ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมอเตอร์ไซต์ชอบมาขี่เลนส์กลางและขวากันจัง  (อ่าน 19592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมมอเตอร์ไซต์ชอบมาขี่เลนส์กลางและขวากันจัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:44:33 »
เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา 20 - 21 มานี้ เจออุบัติเหตุ มอไซด์เสียชีวิต 3 ราย...  แต่ละราย หัวฟาดพื้นทั้งนั้น

เพื่อนๆขับมอไซด์ เปิดไฟ ใส่หมวกด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: ทำไมมอเตอร์ไซต์ชอบมาขี่เลนส์กลางและขวากันจัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:25:35 »
ที่ผมเบื่อคือขี่เลนขวาเหมือนจะเลี้ยวขวาแต่ตรงแล้วมาปาดหน้าผมเพราะขี่ย้อนศรเลนรถเมล์มา :-\จะชนตายหลายรายแล้วครับ จริงๆผมก็ไม่ชอบบีบแตรหรอกครับแต่ผมก็บีบ ปี๊นนึง หันมามองหน้าแล้วด่าผม ทั้งๆที่เค้าขี่ย้อนศรมาในเลน รถเมล์ แถมไม่เลี้ยวขวาแต่มาปาดหน้าผม

ออฟไลน์ phantomsnd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:06:19 »
** ไม่ได้อยากก่อดราม่าในกระทู้นะครับ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ ในฐานะที่เป็นคนนึงที่ใช้มอเตอร์ไซค์บ่อยครั้งเวลาต้องเดินทางในเมือง **

"เยอะมากครับ" ในกระทู้ลักษณะนี้ ทั้งในเว็บนี้และเว็บอื่น ซึ่งสุดท้ายมักจะจบด้วยการก่อ "ดราม่า" ด่ากันนอกประเด็น ลามถึงการศึกษา ฐานะ ชาติตระกูล

เถียงกันไปมา "ไม่รู้จักจบจักสิ้น"

ผมมองว่าเป็นปัญหาที่แก้ยาก แต่สามารถลดได้ด้วยการ "เข้าใจซึ่งกันและกัน" ต่างฝ่ายต่างยอมรับเหตุผลของกันและกัน ตามลักษณะนิสัยของไทยแท้

ผมเองอยากเป็น 1 ใน กระบอกเสียงของคนที่ขับมอเตอร์ไซค์ บอกท่านๆที่ขับรถยนต์คันใหญ่ว่า "ทำไม เราถึงขับรถไม่ถูกใจท่านสักที ?"

>> ทำไม ไม่วิ่งเลนซ้าย ทั้งๆที่กฏหมายก็ได้กำหนดให้รถมอเตอร์ไซค์ต้องวิ่งชิดซ้ายเท่านั้น <<

ประการแรก บรรดารถเมล์ รถแท็กซี่ รถตู้ หรือรถอะไรก็แล้วแต่ที่ชอบจอดแช่ป้าย เป็นสาเหตุให้เราต้องวิ่งออกมาเลนอื่นครับ

ประการที่สอง เนื่องจากเรามีล้อแค่ 2 ล้อ จึงทำให้เสียหลักง่าย และส่วนใหญ่ถนนเลนซ้ายสุด มักมีสภาพค่อนข้างแย่ ทั้งหลุม บ่อ ฝาท่อที่วางขนานกับแนวถนน (คนขับรถยนต์ล้อใหญ่ๆหนาๆจะไม่เข้าใจ) คราบน้ำมันจากร้านค้ามักง่าย สภาพถนนที่เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุเหล่านี้ เป็นส่วนหนึ่งของเหตุผลที่เราเลือกที่จะออกมาวิ่งเลนกลางมากกว่าจะวิ่งริม (ในบางช่วงที่แย่จริงๆ)

