ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำด้วยครับ Camry Extremo 2.0 vs Mazda 3 Top vs Ford Focus 5D Top  (อ่าน 13511 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZcYth

• Newbie
  • *
รบกวนสมาชิก Headlightmag แนะนำด้วยนะครับ ติดตามมานานพอสมควรแล้ว นี่ครั้งแรกที่ถามด้วยตัวเองเลยครับ

ตอนนี้ขับ Ford Fiesta 1.4 AT อยู่กำลังจะหารถใหม่ ลักษณะการขับขี่คร่าวๆนะครับ

- ขับรถวันละ 100-200 km ( แถวๆ บางนา สมุทรปราการ ฉะเชิงเทรา โรงงานต่างจังหวัด)
- ขับรถค่อนข้างเร็ว
- มีสวัสดิการน้ำมัน
- งบประมาณ 1,000,000
- อยากให้ใส่จักรยานได้ (เสือหมอบ Size 58)
- ส่วนมากขับคนเดียว (มีเสาร์ อาทิตย์ ไปปั่นจักรยาน หาพ่อแม่ พาแฟนไปเที่ยวบ้าง)
- อายุ 25 ครับ

ตอนนี้ที่ดูและเข้าตามี 3 คันนี้ครับ (ทดลองขับหมดทุกคันแล้ว)

1. Toyota Camry 2.0 Extremo (ราคาพนักงานครับ เลยได้ราคาประมาณนี้)
          ชอบคันนี้ เพราะได้ D-Seg ในราคา C-Seg แต่ปกติขับรถเร็ว และชอบมุดมาก เท่าที่ลองขับ มันไม่ตอบโจทย์เรื่องนี้ซักเท่าไหร่ แต่ที่มีอยู่ในคัวเลือก
เพราะเรื่องราคา ไม่ว่าจะราคารถ หรือราคาเวลาเข้าศูนย์ที่สามารถลดจากสวัสดิการได้ ส่วนตัวไม่ชอบช่วงล่างรถ C-Seg ของ Toyota เท่าไหร่ แต่พอขับ
Camry ยอมรับว่านุ่มและสบาย ห้องโดยสารกว้าง (อันนี้ถูกใจพ่อกับแม่) เลยมีอยู่ตัวเลือกครับ

2. Mazda 3 5D Top
          ดีไซน์สวยงาม อัตตราเร่งดี มีความสดใหม่ ช่วงล่าง การเข้าโค้งด้วยความเร็ว การมุด ดี ถึงแม้จะไม่เท่า Focus แต่ถือว่าดีกว่า ค่ายอื่นในกลุ่มพอสมควร ศูนย์บริการใกล้เคียง Ford แต่คิดว่าดีกว่า Ford พอสมควร ส่วนเรื่องการเก็บเสียงไม่ได้แคร์อะไรมาก เพราะชอบขับเร็วๆ เสียงเครื่อง เสียงลม เข้ามาผมรับได้ครับ

3. Ford Focus 5D Top
          จากที่เคยขับ Ford Fiesta มาทำให้ชอบช่วงล่างของ Ford มาก อัตราเร่งถือว่ามันทีเดียว มุด เร่งแซง ถือว่าคล่องตัว ติดอย่างเดียวที่ศูนย์บริการ

ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ ชอบทุกตัวเลย ยังไงช่วยชี้จุดเด่นจุดด้วยเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ

(เติมเหตุผลที่หลายๆคน สงสัยให้ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 11:07:53 โดย ZcYth »

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
Re: รบกวนแนะนำด้วยครับ Camry Extremo 2.0 vs Mazda 3 Top vs Ford Focus 5D Top
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:44:39 »
แทบไม่ต้องคิด ราคาพนักงานแถมมีสวัสดิการน้ำมัน camry เท่านั้น

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำด้วยครับ Camry Extremo 2.0 vs Mazda 3 Top vs Ford Focus 5D Top
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:52:23 »
Camry ราคาเท่า 3 กับ focus!!!
ถ้าเป็นตัวที่มี vsc trc ล้อ17 แล้ว  จัด Camry อย่างด่วน ทันทีเลยครับ
ได้รถใหญ่กว่า ขับสบายกว่า น้ำมันบริษัทอีก ผมว่า ฟันธงครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:52:51 »
Toyota Camry 2.0 Extremo เท่านั้นครับ

