ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review ทดลองขับ Isuzu D-max Hi-lander 3.0VGS AT //  (อ่าน 14558 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ขอบคุณครับ
ถ้า ออกแบบได้อย่าง ฟอร์ด คงขายดีกว่า นี้ สองเท่าครับ ต้องยอมรับครับว่า แต่ละค่ายมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว มีดีมีด้อยบ้าง แต่ผมชอบค่ายนี้เรื่องความประหยัด ค่อยข้างเยี่ยมจริงๆครับ รอดู เครื่องตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ tvm

ผมว่าการออกแบบก็ไม่ได้แย่นะครับ ถึงจะหล่อสู้ฟอร์ดไม่ได้
แต่ก็ยังดูดีและเข้าใจง่ายกว่ารีโว่ ไทรตั้น และบีที50ฯ

เคยคิดจะซื้อตอนหลังน้ำท่วมครับ แต่ตัดใจใช้กระบะไม่ได้ แต่ก็ยังคงอยากได้สักคันครับ

ออฟไลน์ recycleman

โดยรวมเป็นปิคอัพที่น่าใช้ครับ ที่เด็ดสุดคงเป็นบริการหลังการขายที่ยากจะหาใครเทียบ

ผมใช้6ล้อกับ10ล้อของอีซูซุ ยังรู้สึกประทับใจมากกับศูนย์ของเขาจริงๆ ยกให้เป็นที่1เลย

ออฟไลน์ Terng

ผมยืม Hi Lander ตัวแค๊ป M/T รองท๊อปของพี่ชายแฟนมาใช้วิ่งเข้าออก กทม อยู่ไม่รู้กี่รอบ น่าจะเป็นพันกิโลเมตร แล้วเลยตัดใจไม่เอามันน่ะครับ สาเหตุเพราะรู้สึกว่า เด้งมาก ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจเลย แล้วที่ว่าประหยัดๆกัน ผมเข้ากทมทีนึงไปกลับฉะเชิงเทราเติมน้ำมันทีนึงก็ 6-700 บาท วัสดุคอนโซลก็ดูกรอบๆบอกไม่ถูก แถมพอไปถามโชว์รูม เซลส์ไม่สนใจจริงๆนะครับ ถ้าไม่ใช่ชาวนา ชาวสวน เค้าคงรู้ว่าเราแค่มาดูมาเปรียบเทียบ คงไม่ใช่พวกกำเงินขึ้นโชว์รูมถอยเลยแบบชาวไร่ ตอนนั้นเลยทำให้รู้สึกว่ามันไม่น่าสนใจเอาซะเลย ก็เลยตัดทิ้งไป

ย้ายมาดู Revo / Vigo Champ ตกรุ่น ก็รับไม่ได้กับราคา ส่วน Champ ก็หาตัวที่อยากได้ไม่ได้ พอหาได้เซลส์รู้ว่าเราอยากได้ ก็มาเปลี่ยนใจเรื่องส่วนลด เลยเดินหนีลงมาจากโชว์รูมเลย

NP300 ก็เกือบจะจองเค้าแล้วเหมือนกัน เพราะตัวรถก็น่าสนใจดีอยู่ แต่พอสุดท้ายมาดู Ranger XLT M/T ตัวตกรุ่นที่ฟอร์ดฉะเชิงเทรา ทดลองขับ แล้วจบเลย รู้สึกว่ามันนั่งสบายมาก ทั้งเวลาขับขี่ และตัวเบาะเอง พี่ชายแฟนมาลองยังบอกเลยว่า ดีกว่า DMAX ตัวเองเยอะ (ขนาดเค้าเอาไปเปลี่ยนโช้คให้มันไม่เด้งไม่ย้วย ยังบ่นอุบ) ซึ่งแฟนผมนั่งทั้งสองคันก็จิ้มเลือก Ranger อยู่ดี ว่านั่งสบายกว่า ทีนี้ก็เหลือแต่ศูนย์บริการ ว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า เมื่อถึงเวลาเช็คระยะ คือเท่าที่ดูมา ผมว่าฟอร์ดฉะเชิงเทราค่อนข้างดูแลลูกค้าดีไม่มีปัญหาเท่าไหร่ เสียแต่โชว์รูมมันเก่าไปหน่อย กับเวลาเช็คระยะต้องโทรจองคิวเท่านั้น ไม่มี Walk in

พอมาอ่านรีวิวตัวเต็มจากคุณหมูแล้วเลยรู้สึกว่า ถ้าเป็นตัว 4 ประตู สงสัยรอบหน้าผมคงตัด Dmax ออกไม่ได้ละ ดูน่าใช้ไม่น้อยเลยครับ และน่าจะสบายใจกว่าใช้ Ranger ด้วยที่ต้องมาหนาวๆร้อนๆแบบนี้ แม้รถมันจะดีถูกใจมากๆก็จริงนะ 55555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SM.

