ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมอเตอร์ไซต์ชอบมาขี่เลนส์กลางและขวากันจัง  (อ่าน 19677 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
   ผมเจอบ่อยมากครับ ขับกลางถนน ขับเลนส์ขวา วิ่งแบบรถเก๋งกันเลย ยิ่งถนนว่างเป็นบางช่วงนี้รีบออกกันมาเป็นชุดเลย ผมขับตามแล้วอันตรายมาก เจอรถเก๋งก็ไม่หลบ ยกเว้นเจอรถเมล์ รถบรรทุกถึงจะชิดขอบทาง ผมกลัวเวลาเร่งแซงแล้วจะไปสะกิดเข้าเดี๋ยวจะล้มกันเป็นแถบเลย หลายทีที่กระพิบไฟใส่หรือบีบแตรบอก ก็เร่งแซงออกไปอย่างรวดเร็ว
   เมื่อวานขากลับบ้านแถบบางบัวทองเจออุบัติเหตุรถยนต์กับมอเตอร์ไซต์ 2 จุด ในระยะห่างกันแค่ 3 กม อยากบอกว่ามันอันตรายมากครับ ช่วยวิ่งชิดซ้ายที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ทำไมมอเตอร์ไซต์ชอบมาขี่เลนส์กลางและขวากันจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:21:48 »
ทำใจเฉยๆไปเถอะครับ แก้ไขอะไรไม่ได้จริงๆอยู่ที่ตัวบุคคลล้วนๆ คนมีสามัญสำนึกติดตัว ไม่ทำกันครับ ขับประเภทนี้

ผมแซงได้ก็แซงซ้ายไม่บีบไล่ สรรเสริญในใจเดี๋ยวมันก็กลิ้งอยู่บนถนนสักวัน...

ออฟไลน์ escudaeza

Re: ทำไมมอเตอร์ไซต์ชอบมาขี่เลนส์กลางและขวากันจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:32:41 »
เซ็งเหมือนกันครับ
ยิ่งถนนไหนที่มีทางหลักกับทางขนาน
นอกจากแมงกะไซค์จะไม่วิ่งทางขนาน
ยังมาวิ่งเลนกลาง เลนขวางแบบที่จขกท.เจออีก
ขับแล้วต้องระวังมากๆ
 >:(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:42:26 »
ง่ายๆครับ เค้าก็อยากขับไม่ต้องหลบนั่นหลบนี่ แบบเราขับรถยนต์นี่แหละครับ แซงแล้วๆไป ชิวๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:19:50 »
ที่หนักกว่าบางครั้งเจอขึ้นสะพานข้ามแยกอีกต่างหากครับ ขับมาเร็วๆนี่เบรคตัวโก่งเลย