ประการที่สุดท้าย อยากจะขอโทษ "ผู้ขับขี่รถยนต์" ทุกท่านด้วย ที่การขี่รถของเรานั้นสร้างความลำบากใจ เหนื่อยใจ รำคาญใจ แก่ทุกท่าน แต่อยากให้ท่านเข้าใจว่าบางทีเราเองก็ ไม่ได้อยากทำแบบนั้น เพียงแต่ ณ เวลานั้น เราต้องชั่งน้ำหนักระหว่าง "ความเสี่ยงในชีวิต" กับ "กฏหมาย" เท่านั้นเอง

ปล. เป็นข้อความที่มาจากการขับขี่รถจักรยานยนต์ของผู้เขียนเพียงคนเดียว ไม่ได้หมายความว่าทุกคนจะมีความคิดแบบเดียวกัน แต่ก็ไมไ่ด้หมายว่าผู้ขับขี่มอเตอร์ไซค์หลายๆคนจะไม่ได้คิดแบบนี้

**หากคิดจะก่อดราม่า กรุณาไปพิมพ์ใน Notepad/word/excel แต่หากจะแชร์ความคิดความรู้สึกเพื่อให้ได้ประโยชน์มากขึ้นพิมพ์ใน reply ต่อไปได้เลยครับ**

**ขอบคุณที่รับฟัง และอยากให้เข้าใจว่าคนขับมอเตอร์ไซค์ดีๆยังมีอยู่ในประเทศนี้**

ออฟไลน์ patto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:04:49 »
ผมคนนึงที่ใช้มอเตอร์ไซด์ครับ
เหตุที่ไม่ชอบวิ่งซ้ายสุดมันเยอะมาก
-รถจอดไหล่ทางเยอะ แท็กซี่ บรรทุก รถเมล์ รถสองแถวเป็นต้น โดยเฉพาะแท็กซี่เห็นคนยืนข้างถนนไม่ได้เลยโฉบหาตลอด วิ่งมาดีๆเบรกหัวทิ่มเลย จะซัดตูดหลายทีแล้ว
-มีพวกขี่ย้อนศรเป็นชีวิตประจำวันจะเยอะไปไหน
-ต้องระวังรถเข้า-ออก ซอย เพราะส่วนใหญ่เขาไม่ระวังเรา ชอบแซงมาแล้วปาดหน้าเข้าซอยโดยไม่เปิดไฟเลี้ยวก็เยอะนะท่าน
-วิ่งตามหลังรถใหญ่ รถบรรทุก มองไม่เห็นสภาพการจราจร หรือสภาพถนนข้างหน้าครับ ตกหลุมก็บ่อยเสี่ยงอุบัตฺเหตุครับ ใหนจะเศษหิน ฝุ่น ฯลฯ อีกเยอะแยะครับ
 พอเร่งแซงก็ไม่ได้บิดแล้วพ้นทีเดียวเหมือนรถท่าน  ต้องขออภัยด้วย

ถ้ามีแช่ขวาบ้างก็อนุโลมกันด้วยเถอะครับ ถ้าเป็นกลางวันก็แค่บีบแตร แล้วกลางคืนก็ตีไฟเพื่อขอทางก็น่าจะหลบให้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Biggie

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 21:04:34 »
ผมเองใช้ทั้งมอเตอร์ไซค์และรถยนต์นะครับ เลยเห็นใจทั้งสองฝ่าย เวลาขับรถยนต์ก็จะระวังมอเตอร์ไซค์หน่อย

เวลาผมขี่มอเตอร์ไซค์ผมจะชิดซ้าย เว้นแต่ว่าจะแซงคันข้างหน้า หรือหลบหลุมก็จะออกขวาแล้วรีบหลบเข้าซ้าย

แต่ก็คอยระวังรถที่ตามหลังโดยดูกระจกมองข้างตลอด

แต่บางคนนะครับไม่ได้สนใจคนอื่น จะแทรกจะปาดไม่มองรถตามหลัง

อย่างเมื่อวันก่อนผมขี่มอเตอร์ไซค์ออกจากบ้านจะเข้าไปในเมือง วิ่งเส้นซุปเปอร์ไฮเวย์