เบิกค่าน้ำมันได้ด้วย สบาย

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:57:06 »
Camryแหละครับแต่ว่า3ตัวนี้มีคันไหนใส่จักรยานได้มั้งล่ะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 23:03:30 »
ถ้าใช้วันละ 100-200 โล ผมว่าหา camry มือ 2 ดีกว่าครับ
ซื้อมือสอง แล้วเปลี่ยนบ่อยๆดีกว่าน่ะ ผมว่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 23:08:19 »
ถ้าถามผม
ผมเชียร์มาสด้า3รึฟร์อดก็ได้
ขับคนเดียว ชอบมุด วิ่งไกล สองคันหลังดีกว่า
แถมน้ำมันบริษัทจ่าย รถต้องขับสนุกโดนใจคนขับด้วย
ส่วนจักรยานรุ่นพับได้ใส่ได้ทัง3คัน เพราะคุณขับคนเดียวนี่นา เบาะพับได้อยู่แล้ว
ทีนี้มาสองคันที่เลือก ขับคนเดียว เท่ สาวเหลียว ผมให้เครดิต3ละกัน คันสีแดงๆ
มองคอแทบเคล็ด  :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 23:09:12 »
เรื่องจักรยานคุณคงต้องหาวิธีเอาเอง ผมไม่ขี่เลยไม่ขอตอบ

ว่ากันที่ตัวรถ คุณบอกว่า Camry ไม่ตอบโจทย์ในด้านการขับขี่ แล้วเอามันมาเป็นตัวเลือกเพราะ? เพราะขับสบายนั่งสบาย? เพราะใส่จักรยานได้? หรือเพราะคุณต้องการภาพลักษณ์แบบผู้ใหญ่ๆไว้ติดต่องาน? มันต้องมีอะไรที่ดีในจำพวกนี้สักสองข้ออีกครับ ไม่งั้นผมไม่รู้จะเอามาทำไม มีเหตุผลให้อีกข้อเดียวคือเอาใจคนที่คุณรัก ถ้าแบบนั้นโอเคนะ ผมถือว่าเป็นเรื่องดี แต่ถ้าโสดบินเดี่ยว เอารถที่ขับแล้วถูกจริตดีกว่าครับ

Mazda กับ Ford ผมเรียนตามตรงนะ ถ้าสมมติรถทั้งสองคันนี้ไม่มีวัน"เสีย" และไม่คำนึงเรื่องรูปทรงกับดีไซน์ ผมว่า Ford ชนะหลายจุดล่ะ อัตราเร่งดีกว่า ช่วงล่างเหนือกว่าทั้งเรื่องการซับแรงกระแทกและความรู้สึกเวลาวิ่งเร็วๆ การเก็บเสียงของ Ford ดีกว่าด้วยนะ แคร์หรือไม่? ส่วน Mazda นั้น Ergonomics ภายใน การจัดวางสวิตช์ต่างๆ Logic ดีกว่าเวลาต้องทำอะไรรีบๆในมาสด้าแล้วรู้สึกมันเป็นธรรมชาติกาย และเกียร์ของMazda ถึงไม่ใช่คลัตช์คู่ แต่มันดุนะครับ ทำงานดีจนผมไม่ต้องการคลัตช์คู่เลยก็ได้

ผมว่าคุณลองขับ Ford กับ Mazda ดู สังเกตการตอบสนองของพวงมาลัยและน้ำหนักพวงมาลัย ลองเล่นกับเกียร์ให้สนุกๆดู ลองฟังเสียงรบกวนของมาสด้าว่ารับได้มั้ย ลองพับเบาะหรือวัดพื้นที่ภายในดู แล้วคุณจะเริ่มได้ไอเดีย ส่วนเรื่องบริการ.. ณ วินาทีนี้ผมไม่ถือหางใครแล้วกัน เพราะผมเห็นสัญญาณว่า Ford ก็เริ่มทำตัวน่ารักกับลูกค้ามากขึ้น ในขณะที่มาสด้า ก็ไม่ใช่ว่าไม่มีเรื่องให้เสียความรู้สึกนะ ..ดังนั้นผมจึงอยากให้เล็งไปที่รถที่คุณไปไหนมาไหนกับมันแล้วมีความสุข มีความสุข..ในฐานะคนหลังพวงมาลัย ไม่ใช่ในฐานะคนที่ยืนมองมันจากข้างนอก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 23:30:01 »
Toyota Camry 2.0 Extremo มีสวัสดิการน้ำมันฟินเลย ไม่มีเหตุผลไหนที่จะไม่เอานะ  :)

