ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราเร่ง Camry ตัว Hybrid เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 8520 ครั้ง)

ออฟไลน์ minion_dave

• Newbie
  • *
สนใจรถอยู่สองรุ่นครับตอนนี้คือ camry ตัว hybrid กับ accord ใจเอียงมาทาง camry มากกว่า เพราะอยากลองรถ hybrid ดูบ้าง แต่ไม่รู้เวลาขับเป็นอย่างไรครับ เร่งดีไหมครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: อัตราเร่ง Camry ตัว Hybrid เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:17:47 »
พี่Jimmyได้ปล่อยclipทดสอบออกมาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ kez

Re: อัตราเร่ง Camry ตัว Hybrid เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:29:46 »

หลังติดเบาะ  ถ้าไม่เคยขับรถ turbo ใหม่ๆ  ถือว่าแรงมาก

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:32:57 »
เทียบกับรถญี่ปุ่นด้วยกันที่เป็นรถบ้าน ก็เข้าขั้น "เทพ" แล้วล่ะครับ

แรงกว่า D-Seg ญี่ปุ่นทุกคันแน่นอน แบบเห็นได้ชัด และก็แรงกว่า 86 ด้วยครับ

ถ้าเงินไม่ลำบาก จัดไปก็ไม่เสียหายครับ แต่ผมว่ารอเทียน่าใหม่ออกก่อน ส่วนลดสะใจกว่านี้แน่ๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:53:16 »
เทียบกับรถบ้านๆด้วยกันคงเรียกได้ว่า ไหลมาเหมือนก๊อกแตก
จริงๆแค่ 2.5G ก็มีอัตราเร่งเหลือเฟือแล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 16:00:26 »
เต็มที่แล้วสำหรับรถบ้าน   ถ้า Camry Hybrid ยังไม่แรงพอก็ไปขับ GTR แทนเลยได้เลยครับ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 16:04:54 »
เทียบกับรถญี่ปุ่นด้วยกันที่เป็นรถบ้าน ก็เข้าขั้น "เทพ" แล้วล่ะครับ

แรงกว่า D-Seg ญี่ปุ่นทุกคันแน่นอน แบบเห็นได้ชัด และก็แรงกว่า 86 ด้วยครับ

ถ้าเงินไม่ลำบาก จัดไปก็ไม่เสียหายครับ แต่ผมว่ารอเทียน่าใหม่ออกก่อน ส่วนลดสะใจกว่านี้แน่ๆ

เมื่อวานลองเล่นๆ กับ 86 ทำท่อ (น่าจะเกียร์ธรรมดา)ตรงทางด่วนพระราม 9 ขาเข้า พอผ่านตรงที่มีจัความเร็ว

ก็ออกขวาพร้อมกัน กดจาก 100 ไป 150 CAMRY ก็ติดตูดตลอดครับ เอาเป็นว่าหนีไม่ออก แซงก็ไม่ได้ละกัน

พอดีเจอรถช้าเลยเบามาเหลือประมาณ 110 ก็ไม่ได้ตามต่อ

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 16:24:05 »
ผมไปลองมาหลายรอบแล้ว ทั้งรถ 0 รถเพื่อน

HV แรงจริงครับในระดับเดียวกัน อัตราเร่งดีที่สุด

แต่ มันไม่ฟินครับ

คือมันแรงแต่ ลอยๆ ไม่หนึบ เหมือนขับ speed boat

เทียบกับคู่แข่ง Accord อืดกว่าเยอะ  แต่ขับมันส์กว่า

ถ้าต้องการพาหนะที่ใช้เคลื่อนจากจุดนึงไปอีกจุดนึงในแนวตรงได้เร็วๆ และประหยัด

ตอบโจทย์ครับ

แต่ถ้าจะเอาฟิลลิ่งในการขับ ผมว่าคันนี้อาจจะไม่ใช่คำตอบ

ความเห็นส่วนตัว แฟน Camry อย่าโกรธกันนะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 16:42:54 »
แรงครับ อิอิ  แต่แรงแบบแบ๊วๆ อ่ะ  คือประมานว่าฉันแรดเงียบนะจ๊ะอะไรประมานนี้555+

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 18:15:37 »
ใช้อยู่ แรงน่ะมันแรงแน่...แต่ไม่ค่อยเหยียบ

