ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยวิจารณ์ Mitsubishi Space Wagon มือ 2 หน่อยครับ ข้อดี ข้อเสีย  (อ่าน 14149 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ที่บ้านตอนนี้มี Honda Freed 2012 ตัวรอง top อยู่คันนึง  จอดนิ่ง รถไม่ค่อยได้ขับครับคันนี้   ไมล์ประมาณ 65,xxx โล   เลยว่าจะขาย Freed ทิ้ง แล้วไปซื้อ Space Wagon มือ 2 มาใช้จะดีไม๊ครับ

มองๆไว้เป็นรุ่น minor change   รุ่นย่อย หน้าตา option ภายนอกภายใน นี่ดูยากเหมือนกัน สำหรับ Space Wagon

อยากทราบข้อดี   ข้อเสีย  ของรถรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
เพิ่งขายตัวก่อน mc ไปครับ

สอ่งที่แตกต่างแบบเห็นได้ชัดมากๆ หากกลัวรถย้อมแมวโดยการใส่บอร์ดี้พาร์ทมาหลอกไว้คือ

กระจกข้างหลังเสา c จะมีชุดเสาอากาศโทรทัศน์ฝังไว้ครับ
และตัวนี้(ผิดถูกต้องขออภัย) น่าจะมีครูซคอนโทรลมาให้แล้ว ซึ่งรุ่นผมจะไม่มีครับ
รายละเอียดปลีกย่อย ก็จะเป็นที่เบาะคนนั่ง มีช่องเก็บของใต้เบาะ

ข้อดีสำหรับตัวนี้คือ -ช่วงล่าง พวกบู๊ทปีกนก ข้อต่อต่างๆอึดมากๆครับ
                       -ช่วงล่างนิ่งมาก สามารถพาบินไปที่ระดับ 160-180 ได้สบายๆแบบไม่เครียดเลย
                       -เครื่องยนต์มีพละกำลังดีครับ ไม่ต้องกลัวกระบะควันดำ หรือ d seg เท่าไหร่
ข้อเสียสามอย่างที่ผมไม่ชอบเลยคือ
                       -ซดน้ำมันครับ ตลอดเจ็ดปี ไม่เคยขับได้เกิน 10 โลลิตรในตจว. และในเมือง 7-8
                        ตลอดๆ
                       -0 มิตซูโขกค่าอะไหล่บางตัวแพงเกินเหตุครับ เช่น เซ็นเซ่อร์ o2 แคมรี่และแอคคอร์ด   
                        ขายตัวละสองพันกว่า แต่มิตซูขายตัวละสี่พันกว่า ทั้งๆที่สเป๊คไม่ต่างกัน???   
                       -ซีล(โอริง)ของโซลินอยด์เกียร์ไปเร็วไปหน่อย ไม่ถึงแสนก็ไปแล้ว คนใช้รุ่นนี้โดนหลอก
                        ให้ เปลี่ยนเกียร์ หรือซ่อมเกียร์แพงๆมาเยอะแล้ว จริงๆ แค่ชุดซ่อมโซลินอยด์ ไม่กีตังค์

ผมไม่รู้ว่าคุณถึงไม่ชอบฟรีด แต่ถ้าด้วยขนาด ผมแนะนำเป็น step wgn มือสอง น่าจะสบายใจเรื่องปัญหาจุกจิกตรงนี้ไปได้นะครับ

แต่ถ้ารักในความแรงและอเนกประสงค์แบบ mpv ก็คงหาตัวจับยากครับ
เอาเป็นว่า การปรับเบาะใช้งานนี่ ผมให้เป็นที่ 1 เลยครับ
ส่วนความแรงและความคล่องตัวในการมุด ผมก็ยังหา mpv ที่เจ๋งแบบนี้ไม่เจอนะครับ

ปล. ผมมีเรื่องบังเอิญมาเล่าให้ฟังครับ
คือ ผมขายรถคันเก่าไปได้สี่เดือน และมาเจอกันอีกทีตอนมุดตามก้นรถตัวเองบนทางด่วน(เจอกันโดยบังเอิญ)แบบ เห้ย นั่นมันรถเรานี่หว่า ทำไมมันแรงแบบนี้ ซึ่งตอนนั้น
...คือตอนนั้นผมขับ honda odyssey 2014 เครื่อง earthdream 174 แรงม้าอยู่ แต่ตามรถคันเก่าตัวเองไม่ทัน คือ odyssey ช่วงล่างหลังมันเป็นคานบิดครับ โยนมากเวลามุดซ้ายมุดขวา ซึ่งผมเองก็พอรู้นิสัยของสเปซดีเลยล่ะครับ จึงรู้ในข้อจำกัดของ odyssey ดี

ก็ตามนั้นครับ ข้อมูลและคำแนะนำเบื้องต้น

ออฟไลน์ tierak

ไม่เคยใช้ แค่มาบอกว่าผมว่ามันเป็นรุ่นที่ยังสวยอยู่เลยครับ :-* :-* :-*

promt

• บุคคลทั่วไป
ซดน้ำมันจริงครับ

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
ผมชอบมากๆครับ เคยขับของญาติ  เป็นรถครอบครัวที่นั่งสบายมาก ขับขี่ก็แน่น ภายนอก ภายใน ยังหรูหราอยู่เลยครับ รุ่นนี้ไม่ตกยุคเลย ดีไซน์เยี่ยมมากๆ

