับ อันนี้คือที่อ่านรีวิวของ ตปท. นะครับ เพราะเค้าเอาไปลุยมา

ตัวอื่นไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:26:04 »
เรื่องลุยน้ำนี่อย่าเสี่ยงเลย ครับ ถ้าไม่ใช่รถประเภท PPV สูงๆหรือพวกรถ Jeep
ผมเองใช้ Captiva อยู่แล้วโดนผลกระทบตอนน้ำท่วมเชียงใหม่ที่เพิ่งผ่านมาจังๆ บอกตามตรงเลยครับ ว่าอย่าเสี่ยงดีกว่า เพราะอีเลคทรอนิคส์มันเยอะเดี๋ยวเกิดงอแงมาจะไม่ดี ช่วงนั้นต้องเอา cherokee มาใช้แทนสบายใจกว่าเยอะ ^^ ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:30:16 »
ขอบคุณครับ สำหรับความเห็นต่างๆ
แต่ผมก็พอจะตัด ออกได้ คืนแล้วครับ คือ X1 เพราะไม่เหมาะกับลุยนำ้จริงๆ
แต่สำหรับ ppv คงไม่ใช่ตัวเลือกครับ เพราะ ความสบายครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:59:44 »
ขอบคุณครับ สำหรับความเห็นต่างๆ
แต่ผมก็พอจะตัด ออกได้ คืนแล้วครับ คือ X1 เพราะไม่เหมาะกับลุยนำ้จริงๆ
แต่สำหรับ ppv คงไม่ใช่ตัวเลือกครับ เพราะ ความสบายครับ

เห็นด้วยครับ เพราะฟีลการขับขี่มันต่างกันพอสมควรนะ SUV กับ PPV เนี่ย ^^ ;D

ArmMoTo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:36:40 »
ถ้าในช้อยผมเลือก captiva นะครับ

แต่ไม่สนใจ hyundai tucson หน่อยหรอครับ น้าผมใช้อยู่ ผมว่าขับดีทีเดียวนะคับ  8)

cchhuutt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:22:32 »
Captiva อีกเสียง (เพราะรออยู่เหมือนกันครับ)

ด้านล่างเป็นกระทู้ผมเคยขอคำแนะนำเพื่อนๆ เกี่ยวกับ Captiva VS Fortuner ครับ
น่าจะพอเห็นภาพครับผม

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=15018.0

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:11:11 »
X1 ผมว่ามันไม่ได้เป็น SUV เต็มตัวซักเท่าไหร่  ผมมองว่ามันเป็นสเตนชั่นแวกอนยกสูงมากกว่า

พี่ญาติผมไปถอยมาเป็นรุ่น 18i... อะไรซักอย่าง เท่าที่ผมได้ขอลองขับดูแล้ว

มันอืด มากกว่าหรือเท่ากับ 3series 318i เลยทีเดียวครับ  อีกอย่างท้องรถก็ไม่ได้สูงมากมายอะไร

กรณีนี้ผมอยากให้พิจารณา พวก Chev Captiva หรือ fortuner อะไรแนวนั้นดีกว่าครับ น่าจะลุยน้ำได้ดีกว่า
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:16:34 »
สงสัยถ้าจะเอาลุยน้ำจริงจังคงต้องกระบะแล้วมั้งครับ พวกยกสูงทั้งหลายก็ดูเท่ห์ดีใช้ได้เลยครับ

ประหยัดงบซื้อ+ประหยัดงบบำรุงรักษา+ประหยัดน้ำมัน+แรงมากกกกกๆๆๆๆๆๆ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 16:31:44 »
เอาแคปติว่า ดีเซลรุ่นท็อปไปเลยครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยเพียบ ^^ หรือว่าอาจจะรอ PPV ในปีหน้าก็ได้นะครับ เห็นได้ข่าวว่า fortuner จะเปลี่ยนเครื่อง(ไม่รู้จริงรึเปล่า) กับ PPV ของ เชฟ กำลังจะมาครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:25:38 »
Yeti ลุยน้ำได้สูงพอควรนะครับ  หรือ ฮุนได , แคปติว่าก็ได้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

pumnop

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 17:32:33 »
ถ้าไม่ยึดติดว่่าต้องป้ายแดง

ผมว่า งบประมาณนั้นหันไปเล่น TOYOTA PRADO ปี 2004-2007 ดีกว่ามั้ยครับ

ลุยได้เหนือกว่าทุกคันที่ยกตัวอย่างมา แล้วก็ไม่ได้ดูเป็น PPV ด้วยครับ