ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ที่เคยใช้งานไฟหน้า led เทียบกับซีนอน  (อ่าน 20284 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
ถามผู้ที่เคยใช้งานไฟหน้า led เทียบกับซีนอน อันไหนมีข้อดีข้อเสีย ต่างกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
Re: ถามผู้ที่เคยใช้งานไฟหน้า led เทียบกับซีนอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:22:18 »
ใช้โคม LED ของแคมรี่ ดวงเดียวคลุมพื้นที่ไม่พอต้องใช้ 2 ดวงต่อข้าง แต่สว่างเร็วสว่างมากแสงออกสีขาวจัด รวมลำแสงได้ดีโทนแสงออกไปทางเย็นๆ รวมๆแล้วก็ใช้งานได้ดีมาก แต่ว่าค่าตัวน่าจะแพงพอดู

อีกคันซีนอนแบบมีเลนซ์โปรเจ็คเตอร์ แต่แสงก็ยังฟุ้งๆกระจายออกไปหมดทำให้เหมือนลำแสงเข้มน้อยกว่า โทนสีของแสงออกไปทางร้อนๆ เปิดใหม่ๆต้องรอนิดนึงให้ก๊าซในหลอดทำปฏิกิริยาก่อนถึงจะเริ่มสว่าง แต่สว่างมากขนาดที่เปิดใส่ท้ายรถคันหน้าสีดำหรือขาวใกล้ๆจะสะท้อนกลับมาเข้าตาเราเองจนแสบตา  ใช้อุปกรณ์เยอะหน่อยพวกบัลลาต์สตาร์ทเตอร์ แต่ราคาก็ถูกลงไปเยอะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2013, 22:25:09 โดย <Sportivo> »

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: ถามผู้ที่เคยใช้งานไฟหน้า led เทียบกับซีนอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:23:55 »
งงครับ Led คือโคมไฟหน้าที่มีอยู่ในอย่าง Accord 2.4 Tech / Camry Hybrid / Prius 1.8 Top Grade นะครับ ซึ่งแสงของหลอดไฟในโคมไฟแบบ Led ที่ว่ามาทั้ง3รุ่น ก็เป็นหลอด HID (ซีนอล) ทั้งหมด
คุณกำลังหมายถึง Led เทียบกับ Projectors ป่าวครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:31:06 »
งงครับ Led คือโคมไฟหน้าที่มีอยู่ในอย่าง Accord 2.4 Tech / Camry Hybrid / Prius 1.8 Top Grade นะครับ ซึ่งแสงของหลอดไฟในโคมไฟแบบ Led ที่ว่ามาทั้ง3รุ่น ก็เป็นหลอด HID (ซีนอล) ทั้งหมด
คุณกำลังหมายถึง Led เทียบกับ Projectors ป่าวครับ

งงกว่า ซึ่งแสงของหลอดไฟในโคมไฟแบบ Led ที่ว่ามาทั้ง3รุ่น ก็เป็นหลอด HID (ซีนอล) ทั้งหมด

LED ก็LED   แล้วเป็นหลอด HID ยังไง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:35:45 »

งงกว่า ซึ่งแสงของหลอดไฟในโคมไฟแบบ Led ที่ว่ามาทั้ง3รุ่น ก็เป็นหลอด HID (ซีนอล) ทั้งหมด

LED ก็LED   แล้วเป็นหลอด HID ยังไง

ค่า K ของแสงไฟไงครับ ?

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:54:10 »

ผมเข้าใจว่า LED คือ LED เลยนะครับ  ส่วนที่ให้ HID มา ก็เป็น HID เลย  เพระเท่าที่ดู อย่างแคมรี่ แอคคอด พรีอุส ตัวที่เป็น LED นี่ จะมี ข้างละสองดวง เวลาเปิดไฟใหญ่

ส่วน HID จะเป็น xenon  ปกติ 
ปล หรือ ผมเข้าใจผิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:55:24 »
มางงกับบนๆนิดนึงนะ แต่ว่า LED มีประสิทธิภาพสูงกว่า Xenon ครับ คือประหยัดไฟ กินวัตต์น้อยกว่า แต่แสงที่ได้ออกมามากสุดครับ ยังแพงอยู่ด้วย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:10:30 »
เทียบ prius กับ crv ตัวท๊อป xenon

prius สว่างกว่า แสงเข้มกว่า มองเห็นได้ชัดเจนกว่า

แต่เทียบไม่ได้เลยกับพวก benz bmw ใหม่ๆ

อันนี้โคตรสว่าง โคตรชัด

ใครเคยโดนไฟสูง ยิงใส่ จะรู้ดี แล้วมันเลื่อนแบบ กลอกลูกตา วื๊ดๆ ด้วย  ;D

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:14:38 »