เพราะตาจะคอยมองแต่เข็มวัดอัตราสิ้นเปลือง กดไปก็ผ่อนไป ไม่ให้มันเกินช่วงECO

ไม่เชื่อลองซื้อมาใช้ครับแล้วจะรู้ว่าแรงมีแต่ไม่ค่อยได้ใช้5555

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 18:19:13 »
ดีมากครับ ปรกติขับแต่รถ CVT ที่ไม่ค่อยแรง พอไปลองแคมรี่แล้วชอบเลยอ่ะ
แรงดึงมาเรื่อยๆ เสมอต้นเสมอปลาย เหยียบปรู๊ดเดียวไป 160 ล่ะ
แถมดึงแบบเครื่องบินกำลังจะ Take off คือดึงยาวๆ ไร้รอยต่อ ชอบมากครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 19:12:52 »
ผมไปลองมาหลายรอบแล้ว ทั้งรถ 0 รถเพื่อน

HV แรงจริงครับในระดับเดียวกัน อัตราเร่งดีที่สุด

คือมันแรงแต่ ลอยๆ ไม่หนึบ เหมือนขับ speed boat

เทียบกับคู่แข่ง Accord อืดกว่าเยอะ  แต่ขับมันส์กว่า

ถ้าต้องการพาหนะที่ใช้เคลื่อนจากจุดนึงไปอีกจุดนึงในแนวตรงได้เร็วๆ และประหยัด

แต่ถ้าจะเอาฟิลลิ่งในการขับ ผมว่าคันนี้อาจจะไม่ใช่คำตอบ

ความเห็นส่วนตัว แฟน Camry อย่าโกรธกันนะ

เห็นด้วยครับท่าน

รถแรงบางทีมันไม่สนุก รถสนุกมันไม่ต้องแรงแซงทุกคันเสมอไป

ผมก็ไปลองมาแล้วครับ HV เนี่ย ถามว่าแรงมั้ย มันก็ดึงดีไม่มีตก แต่จังหวะยกแล้วซ้ำ หรือ การเข้าออกโค้ง G9 บันเทิงกว่าครับ เลยได้ตังผมไป FANCLUB อย่าว่ากันน้าค้าบบ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 20:17:35 »
 ;D ถ้าเอาเฉพาะเรื่อง"อัตราเร่ง"

ปกติคนทั่วไปจะนึกถึง "อัตราเร่งตอนที่กดเต็มที่"
ซึ่งจะดูเทียบกันได้จากตัวเลขทางเทคนิคพวก 0-100 , 0-160 , 80-120

ในกรณีนี้บอกได้เลยครับว่า Camry Hybrid แรงดีมากๆแล้วในกลุ่ม

แต่การทำตัวเลขอัตราเร่งในกรณีที่กดเต็มTeenได้ดี
ไม่ได้สะท้อนถึงความสนุกในการขับขี่ได้โดยตรง
เพราะรอบเครื่องไม่กวาด ดึงก็จริง แต่ดึงทีเดียวยาวไปเลย
ไม่มีช่วงให้รู้สึกผ่อนแล้วดึงหลังติดเบาะใหม่ แบบที่คุ้นเคย

และในการใ้ช้งานในชีวิตประจำวันทั่วไปเราไม่ได้กดเต็มๆ แบบนั้นบ่อยๆ
ซึ่งตอนที่กดคันเร่งเติมเข้าเข้าไปไม่มากนัก อาการมันจะไม่ตามเท้าแบบรถทั่วไป
คือกดแล้วก็ไม่ค่อยพุ่ง เหมือนกับพยายามจะเน้นประหยัด
ทำให้ขับแล้วไม่สนุก และคล้ายกับรถไม่ค่อยมีแรง

ดังนั้นถ้ามองว่าอัตราเร่งดีสุดในกลุ่มน่ะใช่
แต่โดยรวมแล้วขับไม่สนุกนะครับ   

Camry Hybrid มันจะดีในมุมอื่นๆน่ะครับ :D
a = F/m

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 20:45:46 »
พวกขับ Hybrid แล้วนึกว่าแรงมาก ชอบชกข้ามรุ่น ผมจัดให้หงายเงิบทุกคันครับ

Camry Hybrid แรงกว่ารถบ้านครับ ไม่ได้แรงกว่ารถสปอร์ตหรือรถซิ่งครับ

แล้วผมสงสัยมากเลย ขับ Hybrid แล้วบอกหลังติดเบาะ มานั่งอิม อีโว ไม่กระเด็นไปกระโปรงท้ายกันเลยรึ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:09:19 »
นิยามสำหรับ Camry HV สำหรับผมคือ "แรงแบบหลอนๆ" กดคันเร่งปุ๊บความเร็วมันจะขึ้นไปเรื่อยๆ เหมือนเครื่องบินมันกำลังจะ takeoff แถมใช้เวลาไม่นานก็ถึงความเร็วสูงสุดที่ 185 แบบสบายๆ ช่วงล่าง+พวงมาลัยดีกว่ารุ่นก่อน พอฟัดพอเหวี่ยงกับ accord แต่ไม่เด้งเท่า

