ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องการเคลมประกันหน่อยครับ  (อ่าน 3720 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
เรื่องมีอยู่ว่า รถ Honda Jazz GE ของผม ซึ่งทำประกันชั้นที่ 1 เอาไว้ ถูกหินกระเด็นใส่กระจกขณะขับอยู่บนมอเตอร์เวย์เมื่อสัปดาห์ก่อน โดนจนเป็นรูคล้ายโดนกระสุน ร้าวไปรอบๆ ประมาณ 5 cm  ลักษณะดังภาพ คงจะต้องเปลี่ยนทั้งบาน :(

- โดยเมื่อสามเดือนก่อน เคยขับถอยหลังไปครูดเสา มีรอยที่กันชนพอสมควร โทรไปเคลมประกันแล้ว ได้อู่ที่จะซ่อมแล้ว แต่ยังไม่ได้เอารถเข้าไปซ่อมเนื่องจากรถต้องใช้งาน
- หนึ่งสัปดาห์ก่อนจะโดนหินดีด จอดรถในวัด แล้วมีรถมาครูดกันชนด้านหน้า เป็นรอยประมาณ 3 cm ยังไม่ได้โทรเคลมประกัน

จึงเรียนปรึกษาว่า

1. เรื่องเคลมกระจก ไม่ทราบว่าอู่ทั่วๆ ไปทำได้ใช่มั้ยครับ และใช้เวลาเบิกของและเปลี่ยนนานมากมั้ยครับ สำหรับ Honda jazz GE
2. ผมควรจะโทรไปเคลมทีละรอย หรือบอกเค้าไปทีเดียวเลยครับ สำหรับรอยที่กันชนหน้าและกระจก
3. ผมสามารถขอเคลมเป็นอู่เดิมที่เคยโทรไปเคลมกันชนหลังสามเดือนก่อนแต่ยังไม่ได้เอาเข้าไปซ่อมได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าน่ะครับ  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

• Remember Life is Hanging in the Balance !
Re: ขอปรึกษาเรื่องการเคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 12:00:44 »
อันนี้ครับภาพ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องการเคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 18:27:03 »
เรื่องกระจก
รถน้องผม MAZDA 3 ก็โดนสะเก็ดหินแถวมอเตอร์เวย์มา
ลองค้นอินเตอร์นเนต ร้านกลาสเทค แถวรามอินทราครับ
เขาบอกว่าถ้ารถมีประกันสามารถเคลมได้
โดยเปลี่ยนกระจกบานหน้าทั้งบานครับ
เค้าแจ้งว่าใช้เวลาไม่กี่ชั่วโมงครับ

ปล.
แต่บังเอิญรถน้องผมโดนตอนหมดประกันและจะขายพอดี
ก็เลยไม่ได้ทำเพราะกะจะขายตามสภาพครับ

ออฟไลน์ Insureok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 21:59:20 »
เรื่องมีอยู่ว่า รถ Honda Jazz GE ของผม ซึ่งทำประกันชั้นที่ 1 เอาไว้ ถูกหินกระเด็นใส่กระจกขณะขับอยู่บนมอเตอร์เวย์เมื่อสัปดาห์ก่อน โดนจนเป็นรูคล้ายโดนกระสุน ร้าวไปรอบๆ ประมาณ 5 cm  ลักษณะดังภาพ คงจะต้องเปลี่ยนทั้งบาน :(

- โดยเมื่อสามเดือนก่อน เคยขับถอยหลังไปครูดเสา มีรอยที่กันชนพอสมควร โทรไปเคลมประกันแล้ว ได้อู่ที่จะซ่อมแล้ว แต่ยังไม่ได้เอารถเข้าไปซ่อมเนื่องจากรถต้องใช้งาน
- หนึ่งสัปดาห์ก่อนจะโดนหินดีด จอดรถในวัด แล้วมีรถมาครูดกันชนด้านหน้า เป็นรอยประมาณ 3 cm ยังไม่ได้โทรเคลมประกัน