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:19:39 »
เร็วแซงขวา ช้าขับกว่าเข้าซ้ายครับ ไม่ว่ารถอะไร ทำตามนี้ก็จบครับ คห.ส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:29:55 »
ผมก็ขี่มอเตอร์ไซด์บ้างนะครับสลับกับรถยนต์ ส่วนใหญ่จะขี่เลนซ้ายแต่ถ้ามีรถก็ต้องมาอยู่เลนกลางเพราะเลนซ้ายเป็นเลนที่มักจะโดนรถเมย์ taxi รถตู้ปาดตัดหน้าประจำรวมถึงอยากจะหยุดก็หยุดเลยซึ่งค่อนข้างอันตรายทำให้เลนกลางกลายเป็นเลนที่ปลอดภัยที่สุด รวมถึงบางถนนที่มอเตอร์ไซด์ขี่เลนซ้ายและกลางไม่ได้เลยก็มีเช่นถนนลำลูกกาตัดเข้าสุวินทวงศ์เนื่องจากเลนซ้ายและเลนกลางเป็นหลุมเป็นบ่อหรือมีการซ่อมถนนแล้วแต่ยางมะตอยที่ซ่อมมีความนูนเกินกว่าผิวถนนเดิมทำให้อันตรายต่อคนขี่มอเตอร์ไซด์จึงจำเป็นต้องขี่เลนขวาแล้วถ้าเกิดมีรถมาจึงเข้าเลนกลางหรือซ้ายแทน(ถนนเส้นที่เลนกลางและซ้ายจะโดนจองด้วยรถสิบล้อ)แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยได้ขี่เลนขวาอยู่แล้วยกเว้นจำเป็นจริงๆและไม่ได้ขับเร็ว+มันก็อยู่ที่สามัญสำนึกของบุคคลด้วยครับว่าเคารพกฏจราจรกันแค่ใหน...แต่ก่อนผมก็ด่าพวกขี่มอเตอร์ไซด์นะจนได้มาขี่เองถึงได้มองเห็นมุมมองที่แตกต่าง อยากฝากทุกๆท่านด้วยว่าคนขี่มอเตอร์ไซด์ไม่ใช่ทุกคนที่จะทำตัวเลว แย่ คนดีๆที่ขับตามกฏจราจรก็มีครับ เหมือนกับคนขับรถยนต์ทั่วๆไปที่มีทั้งขับดีและไม่ดีครับ
ปล.ผมก็เคยโดนด่า โดนเหยียดหยาม โดนดูถูกจากบุคคลอื่นๆในเวปบอร์ดอื่นๆนะว่าเป็นคนขี่มอเตอร์ไซด์แล้วต้องตกเป็นจำเลยของสังคมว่าคือพวกแย่ไม่เคารพกฏจราจร แต่นั่นไม่ใช่ทุกคนครับ อยากจะฝากทุกๆคนว่าคนขี่มอเตอร์ไซด์ก็มีหัวใจ ถ้าจะว่าก็ว่าแต่พอประมาณอย่ามาสาปแช่งกันเลยครับ สังคมในเวปบอร์ดจะดีได้ถ้าทุกคนเข้าใจกันและกันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:44:13 »
มอเตอร์ไซค์ นิดหน่อยนะครับ ผมเห็นว่า ไม่ควรจะไปว่าอะไรเค้า เพราะ ยังไงเค้าก็จ่ายภาษีเต็มจามจำนวนที่เค้าต้องจ่าย
สิ่งที่หน้าสนใจคือ มอเตอร์ไซค์ ที่มันมีล้อที่ 3 ยืนออกมา  (ซาเล็ง)
เข้าใจครับ ว่าบางคนอาจจะบอกว่าเขาทำมาหากิน แต่
คุณจ่ายภาษีแค่มอเตอร์ไซค์ แต่เท่าไหมรถคุณถึงกว้างเท่ารถเก๋งคันนึงเลย??
ความปลอดภัยคุณมีไหม
ทำตัวรับไม่ได้ ขอบอ้าวว่า ผมเป็นคนจน เวลาโดนเพื่อร่วมทางเปิดกระจกด่าว่าขับรถขวางถนน
ไม่มีกฏหมายอะไรเลยมารองรับรถประเภทนี้เลย
ตาผมเตย หมั่นไส้ ไอ้รถพวกนี้มาก ใครขับรถอยู่ชลบุรี เส้นมิตรสัมพันธ์ บริเวณ ก่อนถึงหน้าวัดใหม่เกตงาม ไอ้รถพวกนี้ มันขวางถนนดีนัก จะแซง ก็แซงไม่ได้ รถมันวิ่งสวน ตาผมก็ ชนอัดตูดมันเลย ขวางก็ขวาง ยังมาทำท่าทางว่า ถนนเป็นของข้า วิ่งก็ยังไม่ถึง 40 เลย เผลอๆ ผมขี่จักรยานยังเร็วกว่า บีบแตรแล้วก็ไม่หลบ รถตาผมมีประกัน ชนมันเลย
ประกันมา ประกันก็แน่เหมือนกัน เอากล้องวงจรปิดแถวนั้นมาดู ตาผมชนบริเวณส่วนที่ยื่นออกมา ไม่ได้ชนมอเตอร์ไซค์เลยแม้แต่น้อย
ประกันบอกไม่จ่าย แถมประกันยังจะเอาค่าเสียหายจากไอ้ซาเล็งนั้นด้วย ตำรวจมาก็ทำอะไรไม่ได้ หลักฐานมันฟ้อง เพราะกฏหมายคุ้มครองแค่ส่วนที่เป็น มอเตอร์ไซค์ ส่วนต่อขยายออกมาไม่เกี่ยว ตำรวจสรุปว่า มันเป็น รถแปลงสภาพ สรุป ไฟหน้าขวาแตก ซาเล็งต้องจ่ายชดเชยให้เป็นเงินเกือย 10000 บาท วันนั้นล่ะซะใจจริงๆ
หลังมาเจอซาเล็ง บีบแตรไม่หลบ ขี่กวนบาทา อัดโลด  :(
เรารักจ่าโท :))))