ออฟไลน์ Schantanakom

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:32:24 »
พวกขับ Hybrid แล้วนึกว่าแรงมาก ชอบชกข้ามรุ่น ผมจัดให้หงายเงิบทุกคันครับ

Camry Hybrid แรงกว่ารถบ้านครับ ไม่ได้แรงกว่ารถสปอร์ตหรือรถซิ่งครับ

แล้วผมสงสัยมากเลย ขับ Hybrid แล้วบอกหลังติดเบาะ มานั่งอิม อีโว ไม่กระเด็นไปกระโปรงท้ายกันเลยรึ

เห็นด้วยอย่างหาที่สุดมิได้ 555+ ;D

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:43:21 »
อัตราเร่งแรงทันใจดีครับ
แต่ตอนนี้พอใจกะอัตราสิ้นเปลืองมากๆ
ยิ่งขับยิ่งประหยัด ทำให้เรากลายเป็นคนขับรถช้าลงไปด้วยพอสมควร ฟินเลย

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:30:34 »

ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:34:48 »
ไปไวดีครับ เอาไว้ใช้งานจริงได้

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 00:43:55 »
อัตราเร่งน่าพอใจสำหรับคนมีอายุอย่างผมครับ...

ขับสบายๆ แตะก็ไป เรื่อยๆไหลยาวๆ...  ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:12:15 »
แรงที่สุดในรถ d segment เครื่องไม่เกิน 2.5L ครับ
ถ้าเทียบกับ Accord 2.4 แล้ว รู้สึกได้เลยครับว่าดึงกว่าชัดเจน อัตราเร่งก็ต่างกันชัดเจนครับ 0-100km/h. 8ปลายๆ กับ 10ต้นๆ
แต่ถ้าจะมาเทียบกับรถ เครื่อง turbo ที่มีแรงม้าระดับ 200 ตัวขึ้น ก็น่าจะมีหนาวๆร้อนๆครับ แต่ถ้าไปเทียบกับพวก Evo หรือ im turbo อันนั้นตามไม่ทันแน่ครับ

คือรถระดับ d segment แล้วเราเน้นเรื่องความนุ่มสบาย เดินทางแล้วเหยียบแบบสบาย เร่งแซงไม่เครียด ประหยัดแบบรับได้ ก็น่าจะเหมาะกับการใช้งานมากกว่า ซึ่งถ้าไปลองขับแล้ว คันไหนให้ความรู้สึกขับแล้วชอบ คนนั่งรู้สึกดี ผมว่าน่าจะ OK กว่าที่เราจะมาดูว่าคันไหนแรงกว่ากัน ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Pupooh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:18:45 »
อัตราเร่งหายห่วงครับ

แต่ ต้องทำความเข้าใจกับระบบ hybrid กับการเสริมแรงจาก motor ไฟฟ้า
และการทำงาน ของเกียร์ CVT นิดนึง

แล้วจะมีความสุขกับรถแรงๆ ที่กินน้ำมันน้อยมาก เมื่อ เปรียบกับอัตราเร่งที่ได้รับครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:05:08 »
กดเต็มๆ แรง เร่งดี

แต่การตอบสนองของคันเร่งและอาการของคันเร่ง ผมว่ายังสู้ตัว 2.5
ตัว 2.5 หรือ 2.0 มันคุมคันเร่งได้ดั่งใจกว่า
ปกติ รถไฮบริดก็งี้ เด๋วมอเตอร์ เด๋วเครื่อง นี่คือจุดที่ต้องแก้กันต่อไป

ออฟไลน์ <Sportivo>

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:36:45 »
คนที่บอกว่าคันเร่งมันตอบสนองไม่ดีนี่ขับในโหมด eco อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าขับในโหมดปกติ(มีเฉพาะในรุ่นใหม่ AV50) คันเร่งมันตอบสนองดีมากตั้งแต่เริ่มเหยียบ ความรู้สึกคือ รถมันแรงแบบหลอนๆน่ะครับ เวลาออกตัวเหมือนรถไฟฟ้า BTS แรงจริงเร่งขึ้นไปด้วยอัตราเร่งแบบมอเตอร์ไฟฟ้า แต่เครื่องยนต์ไม่มีโหลดจากคอมเพรสเซอร์แอร์หรือจากปั๊มน้ำหรือจากพวงมาลัยพาวเวอร์ แถมรถหนัก พอยกคันเร่งมันก็ชะลอลงน้อยมาก ต้องคอยแตะเบรค ถ้าขับทางโล่งๆไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ถ้าขับในเมืองนี่เครียดเลย  หลังๆเลยแก้ปัญหาด้วยการขับไม่เร็วเสียเลย นั่งดูอัตราประหยัดน้ำมันดีกว่าสบายใจ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 09:45:58 โดย <Sportivo> »