เออจักรยานที่ จขกท. ขี่มันเป็นแบบไหนเหรอพับได้ป่ะ ถ้าได้ก็สบายเลยใส่ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 23:32:15 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 23:34:45 »
เรื่องจักรยานคุณคงต้องหาวิธีเอาเอง ผมไม่ขี่เลยไม่ขอตอบ

ว่ากันที่ตัวรถ คุณบอกว่า Camry ไม่ตอบโจทย์ในด้านการขับขี่ แล้วเอามันมาเป็นตัวเลือกเพราะ? เพราะขับสบายนั่งสบาย? เพราะใส่จักรยานได้? หรือเพราะคุณต้องการภาพลักษณ์แบบผู้ใหญ่ๆไว้ติดต่องาน? มันต้องมีอะไรที่ดีในจำพวกนี้สักสองข้ออีกครับ ไม่งั้นผมไม่รู้จะเอามาทำไม มีเหตุผลให้อีกข้อเดียวคือเอาใจคนที่คุณรัก ถ้าแบบนั้นโอเคนะ ผมถือว่าเป็นเรื่องดี แต่ถ้าโสดบินเดี่ยว เอารถที่ขับแล้วถูกจริตดีกว่าครับ

Mazda กับ Ford ผมเรียนตามตรงนะ ถ้าสมมติรถทั้งสองคันนี้ไม่มีวัน"เสีย" และไม่คำนึงเรื่องรูปทรงกับดีไซน์ ผมว่า Ford ชนะหลายจุดล่ะ อัตราเร่งดีกว่า ช่วงล่างเหนือกว่าทั้งเรื่องการซับแรงกระแทกและความรู้สึกเวลาวิ่งเร็วๆ การเก็บเสียงของ Ford ดีกว่าด้วยนะ แคร์หรือไม่? ส่วน Mazda นั้น Ergonomics ภายใน การจัดวางสวิตช์ต่างๆ Logic ดีกว่าเวลาต้องทำอะไรรีบๆในมาสด้าแล้วรู้สึกมันเป็นธรรมชาติกาย และเกียร์ของMazda ถึงไม่ใช่คลัตช์คู่ แต่มันดุนะครับ ทำงานดีจนผมไม่ต้องการคลัตช์คู่เลยก็ได้

ผมว่าคุณลองขับ Ford กับ Mazda ดู สังเกตการตอบสนองของพวงมาลัยและน้ำหนักพวงมาลัย ลองเล่นกับเกียร์ให้สนุกๆดู ลองฟังเสียงรบกวนของมาสด้าว่ารับได้มั้ย ลองพับเบาะหรือวัดพื้นที่ภายในดู แล้วคุณจะเริ่มได้ไอเดีย ส่วนเรื่องบริการ.. ณ วินาทีนี้ผมไม่ถือหางใครแล้วกัน เพราะผมเห็นสัญญาณว่า Ford ก็เริ่มทำตัวน่ารักกับลูกค้ามากขึ้น ในขณะที่มาสด้า ก็ไม่ใช่ว่าไม่มีเรื่องให้เสียความรู้สึกนะ ..ดังนั้นผมจึงอยากให้เล็งไปที่รถที่คุณไปไหนมาไหนกับมันแล้วมีความสุข มีความสุข..ในฐานะคนหลังพวงมาลัย ไม่ใช่ในฐานะคนที่ยืนมองมันจากข้างนอก

ผมเห็นด้วยนะครับ
ผมก็เป็นคนขับเร็บ มุด โค้งไม่ค่อยเบา ford/mazda ดีกว่ามันกว่า น้ำมันไม่อั้นก็กดไปสิครับ
กินน้ำมันน้อยกว่า แต่กดมันกว่า ขับก็คนเดียว จักรยานไม่ใช่ปัญหามันมีที่เกี่ยวด้านหลังขาย
ติดได้ทุกรุ่น เรื่อง 0 ก็ไม่น่าห่วง ก็คุณใช้ ford อยู่แล้วนี้จะกลัวอะไร
ถ้าอยากได้โตต้า ที่ได้ลองขับมันสุดก็ อัลติส ESPORT ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 23:38:08 »
ถ้าแต่งผมว่า Mazda 3 เหมาะสุด ถ้าขับเดิมๆพอได้ ก้ camry คับ ส่วนโฟกัสแรงสุดแต่ผมไม่ค่อยชอบคับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 23:54:26 »
ผมว่า CAMRY 2.0 เป็นคำตอบที่ดีมากครับยิ่งขับทางไกลยิ่งมั่นคง

