ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนรถประมูล ทำไมไม่ผิดกฎหมาย ???  (อ่าน 13591 ครั้ง)

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
ป้ายทะเบียนรถประมูล ทำไมไม่ผิดกฎหมาย ???
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 20:17:59 »
ผมเห็นบางคันทีเป็นป้ายประมูล  แทบมองตัวเลขไม่ออก  เพราะถูกกราฟฟิกกลืน

ทำไมไม่ผิดกฎหมายครับ ?

แต่บางคันมีสติ๊กเกอร์ไปแปะ  แต่ก็ยังสามารถเห็นได้ว่าเป็นทะเบียนอะไร ทำไมผิด

ซึ่งความเห็นผม  ผมว่าป้ายประมูลไม่เห็นจำเป็นต้องมีกราฟฟิกเลย
เลอะเปรอะเปื้อนไปเปล่าๆ  แถมยังมองตัวเลขยากกว่าพื้นสีโทนเดียวอีกต่างหาก

หรือมีใครทราบบ้างว่าทำไมต้องทำกราฟฟิก ??
เพื่อเท่ห์หรือบ่งบองว่าตรูประมูลมานะว้อย  อย่างนั้นหรือ...

ออฟไลน์ Can

• **
Re: ป้ายทะเบียนรถประมูล ทำไมไม่ผิดกฎหมาย ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 20:37:23 »
สาเหตุที่ไม่ผิดกฎหมายเพราะออกให้โดยรัฐ ส่วนการที่เอาสติ๊กเกอร์ไปปิดแล้วผิดกฎหมายเพราะกฎหมายบอกว่าประชาชนห้ามดัดแปลง

กฎหมายไทยถือว่ารัฐทำอะไรถูกเสมอแม้จะผิดก็ถือว่าถูก จะงี่เง่าขนาดไหนก็ให้ถือว่ายอดเยี่ยม

ส่วนที่ว่าทำไมต้องมีกราฟฟิกนั้นตอ้งไปถามกรมการขนส่งทางบกเองว่าไอเดียใคร

ที่รับไม่ได้ก็คือรายได้พวกนี้ไม่ต้องส่งคลัง แต่เอาไปทำปู้ยี่ปู้ยำแจกจ่ายกันรณรงค์อะไรไม่เข้าท่า ฟังดูดี แต่ไม่มีการวัดผล เช่น เอาเงินไปให้อธิบดีโฆษณาออกทีวีประชาสัมพันธ์ตัวเอง อันนี้เข้าข่ายคอร์รัปชั่นชัดเจน

ลองถ้าเอาเงินเข้าคลังรับรองได้ว่าจะเป็นรายการขายใต้โต๊ะอีก

ในรอบสิบปีที่ผ่านมา ประเทศไทยมีนโยบายแปลกๆออกมาเรื่อย แต่ถ้าดูให้ดีให้ซึ้งจะพบว่ามันก็คือการเอาสมบัติหลวงไปหาเงินใส่กระเป๋ากันเองดดยมีกฎหมายรับรองว่าทำได้ แม้แต่นโยบายให้มหาวิทยาลัยรัฐออกนอกระบบก็เหมือนกัน เนื้อแท้ก็คือการเอาใจอาจารย์ให้อย่ามายุ่งการเมือง แต่อนุญาตให้เอาสมบัติของชาติไปหาเงินแบ่งกันได้โดยรัฐบาลจะไม่เข้ามายุ่ง มันไม่ต่างจากการแปรรูปรัฐวิสาหกิขหรอกเพียงแต่เรียกไปคนละอย่าง

อ้าว.. ถามเรื่องทะเบียนรถแท้ๆไหงออกทะเลไปได้ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมก็ลบได้นะครับ ผมแค่อยากให้ผู้อ่านมองสิ่งที่เกิดขึ้นในอีกมุมหนึ่งเท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ป้ายทะเบียนรถประมูล ทำไมไม่ผิดกฎหมาย ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 20:40:06 »
ไม่ค้านครับ

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 21:24:03 »
อะไรที่มันออกมาโดยรัฐ ย่อมไม่ผิดครับ

ส่วน ที่ทำให้เป็นกราฟฟิค เพราะว่า
1. จะได้เอาไปประมูล [ป้ายประมูลกับธรรมดาจะได้ไม่เหมือนกัน]
2. เพื่อให้มันดูมีมุลค่ามากขึ้นครับ
3. แต่ละจังหวัดก็จะมีลายกราฟฟิคเป็นลายของจังหวัดนั้นๆครับ ดูสวยไปอีกแบบ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 21:37:16 »
ปกติแล้วพวกป้ายประมูลถึงมันจะมีลายกราฟฟิกแต่มันอ่านไม่ยากเท่าไหร่นะ ผมว่ามันก็เหมือนๆกับป้ายพื้นขาวนะ แต่ผมเคยเจอหลายคันเลยมันเอาสติกเกอร์ลายกราฟฟิกมาปิดที่ป้ายทะเบียนเพื่อให้มันเหมือนป้ายประมูล  :o :o :o นับวันยิ่งจะเห็นเพิ่มมากขึ้นซะด้วยซิ

ออฟไลน์ Meen N.