ด้วยเป็นเวลาเช้ารถยังไม่มากนักผมเลยบิด 80 มาเรื่อยๆ ตรงเลนมอเตอร์ไซค์

จากนั้นก็มีพี่มอเตอร์ไซค์อีกคันพยายามแซงผมแล้วตบเข้าซ้ายวิ่งนำผมแต่ไม่ถึงกับปาด แต่ระยะอยู่ใกล้กันผมกำลังจะลดความเร็ว

แต่แล้วพี่เค้าก็เบรคกระทันหันด้วยเหตุผลอะไรไม่ทราบโดยที่ไฟเบรครถของแกไม่ติด!

ตอนนั้นผมเบรคจนล้อเกือบล็อค ประเมินแล้วว่าชนแน่จึงตัดสินใจหักออกขวา โชคดีที่รถตามมาข้างหลังยังอยู่ไกล

หลังจากนั้นถ้าผมวิ่งเร็วๆผมจะแอบกินเลนรถยนต์หน่อยเพราะกลัวเจอเหตุการณ์แบบนี้อีก หากกีดขวางท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ

แต่ในเวลาวิ่งในเมืองหรือเขตชุมชนผมจะไม่ขับขี่เร็วครับ แล้วชิดซ้ายตามปกติ

ฝากเตือนถึงผู้ขับขี่มอเตอร์ไซค์ทุกท่านเรื่องการสวมหมวกกันน็อคด้วยครับ เพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ eclipses

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 19:44:12 »
ผมคนนึงที่รำคาญกับการกระทำแบบนี้เหมือนกันนะครับ แล้วรู้สึกว่ามอเตอร์ไซค์จะมีเยอะมากขึ้นเรื่อยๆด้วย

เท่าที่ผมเห็นมามีทุรูปแบบแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น

- ถนนไม่มีเกาะกลางแล้วรถวิ่งสวนกัน ถ้ารถติดขึ้นมาเมื่อไหร่ มอไซค์จะเปิดเลนพิเศษคือวิ่งสวนรถเลย หยุดรถกันไม่เป็นหรอครับ บอกตามตรงว่าผมไม่เคยหลบนะ ขับรถให้มันถูกเลนหน่อยเถอะครับ
- วิ่งบนฟุตบาท เกือบโดนชนหลายรอบเลยนะครับ ไม่ต้องวิ่งเร็วขนาดนั้นหรอกครับ
- วิ่งเลนขวา อันนี้ถ้ามันเหตุสุดวิสัย แซงแล้วกลับไปไม่ว่ากัน แต่มาขับแช่เลนขวามันไม่กลัวไรเลยหรอครับ

มีอีกเยอะครับเกี่ยวกับมอไซค์ แทบจะเป็น 10% บนท้องถนนที่ทำถูกกฏ ชน/เกี่ยวกระจกข้างก็ไม่หันมามอง อึดอัดครับเจอแบบนี้ ทำให้มันถูกกฏหน่อยเถอะครับ ถ้ามันถูกกฏมันไม่มีใครมาว่าคุณเลย บางทีก็เข้าใจว่ามอไซค์มันหยุดไม่ได้ ไม่เหมือนรถยนต์ ก็เลยอาจมีเบี่ยงมากลางบ้าง แต่แช่ขวานี่ขอเถอะครับ รถมันเร็วนะครับ ถ้าโดนชนเข้าไป เรื่องมันไม่จบแค่คุณล้มนะครับ ไหนคนชนยังต้องมานั่งดูแลรักษาอีก เพราะความประมาทของมอไซค์น่ะ

คนขับรถน่ะ แค่เข้ามานั่งในรถ ก็โดนตราหน้าแล้วครับว่าประมาท ไม่ว่าทำไรก็โดนว่าขับรถโดยประมาท แล้วมอไซค์ทำแบบนี้ ไม่ประมาทยิ่งกว่าหรอครับ ช่วยๆกันนะครับ