ส่วน ford ถ้ารับได้กับการออกตัวแบบกระตุกๆก็ไม่มีปัญหาครับอย่างอื่น ok หมดแถมมี moonroof มาให้ด้วยนะครับ

ฟันธงเอาแคมรี่ครับ...แต่งสักนิดก็สวยแล้วครับ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 00:05:13 »
ผมขับ CRV G3 AWD เครื่อง 2.0 อืดมาก  เวลาใจร้อนหงุดหงิดตลอด จ่ายไป 5000 ติดกล่องคันเร่งไฟฟ้า  
ตอนนี้ก็หงุดหงิดอีกว่าทำไมรถคันข้างหน้าขับกันช้าจัง 555 ... Camry 2.0 extremo บวกอีก 5000 ไม่ผิดหวัง
ผมใช้แค่เบอร์ 4 ก็พุ่งน่าดูแล้ว  ชีวิตมีความสุขขึ้นอีกแยะ กับ 2.0 อืดๆ อายุ 7 ปี  ทั้งลูก ทั้งเมีย happy กันถ้วนหน้า

ปล. ผมอ่านกระทู้ของคุณ Eddy3585 ครับ แล้วก็ไปหาติดเอา  เท่าที่ทราบ Camry 2.0 ติดกันเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 00:09:10 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 00:35:19 »

+99 เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 00:41:23 »
เชียร์สามกับโฟกัสน่าจะตอบโจทย์คุณได้ดีกว่า เพราะแคมรีคุณไม่ชอบฟิลลิงการขับแถมคุณก็ขับคนเดียวไม่รูจะเอาบอดีใหญ่ไปทำไมเว้นแต่ภาพลักษณ์แคมรีดีกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 01:13:57 »
Focus ส่วนลดเยอะนะครับ ต้องหาข้อมูลก่อนจองให้ดี

Mazda3 รถสวยมากๆทั้งนอกทั้งใน ราคาก็ไม่เว่อร์มาก แต่ไม่ง้อลูกค้าเลยไม่ลดสักบาท

Camry2.0extm ปกติก็ลดเยอะแต่คุณได้ลดพิเศษอีกหน่อย ให้คุณสมบัติต่างกับสองคันนั้น

สรุปผมกเลือกไม่ถูกเหมือนกันครับ เพราะผมชอบทั้งสามเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 01:27:44 »
จักรยานอะไร 

เสือหมอบ  เสือภูเขา   

หากเป็นจักรยาน2 แบบที่หมกล่าวมาแล้วก็ตัดแคมรี่ไปเถอะ คุณจะพบกับความลำบากในการใช้ชีวิตมาก เพราะไม่มีทางที่มันจะใส่เข้าไปในเบาะหลังได้โดยไม่ตะแคง

หากรับได้กับการตะแคงจักรยาน เบาะเปื้อนโซ่ได้บ้างก็ แคมรี่ 

หากจะตั้งจักรยาน ทั้งโฟกัสและ มาสด้า3 พับเบาะหลัง หาแร็คจักรยานในรถมายึด ถอดล้อหน้าอย่างจักรยานแนวตั้ง  สบายมากครับ

ผมใช้มิราจ
ใส่มินิล้อ 20 ได้ 2 คันแนวตั้ง
ใส่พับล้อ16 มินิล้อ20  พร้อมกับผู้โดยสารอีกหนึ่งคนในเบาะหลัง 

หากผมชอบปั่นจักรยาน ผมจะเลือกรถยนต์5 ประตูโดยไม่ลังเลเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 02:18:25 »
ผมก็เป็นคนขับรถเร็ว กับชอบรถหน้าตาดุๆ  ล้ำๆ
ส่วนตัวตัด camry 2.0 ออกตั้งแต่หน้าตาละครับ แต่เป็น d seg ดูมีระดับกว่าสำหรับคนทั่วไป
เชียรมาสด้า3 นี่ไม่รู้จะหล่อไปไหนนน เห็นเทสอัตราเร่งไม่เบาเลย
focus ไม่ชอบครับ
สรุปผมแพ้แค่หน้าตา mazda3 มันจริงๆต้องเหลียวไปมอง 55