จึงเรียนปรึกษาว่า

1. เรื่องเคลมกระจก ไม่ทราบว่าอู่ทั่วๆ ไปทำได้ใช่มั้ยครับ และใช้เวลาเบิกของและเปลี่ยนนานมากมั้ยครับ สำหรับ Honda jazz GE
2. ผมควรจะโทรไปเคลมทีละรอย หรือบอกเค้าไปทีเดียวเลยครับ สำหรับรอยที่กันชนหน้าและกระจก
3. ผมสามารถขอเคลมเป็นอู่เดิมที่เคยโทรไปเคลมกันชนหลังสามเดือนก่อนแต่ยังไม่ได้เอาเข้าไปซ่อมได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าน่ะครับ  ::)
ขอตอบดังนี้ครับ
1.อู่ทำสีทั่วไปก็สามารถเปลี่ยนกระจกได้ครับ ถ้าไม่มีช่างอู่ก็มีร้านกระจกในเครือที่สามารถมาเปลี่ยนที่อู่ได้หล่ะครับส่วนเรื่องเบิกกระจกนานไหมถ้าเป็นกระจกรุ่นตลาดๆทั่วไปวันสองวันก็น่าจะจบครับ แต่อยากขอแนะนำเรื่องกระจกนะครับถามประกันดีกว่าว่าร้านกระจกในเครือประกันมีที่ไหนบ้าง ไปเปลี่ยนร้านอย่างนั้นจะดีกว่าครับเรื่องฝีมือความชำนาญ อาชีพโดยตรงของเขาเครื่องไม้เครื่องมือน่าพร้อมกว่าประสบการณ์ที่มากกว่าเอาว่าชัวร์กว่าครับ เปลี่ยกระจกลมเข้าไม่คุ้มนะครับ
2.สำหรับเรื่องเคลมเกิดเหตุก็ควรโทรแจ้งเลยดีกว่าครับบางบริษัทยังถือว่าเป็นเคลมสด เก็บไว้เคลมทีหลังอาจะต้องเสียส่วนร่วมแผลละพันนะครับ แล้วยิ่งไม่สามรถระบุคู่กรณีได้ยิ่งมีสิทธิเสียตังค์สูงครับ ส่วนแจ้งเคลมแล้วได้เลขรับแจ้งแล้วจะรวมๆกันแล้วซ่อมทีเดียวไม่มีปัญหาครับ
3.จะซ่อมอู่เดิมในสัญญาของประกันภัยเดิมก็ไม่มีปัญหา ได้ใบเคลมก็นำรถเข้าซ่อมก็ไม่ยุ่งยากอะไรก็ขับเข้าซ่อมได้เลย จะมีแต่ว่าไม่ใช่อู่ในเครือของประกันซิอันนี้ยุ่งยากนิดหน่อยเราต้องคุมราคาก่อนซ่อม ถ้าราคาไม่ลงตัวส่วนเกินผู้เอาประกันก็ต้องรับผิกชอบเองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 00:09:41 »
บอกเขาทีเดียว แล้วรีบทำ เดี๋ยวมันลามครับ ตอน CR-V พ่อผมทำ ก็วันเดียวนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 00:17:52 »
1.ได้ครับ พวกนี้ถอดเครื่องยังทำเลยครับ
2.ทีเดียวเลยครับ
3.ได้ครับ ของแบบนี้แล้วแต่เรา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:05:21 »
ลืมถามอีกเรื่องครับไม่ทราบเราเคลมฟีลม์กระจกหน้าด้วยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Insureok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 11:44:51 »
ลืมถามอีกเรื่องครับไม่ทราบเราเคลมฟีลม์กระจกหน้าด้วยได้มั้ยครับ
เรื่องฟิลม์ที่ติดมาสามารถเคลมได้ครับ แต่ถ้าจะต้องระบุยี่ห้อของฟิลม์ทางผู้เอาประกันก็ต้องมีใบรับประกันฟิลม์แสดงให้ทางประกันภัยเขาทราบด้วยนะครับ เพราะฉะนั้นเวลาติดฟิลม์ที่มีราคาควรเก็บใบรับประกันด้วยครับ