vileness

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:53:47 »
บางทีซ้ายก็เจอรถเมล์ รถแท็กซี่จอดอยู่ครับ เลยต้องแซงออกมากลางถนนบ้าง แล้วขับเข้าซ้ายแบบนี้ก็เป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าแช่ขวานานๆๆๆๆนี่ซิบางทีก็เครียดเหมือนกัน แต่ใจเขาใจเราครับบางทีตอนฝนตก รถใหญ่มักเหยียบน้ำสาดเข้ามอไซด์ไม่มีชะลอเลยเหมือนจะเก็บกด

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 13:03:39 »
เชียงใหม่ บริเวณรอบๆคูเมืองนี่บ่อยมากครับ
รถยนต์ทำอะไรไม่ได้ นอกจากระมัดระวังเอาอย่างเดียว

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 13:12:15 »
ต่างจังหวัดนี่เจอจนชินแล้วครับ
ผมก็ขับชนมา 3 รายแล้ว ตายไป 1 ครับ
ทุกวันนี้ก็ต้องระวังมากขึ้น กลัวครับ

ออฟไลน์ panyoyee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 13:49:21 »
ยิ่งขึ้นสะพานข้ามแยก แล้วถึง ตอนลงสะพาน  ไม่คิดว่าจะเจอ มอไซด์  ตกใจหมดเลย ทุกวันนี้ผมพยายามขับไม่เร็ว จะได้เบรคทัน มั้ง

inew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 13:56:22 »
ถ้าวันไหนใช้มอไซค์ ช่วงไหนที่ต้องออกขวาผมจะทำความเร็วให้เทียบเท่ารถเลนขวา หรือไม่ก็เร็วกว่า แล้วมองกระจกหลังว่ามีรถอะไรมาใกล้รึเปล่า ถ้ามีก็ชิดซ้ายให้เค้าไป
พอพ้นวิกฤตก็รีบตบเข้าซ้าย    แต่ก็มีบางพวกขี่ได้แต่ขี่ไม่เป็น  ขี่ยังกะชมสวนดอกไม้หลังบ้าน  ไม่มองกระจกหลังเลยว่ามีอะไร  อยากออกขวาก็ออกเลยมึนๆ  รถหลังเบรคกันตัวโก่ง
หลากหลายสไตล์ครับถนนเมืองไทย  ทั้งรถเล็กรถใหญ่ มีทั้งขับดีขับไม่ดี  ขอให้ทุกคนมีสติเวลาขับขี่และขับขี่ปลอดภัยครับ   :o :o :o

drugprofile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:34:20 »
บางที ก็หงุดหงิดเหมือนกัน เจอแบบ จขกท. กล่าว

แต่ ก็พยายามเข้าใจหัวอก คนใช้มอเตอร์ไซด์ เลนซ้าย ก็มีรถยนต์จอดบ้าง รถเมล์จอดบ้าง

บางที เลนมอเตอร์ไซด์ ยังโดน รถยนต์วิ่งซ้าย เพื่อมาเบียดคนข้างหน้าก็มี

การวิ่งเลนกลางๆ (วิ่งตามเส้น แบ่งเลน) น่าจะปลอดภัยสำหรับท่านที่ขี่มอเตอร์ไซด์ (ในความคิดของผมนะ) เพราะเขาไม่เหลือเลนให้วิ่งแล้ว