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 02:23:54 »
ชอบมุด ขับเร็ว ทำไมหลายคนเชียร Camryฮะเนี้ย -*- จริงๆควรตัดออกไปชอยส์แรกด้วยซำ ช่วงล่างร่อน 2.0อืดอีก ไหญ่เทอะทะ ผมว่าไป mz3 ดีกว่า รถสดกว่า ศูนย์พอใช้ได้

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 02:56:17 »
ผมกลัวว่า d-seg 2.0l จะไม่ตอบโจทย์ "ด้านการขับขี่" ของ จขกท. หน่ะสิครับ

โจทย์ด้านการขับขี่ของผมก็คล้ายๆ กัน ยกเว้นจักรยาน :) (ผมอายุ 33 ชอบรถทันใจ ช่วงล่างดี เน้นไปไหนมาไหนคนเดียว)
ตอนผมเลือกรถ ก็มี choice คล้าย จขกท. (Focus gdi, Mz3, Civic 2.0, Pulsar turbo, Cruze diesel)
ผม Fin กับ Focus gdi มาก ขับดีเป็นบ้าเกินราคา แต่... อิอิ
วางจองไปแล้ว สุดท้ายของไม่ได้เกิดมาเป็นคู่ เลยต้องแคล้วกัน

กระทั่งผมเจอโปรฯ Teana 0% เข้าให้ ผมซื้อ d-seg ได้ในราคาพอๆ กับ c-seg
ไปลองขับ Teana 2.0 แล้ว กลับมานอนคิด เลือกระหว่าง "การขับขี่" กับ "เนื้อที่ + ภาพลักษณ์ผู้ใหญ่กว่า"
สรุป ผมตกลงใจเลือกอย่างหลัง ตอนนี้ขับ Teana 2.0XL มาเกือบสี่เดือนละครับ

d-seg 2.0 ช่วงล่างมัน "ขับดีในแบบของมัน" ครับ จะมุดจะปาดแบบรถเล็ก ช่วงล่าง+ยางเดิมๆ มันไม่ให้แน่นอน
เพราะเซ็ทมาเผื่อเอาใจวัยผู้ใหญ่ ที่ดูจะเป็นลูกค้าหลักของรถระดับนี้ด้วย
ประกอบกับน้ำหนัก และขนาดตัวรถก็มาก อัดโค้งแคบๆ แรงๆ ไม่มันส์เอาซะเลย (ดี และเอาอยู่นะครับ แค่ไม่มันส์ แนวเชื่องๆ ไม่จิกโค้ง)
ยิ่งเรื่องอัตราเร่ง ของเครื่อง 2.0 แบกน้ำหนัก มีแรงแค่ให้พอสนุกได้เป็นบางครั้ง ก็ใช้เกียร์ช่วยเค้นรอบเอา
โดยต้องแลกกับการซดนำมัน และความสึกหรอ

สรุปว่า ทุกวันนี้ ผมกลายเป็นคนขับรถสุภาพเรียบร้อยไปละ  ;D

ถ้าเน้นการขับขี่ทันใจ มุดคล่อง แถมขับคนเดียวประจำ ส่วนเนื้อที่กว้างๆ ไม่ได้สำคัญมากนัก ลองมอง c-seg 2.0 เถอะครับ
หรือถ้ายังเสียดายกับส่วนลด Camry 2.0 ผมว่า จขกท ไปลองขับตามรูปแบบที่ชอบ ลองให้แน่ใจว่ามันตอบโจทย์ แล้วจริงๆ ค่อยตัดสินใจ

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เลือกครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 03:03:31 โดย w_th »

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 07:05:04 »
แถวนั้นถนนสภาพดีมั้ยครับ ถ้าห่วยไปคัมรี่เหอะ. ขับอาทิตย์นึงพันกว่าโล ผมว่าเอารถนั่งสบายๆดีกว่ามั้ย

ถ้าเอาเจ้าสามผมว่ามันแข็งไปนึดแต่มุดมันส์มาก. ไม่นุ่มครับ แต่แน่น. ถ้าขับแล้วสนุกกับมุดแล้วมั่นใจเอาเลย