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ หลอดledไม่น่าใช่หลอดซีนอน มันคนละอย่างกัน
และค่าk ledจะขาวกว่าซีนอนโรงงานนะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:18:55 »
ไฟ led  ก็  led  ครับ  HID  ก็คือ Xenon  แหละครับ   อีกอย่าง  Projectors  คือจานฉายครับแต่เป็นลูกกลมๆอ่ะ   Led  คือชนิดของแหล่งกำเนิดแสงครับ

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:20:18 »

ที่งงๆ กันน่าจะเป็นเรื่องแหล่งกำเนิดแสง  ต้องแยกออกจากกันเลยครับ  ไม่เกี่ยวกับค่า K หรือค่าอุณหภูมิแสง

ถ้าพูดถึง LED ก็คือใช้หลอด LED เป็นแหล่งกำิิเนิด แต่ถ้าพูดถึง  HID ก็คือใช้หลอดซีนอนเป็นแหล่งกำเนิดแสง

แต่ทั้งคู่  ส่วนใหญ่จะอยู่ในโคมโปรเจคเตอร์ 

ส่วนเรื่องประัสิทธิภาพ   

ณ ปัจจุบันความเข้มแสงที่ได้จากชุดโคม  LED ก็เริ่มเข้าใกล้ชุดโคมซีนอนดีๆ แล้วครับ  ถึงแม้ว่าจะยังต้องใช้หลายโมดูลใน 1 ชุดโคมก็ตาม

แต่ในอนาคต  LED กิน HID แน่ๆ   เพราะว่า HID มันหยุดพัฒนาไปแล้ว  ตอนนี้ไม่เห็นมีอะไรใหม่ๆ ออกมา แต่ว่า LED กำลังโตครับ

ถ้าจะนับเรื่องข้อดี ข้อเสียของทั้งสองอย่าง 

LED มีข้อดีมากกว่า  ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความเร็วใ้นการทำงาน  HID ต้องใช้เวลาในการสตาิร์ท แต่ LED แค่จ่ายไฟก็ให้ความเข้มสูงสุดเลยและสีไม่เพี้ยนด้วย

เรื่องความร้อน  หลอด HID มีความร้อนสูงที่ไส้หลอด ดังนั้นอุปกรณ์ต่างของชุดตัวโคมหรือชุดโปรเจคเตอร์จะต้องรับความร้อนสูง

แต่ LED ให้แสงที่ไม่เกิดความร้อน  ดังนั้นอุปกรณ์ต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็นจานฉาย  โปรเจคเตอร์ เลนส์  ไม่ต้องรับภาระความร้อนของแสง 
ดังนั้นวัสดุในส่วนนี้  ณ เวลานี้ทำจากพลาสติกสังเคราะห์ครับ

ส่วนที่ร้อนจริงๆ ของ LED นั้นคือตัวถังของหลอดที่จะปล่อยความร้อนสูงออกมา  การจัดการความร้อนในส่วนนี้ก็จะมีฮีทซิีงค์เป็นตัวระบายความร้อนอยู่ในชุดโคม

เีรื่องกินไฟ   ณ เวลานี้ ผมว่ายังไม่ต่างกันอย่างมีนัยยะ  เนื่องจาก LED ต้องใช้หลายโมดูล  แต่ในอนาคต  LED  กินขาดแน่ๆ

เรื่องราคาทุนจริง  ผมว่า LED ต่ำกว่านะ  แต่ว่ามันเป็นของใหม่  ใส่อยู่ในรุ่น TOP  เรื่องอะไรจะต้องขายถูกๆ เล่า

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:40:55 »

ที่งงๆ กันน่าจะเป็นเรื่องแหล่งกำเนิดแสง  ต้องแยกออกจากกันเลยครับ  ไม่เกี่ยวกับค่า K หรือค่าอุณหภูมิแสง

ถ้าพูดถึง LED ก็คือใช้หลอด LED เป็นแหล่งกำิิเนิด แต่ถ้าพูดถึง  HID ก็คือใช้หลอดซีนอนเป็นแหล่งกำเนิดแสง