ยี่ห้อนี้ เสียเรื่องวัสดุภายในเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ทำไมผมรู้สึกว่า ภายในช่างไม่สวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 10:50:39 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมอ่านมาหลายรีวิวแล้ว
ทั้งคุณ J!MMY หรือ คนอื่นๆ  มักบอกว่า ทางตรีเพชรอีซูซุไม่มีนโยบายให้สื่อมวลชนนำรถไปทดสอบ

แต่ผมนิตยสารรถหลายๆ  ฉบับ เอาทดสอบนะครับ 
เช่น นักเลงรถกระบะ เป็นต้น
ไม่เชื่อลองกลับไปค้นหาดูครับ มีการนำรถกระบะอีซูซุไปทดสอบครับ ทั้งรุ่นเก่า รุ่นใหม่  หรือแม้แต่ Mu7 Mu-X  ก็มีนะครับ

และตอนที่คุณ J!MMY เคยพูดในคลิปทาง Youtube ว่า 3.0VGS 5AT Z-Prestige คือกระบะที่แรงที่สุดในบรรดารถกระบะ   (ณ ตอนนั้น)  ในเวลาเดียวกันทางนักเลงรถกระบะก็นำเสนอข้อมูลรถรุ่นเดียวกัน แถมได้เวลาที่ไม่ตรงกับคุณ J!MMY บอก  ผมก็เข้าใจว่าเขาคงใช้มาตรฐานการทดสอบที่ไม่เหมือนกัน
สรุปคือ เพียงแค่อยากบอกว่า อีซูซุก็ให้สื่อสารมวลชนนำรถไปทดลองหรือทดสอบครับ แต่อาจไม่ครบทุกสำนักเท่านั้นเอง

อาจจะมีเฉพาะสื่อที่ " เค้าเลือกแล้ว " เท่านั้นครับ
ถ้าเป็นสื่ออื่นๆ หรือเกือบจะทั้งหมดของสื่อมวลชนสายรถยนต์
ติดต่อเข้าไปยืมรถเพื่อทดสอบเหมือนที่ทำกับค่ายรถทุกค่าย
จะได้คำตอบว่า "ตรีเพชรฯ ไม่มีนโยบายให้สื่อมวลชนนำรถไปทดสอบ"

แบบนี้ผมไม่นับว่าให้สื่อฯ เอาไปทดสอบครับ เป็นกึ่งๆ Advertorial ซะมากกว่า

หรือถ้าดีลเลอร์ไหน ให้สื่อฯเอาไปทดสอบโดยพละการ โดนเล่นงานนะครับ
แค่สมัยก่อนที่ผมเคยทำรีวิวศูนย์บริการอีซูซุในฐานะลูกค้า ยังไม่ได้เข้ามา
เป็นทีมงานของเว็บนี้อย่างทุกวันนี้ ได้ยินมาว่า เค้าสืบและทำเป็นรายงาน
เสนอในที่ประชุมเลยนะครับ ว่าเป็นใครมาจากไหน เป็นลูกค้าจริงหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 10:41:59 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมอ่านมาหลายรีวิวแล้ว
ทั้งคุณ J!MMY หรือ คนอื่นๆ  มักบอกว่า ทางตรีเพชรอีซูซุไม่มีนโยบายให้สื่อมวลชนนำรถไปทดสอบ

แต่ผมนิตยสารรถหลายๆ  ฉบับ เอาทดสอบนะครับ 
เช่น นักเลงรถกระบะ เป็นต้น
ไม่เชื่อลองกลับไปค้นหาดูครับ มีการนำรถกระบะอีซูซุไปทดสอบครับ ทั้งรุ่นเก่า รุ่นใหม่  หรือแม้แต่ Mu7 Mu-X  ก็มีนะครับ

และตอนที่คุณ J!MMY เคยพูดในคลิปทาง Youtube ว่า 3.0VGS 5AT Z-Prestige คือกระบะที่แรงที่สุดในบรรดารถกระบะ   (ณ ตอนนั้น)  ในเวลาเดียวกันทางนักเลงรถกระบะก็นำเสนอข้อมูลรถรุ่นเดียวกัน แถมได้เวลาที่ไม่ตรงกับคุณ J!MMY บอก  ผมก็เข้าใจว่าเขาคงใช้มาตรฐานการทดสอบที่ไม่เหมือนกัน
สรุปคือ เพียงแค่อยากบอกว่า อีซูซุก็ให้สื่อสารมวลชนนำรถไปทดลองหรือทดสอบครับ แต่อาจไม่ครบทุกสำนักเท่านั้นเอง
เท่าที่ผมดูนะ คือเลือกสื่อในการเทสรถครับ สื่อแบบมีชมมีด่าตรงๆหลายเจ้า มักไม่ได้ให้รถไปทดสอบ แต่สื่อที่เขียนรีวิวแบบยังมีความเกรงใจหรือสื่อหลักสื่อสิ่งพิมพ์ที่อยู่มานาน อีซูซูก็ให้รถเอาไปทดสอบเสมอๆ

ออฟไลน์ xman2029

เท่าที่ผมสังเกตุ สื่อที่ได้รถ Isuzu ไปรีวิวจะ ไม่มีการด่าหรือแสดงข้อเสียหรือจุดอ่อนที่ควรปรับปรุงของรถ Isuzu เลย อย่างรายการหนึ่งในช่อง TV ชมตลอดว่า Isuzu เหนือกว่ายี่ห้ออื่นอย่างนั้น อย่างนู้น ขนาดยังชมว่า เบาะนั่งแถวหลัง isuzu ดีกว่า tirton อีก แถมตอน ranger T6 ออกสักพัก มีจดหมายจากทางบ้านไปถาม รายการว่า ช่วงล่างกระบะคันไหนดีสุดเมื่อขับเร็วๆหรือเล่นโค้งด้วยความเร็วสูง เขาก็ตอบ d-max ดีสุดในเวลานั้น ranger ก็ไม่เกาะถนนเท่าที่ควร นั้นอาจจะแสดงให้เห็นว่าเขาอาจจะคัดสื่อที่ริวิวแล้วเขา ไม่เสียหายหรือไม่ติรถของเขา มารีวิวเขาก็เป็นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 11:34:20 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
โดยรวมถือว่าดีเลยสำหรับคนขับรถไม่เร็ว ผมก็มองๆไทรตัน รีโว่ และรอดีแม็กซ์ mc ถ้าจบที่ดีแม็กซ์ ก็คงต้องจับแผงประตูไปหุ้มอะไรนุ่มๆหน่อยหล่ะ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอบคุณมากครับ พอดีพึ่งอ่านจบ อ่านไปอ่านมาน่าใช้ดีแหะ

วัสดุคอลโซลผมก็รับได้นะ หน้าตาก็หล่ออยู่พอสมควร เปลี่ยนโช๊คนึดหน่อยก็คงน่าใช้ขึ้นเยอะ เครื่องก็แรงใช้ได้แถมยังประหยัดอีก
ศูนย์ก็ไม่ต้องพูดถึงเลยสุดยอด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
เท่าที่ผมสังเกตุ สื่อที่ได้รถ Isuzu ไปรีวิวจะ ไม่มีการด่าหรือแสดงข้อเสียหรือจุดอ่อนที่ควรปรับปรุงของรถ Isuzu เลย อย่างรายการหนึ่งในช่อง TV ชมตลอดว่า Isuzu เหนือกว่ายี่ห้ออื่นอย่างนั้น อย่างนู้น ขนาดยังชมว่า เบาะนั่งแถวหลัง isuzu ดีกว่า tirton อีก แถมตอน ranger T6 ออกสักพัก มีจดหมายจากทางบ้านไปถาม รายการว่า ช่วงล่างกระบะคันไหนดีสุดเมื่อขับเร็วๆหรือเล่นโค้งด้วยความเร็วสูง เขาก็ตอบ d-max ดีสุดในเวลานั้น ranger ก็ไม่เกาะถนนเท่าที่ควร นั้นอาจจะแสดงให้เห็นว่าเขาอาจจะคัดสื่อที่ริวิวแล้วเขา ไม่เสียหายหรือไม่ติรถของเขา มารีวิวเขาก็เป็นได้ครับ

โอ้ววว.....จริงหรอครับ โห๊ะๆ ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ เค้าคงคัดแล้วละครับ คงห่วงชื่อเสียงมากๆเลยนะ มองอีกด้านหนึ่งก็เป็นวิธีการของเค้า สินค้าของเค้าถึงได้ดูดีเสมอๆ แต่ผมว่า มันเป็นยุคที่ต้องแข่งขันไม่ใช่กรอกหูแล้วเนาะ น่าจะเปิดใจรับฟังคนอื่นบ้าง

รีวิว คุณหมู แจ่มจริงๆ คับ ครบถ้วนมากๆ

ออฟไลน์ EviljameS

• Newbie
  • *
พ่อเป็นติ่งอีซูสุครับ ที่บ้านเลยมีแต่อีซูสุ - -

เครื่องตัวปัจจุบันกับเครื่องตอนเปิดตัวใหม่ๆนี่เค้าปรับปรุงอะไรไปบ้างหรือครับ ทำไมตัวใหม่เสียงหวีดๆของเทอร์โบหายไป

ออฟไลน์ xman2029

โอ้ววว.....จริงหรอครับ โห๊ะๆ ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ เค้าคงคัดแล้วละครับ คงห่วงชื่อเสียงมากๆเลยนะ มองอีกด้านหนึ่งก็เป็นวิธีการของเค้า สินค้าของเค้าถึงได้ดูดีเสมอๆ แต่ผมว่า มันเป็นยุคที่ต้องแข่งขันไม่ใช่กรอกหูแล้วเนาะ น่าจะเปิดใจรับฟังคนอื่นบ้าง

รีวิว คุณหมู แจ่มจริงๆ คับ ครบถ้วนมากๆ

ใบ้ให้ครับ เป็นรายการทีวี ช่อง ขึ้นต้นด้วยตัว N ช่วงกลางวันก่อนเที่ยง