แต่ถ้าเลนมอเตอร์ไซด์ โล่ง ว่าง แล้วยังมาวิ่งเลนรถยนต์นี่ ก็น่าประนาม มากครับ

ออฟไลน์ panyoyee

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 15:04:42 »
ถ้าวันไหนใช้มอไซค์ ช่วงไหนที่ต้องออกขวาผมจะทำความเร็วให้เทียบเท่ารถเลนขวา หรือไม่ก็เร็วกว่า แล้วมองกระจกหลังว่ามีรถอะไรมาใกล้รึเปล่า ถ้ามีก็ชิดซ้ายให้เค้าไป
พอพ้นวิกฤตก็รีบตบเข้าซ้าย    แต่ก็มีบางพวกขี่ได้แต่ขี่ไม่เป็น  ขี่ยังกะชมสวนดอกไม้หลังบ้าน  ไม่มองกระจกหลังเลยว่ามีอะไร  อยากออกขวาก็ออกเลยมึนๆ  รถหลังเบรคกันตัวโก่ง
หลากหลายสไตล์ครับถนนเมืองไทย  ทั้งรถเล็กรถใหญ่ มีทั้งขับดีขับไม่ดี  ขอให้ทุกคนมีสติเวลาขับขี่และขับขี่ปลอดภัยครับ   :o :o :o

ยอดเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 15:21:59 »
   ตัวผมเองก็ขี่มอเตอร์ไซต์บ้าง เข้าใจดีครับในกรณีถนนเสีย เป็นหลุมเป็นบ่อหรือมีรถจอดข้างทาง อันนี้ไม่ว่ากันเพราะผมเองก็ทำเช่นเดียวกัน แต่ทีผมกล่าวถึงนั้นจะเป็นกลุ่มที่ชอบออกมาแบบที่ถนนโ่ล่ง ว่างๆเป็นส่วนใหญ่ครับ ผมว่ามันอันตรายมากๆเลย
    จะว่าแต่รถเล็กๆก็กะไรอยู่ รถเก๋งที่เลี้ยวแล้วไม่ยอมเปิดไฟเลี้ยวจนเป็นเหตุให้คันอื่น(ทั้งรถยนต์และรถมอเตอร์ไซต์) สะดุ้งก็มีเจออยู่นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

espnstar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 15:47:21 »
ผมเองขับรถพอเจอ จยย. มาใกล้นี่ตื่นเต้น ออกแนวกลัวๆ คิดว่าพอชนแล้วกลัวเค้าเป็นไรมากมั้ย

แต่เท่าที่เคยเจอมาคนขับ จยย. มารยาทแย่ๆนี่เยอะเลย ผมติดไฟแดงนิ่งๆเจอปาดไปมาขูดรถผมซะ แล้วไปหน้าตาเฉย อีกเคสก็จอดอยู่ดีๆพุ่งมาล่อกลางประตูเลยเซ็งไป

ไอ้ที่ปาดจากซ้ายมาขวาแบบไม่ให้ตั้งหลักนี่ก็เจอบ่อยมาก ผมเบรคไม่ทันไป1เคส ยังดีผมมาไม่เกิน60 เลยได้แค่แผลทั้งคนทั้งรถ ต้องมาซ่อมรถเองอีก

อยากฝากบอกจริงๆ คนขี่ จยย.เนี่ย ช่วยขับรถให้อยู่ในกฎระเบียบเค้าหน่อยเหอะ ผมละกลัวจริงๆ ผมไม่อยากไปมีเอี่ยว ถ้าพวกคุณอยากทำร้ายตัวเอง

แต่ไม่ใช่ว่าผมไม่ขับ จยย.นะ สมัยเรียนก็เคยขับ แต่ผมขับช้า เอาแบบเซฟตลอด ไม่วิ่งกลางถนนละ กลัวรถยนต์เกี่ยวนิดไปเดียวไปหวันเลยนะนั่น

ผมคำนึงตลอดเวลาว่าเนื้อหุ้มเหล็ก

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 16:06:56 »
แว๊นไทย ใจเกินร้อย ของแท้ต้องไม่ใส่หมวกกันน็อก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 17:42:55 »
ถ้าจะว่าเรื่อง Motor Site แปลว่าบริเวณนั้นทั้งบริเวณ สามารถรองรับยานเครื่องยนต์ให้อยู่ในพื้นที่ได้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 17:55:33 »