แต่ทั้งคู่  ส่วนใหญ่จะอยู่ในโคมโปรเจคเตอร์ 

ส่วนเรื่องประัสิทธิภาพ   

ณ ปัจจุบันความเข้มแสงที่ได้จากชุดโคม  LED ก็เริ่มเข้าใกล้ชุดโคมซีนอนดีๆ แล้วครับ  ถึงแม้ว่าจะยังต้องใช้หลายโมดูลใน 1 ชุดโคมก็ตาม

แต่ในอนาคต  LED กิน HID แน่ๆ   เพราะว่า HID มันหยุดพัฒนาไปแล้ว  ตอนนี้ไม่เห็นมีอะไรใหม่ๆ ออกมา แต่ว่า LED กำลังโตครับ

ถ้าจะนับเรื่องข้อดี ข้อเสียของทั้งสองอย่าง 

LED มีข้อดีมากกว่า  ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความเร็วใ้นการทำงาน  HID ต้องใช้เวลาในการสตาิร์ท แต่ LED แค่จ่ายไฟก็ให้ความเข้มสูงสุดเลยและสีไม่เพี้ยนด้วย

เรื่องความร้อน  หลอด HID มีความร้อนสูงที่ไส้หลอด ดังนั้นอุปกรณ์ต่างของชุดตัวโคมหรือชุดโปรเจคเตอร์จะต้องรับความร้อนสูง

แต่ LED ให้แสงที่ไม่เกิดความร้อน  ดังนั้นอุปกรณ์ต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็นจานฉาย  โปรเจคเตอร์ เลนส์  ไม่ต้องรับภาระความร้อนของแสง 
ดังนั้นวัสดุในส่วนนี้  ณ เวลานี้ทำจากพลาสติกสังเคราะห์ครับ

ส่วนที่ร้อนจริงๆ ของ LED นั้นคือตัวถังของหลอดที่จะปล่อยความร้อนสูงออกมา  การจัดการความร้อนในส่วนนี้ก็จะมีฮีทซิีงค์เป็นตัวระบายความร้อนอยู่ในชุดโคม

เีรื่องกินไฟ   ณ เวลานี้ ผมว่ายังไม่ต่างกันอย่างมีนัยยะ  เนื่องจาก LED ต้องใช้หลายโมดูล  แต่ในอนาคต  LED  กินขาดแน่ๆ

เรื่องราคาทุนจริง  ผมว่า LED ต่ำกว่านะ  แต่ว่ามันเป็นของใหม่  ใส่อยู่ในรุ่น TOP  เรื่องอะไรจะต้องขายถูกๆ เล่า

แจ่มครับ.... ;)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:42:39 »

LEDคือแหล่งกำเนิดไฟหรือหลอดไฟชนิดนึง
Xenonก็คือหลอดไฟอีกชนิดนึงที่มีหลากหลายขั้วมากมาย
Projectorคือชื่อของโคมไฟชนิดนึงที่ลักษณะคล้ายลูกแก้ว

สรุปตอนนี้ผมให้LEDสว่างและน่าจะมีcut off ที่สวยกว่า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:52:08 »

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ หลอดledไม่น่าใช่หลอดซีนอน มันคนละอย่างกัน
และค่าk ledจะขาวกว่าซีนอนโรงงานนะ
ช่วยบอกทีครับ ค่าKของ Led  โรงงานอยู่ที่เท่าไหร่ 5000 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:57:48 »
ใช้โคม LED ของแคมรี่ ดวงเดียวคลุมพื้นที่ไม่พอต้องใช้ 2 ดวงต่อข้าง แต่สว่างเร็วสว่างมากแสงออกสีขาวจัด รวมลำแสงได้ดีโทนแสงออกไปทางเย็นๆ รวมๆแล้วก็ใช้งานได้ดีมาก แต่ว่าค่าตัวน่าจะแพงพอดู

อีกคันซีนอนแบบมีเลนซ์โปรเจ็คเตอร์ แต่แสงก็ยังฟุ้งๆกระจายออกไปหมดทำให้เหมือนลำแสงเข้มน้อยกว่า โทนสีของแสงออกไปทางร้อนๆ เปิดใหม่ๆต้องรอนิดนึงให้ก๊าซในหลอดทำปฏิกิริยาก่อนถึงจะเริ่มสว่าง แต่สว่างมากขนาดที่เปิดใส่ท้ายรถคันหน้าสีดำหรือขาวใกล้ๆจะสะท้อนกลับมาเข้าตาเราเองจนแสบตา  ใช้อุปกรณ์เยอะหน่อยพวกบัลลาต์สตาร์ทเตอร์ แต่ราคาก็ถูกลงไปเยอะแล้ว
Led ของแคมรี่โหดจริงครับ40000-50000 เคยอ่านมาจากที่มีคนจะสั่งนะครับ

