ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการของรถที่อยู่ดีๆน้ำยาแอร์แห้งครับ (volvo v60)  (อ่าน 3698 ครั้ง)

aongpao

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวันอาทิตย์อยู่ๆแอร์รถไม่เย็นเลยเหมือนเตาอบ จึงไปเข้าศูนย์เมื่อวาน (เช้าวันจันทร์) หลังการเช็คพบว่าน้ำยาแอร์อยู่ๆหายไปจนแห้ง ไม่มีอาการรั่วซึมหรือผิดปรกติอะไรเลย ตอนนี้ช่างก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ ไม่ทราบว่าเคยมีอาการแบบนี้กันบ้างไหมครับ (รถปี2013)  :'( :'(

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
น้ำยาแอร์ตามความเข้าใจของผมคือ
เป็นระบบปิด ถ้าไม่รั่วไม่ซึม มันก็จะอยู่ของมันแบบนั้นครับ

เพิ่มเติม

นีกได้อีกประเด็นคือ อาจจะมีระบบเซฟตี้ เช่นระบบแอร์ร้อนจัด ความดันสูงจัด
จนคอมแอร์ หรืออะไรอย่างอื่นระบายแรงดันออกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 09:08:45 โดย tommaris »

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
แล้วมันหายไปไหนล่ะครับพี่ช่าง มันมีพลังลึกลับหรือมันถึงหายไปเองได้  ;D

aongpao

ตอนนี้รถก็ยังนอนสงบอยู่ที่ศูนย์ รอช่างติดต่อกลับมาครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ madboy

ยังดีไม่ต้องไปแจ้งพี่ตำหนวด น้ำยาแอร์ผมหายยยย  ;D

ขอให้หาสาเหตุได้ ไวไว ครับ  ;)

ออฟไลน์ udis

ไปร้านแอร์ให้หาให้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

ระบบมันเป็นระบบปิด
ถ้าน้ำยาแอร์หาย ยังไงก็น่าจะรั่วครับ ผมว่าหาจุดรั่วยังไม่เจอมากกว่า

ออฟไลน์ beebird

น่าจะรั่วตามข้อต่อโอริงน่ะครับ บางทีขยับไปโดนนิดหน่อยก็มีโอกาสเหมือนกัน

ปกติมันไม่หายไปไหนง่ายๆอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
เอาไปร้านแอร์เลยย มันต้องอัดน้ำยาเข้าไปเปิดหารอยรั่ว ถ้าค่อยๆเย็นน้อยลงรัีวเล็กถ้าเย็นแล้วร้อนทันทีภายใน5นาทีรั่วใหย่ ช่าง0เช็คได้แต่ต่อเครื่องถ้าเครื่องบอกไม่ได้ก้อนาน

ออนไลน์ sukhontha

รั่วครับ  วิธีหาง่ายที่สุด  ใช้สายตาสอดส่ายไปตามเส้นทางเดินที่มองเห็น  ในจุดที่เป็นข้อต่อต่าง ๆ หากมีฝุ่นเกาะ(เล็กน้อย)  ตรงนั้นรั่วซึม..ไม่ผิดแน่นอน  เนื่องจากในคอมฯจะมีเวกกั้มหล่อลื่นอยู่  พอมันซึมตรงไหน  มันก็จะมีลักษณะแบบเดียวกับน้ำมันเครื่องซึม....แต่ส่วนที่มองไม่เห็น    ต้องช่างอย่างเดียว

aongpao

เมื่อซักครู่ช่างโทรมาบอกว่าพบรอยรั่วแล้วครับ รั่วจากตำแหน่งคอยทำความเย็น ก็เปลี่ยนกันยาวไปอีกวันนึง

ทีนี้คุณพ่อเลยกังวลเกียวกับอาการระยะยาว เคยใช้สมัยตัว 940 ก็ไม่เคยพบเกี่ยวกับระบบความเย็น (แต่ใช้จนเครื่องพัง) ก็เลยเป็นกังวลครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
เมื่อซักครู่ช่างโทรมาบอกว่าพบรอยรั่วแล้วครับ รั่วจากตำแหน่งคอยทำความเย็น ก็เปลี่ยนกันยาวไปอีกวันนึง

ทีนี้คุณพ่อเลยกังวลเกียวกับอาการระยะยาว เคยใช้สมัยตัว 940 ก็ไม่เคยพบเกี่ยวกับระบบความเย็น (แต่ใช้จนเครื่องพัง) ก็เลยเป็นกังวลครับ

ระบบแอร์รั่วเป็นปัญหาที่พบได้ทั่วไปเมื่อรถอายุมากขึ้น แต่แก้ไขได้ครับ

ระบบแอร์ 940 คันนี้ทนทานจัง ระบบแอร์น่าจะไปก่อนเครื่องพังนะครับ

aongpao

ระบบแอร์รั่วเป็นปัญหาที่พบได้ทั่วไปเมื่อรถอายุมากขึ้น แต่แก้ไขได้ครับ

ระบบแอร์ 940 คันนี้ทนทานจัง ระบบแอร์น่าจะไปก่อนเครื่องพังนะครับ

คุณปู่940ตัวเก่าแอร์เย็นถึงวันที่ขาย แต่ที่รั่วดันเป็นรุ่นหลาน รถอายุปีนิดๆ แถมยังแทบไม่ได้ขับไปไหนเลยอยู่แต่ในเมือง บ้านและที่ทำงานห่างกัน5กิโลเมตร :'( เลยกลัวแจ๊คพ๊อตอาการอื่นๆตอนไปต่างจังหวัดครับ