ผู้เขียน หัวข้อ: คันนี้ ใช่ford everest รึป่าวคับ  (อ่าน 5099 ครั้ง)

Tongnismo

• บุคคลทั่วไป
คันนี้ ใช่ford everest รึป่าวคับ
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 03:48:47 »
คันในรูปนี่ รุ่นอะไรหรอคับ ใช่ford everestไหม ทำไมมันดูใหญ่ๆจัง
ช่วงล่างเป็นแหนบนิคับ ถ้าsuv ก็ต้องช่วงล่างอิสระ 4ล้อใช่รึป่าว (ตามความเข้าใจผมนะคับ)

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
Re: คันนี้ ใช่ford everest รึป่าวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 05:32:54 »
เป็น Test mule ของ new Everest นั่นแหละครับ คือการเอาชิ้นส่วนของรถรุ่นอื่นๆ มาแปะๆ เป็นคันๆ ให้พอวิ่งได้ เพื่อใช้ทดสอบเกี่ยวกับระบบต่างๆ เช่นเครื่องยนต์ช่วงล่างไปพลางๆ ระหว่างที่งานดีไซน์ยังออกแบบไม่จบ หรือเพื่อพรางตัวครับ อยางในรูปนี้ใช้หัวของ Ranger กับท่อนครึ่งคันหลังของ Territory เอามาแปะเข้าด้วยกัน

ตัว Concept ก็ออกมาแล้ว คาดว่าน่าจะใกล้เคียงที่สุดละ อยากเห็นรูปมุมอื่นไปเสิร์จดูเอาเองครับ Everest 2015

Everest ใหม่ก็คือ Ranger เวอร์ชั่น SUV นี่แหละครับ ระบบต่างๆ ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ แต่ช่วงล่างน่าจะเป็นคานแข็งคอยล์สปริงมากกว่าครับ SUV พื้นฐานกระบะ (บ้างก็เรียก PPV) เกือบทุกรุ่นก็เป็นแบบนี้แหละ(บางรุ่นยังเป็นแหนบอยู่เลย) ที่ท่านเห็นยื่นออกมามันไม่ใช่แหนบ แต่เป็นแขนที่ยึดเพลาไว้ครับ ไปก้มดูใต้ท้องพวก Fortuner หรือ Trailblazer เดี๋ยวก็เจอ

เหมือนบางคนจะยังเข้าใจผิดว่า SUV ต้องเป็นช่วงล่างอิสระพื้นฐานเก๋ง มันไม่ใช่ครับ SUV คือรูปแบบของรถอเนกประสงค์ ไม่จะเป็นว่ามันจะมีที่มาจากไหน จริงๆ SUV แท้ๆ ไม่น้อยเลยที่ใช้แพลตฟอร์มร่วมกับรถกระบะ หลายรุ่นใช้ช่วงล่างคานแข็งทั้งหน้าทั้งหลังด้วยซ้ำ เช่น Jeep Cherokee ถึงเป็นตัวถังโมโนค๊อก ไม่มีคัสซี แต่ก็ใช้ช่วงล่างแบบคานแข็งคอยล์สปริงด้านหน้า แหนบด้านหลัง แถมยังมีคู่แฝดเป็นกระบะในชื่อ Jeep Comanche  อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 05:49:03 โดย tharitkung »

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: คันนี้ ใช่ford everest รึป่าวคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 07:31:55 »
อย่างที่ท่านข้างบนบอกมาครับ

ช่วงนาทีที่ 54 ครับ Concept  เปิดมาแล้ว ฟอร์ดหลังๆมานี้ผมคิดว่าตัว Concept  กับขายจริงค่อนข้างใกล้เคียงกันนะ
อีกอย่างเรื่องคำว่า suv ที่หลายคนเขาใจไม่ตรงกัน เขอบ่อยมาก คำว่า suv แท้ suv เทียม
ผมว่าน่าจะใช้คำว่า suv พื้นฐาน"......" อะไรก็ว่าไปดีกว่า แท้ๆ เทียมๆ แล้วก็เถียงกัน เอามาบลัฟกัน  ;D ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:54:00 »
กระบะสวยมากๆ แล้ว แต่ทำไม พอมาเป็น SUV หรือ PPV มันดูแปลกๆ ยังไงก็ไม่รู้เนี่ย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 15:19:34 »
รออีกนิดเดี๋ยวได้เห็นแล้วครับ กระบวนการต่างๆ หลังจากตั้งไลน์เริ่มแล้ว
ถ้ามีอะไรคืบหน้าเดี๋ยวผมจะแจ้งให้ทราบ เพราะผมตามจิกข่าวจากแฟนเลขาฯที่คณะฯซึ่งทำงานอยู่ในไลน์
แต่ก็ยังไม่มีข้อมูลว่าคันจริงจะเหมือนต้นแบบขนาดไหน รอ รอ และรอครับ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 19:18:10 »
คันที่เปิดตัวสวยดีนะ