ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อรุ่นรถอะไร ที่คุณเห็นแล้ว ต้องอุทานว่า "คิดได้ไง!!!"  (อ่าน 19234 ครั้ง)

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
Camry (KaMuRi ชื่อภาษาญี่ปุ่นะรรมดามาก แต่พออ่านแบบอังกฤษ... ถึงจะแปลกๆ แต่ก็เก๋ดี)
RX.. ชื่อเหมือนยาเลย (เห็นตามซองยาจากโรงพยาบาล)
ชื่อคน Nissan Silvia Gloria Cedric, Mazda Carol, Toyota Celica, Alfa Romeo+Giulietta

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
แล้วแบบนี้ล่ะครับ
Citroen Ds ( เดย์เอส )
Citroen Evasion ( อีวาซิออง สมัยก่อนผมยังอ่าน อีว่าซั่นเลยครับ )
Citroen Xantia ( ซองเทียนะครับไม่ใช่ แซนเทีย )

ภาษาฝรั่งเศษ มันอ่านแนวนั้นแหละครับ

อย่างชื่อคนฝรั่งเศษ สะกดว่า Arfa อ่านตามอังกฤษก็ อาร์ฟา แต่ทีถูกคือ อาร์กฟา

หรืออันนี้ชื่อเมือง LYON ยังอ่านว่า ลี-ยง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มะก่อน โตโยต้า ก็ตั้งชื่อรถด้วยตัว C นะครับ เช่น
Corolla , Camry , Carina , Crown , Caldina , Celsior , Corona

แต่หลังๆเริ่มมีอักษรอื่นมาบ้าง

ออฟไลน์ neung23

ต้องนี่ครับ ยาวสุดขีด

Toyota Hilux Vigo Champ CNG

ยี่ห้อ + รากฐานรุ่น + ชื่อ Model + ชื่อรุ่นของ Model + พลังงานเสริม

นี่ว่ายาวแล้วเจอ Mercedes Benz E250 BlueEfficiency Avantgarde'
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ชอบชื่อรุ่นนิสสันครับ ฟังดูหรูหรามาก

Cefiro
Sentra
Cedric
Almera

ส่วนรถจีน พวกชื่อรุ่นที่อุดมไปด้วยตัวเลขและตัวหนังสือที่ยาวกว่าหกหลัก คิดได้งายยยยย ยังกะชื่อรุ่นเครื่อง FAX
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
Civic >>เขียนกลับหลังยังไงก็ civic
เหมือนขนมลูกอม sugus อ่ะครับ  (เกี่ยวมั้ย แต่อร่อยนะ)
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Mazda Tribute

เคยคุยเล่นๆ กับน้องว่า มาสด้าส่วย

ออฟไลน์ panerai

Atenza ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Civic >>เขียนกลับหลังยังไงก็ civic
เหมือนขนมลูกอม sugus อ่ะครับ  (เกี่ยวมั้ย แต่อร่อยนะ)

Like+1 อันนี้ผมชอบไม่รู้เกี่ยวเปล่า  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ชื่อรถอิตาลี(อาจรวมเยอรมัน)ทั้งหลายครับ เพราะเป็นชื่อที่เรียกเกือบยาก แต่จำกันได้
เช่น Murcielago เมื่อก่อนผมอ่าน เมอ-ซี-ลา-โก ด้วยซ้ำนะครับ

หรืออย่าง Carrera อ่านง่ายๆ แต่ดูดีแปลกๆอะครับ
และที่ชอบมากๆ แต่ไม่ใช่อิตาลีคือ Scirocco,Camaro,Corvette,Teana,Sonata,Passat,.......

แต่ชื่อที่ต้องถามว่า"คิดได้ไง" (ที่ถามเพราะงง+ขัดใจ) ในทางลบ ก็มีนะครับ
Corolla Altis-----> อ่านยังไงกัน ออทิส หรือ อัลติส(เมื่อก่อนผมอ่านออทิสจริงๆนะครับ เกือบเติม ติก ให้แล้ว...)
Golf--------------> ที่มาไม่ได้มาจากกีฬา Golf แต่ดันมาเขียน+อ่านเหมือนกันเลย
(Seat) Mii-------> งงจริงๆครับ มันคืออะไร?  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
2 3 และ 6 จากมาสด้า ส่งเข้าประกวด!!!

