ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำด้วยครับ Camry Extremo 2.0 vs Mazda 3 Top vs Ford Focus 5D Top  (อ่าน 13690 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZcYth

• Newbie
  • *
Re: รบกวนแนะนำด้วยครับ Camry Extremo 2.0 vs Mazda 3 Top vs Ford Focus 5D Top
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:57:29 »
ผมกลัวว่า d-seg 2.0l จะไม่ตอบโจทย์ "ด้านการขับขี่" ของ จขกท. หน่ะสิครับ

โจทย์ด้านการขับขี่ของผมก็คล้ายๆ กัน ยกเว้นจักรยาน :) (ผมอายุ 33 ชอบรถทันใจ ช่วงล่างดี เน้นไปไหนมาไหนคนเดียว)
ตอนผมเลือกรถ ก็มี choice คล้าย จขกท. (Focus gdi, Mz3, Civic 2.0, Pulsar turbo, Cruze diesel)
ผม Fin กับ Focus gdi มาก ขับดีเป็นบ้าเกินราคา แต่... อิอิ
วางจองไปแล้ว สุดท้ายของไม่ได้เกิดมาเป็นคู่ เลยต้องแคล้วกัน

กระทั่งผมเจอโปรฯ Teana 0% เข้าให้ ผมซื้อ d-seg ได้ในราคาพอๆ กับ c-seg
ไปลองขับ Teana 2.0 แล้ว กลับมานอนคิด เลือกระหว่าง "การขับขี่" กับ "เนื้อที่ + ภาพลักษณ์ผู้ใหญ่กว่า"
สรุป ผมตกลงใจเลือกอย่างหลัง ตอนนี้ขับ Teana 2.0XL มาเกือบสี่เดือนละครับ

d-seg 2.0 ช่วงล่างมัน "ขับดีในแบบของมัน" ครับ จะมุดจะปาดแบบรถเล็ก ช่วงล่าง+ยางเดิมๆ มันไม่ให้แน่นอน
เพราะเซ็ทมาเผื่อเอาใจวัยผู้ใหญ่ ที่ดูจะเป็นลูกค้าหลักของรถระดับนี้ด้วย
ประกอบกับน้ำหนัก และขนาดตัวรถก็มาก อัดโค้งแคบๆ แรงๆ ไม่มันส์เอาซะเลย (ดี และเอาอยู่นะครับ แค่ไม่มันส์ แนวเชื่องๆ ไม่จิกโค้ง)
ยิ่งเรื่องอัตราเร่ง ของเครื่อง 2.0 แบกน้ำหนัก มีแรงแค่ให้พอสนุกได้เป็นบางครั้ง ก็ใช้เกียร์ช่วยเค้นรอบเอา
โดยต้องแลกกับการซดนำมัน และความสึกหรอ

สรุปว่า ทุกวันนี้ ผมกลายเป็นคนขับรถสุภาพเรียบร้อยไปละ  ;D

ถ้าเน้นการขับขี่ทันใจ มุดคล่อง แถมขับคนเดียวประจำ ส่วนเนื้อที่กว้างๆ ไม่ได้สำคัญมากนัก ลองมอง c-seg 2.0 เถอะครับ
หรือถ้ายังเสียดายกับส่วนลด Camry 2.0 ผมว่า จขกท ไปลองขับตามรูปแบบที่ชอบ ลองให้แน่ใจว่ามันตอบโจทย์ แล้วจริงๆ ค่อยตัดสินใจ

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เลือกครับ :)

นี่คือสิ่งที่ผมคิดไม่ตกเหมือนกัน หลังจากทดลองขับมาครบทุกรุ่น ความสนุกของ D-Seg 2.0 ไม่สนุกจริงๆ
แต่แลกมากด้วยความนุ่ม ความกว้างสบายของที่นั่ง ความดูภูมิฐาน (ผมอายุ 25 นะครับ)
แต่ที่มีในตัวเลือก พราะได้ในราคา C-Seg, ศูนย์บริการล้นเมือง และพ่อแม่ชอบด้วย ที่บ้านยังไม่เคยมีรถ D-Seg เลยเหมือนกับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำด้วยครับ Camry Extremo 2.0 vs Mazda 3 Top vs Ford Focus 5D Top
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 11:47:02 »
ผมปั่นจักรยานเช่นกันครับ จะบอกว่า D-Seg ไม่ตอบโจทย์นักปั่นอะครับ เว้นแต่ว่าจะติดแร็คหลังรถ
โชคดีผมมีกระบะอีกคัน  ส่วนเรื่องการขับขี่ Camry ช่วงล่างตัวนี้มันก้อยังนิสัยโตต้าอะครับ ขับเร็วๆก้อย้วยๆ แค่ดีกว่าตัวก่อนหน่อย