ถ้าไปถามเหตุผลคนพวกนี้ เขาคงตอบมาว่า ก็เลนซ้ายรถเมล์เดี๋ยววิ่งเดี๋ยวจอด รถบรรทุกก็เยอะ

ผมเองก็อยากบอกเขาเหมือนกันว่า ตูก็รำคาญพวกเอ็งเหมือนกัน ยิง 80มายาวๆ
เจอเอ็งปาดออกมาขวาที เบรคกันตัวโก่ง เอบีเอสทำงานเลย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 20:50:28 »
นอกเรื่องหน่อยครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมหลายคนที่ขี่มอไซต้องหันไปมองท่ออยู่บ่อยๆ หันไปมองแล้วก็บิดหรือเบิ้ลแรงๆ ผมก็มีมอไซ ก็ขี่ธรรมดา ไม่เห็นต้องหันกลับไปมองท่อเลย งงจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:04:58 »
ตะกี้ประมาณชั่วโมงที่แล้วหลังจากผมพาแฟนไปทานอาหารเวียตนามมาจะขับรถกลับบ้านล่ะ รอเลี้ยวขวาตัดเข้าถนนใหญ่มองซ้ายขวาว่างล่ะใส่เกียร์เรียบร้อยเตรียมเหยียบคันเร่งออกรถรู้สึกแวบๆหันไปด้านซ้าย โอ้ว มอไซด์ขี่ย้อนศรตัดหน้าผมไปอย่างฉิวเฉียดไฟหน้าก็ไม่เปิด มันจะรีบไปไหนกันถ้าอยากเจ็บตัวก็วิ่งชนเสาไฟฟ้าเองล่ะกัน

ขับรถผมจะระแวงพวกมอเตอร์ไซด์เป็นพิเศษ เจอมาเยอะ ย้อนศร เลี้ยวกระทันหัน ปาด หยุด ขับช้าๆตีคู่คุยกัน อีกเยอะ เจอมอไซด์ต้องชะลอดูท่าทีไว้ก่อน บางทีเห็นแล้วหมั่นไส้อยากเฉี่ยวให้ล้มกลิ้งไปเลยแต่ก็ไม่อยากทำบาปเดี๊ยวต้องมาชดใช้กันอีก สังเกตุว่าคนขับมอเตอร์ไซด์หลายคนขับแบบไม่กลัวโดนชนกันเลยทำไมเค้าไม่กลัวกันก็ไม่รู้ เป็นผมระวังมากๆเลยเกิดเหตุไรมายังไงก็เจ็บแน่ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:12:40 »
ผมใช้มอไซด์เป็นพาหนะหลักครับ เหตุผลที่ต้องขี่ที่เลนกลางหรือเลนขวานั้น สำหรับผมขอตอบว่าผมขับเร็วครับ

ผมเป็นประเภทข้อมือหนักครับ ขับช้าไม่ค่อยเป็นแต่ผมขับเร็วแต่ในเมืองที่ถนนโล่งๆ ถ้ารถติดก็ซอกแซกเอา

แต่ถ้าออกนอกเมืองแล้วผมไม่กล้าขี่เลนกลางหรือขวาเลยครับ ลมแรงมากแล้วก็กลัวรถใหญ่ด้วย ผมไม่ใจพอครับ

แล้วผมก็ไม่ชอบพวกรถ 3 ล้อเหมือนกันครับ ชอบขับช้าๆแต่วิ่งเลนกลาง หรือบางทีปาดหน้าออกมา ผมทำได้แค่บีบแตรยาวๆด่าครับ

ส่วนหมวกกันน็อคนั้น ไม่เคยมีครั้งไหนที่ผมจะไม่ใส่เพราะผมมีประสบการณ์กับมันมาแล้ว ถ้าวันนั้นผมไม่ใส่มัน ผมไม่ได้มานั่งตอบกระทู้นี้หรอกครับ