ส่วนเรื่องไฟก็อย่างที่พี่ๆบอกกันครับหลอดคนละหลอดกันเลยLEDและHIDไม่ใช่ตัวเดียวกันแน่นอน โปรเจคเตอก็ใช้ด้วยกันไม่ได้แยกของใครของมันครับ

ค่าKคงประมาน5000-5700ครับ

ออฟไลน์ Siamtech

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 00:01:46 »
LED แสงจะคมกว่าครับ ตรงเป๊ะๆไม่สั่น ที่บ้านใช้ทั้ง Prius และ Accord 2.4Tech  แต่เห็นว่าต้องข้างละ2วงน่ะครับ  เวลามองสวนทางจะออก ม่วงๆขาวๆฟ้าๆเป็นประกายครับ

HID = Xenon ดีๆ เนี่ยแหละ แต่อยู่ในโคมโปรเจ็คเตอร์ หรือ โคมธรรมดา โอกาศฟุ้งผมว่าเยอะกว่า ครับ

สรุป LED แสงดีกว่าครับ และคิดว่าทนกว่า HID แน่นอนครับ  แต่ข้อเสียรู้สึกว่ายังแพงอยู่ครับ

ออนไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 00:04:43 »
LED  -

Xenon -

จขกท. คงหมายถึงสองตัวนี้มังครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 00:34:17 »
LED Projector - Accord 2.4 tech,Prius, BMW Benz  รถแพงๆอีกหลายๆรุ่น  (ลูกแก้วรวมแสง + หลอด HID)

HID - ไฟ Zenon ที่มีค่า k อยู่ระหว่าง 4300-6000  (หลอดไฟอย่างเดียว)

Zenon - สีสรรค์ต่างๆนาๆ ขาว เขียว แดง ชมพู ฟ้า ม่วง เขียว เหลือง บลาๆๆ (หลอดไฟอย่างเดียว)

สรุปแล้ว LED Projector สว่างที่สุด มองเห็นชัดเจนที่สุด ให้แสงออกมาเป็นเส้น ไม่ฟุ้ง เพราะฉะนั้นจะไม่เห็นวัตถุที่อยู่นอกพื้นที่ของแสง

HID หลอดไฟทั่วไปที่มีค่า K 4300-6000 ซึ่งได้รับการทดสอบแล้วว่าเป็นค่าไฟที่ทำให้เห็นวัตถุภายนอกได้ชักที่สุด

Zenon - แสงฟุ้ง มองถนนไม่ชัด ฝนตกหนักเปิดก็เหมือนไม่เปิด ตำรวจจับ รบกวนเพื่อนร่วมถนน อาจมีเรื่องได้โดยไม่รู้ตัวครับ  :P :P

Test ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 01:06:34 »
LED Projector - Accord 2.4 tech,Prius, BMW Benz  รถแพงๆอีกหลายๆรุ่น  (ลูกแก้วรวมแสง + หลอด HID)

HID - ไฟ Zenon ที่มีค่า k อยู่ระหว่าง 4300-6000  (หลอดไฟอย่างเดียว)

Zenon - สีสรรค์ต่างๆนาๆ ขาว เขียว แดง ชมพู ฟ้า ม่วง เขียว เหลือง บลาๆๆ (หลอดไฟอย่างเดียว)

สรุปแล้ว LED Projector สว่างที่สุด มองเห็นชัดเจนที่สุด ให้แสงออกมาเป็นเส้น ไม่ฟุ้ง เพราะฉะนั้นจะไม่เห็นวัตถุที่อยู่นอกพื้นที่ของแสง

HID หลอดไฟทั่วไปที่มีค่า K 4300-6000 ซึ่งได้รับการทดสอบแล้วว่าเป็นค่าไฟที่ทำให้เห็นวัตถุภายนอกได้ชักที่สุด

Zenon - แสงฟุ้ง มองถนนไม่ชัด ฝนตกหนักเปิดก็เหมือนไม่เปิด ตำรวจจับ รบกวนเพื่อนร่วมถนน อาจมีเรื่องได้โดยไม่รู้ตัวครับ  :P :P

รบกวนเช็คก่อนให้ข้อมูลนิดนึงครับ
ในเบื้องต้น อย่าง Bee-Em ก็ไม่ใช้ LED projector นะ แต่จะเป็น reflector เฉยๆครับ (เหมือน Mazda 2 ซึ่งจะว่าไป ก็ใช้ไฟหน้า LED เหมือนกัน!!)