ผมชอบช่วงล่างรถเล็กที่เฟริมๆหน่อย แบบพวก mazda ford มากกว่า สรุป ไป Mazda3 HB ครับ
Focus 5ประตู เนี่ย รถดีจริงๆ แต่มองผ่านๆเหมือนรถB-Seg ทั้งๆที่คันใหญ่ แปลกดี
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 12:36:55 »
ผมเองก้ขับรถ d-segอยู่ครับ ชอบขับมุดผมว่าอย่าเอา D-seg เลยครับ เร็วอะเร็วได้แต่มุดลำบากหน่อยอะครับ เข้าโค้งก้ไม่สนุกเท่ารถเล็กๆ รถมันใหญ่ไป555
ถ้าในชีอยส์นี้ ผมเลือก Focus ครับ มันสวยดูดีกว่าMazda3 อีก อีกทั้งจขกท ใช้ฟอร์ดอยู่แล้วเรื่องศูนย์คงไม่น่ามีปัญหานะครับ ;D คหสต.นะครับบ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 14:10:40 »
ส่วนตัว ผมเคยลองขับเทียบหมดแล้ว ชอบ Mazda3 5door มาก แต่ถ้าให้ซื้อจริงๆ สามตัวนี้ผมคงเลือก Camry แล้วทำช่วงล่างเอา หลายคนคงคิดว่า ซื้อมาแล้วจะเอาไปทำช่วงล่างทำไม คำตอบคือถ้าชอบมุด ขับโหด การจัดการเรื่องช่วงล่าง มันช่วยสร้างความมั่นใจได้มาก อีกทั้ง ขนาด ความสบาย ความหรูหรา ภูมิฐาน ที่อีก2 คันนั้น ให้ไม่ได้ รวมทั้งราคาตัวรถที่ลดราคามาแล้วเท่ากัน แถมยังเบิกค่าน้ำมันได้อีก ผมเลือก Camry+modify ช่วงล่าง ครับ

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 14:26:30 »
เพิ่มตังอีกนิด ไป CX-5 2.5 น่าจะถูกใจนะครับ

ได้ตามที่ว่ามาหมดเลย สวย แรง ขนจักรยานเนียนๆ

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 14:46:03 »
ทางเลือกครับ

เพิ่มตังค์ 1 แสนนิดๆ จัด CAMRY 2.5 เลยครับได้ D-Seg มุดได้ + แรงกว่า Mazda กับ Ford ฉีกรถ(บ้านๆ)ทุกชนิดกระจาย แถมประหยัดด้วยครับ แล้วก็แฮปปี้ทุกฝ่ายของ จขกท.ครับ (ยกเว้นกระเป๋าตัง จขกท. ;D)

เคยลองขับแล้วไม่อยากคืนเจ้าของเลยครับ อิๆๆ

เพิ่มเติม : ข้อมูลจากพี่จิมมี่ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=23048.0

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 16:32:31 »
ขับสนุก เครื่องดี มุดมันส์ มอง Focus กับ MZ3 ครับ
แต่ถ้าอยากขับสบายๆ ผู้โดยสารสบาย เดินทางไกลชิลด์ๆ camry ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ

แต่ดูจากที่ จขกท อธิบายมาแล้ว ผมจิ้มไปที่ MZ3 แฮะ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 17:52:17 »
ดูแล้วผมว่า MZ 3 เป็นกลางกับเจ้าของกระทู้สุดครับ

ในตัวเลือก

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 08:05:02 »
ผมเลือกแคมรี่เพราะได้ราคาถูกกว่าชาวบ้านเขา  ถ้าถูกเหลือแค่1000000เนี่ย แคมรี่ดีกว่าได้ของแพงราคาถูก

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:51:24 »
แอคคอร์ด 2.0 ครับ  ;D

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 16:37:24 »
All nwe teana 2.0 XE ล้อ 16 ครับ สบายใจได้ ไปหาลูกค้าก็ดูดี ช่วงล่างดี เงียบ สบายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 01:25:54 »
Mazda3 ครับ