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:27:32 »
ตอนนี้ผมสลับรถใช้อยู่ 2 คัน ระหว่าง Camry HV Navi กับ S80 T4 (ปกติใช้ S80 มากกว่า)

จากสัมผัส Camry ผมว่า แรง จริงครับ คือ กดแล้วมา มีแรงดึงทันที (ในโหมดปกติ ที่ไม่ใช่ Eco) แต่เหมือนกับหลายๆท่านตอบ ว่ามันมาแต่แรงครับ fun-driving ไม่ค่อยมีเท่าไหร่ เลยทำให้ไม่ค่อยอยากกดต่อยาวๆ ความรู้สึกเหมือนรถลอยๆนิดๆ แต่ดีกว่า G8 คันเก่าชัดเจน พวงมาลัยเบาแต่กำลังดีไม่โหวงเหวง ผมคิดว่า ถ้าได้ยางเทพๆน่าจะดีกว่านี้ครับ

ผิดกับ S80 อันนี้ช่วงล่างอารมณ์ น้องๆมินิล่ะครับ ล้อ 18" ยางบางซีรี่ 40 ต้องเติมลมยางแข็งๆเพราะกลัวแม๊กดุ้ง แต่ผมว่ามัน "มั่นใจ" ต่างกันพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:00:27 »
ผมเคยลองขับอยู่พักนึง อัตราเร่งมาไวครับ แต่สำหรับผมรู้สึกว่า มันขับไม่ค่อยสนุกอ่ะครับ ไม่ได้อารมณ์ ไม่มีเสียงรอบเครื่องให้เร้าใจเลย หรือผมไม่ชินกับเกียร์ CVT สุดท้ายไปจบ accord g9 ฟินกว่าเยอะ ช่วงล่าง การเก็บเสียง ก็ดีกว่าตัวเก่ามากครับ
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 15:29:24 »

เห็นด้วยครับท่าน

รถแรงบางทีมันไม่สนุก รถสนุกมันไม่ต้องแรงแซงทุกคันเสมอไป

ผมก็ไปลองมาแล้วครับ HV เนี่ย ถามว่าแรงมั้ย มันก็ดึงดีไม่มีตก แต่จังหวะยกแล้วซ้ำ หรือ การเข้าออกโค้ง G9 บันเทิงกว่าครับ เลยได้ตังผมไป FANCLUB อย่าว่ากันน้าค้าบบ

+1 ครับ เห็นด้วย แรงอย่างเดียวนะที่ผมสัมผัส และ ก็นั่งสบายด้วยอีกข้อ

ออฟไลน์ turbo_light

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:05:56 »
ผมใช้คัมรี รุ่นไฮบริดอยู่ ผมว่าเร่งได้ทันใจทีเดียวเลยครับ ในช่วงตอนขับแบบใช้ความเร็ว อัตราเร่งของระบบไฮบริด ถือว่าทำได้ดีเลยทีเดียวครับ เพราะมีมอเตอร์ไฟฟ้าช่วยเสริมเวลาเร่ง รอบเครื่องมาไวดีครับ แต่ถ้าตอนอยากประหยัด ก็สามารถใช้แบบ ECO MODE ได้ ช่วยประหยัดได้ครับ

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 21:39:58 »
แรงอ่ะแรงครับ แรงกว่ารถบ้านทั่วไป โดยรวมโอเคมากแล้วครับ

แต่การผลิตสินค้าขึ้นมาซักชิ้นหนึ่ง มันมีกลุ่มเป้าหมาย หรือกลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่ที่จะซื้อ แน่นอนไม่สามารถตอบโจทย์ให้ทุกคนชอบได้ทั้งหมด

Camry HV ถูกสร้างขึ้นมาโดยพื้นฐานแบบรถผู้ใหญ่ หรือรถประจำตำแหน่งสำรับตลาดบ้านเรา คงแรงแบบเนียนๆ พวงมาลัยก็ไม่ได้ไวกิ๊บๆ มาก แบบสไตล์รถสปอร์ตไรหรอกครับ แต่แรงจริง แค่ 2.5G ก็แรงเหลือๆ แล้วครับ 0-100 จบใน 8.8 วิ

ที่กระทรวงฯ ผม รถประจำตำแหน่งปลัดกระทรวง รองปลัดฯ หรือแม่แต่อธิบดี ใช้ Camry HV 2012 หมดเลย มีคนขับให้ด้วย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 22:13:02 »
อัตราเร่งเพียงพอที่จะแซงรถ 90% บนถนนแบบไม่ลำบาก
พ่วงมาด้วยความประหยัดระดับรถเล็กครับ