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:29:11 »

กลัวคนที่เข้ามาอ่านจะเข้าใจผิดไปกันใหญ่

1. LED  Projector  ไม่ได้เกิดจากลูกแก้วรวมแสง + หลอด HID  อย่างที่ว่าครับ   
   มันเป็นแหล่งกำิเินิดแสงชนิดหนึ่ง   มันทำหน้าที่ให้กำเนิดแสง  เหมือนๆ กับ หลอดไส้ทังสเตน  หลอดนีออน  หลอดฟลูออเรสเซนส์  หลอดซีนอน หรือแม้กระทั้งเทียนไข

2. HID หรือ Xenon ค่า K ไม่ได้มีแค่  4300-6000 อย่างที่ว่าครับ  มันมีสารพัด  เกือบจะครบตามสีรุ้งละ 
  แต่การนำ Xenon มาใช้งานเป็นไฟสำหรับการส่องสว่างนั้น ค่า k ที่เหมาะสม มันอยู่ในช่วง 4000 - 5000 k
  เนื่องจากมันทำให้เกิดทัศนวิสัย หรือการมองเห็นได้ดีที่สุด

3. ไม่ว่าแหล่งกำเนิดแสงชนิดใดก็ตาม  ที่เป็นแหล่งกำิเินิดแสงที่มีความเข้มสูง  ถ้าอยู่ในโคมที่ไม่เหมาะสม  แสงมันก็ฟุ้งแยงตาได้ทั้งสิ้น 
   ไม่ว่าจะเป็น LED  Xenon  หรือแม้ิแต่ฮาโลเจนธรรมดา  ก็หนีไม่พ้น 

และในปัจจุบัน  การควบคุมการส่องกระจายได้ดีที่สุดที่ได้ใช้กันก็คือโคมโปรเจคเตอร์ที่มีลูกแก้วรวมแสงครับ

4. ไม่ว่าจะเป็น LED หรือ Xenon  ถ้าเลือกค่า k ไม่เหมาะสม  ถ้าเจอฝนตก  ถนนลาดยางใหม่ๆ หรือยังไม่ได้ตีเส้น   ต่อให้เป็นหลอดเทพก็มองทางไม่ชัดครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:45:02 »

Xenon ครับ ไม่ใช่ Zenon

ส่วนที่มาของชื่อหลอดก็คล้ายๆกับหลอดฮาโลเจนครับ เรียกจากแก๊สที่ใส่ไว้ข้างใน หลอดฮาโลเจนใส่แก๊สฮาโลเจน หลอดHIDก็ใส่แก๊สซีนอน

ส่วนเรื่องแสงฟุ้ง เพราะตำแหน่งของจุดกำเนิดแสงมันคนละตำแหน่งกับโคมฮาโลเจนครับ ซี้ซั้วเปลี่ยนหลอดไปแสงก็ฟุ้งคนด่าแม่เป็นเรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:53:05 »

ช่วยบอกทีครับ ค่าKของ Led  โรงงานอยู่ที่เท่าไหร่ 5000 ได้ไหมครับ
อาจจะ 5000K ก็เป็นได้ครับเพราะจากที่ดูอุณหภูมิแสงมันออดขาว แต่ก็ต้องดูจาก สเปกของตัวหลอดอีกทีหนึ่งครับ เพราะว่า ค่าอุณหภูมิแสงที่ดีที่สุดจะอยู่ในช่วง 4500-6000K ครับ เพราะค่าสีระดับนี้จะเป็นสี่ ที่สะท้อนจากวัตถุ มาที่ตาเรา จะมีค่าความเพี้ยนน้อยที่สุด เพราะค่านี้เทียบเท่าอุณหภูมิแสงอาทิตครับ  ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:56:00 »
ตอบกัน คนละทิศละทาง,,, แนะนำว่า สมาชิกที่เข้ามาอ่าน รอข้อมูลจากแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้ก่อนดีกว่านะคับ
....จริงๆ เรื่องไฟหน้า,,, ผมว่า ผมก็พอมีความรู้อยู่บ้าง, แต่หลังจากอ่านแต่ละคอมเม้นท์ในกระทู้นี้ เริ่มไม่แน่ใจในความรู้ตัวเองละ