อ้ออ...อีกเรื่องคือเรื่องไฟแดงตามแยกอ่ะครับ ไม่รู้จะรีบไปตายไหนกะอีแค่รอ 3 วินาทีก็ไฟเขียว แล้ววิ่งออกไปก็วิ่งช้าๆ

ไม่สมกับที่รีบออกไปเลย ผมเกลียดไอ้พวกนี้มาก บางทีเคยเจอรถใหญ่บีบแตรไล่ตอนที่เหลือเวลาอีก 3 วินาทีจะไฟเขียว

ผมหันหน้าไปมองเลยครับ แล้วก็จอดแช่แบบนั้นเลยครับ จนไฟเขียวถึงออก ใครจะว่าจะด่่าก็ชั่ง ผมขับรถตามกฎจราจรครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:49:48 »
ผมเจอแถวแกลง
ถนน 2 เลนมีไหล่ทางให้มอเตอร์ไซค์วิ่ง บางทีจะแซงมอไซค์ด้วยกันก็หักขวาขึ้นมาเลยไม่ดูรถที่วิ่งมาข้างหลังเลยซักนิด เกือบชนหลายทีละ
ส่วนไอ้พวกที่เอาขายันกันตีคู่จีบกัน ขวางเลนซ้ายไปเรื่อยๆเนี่ย น่าเหยียบนัก

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 22:09:31 »

อย่างมากผมแค่อยู่นอกเลนมอ'ไซค์ แต่แอบกินเลนรถยนต์ครับ นั่นกรณีไม่มีรถนะครับ
ถ้ามี ผมก็อยู่เลนของผมไป

ปกติผมขี่นอกเมืองครับ ขี่ในเมืองนี่แทบไม่กล้าขี่เลยละ ขี่ทีไรแอบซ้ายไว้ก่อนครับ เพราะผมไม่คุ้นเคย

แต่บางที ผมก็ต้องขออยู่เลนกลางครับ รู้ว่าผิด แต่ก็ต้องทำ(ก็ต้องขอยอมรับผิด) เพราะ
1. ไหล่ทางเสีย ถ้าไม่มีรถผมก็ขอกินเลนกลาง ถ้ามี จะกินเลนกลางแต่ขับเร็วมาก แล้วก็รีบแอบ หรือไม่ก็ขับผ่านไปแบบช้าๆ
2. อันนี้สาเหตุที่ทำผมอารมณ์เสียบ่อย คือ หลบมอ'ไซค์ที่ขับย้อนศรมากินเลนผม
พวกนี้ ถ้าอารมณ์ดี อาจจะหลบให้ แต่กินเลนรถยนต์(ถ้าไม่มีรถ) ถ้าอารมณ์ไม่ดี หลบให้ประมาณฟุตเดียวแหละครับ ผมหักนิดเดียวชนตกไหล่ทางแน่
ก็หลบให้แบบยังไม่ออกเลนมอ'ไซค์เลยอะครับ(ทุกวันนี้ก็หลบนิดเดียวนี่ละครับ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 23:36:22 »
ต่างจังหวัดเจอบ่อยครับ มี 3 ช่องทาง มันยังมาขี้ขวาสุดเลยแล้วขับช้าด้วยนะ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 22:59:16 »
ผมว่ามอเตอร์ไซด์ มันซื้อหาง่าย บางทีฟรีดาวน์ บางทีดาวน์ไม่กี่ร้อยก็เอามาขับได้ แล้ว ที่นี้ร้อยพ่อพันแม่ ลูกเด็กเล็กแดงก็ถอยมาขับกันได้อย่างง่ายดาย หาซื้อง่ายยิ่งกว่าจักรยานอีก อันนี้เรื่องจริง บางคนขับไม่เป็นก็ซื้อมาฝึกขับกันกลางถนนนี่แหล่ะ ผู้ใช้ถนนก็ระวังกันไป
ผมว่าคนขี่มอเตอร์ไซด์ดีๆก็มีอยู่เยอะมาก แต่อย่างที่บอกมอเตอร์ไซด์ขายได้ทุกวัน ร้านขายมีตั้งแต่หน้าปากซอยยันท้ายซอย เยอะกว่า 7-11
ปริมาณคนขี่ที่มักง่ายเยอะมาก
แต่จริงๆแล้วมอเตอร์ไซด์ก็ตายบนท้องถนนทุกวันนะครับ ผมวิ่งเส้นราชพฤกษ์นี่ เจอเอาหนังสือพิมพ์แปะกลางถนนบ่อยๆ
เราขับรถยนต์อันตรายน้อยกว่ามอเตอร์ไซด์ครับ ที่พูดมาคืออย่าไปคิดมากครับ ยังไงก็หลีกเลี่ยงการกระทบกระทั่งไม่พ้น

