ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi Spacewagon มีเครื่องดีเซลมาลงได้ไหมครับ  (อ่าน 15299 ครั้ง)

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามเพื่อนๆครับ ที่บ้านมี Mitsubishi SpaceWagon อยู่1 คัน ชอบในความสารพัดประโยชน์ของเค้ามาก
เสียอยู่อย่างเดียว บริโภคน้ำมันดุเหลือเกิน 6-8กม/ลิตรครับ ปัจจุบันเลยเอามาใช้น้อยลง

ตอนนี้ใช้ BMW 525d กับ BENZ ML250 ติดใจแรงบิดและการประหยัดของเครื่องดีเซลมากครับ เฉลี่ย 12-14กม/ลิตรครับ
เลยอยากสอบถามว่า Spacewagon นี่พอจะหาเครื่องดีเซลดีๆมาลงได้ไหมครับ ถ้าได้ จะเป็นเครื่องตรงรุ่นหรือต้องแก้แท่นเครื่องแท่นเกียร์ครับ

ปล. ผมขอไม่ไปแนวเครื่องเบนซินติดแก๊สน่ะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: Mitsubishi Spacewagon มีเครื่องดีเซลมาลงได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:56:59 »
แท่นยึดยังไงก็ต้องแปลงอยู่แล้ว  แต่ถ้าจะลงก็ลงเครื่อง DI-D ของ Triton ค่ายเดียวกันไป
แต่คิดไว้เลยว่าไม่จบง่ายแน่  ไหนจะยึดตำแหน่งจับชนเกียร์   และยังวางเฟืองท้ายขับเคลื่อนล้อหลังอีก
ถ้าไปทำอู่แนวแต่งรถ Drag น่าจะจบง่ายกว่า   เพราะพวกนี้พักหลังๆชอบจับดีเซลมาลงเก๋ง

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: Mitsubishi Spacewagon มีเครื่องดีเซลมาลงได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 17:28:38 »
แท่นยึดยังไงก็ต้องแปลงอยู่แล้ว  แต่ถ้าจะลงก็ลงเครื่อง DI-D ของ Triton ค่ายเดียวกันไป
แต่คิดไว้เลยว่าไม่จบง่ายแน่  ไหนจะยึดตำแหน่งจับชนเกียร์   และยังวางเฟืองท้ายขับเคลื่อนล้อหลังอีก
ถ้าไปทำอู่แนวแต่งรถ Drag น่าจะจบง่ายกว่า   เพราะพวกนี้พักหลังๆชอบจับดีเซลมาลงเก๋ง
ไม่น่าจะทำได้นะครับเครื่องวางยาวจะเอามาวางขวางน่าจะทำไม่ได้ครับ
จขกท.ถ้าชอบรถตู้ดีเซลไม่ลองมองH1ดูล่ะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 19:34:10 »
 หาหัวตัดของ Delica D5 จากญี่ปุ่น ถามเซียงกงดูน่าจะพอสั่งได้ไม่ยาก ( รถเยอะแยะ )
  จะเป็นเครื่อง 4N14 Diesel 2200 cc 148 ps 360 Nm เครื่องวางขวาง ขับหน้า พื้นฐานใกล้เคียงกับ Space Wagon แปลงไม่มาก สำคัญที่ต้องยกมาทั้งหัวนะครับ จะได้เรือนไมล์ เกียร์ กุญแจ ครบ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 20:17:44 »
เอาเงินค่าแปลงเครื่องมาเติมน้ำมันเกรงว่าจะคุ้มกว่ากะครับ ไม่ก็ติดแก๊สไปเลย เพราะจุดประสงค์หลักผมว่าคุณอยากจ่ายค่าน้ำมันน้อยลง ติดแก๊สจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 20:27:51 »
ไม่น่าจะทำได้นะครับเครื่องวางยาวจะเอามาวางขวางน่าจะทำไม่ได้ครับ
จขกท.ถ้าชอบรถตู้ดีเซลไม่ลองมองH1ดูล่ะครับ

ถ้าจะทำจริงทำได้ครับ   เจอบ่อยในสนามแข่ง  แวะเวียนไปดูได้ครับ

(Lancer EX เองก็ยังมีเครื่องดีเซล DI-D ด้วยเหมือนกัน  แต่ไม่มีขายในเมืองไทย)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 20:56:58 »
มีอยู่ 1 ลำจอดนอนบ้านอย่างเดียวเหมือนกันครับ ขับไม่ไหว ไม่ได้ติดแก็ส  :P

