ผู้เขียน หัวข้อ: bmw f30 ขึ้นทางลาดมีอาการล้อฟรี ครับ  (อ่าน 4806 ครั้ง)

ออฟไลน์ Onelove7

• Jr. Member
  • **
bmw f30 ขึ้นทางลาดมีอาการล้อฟรี ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 23:20:05 »
bmw f30 ขึ้นทางลาดมีอาการล้อหลังฟรี ครับ พอดีทางขึ้นบ้านเพื่อนเป็นทางลาดสูงแล้วซอยแคบทำให้ผมต้องขับขึ้นบ้านเพื่อนแบบตะแคงขึ้นทีละล้อหลังด้านขวามีอาการฟรี แล้วก็ขึ้นไม่ได้ครับ เป็นทั้งตอนฝนตกและฝนไม่ตก  อาการแบบนี้ถือว่าผิดปกติไหมครับ

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: bmw f30 ขึ้นทางลาดมีอาการล้อฟรี ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 23:31:16 »
ปกติครับผม แสดงว่าทางลาดชันอยู่พอสมควร เพราะว่าล้อหลังด้านขวาลอยอยู่บนอากาศทำให้ไม่มีแรงส่งขึ้นไป

ทางแก้ก็.....ใช้โมเมนตั้มครับ มาด้วยความเร็วพอประมาณแล้วใส่ขึ้นไปเลย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: bmw f30 ขึ้นทางลาดมีอาการล้อฟรี ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 23:34:08 »
ไม่เคยใช้เก๋งขับหลังจริงๆจังๆนะครับ
แต่เคยมีคนใช้ Lexus IS250 มีอาการแบบเดียวกันเข้ามาถามในบอร์ดนี้เหมือนกัน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=37186.0
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 23:35:40 »
ไม่รู้ทางชันแค่ไหนครับ รถคันอื่นมีปัญหาไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 23:40:45 »
ปกติครับผม แสดงว่าทางลาดชันอยู่พอสมควร เพราะว่าล้อหลังด้านขวาลอยอยู่บนอากาศทำให้ไม่มีแรงส่งขึ้นไป

ทางแก้ก็.....ใช้โมเมนตั้มครับ มาด้วยความเร็วพอประมาณแล้วใส่ขึ้นไปเลย
ใช่เลยครับ อาการล้อหลังลอยขึ้นแล้วฟรีเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 23:42:31 »
ไม่เคยใช้เก๋งขับหลังจริงๆจังๆนะครับ
แต่เคยมีคนใช้ Lexus IS250 มีอาการแบบเดียวกันเข้ามาถามในบอร์ดนี้เหมือนกัน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=37186.0

ผมก็เพิ่งมีรถขับหลังครั้งแรก อ่าคับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 23:43:37 »
ไม่รู้ทางชันแค่ไหนครับ รถคันอื่นมีปัญหาไหมครับ

ทางชันพอสมควรครับ แต่รถขับหน้า วีออส fd  ขึ้นได้ปกติทุกคันครับ

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 00:02:30 »
ถอยหลังขึ้นครับๆ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 00:03:37 »
ผมถอยหลังขึ้นแทนครับ แต่ไปล้อฟรีตอนขึ้นไปทั้งสองล้อแทน  แล้วอาศัยแรงส่งขึ้นเอาต่อ  -_-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 00:30:44 โดย Destiny_gun »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 00:14:46 »
ผมถอยหลังขึ้นแทนครับ แต่ไปล้อฟรีตอนขึ้นไปทั้งสองคู่แทน  แล้วอาศัยแรงส่งขึ้นเอาต่อ  -_-
แสดงว่าแก้โดยเราถอยหลังขึ้นเอาใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 00:28:14 »
ผมถอยหลังขึ้นแทนครับ แต่ไปล้อฟรีตอนขึ้นไปทั้งสองคู่แทน  แล้วอาศัยแรงส่งขึ้นเอาต่อ  -_-
แสดงว่าแก้โดยเราถอยหลังขึ้นเอาใช่ไหมครับ