wayz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:17:04 »
ผมเจอบ่อยครับเหตุการณ์แบบนี้ มันขึ้นอยุ่กับสามัญสำนึก พวกรถยนต์ก็มีเหตุการณ์ที่ต่างกันไปอีก นานาจิตตัง

แต่ถ้าถามผมว่าทำไมต้องขี่เลนน์กลางกับเลนน์ขวา บอกได้เลยครับ มันก็เหมือนเหตุการณ์ที่หลายๆ คนตอบมา

เลนน์ซ้ายสุด แท๊กซี่ รถเมลล์จอด ให้เพียบ มันทำให้ผมไม่ค่อยอยากขับเลนน์ซ้าย แต่ถ้าเลยจุดจอดรถ เหล่านั้น

ผมก็จะเข้าเลนน์ซ้าย ครับ และอาจจะมีบางครั้ง ชม เร่งด่วน ขวา ว่าง รถไม่ติด ผมก็จะทำความเร็วที่ พอๆกับ รถยนต์

ที่ขับในเมือง หรือเร็วกว่านั้น แต่ถ้ามองกระจกหลังแล้วมีรถตามมา แล้วดูว่าแรงกว่าเร็วกว่า ผมก็จะหลบ

แต่หลังจากนั้นก็กลับเลนน์ซ้าย เหมือนเดิม ครับ

จากเหตุการณ์ที่ผมเจอ ผมวิ่งเลนน์ซ้ายอยุ่ จู่ๆ มีแท๊กซี่ ตบไฟเลี้ยวซ้ายกระพริบทีเดียวได้แล้วก็เลี้ยงตัดหน้าผมเลย

เกือบชน และมีบางที่หลบรถคันหน้า เบี่ยงออก เลนน์กลางนิดหน่อย เจอ รถตู้ ที่จอดรับผุ้โดยสาย เลนน์ซ้าย

ออกกลางเลยโดยไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว ซะงั้น แย่เลยครับแบบนี้ สรุปได้ว่า มันขึ้นอยุ่กับสามัญสำนึกของแต่ละบุคคลครับ

wayz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:28:12 »
ฝากต่ออีกนิดครับ

เรื่องสัญญาณไฟจราจร อย่าฝ่าไฟแดงโดยที่เห็นว่า คันหน้าที่เพิ่งผ่านไป(ไฟส้ม) ติดอยุ่ อาศัยเนียนๆ ตามเค้าไป

ผมว่ามันมักง่ายมาก เพราะรถอีกฝั่งก็รอกว่าจะได้สัญญาณไฟเขียวเหมือนกัน แต่ต้องมาเสียเวลากับรถแบบนี้

อีกอย่างมันก็เสี่ยงต่อการประสบอุบัติเหตุอีกด้วย หยุดแล้วรอสัญญาณไฟเขียวมันคงไม่เป็นอะไรมากหรอกเนอะครับ

ปล. แยกปากเกร็ดเจอบ่อยมาก ผมรู้ว่ารีบกันแต่คนอื่นเค้าก็รีบเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:38:33 »
บอกตรงๆ ไม่อยากให้มีมอเตอร์ไซร์วิ่งพล่านแบบประเทศที่เจริญแล้ว รกตาชมัดแถมขี่เหมือนไม่อยากถึงบ้าน นึกจะตัดก็ตัด ฝ่าไฟแดงก็ตลอด ถ้ามีขอเป็นมอเตอร์ไซร์ใหญ่ๆที่มุดๆแทรกๆไม่ได้ก็แล้วกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย