ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจขั้นสุดท้ายหน่อยนะครับว่าจะเปลี่ยนรถหรือใช้คันเดิมดีครับ  (อ่าน 6436 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ถ้ากลัวค่าบำรุงรักษาของ Prius ก็อย่าเลือกใช้รถยุโรปดีกว่าครับใช้เกิน 5 ปี เข้าศูนย์ครั้งนึงหลายหมื่นแน่นอนครับ ยิ่งเป็น Volvo จะเข้าอู่นอกก็แพงอยู่ดีเพราะอะไหล่หายากกว่าพวก MB และ BMW และดูจากลักษณะการซื้อรถของ จขกท น่าจะผ่อน 6 ปีด้วยพอหมดระยะประกัน 5 ปีหรือ 100,000 กิโล คุณจะต้องผ่อนทั้งค่ารถและจ่ายค่าบำรุงรักษาปีละ 5-7 หมื่นอย่างน้อยๆ อีกนะครับ

ออฟไลน์ iamnobody

เข้ามาตอบช้าไปหน่อยครับ ติดงานตั้งแต่เช้าเลย
จริงๆผมเป็นคนคิดเยอะเรื่องการใช้จ่ายครับ
สมัยก่อนเคยไม่มีเงินนั่งรถเมล์ขนาดต้องเดินกลับบ้าน พอเริ่มสร้างเนื้อสร้างตัวได้ก็คิดแทบทุกบาทครับ

ความคิดเปลี่ยนรถนี่เริ่มต้นก็มาจากกิเลสด้วยส่วนหนึ่งครับ
เคยไปลองppvมาแล้วแต่แฟนไม่ปลื้มเลย (ปกติเค้าขับรถเร็วครับ เห็นเคยขับถึง180ไม่แน่ใจเวลาขับคนเดียวจะเร็วกว่านี้หรือเปล่า ห้ามก็ไม่ค่อยฟังครับ รถทุกคันที่ใช้อย่างน้อยผมจับเปลี่ยนยางดีๆก่อนเลยและใช้แค่3-4หมื่นโลก็เปลี่ยนละครับ บางทีวิ่งงานหลายๆที่วันนึงขับ3-4ร้อยโลเลยครับ)
ส่วน cx5 ผมก็ว่ารถมันโอเคมากๆครับ แต่ทำไมผมรู้สึกไม่ถูกชะตาก็ไม่รู้คครับ
ตอนนี้ไม่มองรถซีดานเลยเพราะบรรทุกของได้น้อยครับ
บางทีต้องใช้บรรทุกสินค้าไปส่งด้วยแล้วก็แพลนจะมีเจ้าตัวเล็กด้วยครับ

ตอนนี้ก็คงถอยมาตั้งหลักก่อนครับเอาไว้ถ้าเซลล์ลดให้ล้านนึงค่อยคิดดูใหม่ 555
ผมคิดว่าต่อจากนี้ราคารถมือสองมันคงไม่กลับมาดีเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
ก็จะทำใจไว้ตั้งแต่ซื้อเลยว่าขายไม่คุ้มแน่ๆครับ ยิ่งรถผม3ปีก็วิ่งเป็นแสนแล้ว
ส่วนใหญ่ก็ใช้5-6ปีวิ่งแสนกลางๆไม่เกินสองแสนก็จะขายก่อนครับ
แต่ถ้าพูดถึงค่าmaintenance ของวอลโว่ผมเคยดูจากในเว็บมาแล้วก็พอรับได้ครับ
ที่กลัวคือกลัวปัญหาจุกจิกอย่างเดียวเลย

ต้องขอบคุณทุกๆคอมเมนต์ครับได้มุมมองและแง่คิดหลากหลายเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tierak

หลายคนห่วงราคาขายต่อ แต่ถ้าเราซื้อถูก(ได้ส่วนลดเยอะ) มันก็ไม่ต่างกับซื้อแพง ขายต่อได้แพงกว่า ส่วนต่างคงไม่หนีกันมาก

ถ้ารับได้กับราคาอะไหร่ศูนย์ ก็ไม่มีปัญหา เหลือแค่ว่ารับได้กับปัญหาจุกจิกของรถได้หรือไม่(ถ้ามี)

ผู้หญิงขับรถเร็ว(แฟนคุณ) ความเสี่ยงคิดว่าน่าจะมากกว่า ยิ่งอยากให้ใช้วอลโว่

ส่วนเรื่องการเงิน ถ้าคุณตัดสินใจแล้วก็พร้อมที่จะยอมรับและหาคงมีแผนสำรองไว้

ออฟไลน์ tosa

ผมว่าคุณยังไม่พร้อมสำหรับ Volvo คันนี้ครับ

เมื่อไหร่ที่ซื้อรถโดยไม่ต้องคิดมากว่าจะผ่อนเท่าไหร่ ต้องกังวลค่าซ่อมรึเปล่า นั่นคือคุณพร้อมแล้วจริงๆ

แนะนำใช้คันเดิมครับ
+1 ครับ จะซื้อรถสักคัน ใช่ว่าจะพร้อมเรื่องเงินอย่างเดียว  ใจคุณก็ต้องพร้อม (โดยเฉพาะ ผบ.ที่บ้าน :))

ออฟไลน์ toffyearn

อยู่ที่เดิมขาดทุนส่วนหนึ่ง แต่ความความรู้สึกถูกใจ ไม่ต้องไปคิดเรื่องเงินเยอะ
แต่ถ้าต้องคิดเรื่องเงินอยู่ ก็แค่หาเงินได้มากกว่ารายจ่ายที่เห็น ได้มั้ย ถ้ามั่นใจว่าได้ก็เดินหน้าไปเลยคับ
รึถ้าเซฟก็ถอยไปซื้อ ecocar หน้าตักที่มี ที่ทางที่ถอยตัวคุณรู้อยู่ ชั่งน้ำหนักเลยคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยว่าให้ขาย แต่ซื้อคันใหม่ที่ถูกกว่า

ออฟไลน์ SM.

ใช้ต่อสักพักก่อนครับ เพราะแบตเพิ่งเปลี่ยนมา ยังไม่น่ามีอะไรเสียอีก

ส่วน Volvo ไม่แนะนำครับ คชจ. คงไม่น้อยกว่า Prius แน่ๆ

หารถใหม่ ญี่ปุ่น คันขนาดกลางๆ พอแล้วครับ

ใช้ชีวิตแบบเงินตึงๆ ผมว่ามันเครียดนะ ไม่มีความสุข

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าใช้ต่อเถอะครับ เสียก็ซ่อมจริงอยู่ราคามันตกไวแต่ถ้าคุณซื้อคันใหม่มันก็ตกทุกคันนั่นแหละเท่ากับว่าต่างกันไม่เยอะหรอก ใช้พรีอุสต่ออีก 3 ปี จาก 4 แสนเหลือ 2 แสน กับซื้อคันใหม่ 1 ล้านใช้ไป 3 ปี เหลือ 6 แสนกับภาระที่เพิ่มขึ้นมากคิดดูครับอันไหนคุ้มกว่า ถ้ามันจุกจิกเสียบ่อยทำให้เสียการเสียงานก็อีกเรื่องนึง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น