ผู้เขียน หัวข้อ: มิราจมีระบบ ASC-Active Stability Control แล้วจำเป็นต้องติดเหล็กกันโคลงเพิ่มมั๊ย  (อ่าน 3379 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongmanu

• Newbie
  • *
มิราจตัวใหม่มีระบบ ASC-Active Stability Control (ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว) แล้วยังจำเป็นต้องติดเหล็กกันโคลงเพิ่มเหมือนกับโฉมก่อนหน้ามั๊ยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มันไม่เกี่ยวกันครับ ASC มันควบคุมการทำงานของล้อ ซึ่งถ้าคุณไปเข้าโค้งเร็วๆ ยังไงตัวถังมันก็เหวี่ยงอยู่ดีถึงมันจะไม่หลุดโค้ง ซึ่งเหล็กกันโคลงจะทำให้อาการเหวี่ยงนี้ลดลงครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เท่าที่ดูรายการ เรนเดียร์เกียร์ 5 ของพี่ตอย รู้สึกเข้าจะบอกว่าติดกันโคลงมาให้อยู่แล้วนะครับ แต่ช่วงล่างก็ยังสู้คู่แข่งไม่ได้อยู่ดี
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ yod artstu

ระบบที่ว่า มันคือระบบอิเล็กทรอนิกส์ ที่เข้าไปช่วยควบคุม
ระบบห้ามล้อ เครื่องยนต์ ในขณะที่กล่องควบคุมจับได้ว่ารถจะเสียการทรงตัวครับ
แต่กันโคลง ก็ทำหน้าที่เกือบจะตลอดเวลาครับ
เข้าใจว่ามีกันโคลงมาตรฐานแล้ว แต่ตัวแต่งที่ออกมาเสริมอันนี้ไม่ทราบว่ามีไหม
ต้องลองไปขับดูก่อนแหละครับ ว่ารับได้ไหม
: )

ออฟไลน์ kongmanu

• Newbie
  • *
เท่าที่ลองขับมา ทางตรงยาวๆนี่นิ่งมากครับสำหรับโฉมใหม่ วิ่ง 130 ยังสามารถกำพวงมาลัยหลวมๆได้โดยไม่แกว่งอะไรเลย สำหรับการเข้าโค้งแรงๆยังไม่เลยลองเกิน 80 เลยครับเลยยังไม่เห็นอาการ เดี๋ยวดูไปสักระยะกับการขับขี่หลายๆรูปแบบ ถ้ารับไม่ได้ค่อยไปติดเพิ่มอีกที
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
มันแยกกันนะครับ แต่เท่าที่ฟังมาตัวใหม่ก็คือดีขึ้นกว่าเดิมในการทรงตัว แต่การเก็บเสียงก็ยังแย่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Deaw

กันโคลงหน้ามิราจมีมาให้เพิ่มตั้งแต่ตอนปรับอุปกรณ์ปีที่แล้วแล้วครับ