ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสิ่งประดิษฐ์ที่เรียกว่า "รถยนต์" แนวโน้มราคามีแต่ขึ้นและขึ้น  (อ่าน 10608 ครั้ง)

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เห็นโฆษณา พรีอุส ที่ หนูอ้อม เล่นล่าสุด
เรื่อง รถช่วยโลก

ดูแล้วผมก็อยากช่วยโลกนะ แต่ผมไม่มีปัญญาจะซื้ออ่ะ

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
สินค้าเทคโนโลยี มีแต่ราคาจะลดลงครับ  เช่น วันนี้ทีวี lcd 32 นิ้ว ราคา13,000 บาท  อีก2ปีข้างหน้า ราคาคง7,000-8,000 บาท ถ้ามี 13,000 บาท ก็ได้ทีวี40 นิ้วแล้วในวันนั้น
แต่รถ วันนี้ราคา 3.8 แสน ได้รถ e-co car แบบธรรดา1คัน  ในอนาคตอี2ปี กำเงิน 3.8 แสนไปซื้อ  e-co car คันนั้น ไม่รู้จะได้ไหม เพราะมันอาาจจะออกรุ่นใหม่มาแล้ว และปรับราคาแพงขึ้นไป
ดังนั้นผมว่า รถยันต์ มันมีช่วงเวลาที่ราคา ลดลง ในบางครั้ง ก่อนจะเพิ่มขึ้น  ถ้าอีหน่อยมีรถ 1000 cc ออกมา ราคามันอาจจะตำกว่า 3.8แสน แต่อีกสามปีมันปรับโฉมก็ต้องขึ้นไปเป็น 4แสน+
ถ้าเราเข้ใจกลไกล แผนการตลาด เราก็จะซื้อรถได้ถูกและคุ้มค่าครับ
แต่ ปัญหาคือ เงินในประเป๋า ที่ไม่ค่อยมี เลยอดซื้อ :'(

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
เห็นโฆษณา พรีอุส ที่ หนูอ้อม เล่นล่าสุด
เรื่อง รถช่วยโลก

ดูแล้วผมก็อยากช่วยโลกนะ แต่ผมไม่มีปัญญาจะซื้ออ่ะ

ดูที่ไรก็ขำนะครับ มันโอเวอร์ไปมากเลยครับ
ทุกครั้งที่ขับพรีอุส รู้สึกว่าได้ช่วยรักษาโลกของเรา ประมาณนี้ป่าวครับแล้วทำหน้าเคลิ้มๆเหมือนสูดโอโซน

กระบวนการผลิตก็น่าจะใช้ทรัพยากรมากกว่ารถธรรมดา ใช้น้ำมันน้อยกว่าก็ก็ยังใช้อยู่ดี
ธีมแบบนี้ผมว่าไปโฆษณาชวนขี่จักรยานหรือชวนปลูกป่าน่าจะดีกว่านะครับ

ออกนอกหัวกระทู้ไปไกลเลย ขออภัยครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับความต้องการครับ เป็นตัวชี้วัดเลย

ถ้าสินค้าชิ้นหนึ่งๆ เช่น มือถือ มีหลากรุ่น หลากยี่ห้อให้เลือกมากมาย สิ่งที่ตอบโจทย์ผู้บริโภคในด้านคุ้มค่ามากที่สุด
หรือผู้บริโภคยอมจ่ายเพื่อให้ได้มันมา การแข่งขันทางด้านราคาก็อาจจะมีแนวโน้มว่าลดลงเพื่อแข่งขันกันให้รอด
เพราะถ้าโพรดักส์ดีๆ มีมากมายในตลาด แต่มียี่ห้อที่ราคาถูกกว่าได้ขายมากกว่า การลดราคาแข่งกันเพื่อสู้ก็จะชัด

แต่หากรถยนต์ มีราคาแพงมากๆ และมีแนวโน้มจะแพงมากขึ้น แต่ผู้บริโภคคิดว่ามันแพงมากเกินไป เกินกว่าจะซื้อ
เมื่อนั้นรถยนต์จะค่อยๆ ลดราคาลงมาแข่งขันกันแน่นอนครับ ตอนนี้ผมมองว่าคนไทยไม่ได้ซื้อรถที่ตัวต่ำที่สุด
กันมากมายเหมือนเมื่อก่อน คนไทยนิยมซื้อตัวกลางๆ ค่อนไปทางตัวท็อป ดังนั้นมันจึงเป็นกลไกให้ผู้ผลิตค่อยๆ
ขยับราคาขึ้นอย่างไม่เคอะเขิน เพราะสินค้าก็ยังมีความต้องการในตลาดที่สูงอยู่
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
บริษัทรถยนต์เขาสร้างรถเพื่อแสวงหากำไร เขาต้องมีลูกเล่นอะไรใหม่ๆ เพื่อจูงใจคนใ้ห้ยอมควักเงินซื้อรถเขา ยิ่งทำได้มากเขายิ่งกำไร อีกทั้งค่าเงินมันต่ำลงการขายจึงแพงขึ้นหละครับ อีกอย่างผมว่ารถยนต์นั้นเทคโนโลยีในการสร้างเป็นความลับที่ใช้กับรถของตัวเอง ไม่เหมือนคอมพิวเตอร์ หรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่คนเขาสร้างมีสิทธิบััตร พอหมดอายุก็สามารถนำเทคโนโลยีนี้ไปใช้ได้ฟรี อย่างเช่นกรณีโน๊ตบุ๊ค เมื่อก่อน 4หมื่นขึ้นไป พอไม่ต้องจ่ายค่าสิทธิบัตรเรื่องจอ มันก็ถูกลงประมาณ 1 หมื่นบาทแหละครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวครับไม่ได้อ้างอิงอะไรมาเลย)