แต่ๆ ทนไหวมั้ยกะรอยต่อถนน มันเก็บมาให้รู้สึกหมด ยิ่งคนนั่งหลังแล้วล่ะก็ หึหึ

ถ้าเอานั่งสบายพอได้แถมมุดได้ด้วย ผมไปford focus. แต่กัวศูนย์ครับ.  ผมว่าในคนคลับเก่งกว่าช่างที่0อีก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 07:38:11 »
เคยเจอโจทย์แบบนี้เหมือนกันครับ

เอาจริงๆ 2.0 ในแคมรี่ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรนะครับ
ว่ากันที่ช่วงล่าง ผมว่าแคมรี่รุ่นนี้ช่วงล่างดีที่สุดใน D-Segment แล้วนะ (เฉพาะด้านการขับขี่)
แต่พอมันมีกรณีมุด เร่งๆเบรคๆขึ้นมา เครื่อง 2.0 ในแคมรี่มันเรียกกำลังลากตัวถังทันทีไม่ไหว

ส่วนตัวผมมองว่า ลองดูอัลติสมั้ยครับ
ยิงได้ส่วนลดพนักงาน ไม่แน่ใจว่า จขกท. ทำ TMT หรือ TMAP หรือเปล่า??
เชื่อว่าอีกไม่นาน ส่วนลดพนักงานน่าจะมาแน่นอน

ถ้าตัวเลือกแค่นี้ ผมเลือกมาสด้า3 สั้นๆง่ายๆเลย เพราะมันสวย

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:17:13 »
ขับวันละ 100-200 กิโลเมตร ถือว่าเยอะครับ
ใช้รถใหญ่กว่าก็นั่งสบายกว่า

ฟอร์ดสมรรถนะดีกว่าในตัวเลือกทั้งสาม

แต่มาสด้า ในความเห็นของผม ผมว่ามันน่ามองที่สุดในตัวเลือก

มีอีกตัวเลือกนึงครับ
Camry Hybrid ใหม่ หาตัวมือสองดีๆ รุ่นCD ราคาไม่น่าจะแรง
แต่ได้ทั้งความแรงทั้งความสบายครับ อัตราเร่งมันดีกว่า F30 320i ซะอีก
การเกาะถนนนี่ไม่ต่างกันมากเลย  ;)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:13:39 »
โจทย์ที่ว่ามา ผมว่า จขกท. ตัด Camry ทิ้งได้เลยครับ

แต่ก็แอบสงสัยเหมือนหลายความเห็นว่า มันมาอยู่ใน choice ได้อย่างไร

ส่วนอีก 2 ตัว ผมไม่เคยสัมผัสครับ เลยไม่สามารถ comment ได้

ในเมื่อ จขกท. ลองขับหมดทุกคันแล้ว ก็น่าจะเลือกได้ไม่ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 10:15:15 โดย FyGI »

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:15:18 »
เห็นเจ้าของกระทู้ เคยใช้ฟอร์ด อยู่แล้ว  ความคิดเห็นของผม ในบรรดาสามตัวเลือก  
เคยได้ขับ แคมรี
ฟอร์ดโฟกัส แค่ตัว 1.6 ประทับใจในช่วงล่าง  สมรรถนะ และการเก็บเสียง
มาสด้า 3 ยังไม่เคย  แต่ชอบรูปโฉมภายนอก

ผมให้น้ำหนักไปทาง ฟอร์ดนะครับ เคสนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:41:44 »

ตอบทีละข้อนะครับ ที่ Camry เข้ามาเป็นตัวเลือกเพราะที่บ้านเชียร์ให้ใช้ตัวนี้ ประกอบกับจักรยานที่ปั่นเป็นเสือหลอบ Size 58 (ผมสูงประมาณ 182) เลยคิดว่าการเข้าออกรถค่อนข้างสะดวก แต่มันขัดใจกับลักษณะการขับขี่ประจำวันพอสมควร การเร่งหนีรถบรรทุก การขับแซง ส่วนตัวผมชอบรถเล็กๆ ที่คล่องแคล่วมากกว่า และเรื่องการเข้าศูนย์ก็เข้าด้วยสิทธิ์พนักงานที่ลดราคาค่าบริการได้อีก พ่อแม่เลยเชียร์ตัวนี้มาก

ส่วน mazda กับ ford ถูกใจทั้งคู่ Ford จะชอบเรื่องอัตราเร่ง และช่วงล่างมากๆ  mazda ชอบดีไซน์