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:30:08 »
เคยเห็นเครื่องนาวาร่าในevoหรืออีคาร์ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:58:00 »
อาจจะต้องข้ามทวีปไปเครื่องดีเซลจากเมกา น่าจะหายไม่ยากนักครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:26:24 »
สเปซแวกอนออกมาตอนปี 06 มั้งครับ
ตอนนั้นผมก็หาข้อมูลอยู่ระดับนึง
กะว่าถ้ามันมาพร้อม di-d ก็จะถอย

จนแล้วจนรอด พอได้ข่าวว่า mmc ไทย ซึ่งรับผิดชอบผลิตสเปซแวกอนที่ส่งไปทางยุโรป ส่งไปแต่ตัวรถเปล่าๆ
เพื่อไปใส่เครื่องดีเซลของซีตรองหรือเปอร์โย ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ผมเลยไม่รอ และก็ถอยเบนซินออกมาในอีกปีต่อมา

ส่วนเครื่อง di-d ที่อยู่ในไทรทัน น่าจะเป็นคนละตัวกับเครื่องที่ใส่อยู่ในยุโรป มั้งนะครับ อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆ เคยอ่านข่าวเจอ มันผ่านมาหกปีแล้ว

ข้อมูลเพิ่มเติม
http://en.wikipedia.org/wiki/Mitsubishi_Grandis

ผมก็มีความคิดเหมือนคุณ guyver
แต่ก็ว่ายากเอาการ
ต้องไปถามผู้รู้แล้วล่ะครับ ว่ามีเซียงกงที่ไหนที่นำของเก่ามาจากทางยุโรปบ้าง
เผื่อฟลุคๆได้มาพร้อมชุดขับสี่แท้อีกต่างหาก

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 06:28:36 »
ขอบคุณคำตอบของเพื่อนๆทุกท่านครับ

ตามที่คุณ  kiwiwi บอก ผมจะลองไปเดินหาดูครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:11:13 »

ถ้าจะทำจริงทำได้ครับ   เจอบ่อยในสนามแข่ง  แวะเวียนไปดูได้ครับ

(Lancer EX เองก็ยังมีเครื่องดีเซล DI-D ด้วยเหมือนกัน  แต่ไม่มีขายในเมืองไทย)

ตามรูปมันคนละเครื่องกับไตรตั้นครับ..

เครื่องตามยาวจะเอาไปวางตามขวาง ยากส์ครับ..
แค่จุดยึดก็ทำได้ยากแล้ว.. ไม่คุ้มค่าที่จะทำแบบนั้น..
หาเครื่องเซียงกงง่ายกว่าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 15:32:39 »
วางได้ครับ แต่จะจบมั้ยอีกเรื่อง ขอให้เจอทางที่ใช่ครับ

ถ้าได้ยังไงเอามารีวิวให้ดูด้วยเน้อ

เพราะผมชอบเจ้า spacewagon มากๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 15:44:25 »
ติดเเก๊สดีกว่านะผมว่า

เครื่องดีเซลผมไม่แน่ใจว่า น้ำหนักตัวเครื่องมากกว่าตัวเบนซินเยอะมํ๊ย
ความสะท้านของเครื่องยนต์ ซึ่งคนออกแบบ ก็ต้องหาทางแก้ด้วยการหาจุดยึดแท่นต่างๆ ให้เหมาะสม

มันจะไม่จบเอานะครับ วางได้ ประหยัด แต่ขับแล้วไม่แฮปปี้

ผมว่ามันไม่คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 18:29:37 »
 กลับมาเพิ่มเติมนะครับ
  ได้ข้อมูลน่าสนใจมา โทรไปทีมงานที่อังกฤษมา

Space Wagon มีทางออกเรื่องเครื่องดีเซลแบบตรงรุ่นเลยครับ โดยที่อังกฤษมี Grandis 2.0 Di-D ขายที่และสำคัญพวงมาลัยขวาด้วย
  โดยเป็นเครื่องดีเซล รหัส BSY ของ VW
    2.0L 136 hp 310 Nm / 1750 rpm 4AT

ไปลองคำนวณดูนะครับว่าคุ้มหรือเปล่า ผมกลัวแค่เรื่องอะไหล่เครื่องยนต์ตัวนี้มันไม่ใช่ของ Mitsu นะครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 07:54:15 »
ว้าว..!! ขอบคุณคุณ Defender 110  และเพื่อนๆทุกท่านครับ

ถ้ามีเครื่องตรงรุ่น จะลองไปหาและศึกษาดูครับ

มีความคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งข่าวครับ