• Newbie
  • *
  • Be the change you wanna see on the "ROAD".
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 21:39:42 »
แต่ผมกลับรู็สึกว่า ป้ายสีขาวธรรมดา มันดูดีกว่านะ

สะอาดตาดี [=
Follow MEENnarin on Twitter

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 21:56:03 »
ผมว่ามันก็สวยดี แล้วก็ไม่เห็นจะดูยากตรงไหนนะ

ออฟไลน์ HiMiNo

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 22:03:23 »
ผมเห็นเลขของป้ายกราฟฟิกทุกคันนะ ยังไม่เคยที่เห็นไม่ชัด  ;D เพราะเลขมันง่าย ซ้ำๆกันซะเยอะ

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 22:14:46 »
เมื่อวาน........
ขี่มอไซค์ไปส่งเพื่อน ระหว่างทางเจอ g-wagon
เป็นทะเบียนประมูลครับ

(แล้วยังไง......)

ก็มันเลขทะเบียนมันเลขเดียวกับ
ไอเถื่อน sport cruiser ของผมสิครับ
แค่คละตัวอักษร
ของผม
วX-8x8x
ของเขา
สX-8x8x

กราฟฟิกนี่เด่นเลยครับ

แต่ทำๆไมของผมเป็นพื้นดำธรรมดา
หรือของผมตอนนั้นยังไม่มีประมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 22:16:56 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 22:21:02 »
เมื่อวาน........
ขี่มอไซค์ไปส่งเพื่อน ระหว่างทางเจอ g-wagon
เป็นทะเบียนประมูลครับ

(แล้วยังไง......)

ก็มันเลขทะเบียนมันเลขเดียวกับ
ไอเถื่อน sport cruiser ของผมสิครับ
แค่คละตัวอักษร
ของผม
วX-8x8x
ของเขา
สX-8x8x

กราฟฟิกนี่เด่นเลยครับ

แต่ทำๆไมของผมเป็นพื้นดำธรรมดา
หรือของผมตอนนั้นยังไม่มีประมูล

ถูกแล้วคับ พึ่งเริ่มประมูลจากหมวด ษง ขึ้นไปคับ
ตั้งแต่ ษค ลงมายังไม่มีประมูล

สต. คิดว่าอ่านยากมั้ย ผมว่าอ่านไม่ยากนะ และมันก็สะท้อนแสงเหมือนพื้นขาวธรรมดาด้วย
แต่จะว่าไปบางลายที่ดูไม่สวยก็ทำให้มันรกๆ ได้เหมือนกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 22:44:30 »
THAILAND ONLY
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ ssw_2010

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 14:36:52 »
    เพราะมันเสีย ตังค์ แล้ว  ;D

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 17:59:38 »
หนูก้อไม่รู้สึกว่าอ่านยากขึ้นนะึคะ
โดยส่วนตัว หนูว่าก้อดูสวยดีนะคะ ลายกราฟฟิคมีการแสดงถึงเอกลักษณ์ของจังหวัดนั้นๆด้วย

เช่นจังหวัดเชียงใหม่ ก้อมีรูปดอยสุเทพ  หมีแพนด้า ร่มบ่อสร้าง
แถมยังมีการเอาหมวดตัวอักษรไปโยงเข้ากับสโลแกนของการประมูลแต่ละครั้งด้วย
เช่น หมวด กร  ถ้าจำไม่ผิด คือ "ก้าวหน้า รุ่งเรือง"
หมวดล่าสุดที่มีการประมูลไป คือหมวด กห
มีสโลแกนว่า "ก้าวหน้า มหาเศรษฐี โชคดีมีหลินปิง" (เออเนอะ เอา ห.หีบ มาดัดแปลงได้ขนาดนี้เชียว 555)
มีการปลุกเสกโดยเกจิท่านหนึ่ง  และมีการเปลี่ยนแปลงลายกราฟฟิคเล็กน้อย เพราะมีการเพิ่มแพนด้าน้อยหลินปิงเข้ามา