ถ้าถามเรื่องการนั่งหลังพวงมาลัย ใจผมค่อนเข้าเทไปทาง Ford ซะมากกว่า เนื่องการการเข้าโค้ง อัตราเร่ง และการมุดที่พลิ้วมาก ที่ลักเลกับ mazda เพราะชอบดีไซน์มากอยู่ ช่วงล่างต่างกันไม่มาก แต่สองเจ้านี้ที่ผมติดใจก็เรื่องศูนย์บริการด้วย ผมมีรถคันเดียว ถ้าซ่อมใช้เวลานานก็คิดหนักเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:44:02 »
ถ้ามีจักรยานด้วย เอารถ 5 ประตูไปเถอะ ผมเคยใช้เก๋งสี่ประตูขนเสือภูเขา. ขนเสือหมอบ. ไม่สนุกเลยกับการเอาวางเบาะหลัง ตอนนี้ใช้รถ. 7 ที่นั่ง พับเบาะแถว 2,3 เอาจักรยานยึดแร็ควางสบายเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:46:49 »

ผมเห็นด้วยนะครับ
ผมก็เป็นคนขับเร็บ มุด โค้งไม่ค่อยเบา ford/mazda ดีกว่ามันกว่า น้ำมันไม่อั้นก็กดไปสิครับ
กินน้ำมันน้อยกว่า แต่กดมันกว่า ขับก็คนเดียว จักรยานไม่ใช่ปัญหามันมีที่เกี่ยวด้านหลังขาย
ติดได้ทุกรุ่น เรื่อง 0 ก็ไม่น่าห่วง ก็คุณใช้ ford อยู่แล้วนี้จะกลัวอะไร
ถ้าอยากได้โตต้า ที่ได้ลองขับมันสุดก็ อัลติส ESPORT ครับ

Toyota ถ้าไม่ใช้ Camry ที่ลดราคาจนเท่า D Seg ผมคงไม่เอาครับ ผมไม่ชอบช่วงล่าง C-Seg ของ Toyota ซักเท่าไหร่
ส่วนเรื่องศูนย์ ถึงแม้จะใช้ Ford อยู่แล้วแต่ก็เจอปัญหาเดียวกับหลายๆคนในนี้ เกี่ยวกับการบริการ ความช้า และคุณภาพงานอยู่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:50:25 »
จักรยานอะไร 

เสือหมอบ  เสือภูเขา   

หากเป็นจักรยาน2 แบบที่หมกล่าวมาแล้วก็ตัดแคมรี่ไปเถอะ คุณจะพบกับความลำบากในการใช้ชีวิตมาก เพราะไม่มีทางที่มันจะใส่เข้าไปในเบาะหลังได้โดยไม่ตะแคง

หากรับได้กับการตะแคงจักรยาน เบาะเปื้อนโซ่ได้บ้างก็ แคมรี่ 

หากจะตั้งจักรยาน ทั้งโฟกัสและ มาสด้า3 พับเบาะหลัง หาแร็คจักรยานในรถมายึด ถอดล้อหน้าอย่างจักรยานแนวตั้ง  สบายมากครับ

ผมใช้มิราจ
ใส่มินิล้อ 20 ได้ 2 คันแนวตั้ง
ใส่พับล้อ16 มินิล้อ20  พร้อมกับผู้โดยสารอีกหนึ่งคนในเบาะหลัง 

หากผมชอบปั่นจักรยาน ผมจะเลือกรถยนต์5 ประตูโดยไม่ลังเลเลย

ใช่ครับ ตอนนี้ผมติดเรื่องจักรยานนี่แหละครับ ผมไม่ชอบพวกรถ SUV PPV ซักเท่าไหร่ ยังไงก็อยากได้เก๋ง แต่ด้วย Size จักรยานผมที่ค่อนข้างใหญ่ (Size 58)
เวลาตะแคงใส่ Fiesta ปัจจุบันผมว่ายังยากอยู่พอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:56:57 »
ตัด Camry ทิ้งเถอะ เพราะ จขกท ก็ไม่ได้ชอบ หนิครับ

เรื่องจักรยาน ผมเคยเห็น BMZ Z4 แขวนจักรยานไว้ 2 คันบนท้ายรถ ก็ไม่เห็นจะเป็นไร แต่เวลาแขวนก็คงขับเร็วไม่ได้