ใช่แล้วครับ แต่ของผมพื้นเป็นกระเบื้องด้วย ถ้าเปียกน้ำหน่อย ล้อหลังขึ้นไปสองล้อก่อนแล้วตั้งล้อตรง ส่งรถแรงนิดนึง พอขึ้นไปครบ 4 ล้อแล้วเบรคเอาครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 09:31:58 »
รถขับหลังเป็นงี้เเหละครับ โดยเฉพาะกระบะที่ต้องตะแคง ขึ้น/ถอย ขึ้นทางชัน รถขับหน้าไม่ค่อยมีปัญหาเพราะด้านหน้าหนักกว่าด้านหลัง แรงเสียดทานเยอะกว่า ล้อเลยเกาะพื้นดีกว่า

ลองใช้วิธีย้ำเบรค เหยียบ/ปล่อย เป็นจังหวะ ตอนล้อฟรีเพื่อหลอกเฟืองท้ายได้ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าขณะที่รถไม่เคลื่อนที่ ระบบ ESP ของเบรคจะปล่อยแรงเบรคมาเฉพาะล้อที่หมุนหรือเปล่า ถ้าเบรคขณะที่ล้อ 1 ล้อหมุนฟรี อาจจะหลอกเฟืองท้ายว่าล้อที่หมุนฟรีมีแรงเสียดทานแล้ว เฟืองท้ายมันจะได้ส่งแรงขับเคลื่อนไปล้ออีกข้าง เพราะปกติมันส่งแรงไม่เท่ากันทั้ง 2 ข้างอยู่แล้ว (แล้วแต่อารมณ์มัน ;D)

ผมล่ะสงสัยจังว่าทำไมเฟืองท้ายทุกชิ้นในโลกนี้จึงมี Default ส่งแรงไปล้อข้างที่มีแรงเสียดทานน้อยกว่า เพราะมันดูไม่ make sense เท่าไหร่ ถ้าไม่มี Limited Slip หรือ Air Locker ช่วยก็ตายเมื่อนั้นยามติดหล่มหรือล้อขับเคลื่อนล้อใดล้อหนึ่งลอยพ้นพื้น

เฟืองท้ายนี่เป็นอุปกรณ์ประหลาดอย่างหนึ่งที่ตั้งแต่กำเนิดรถยนต์เป็นอย่างไร ปัจจุบันก็อย่างนั้น ระบบอื่นๆของรถพัฒนามาต่อเนื่องมีแต่เฟืองท้ายนี่เเหละที่เป็นอุปกรณ์ที่คงที่และทำงานประหลาดที่สุด  ::)

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:20:12 »
ปรกติครับ
E60 ผมก็เป็น ถ้าขึ้นทางลาดแบบตัวรถเบี้ยวๆหน่อยจะไม่ไปเลยครับ
ปิด esp ก็ไม่หายครับ ดีขึ้นนิดหน่อยแต่ยังฟรีอยู่ดี
แต่ที่ทำแล้วดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดแต่ไม่หายขาดนะครับ คือเปลี่ยนจากยางรันแฟลตเป็นยางธรรมดาครับ
ผมว่ามันเกาะกว่าเดิม ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึเปล่า แต่ส่วนตัวรู้สึกว่ามันดีขึ้นจริงๆครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:32:39 »
เมื่อก่อนใช้ E280 W124 ซึ่งรถมันไม่มีพวก ESP+TC เวลาจะเข้าจอดในบ้าน พื้นเป็นทางลาดเอียงพอประมาณ + ซอยแคบ เวลาเข้าแบบเอียงๆ ก็เข้าไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ ล้อหลังฟรีประจำ เบิร์นยางกลิ่นไหม้ลอยเตะจมูกก็หลายทีครับ

ตอนนี้ใช้ Zafira 2.2 เครื่องไม่แรงแบบคันเก่า ขับหน้า แถมมี TC ไม่เคยเจออาการล้อฟรีอีกเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 13:29:53 »
รถขับหลังเป็นงี้เเหละครับ โดยเฉพาะกระบะที่ต้องตะแคง ขึ้น/ถอย ขึ้นทางชัน รถขับหน้าไม่ค่อยมีปัญหาเพราะด้านหน้าหนักกว่าด้านหลัง แรงเสียดทานเยอะกว่า ล้อเลยเกาะพื้นดีกว่า