ซึ่งหนูว่า ถ้ามองในแง่ดีึืคือเป็นการเสริมสร้างกำลังใจให้กับคนที่ชนะการประมูลไปด้วยนะคะ ^^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 18:53:33 »
หนูก้อไม่รู้สึกว่าอ่านยากขึ้นนะึคะ
โดยส่วนตัว หนูว่าก้อดูสวยดีนะคะ ลายกราฟฟิคมีการแสดงถึงเอกลักษณ์ของจังหวัดนั้นๆด้วย

เช่นจังหวัดเชียงใหม่ ก้อมีรูปดอยสุเทพ  หมีแพนด้า ร่มบ่อสร้าง
แถมยังมีการเอาหมวดตัวอักษรไปโยงเข้ากับสโลแกนของการประมูลแต่ละครั้งด้วย
เช่น หมวด กร  ถ้าจำไม่ผิด คือ "ก้าวหน้า รุ่งเรือง"
หมวดล่าสุดที่มีการประมูลไป คือหมวด กห
มีสโลแกนว่า "ก้าวหน้า มหาเศรษฐี โชคดีมีหลินปิง" (เออเนอะ เอา ห.หีบ มาดัดแปลงได้ขนาดนี้เชียว 555)
มีการปลุกเสกโดยเกจิท่านหนึ่ง  และมีการเปลี่ยนแปลงลายกราฟฟิคเล็กน้อย เพราะมีการเพิ่มแพนด้าน้อยหลินปิงเข้ามา

ซึ่งหนูว่า ถ้ามองในแง่ดีึืคือเป็นการเสริมสร้างกำลังใจให้กับคนที่ชนะการประมูลไปด้วยนะคะ ^^

แพนด้าเข้ามาวงการรถแล้วหรือครับ
ทีหลังให้เป็นพรีเซนเตอร์ เข้ารถคันไหนได้
กว้างสบาย แน่นอน (มันยังตัวเล็กกว่าคนอยู่มั้ง)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 18:54:43 »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 18:57:31 »
ไม่เห็นอ่านยากเลยครับ
จริงๆ อยากให้ป้ายธรรมดาเป็นลายกราฟฟิกด้วยจัง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 01:20:30 »
ต่างประเทศเค้าก็มีใช้กันเยอะแยะไปครับ ผมว่าสวยดีออก คนที่เค้าประมูลก็เพราะต้องการเก็บสะสมก็มี อย่างรถผมเองนี่ไง เพราะป้ายฉะเชิงเทราเป้นรูปโบสถ์วัดหลวงพ่อโสธรที่ผมศรัทธา จึงอยากให้เหมือนเป็นพระติดรถอีกองค์นั่นแหละครับ (นอกจากนั้นยังสวยอีกด้วย)

ที่สำคัญ ป้ายพวกนี้สะท้อนแสงเหมือนป้ายขาว และก็ไม่ได้อ่านยากมากกว่าป้ายขาวมากขนาดนั้นนะครับ คุณไปเห็นป้ายจังหวัดอะไรมาหละ?
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ TORi

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:38:43 »

- เชียงใหม่ เป็นรูปห้วยน้ำดังครับ รุ่นใหม่ มีประตูท่าแพ กับหลินปิง ปลุกเสกโดยครูบาน้อย (ที่โคราช ปลุกเสกโดยหลวงพ่อคูณ)
- กร = ก้าวหน้า รุ่งเรือง
- กว  กษ =  ก้าวหน้า วาสนา ล้ำค่าบารมี เกษมศรี เลขดีงาม
- กห = ก้าวหน้า มหาเศรษฐี โชคดีมีหลินปิง
- ส่วนตัวชอบของ กระบี่มากๆ สีสวย ทะเลใสๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:43:24 โดย TORi »

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 13:41:41 »
ผมชอบความคิดเห็นของคุณ Can  ครับ

ไม่ต้องเขียนเองเลย  โดนกับความคิดผมพอดีครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:53:07 »
ทะเบียนประมูล กราฟฟิกมันก็ไม่น่าจะบังจนมองไม่ชัดนะครับ

ที่ประชาชนดัดแปลงทะเบียนเองแล้วผิด คงเป็นเพราะแต่ละคนดัดแปลงไม่เหมือนกัน

ผมเห็นรถบรรทุกบางคัน ตัดสติกเกอร์สีเหลืองมาแปะทะเบียนจนเวลามองไกลๆ จะลายตา

ออฟไลน์ Supermax

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 16:58:40 »
ป้ายทะเบียนรถประมูล ทำไมไม่ผิดกฎหมาย ตอบ เพราะเค้าเอาไว้แยก วรรณะ ครับ เคยเห็นครับ ทะเบียน 9999 รถราคาหลักล้าน ขับเร็วให้ตายยังไง ตำรวจไม่กล้าโบกอ่ะ น้อยใจนิดๆ ครับ  :o