ออฟไลน์ Headman

แล้วแบบนี้ล่ะครับ
Citroen Ds ( เดย์เอส )
Citroen Evasion ( อีวาซิออง สมัยก่อนผมยังอ่าน อีว่าซั่นเลยครับ )
Citroen Xantia ( ซองเทียนะครับไม่ใช่ แซนเทีย )

ภาษาฝรั่งเศษ มันอ่านแนวนั้นแหละครับ

อย่างชื่อคนฝรั่งเศษ สะกดว่า Arfa อ่านตามอังกฤษก็ อาร์ฟา แต่ทีถูกคือ อาร์กฟา

หรืออันนี้ชื่อเมือง LYON ยังอ่านว่า ลี-ยง

ตามนั้นครับ  :D :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Ruksadindan

Hyundai Coupe ครับ
สำหรับผมชอบชื่อ FORD มัสแตง กระทิงดุเทห์มากมาย ;D

ม้าป่ามหาคึกไม่ใช่หรือครับ ไม่แน่ใจว่าแปลว่าอะไรถ้าเทียบกับ Stallion

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
หลายค่ายผมเห็นชื่อรุ่นแล้ว ยังอึ้งว่าเข้าใจคิด

VW Golf Mk.I รุ่นแรกของตำนานที่ชื่อว่ากอล์ฟ ผมเห็นรถมันป้อม ๆ ก็นึกอุทานเลยว่ายังกะลูกกอล์ฟ แถมข้างใน หัวเกียร์ดันออกแบบมาให้กลม ๆ มีรอยบุ๋มกลม ๆ เต็มไปหมด เหมือนลูกกอล์ฟ ยิ่งอุทานดัง ๆ ว่า คิดได้ไงเนี่ย

FIAT 500 ตอนแรกผมได้ยินว่าห้าร้อยพลางนึกถึงโจรห้าร้อย แบบนี้พวกแก๊งโจรในอิตาลีคงชอบเอาไปประกอบอาชญากรรมแน่ แต่ถ้าเรียกกันเป็นภาษาอิตาเลียนจริง ๆ เค้าเรียกว่า Cinquecento (ชินเควเชนโต้) หรือ 500 ก็ฟังแล้วไพเราะใช่เล่น

Ferrari Dino ตอนแรกผมสงสัยว่าทำไมชื่อถึงได้ดูกุ๊กกิ๊กไม่ดุดันเหมือนแคแร็คเตอร์ของรถ แต่พอผมอ่านประวัติแล้ว เลยเข้าใจ เพราะวินเชนโซ่ แฟร์รารี่ แกตั้งชื่อนี้เพื่อเป็นที่ระลึกถึงลูกชายที่เสียชีวิตจากโรคลิวคีเมีย ทำให้ผมรู้สึกว่าชายคนนี้รักลูกของเค้ามาก

Ferrari Testarossa อันนี้ชื่อไพเราะมาก แต่ความหมายของมันค่อนข้างดุดันเพราะแปลว่า ศีรษะแดง น่าจะร้อนแรงเอาการ

Ferrari f458 Italia อันนี้ถึงขนาดเอาประเทศตัวเองมาตั้งชื่อรุ่นกันเลยทีเดียวฟังดูยิ่งใหญ่ดี

ออฟไลน์ MystogaN

D-Max รุ่นใหม่หมด !!

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
Honda ELYSION ครับ เรียกย้ากกกยากกกก

ELYSION  อ่านว่ายังไงครับ

อี-ลิซ-ซี-ยง หรือ อีไลชั่นครับ

เคยเหนในหนังสือรถเขียน อีลีซีออง น่ะครับ

ELYSION น่าจะเป็นภาษาฝรั่งเศส อ่านว่า อี-ลิซ-ซี-ยง หรือ เอ-ลิ-ซิ-ยง ใกล้เคียงกว่า อีลีซีออง
คนไทยมักเขียนคำอ่านที่จากภาษาต่างประเทศผิดเพี้ยนเสมอครับ