ลองใช้วิธีย้ำเบรค เหยียบ/ปล่อย เป็นจังหวะ ตอนล้อฟรีเพื่อหลอกเฟืองท้ายได้ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าขณะที่รถไม่เคลื่อนที่ ระบบ ESP ของเบรคจะปล่อยแรงเบรคมาเฉพาะล้อที่หมุนหรือเปล่า ถ้าเบรคขณะที่ล้อ 1 ล้อหมุนฟรี อาจจะหลอกเฟืองท้ายว่าล้อที่หมุนฟรีมีแรงเสียดทานแล้ว เฟืองท้ายมันจะได้ส่งแรงขับเคลื่อนไปล้ออีกข้าง เพราะปกติมันส่งแรงไม่เท่ากันทั้ง 2 ข้างอยู่แล้ว (แล้วแต่อารมณ์มัน ;D)

ผมล่ะสงสัยจังว่าทำไมเฟืองท้ายทุกชิ้นในโลกนี้จึงมี Default ส่งแรงไปล้อข้างที่มีแรงเสียดทานน้อยกว่า เพราะมันดูไม่ make sense เท่าไหร่ ถ้าไม่มี Limited Slip หรือ Air Locker ช่วยก็ตายเมื่อนั้นยามติดหล่มหรือล้อขับเคลื่อนล้อใดล้อหนึ่งลอยพ้นพื้น

เฟืองท้ายนี่เป็นอุปกรณ์ประหลาดอย่างหนึ่งที่ตั้งแต่กำเนิดรถยนต์เป็นอย่างไร ปัจจุบันก็อย่างนั้น ระบบอื่นๆของรถพัฒนามาต่อเนื่องมีแต่เฟืองท้ายนี่เเหละที่เป็นอุปกรณ์ที่คงที่และทำงานประหลาดที่สุด  ::)
ขอบคุนครับข้อมูลแน่นเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 13:32:11 »
ปรกติครับ
E60 ผมก็เป็น ถ้าขึ้นทางลาดแบบตัวรถเบี้ยวๆหน่อยจะไม่ไปเลยครับ
ปิด esp ก็ไม่หายครับ ดีขึ้นนิดหน่อยแต่ยังฟรีอยู่ดี
แต่ที่ทำแล้วดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดแต่ไม่หายขาดนะครับ คือเปลี่ยนจากยางรันแฟลตเป็นยางธรรมดาครับ
ผมว่ามันเกาะกว่าเดิม ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึเปล่า แต่ส่วนตัวรู้สึกว่ามันดีขึ้นจริงๆครับ
อ่อครับ พอดียางยังใหม่ๆเพิ่งออกรถได้ 2เดือนเองครับ ไว้ถ้าได้เปลี่ยนยางเดี๋ยวจะลองดูอีกที ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 13:34:18 »
เมื่อก่อนใช้ E280 W124 ซึ่งรถมันไม่มีพวก ESP+TC เวลาจะเข้าจอดในบ้าน พื้นเป็นทางลาดเอียงพอประมาณ + ซอยแคบ เวลาเข้าแบบเอียงๆ ก็เข้าไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ ล้อหลังฟรีประจำ เบิร์นยางกลิ่นไหม้ลอยเตะจมูกก็หลายทีครับ

ตอนนี้ใช้ Zafira 2.2 เครื่องไม่แรงแบบคันเก่า ขับหน้า แถมมี TC ไม่เคยเจออาการล้อฟรีอีกเลยครับ

อ่าใช่ครับคันเก่าผมขับ fd ก็ขึ้นได้ปกติ พอมาขับ f30 นี่ฟรีทิ้งเลยครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:37:18 »
จขกท ลองปิด dsc ดูน่าจะดีขึ้นครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:15:26 »
จขกท ลองปิด dsc ดูน่าจะดีขึ้นครับ

ลองปิดแล้วครับ ก็ขึ้นไม่ได้เหมือนเดิมครับ ฟรีทิ้ง เหมือนเดิมครับ