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 13:01:07 »
มาฟันธงให้เลย คุณ Joe NG รู้จริง ตอบถูกทุกอย่าง
ส่วนอีกหลายๆท่าน ตอบได้มั่วมาก   ;D

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 13:45:00 »
องศาไฟ(สี)วัดเป็น K ที่ย่อมาจาก Kelvin ไม่ได้มีทุกสี

หลอดใส้ เอากระแสไฟฟ้าฝ่านใส้จนเกิดความร้อนแล้วก็เปล่งรังสีออกมา ทั้งที่มองเห็นและมองไม่เห็น(ความร้อน)

LED มาจาก Light Omitting Diode เป็นแหล่งกำเนิดแสงที่มาจากไดโอด... หลักการทำงานคล้ายๆหลอดใส้ ต่างกันตรงที่มันเปล่งแสงจากตัวเซมิคอนดัคเตอร์ปล่อยอนุภาคโฟตอนออกมาเมื่อได้รับกระแสไฟฟ้า
มีได้หลายสี ขึ้นอยู่กับวัสดุในชิปไดโอดว่าทำมาจากอะไร

Xenon จะต่างออกไปเนื่องจากเป็นแกส เปล่งแสงโดยผ่านกระแสไฟฟ้า ถ้าเป็นรถยนต์นั่งก็จาก 12V อัพขึ้นเป็นหมื่นๆโวล์ต แล้วปล่อยให้มันกระโดดข้ามขั้ว กระแสที่โดดข้ามขั้วภายใต้บรรยากาศของแกสซีนอน ทำให้มันเปล่งแสงออกมา เรียกว่าไฟซีนอน (มีแกสเฉื่อยอื่นๆอีกที่เกิดเหตุการณ์คล้ายๆกัน)

Fluorescence คล้ายๆซีน่อน แต่เป็นสุญญากาศ แล้วแสงต้นกำเนิดคือ UV แล้ว UV ที่เกิดมากระทบกับปรอทหรือสารอื่นๆที่เคลือบหลอดไว้เปล่งเป็นสีขาว(หรือสีอื่นๆแล้วแต่หลอด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 13:51:37 โดย HME »

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 13:49:43 »
อีกนิด

สีของแสงขึ้นอยู่กับความถี่ ดูจากสีรุ้งซึ่งเป็นช่วงที่ตามนุษย์มองเห็น ม่วง คราม น้ำเงิน เขียว เหลือง แสด แดง ไล่จากความถี่ น้อย(400นาโนเมตร, ประมาณ) ไปมาก(700นาโนเมตร, ประมาณ)

แอมพลิจูดของคลื่นหมายถึงความสว่าง

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 00:27:12 »
ปัจจุบันนี้ประสิทธิภาพของไฟหน้า Xenon(HID) สูงมากกว่า LED
แต่ LED คงจะพัฒนาไปเท่าทันและแซงหน้ากว่าในอนาคต

จาก  http://en.wikipedia.org/wiki/Headlamps

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 11:00:14 »
ที่ผมเข้าใจนะครับ

LED ก็คือ LED ลำแสงขาวเหมือน Xenon แต่คุณภาพดีกว่า

HID = ไฟต่ำ Xenon ไฟสูง ฮาโลเจน

bi-Xenon = ไฟสูงและไฟต่ำ Xenon

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 11:45:13 »
ที่ผมเข้าใจนะครับ

LED ก็คือ LED ลำแสงขาวเหมือน Xenon แต่คุณภาพดีกว่า

HID = ไฟต่ำ Xenon ไฟสูง ฮาโลเจน

bi-Xenon = ไฟสูงและไฟต่ำ Xenon

หลอด LED (Light Emitting Diode) ได้แสงสว่างจากการปล่อยแสงของตัวไดโอดเปล่งแสง(ทางอิเลคโทรนิกส์)

หลอด HID (High Intensity Discharge) ได้แสงสว่าง(มาก)จากการอาร์คไฟฟ้า เพื่อให้หลอดติดสว่างอย่างรวดเร็วจึงต้องบรรจุก๊าซ Xenon ไว้ภายใน จึงอาจเรียกว่าหลอดXenon

หลอด Bi-Xenon คือหลอดXenon ที่มีแผ่นกั้น(shutter)เลือกได้ว่าจะเป็นไฟต่ำ หรือ ไฟสูงในหลอดเดียวกัน โดยใช้โซลินอยด์ควบคุมเลือกแผ่นที่กั้นแสงนั้น