ข้อเสียก็เหมือนที่หลายๆคนบอก ซดน้ำมันหนักมากๆ และเกียร์ไม่แน่ใจว่าเป็น 4 หรือ 5 speed ซึ่งน้อยไปถ้าเทียบกับรถสมัยใหม่

ออฟไลน์ Ty ESC

1.ซด 6-7โลลิตรตลอด
2.เกียร์หอน ที่แถวๆ100-120
3.เกียร์พัง หลายๆคนโดนที่แถวๆแสนโล
4.ลูกปืนคอมแอร์พังหอน ศูนย์มีชุดซ่อม
5.ท่อไอเสียขาด ขาดทุกคันเครมได้หรือไปร้านท่อทำเปนท่อถักจบๆไป
6.ฝากระโปรงหลังถ้าเก่าๆจะมีเสียงกรอกแกรก
7.วิทยุเดิมkenwood กินแผ่น ค้าง เอ๋อ (เอาไปเปลี่ยนยี่ห้ออื่นเลยจบๆ)
8. ศูนย์คิดค่าอะไหล่แพงเว่อร์ๆ

ขับมัน มุดได้ อัดไป180-190ได้นิ่งๆ จริงๆ

ออฟไลน์ pee1818

เสียอย่างเดียว กินน้ำมันตามประสารถวากอน เอารุ่นไมเนอร์นะครับน่าใช่ จับติดแก๊สเลย

ออฟไลน์ focus2012

เคยอยากได้เหมือนกัน แต่อ่านหลายๆท่านว่า กินจุ กินดุมากก

ออฟไลน์ reyeshenry

เป็นรถที่มองแล้วดูไม่ตกรุ่นเลย  ผมก็ชอบ 

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เห็นด้วยว่ามันออกแบบมาได้สวยจริงๆ มันดูไม่ตกยุคเลยครับ  :-*

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ oatekung

ถ้ามีคนแก่หรือเด็กผมว่า
step wagon หรือ vellfire  มือสองสะดวกกว่าตรง
เปิดประตูด้วยรีโมทได้นะครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ตัว Minor ได้เครื่อง Mivec พอช่วยได้นิดหน่อย เรื่องกินกินน้ำมัน
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
Confirm ซดหนักมาก ของผมตัว2010 ช่วงน้ำมันแพงๆ เคยจับ ตกโลละ6บาท ;D
แต่ช่วงล่างนี่ยอม มุดโยกที3เลนแรงๆ รถยังนิ่ง เล่นบทโหดกับคันนี้ได้สบาย

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ใช้ตัวก่อน MC ครับ จุดเด่นคือช่วงล่างนิ่ง เครื่องค่อนข้างแรง เคยกดเล่นๆ ก็ไปถึง 160 แบบสบายๆ หนีกระบะจี้ตูดได้ ส่วนเบาะแถว 3 ก็สามารถให้ผู้ใหญ่นั่งได้ ไม่ได้แคบมาก

แต่ข้อเสียคือกินน้ำมันมากๆ ประมาณ 6-7 โลลิตรในเมือง ถ้าจะติดแก็สก็จะไปบังพื้นที่เก็บเบาะแถว 3 ทำให้พับเรียบไม่ได้ ส่วนอะไหล่ผมเห็นในคลับเอาอะไหล่จากหัวตัดญี่ปุ่นมาขายอยู่เยอะ ดังนั้นถ้าคิดจะไม่พึ่งศูนย์ก็ได้ แต่พอดีที่บ้านเข้าศูนย์ตลอด อะไหล่ต่างๆศูนย์จะไม่ค่อยสต๊อกไว้แล้ว ผมก็จะเข้าไปสั่งไว้ก่อนแล้วค่อยเข้าไปทำ บางชิ้นก็รอแค่วันเดียว สั่งวันนี้ พรุ่งนี้เอาเข้าไปทำได้เลย

ออฟไลน์ SM.

รถยาวหน่อย ขับต้องกะระยะเพิ่มนิดนึง กินน้ำมันมาก รถนั่งสบายจริงๆ

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะใช้ Freed ต่อไปครับ รถครอบครัวเหมือนกัน อาจจะเล็กกว่าหน่อย แต่รถยังใหม่อยู่เลย ไม่อยากไปเสี่ยงกับรถมือสอง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Review รถผมลองกดเข้าไปอ่านใน Link ข้างล่างเม้นผมได้เลยครับ
ทำไว้เมื่อ 6 ปีที่แล้ว ตอนนี้ข้อดีข้อเสียก็ยังเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือสภาพเสื่อมโทรมลงไปตามกาลเวลา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ชอบมากครับคันนี้ เป็นคันเดียวที่ใช้ยาวแล้วยังชอบแถมเสียดายอยู่เรื่อยๆเวลาเห็น

ข้อเสียเดียวสำหรับผมเลยคือ ซดน้ำมันครับ ในเมืองมี 6-8กิโล/ลิตร นอกเมืองใครได้ถึง 11เทพมากๆ

ช่วงล่างเดิมๆจากรง.ถือว่าพอแล้วดีกว่าหลายๆยี่ห้อ แล้วยิ่งเปลี่ยน kayaba newsr +สปริงH&R นี้จบเลย ขับสนุกมุดมัน จ่ายแต่ค่าน้ำมันพอ

น้ำมันเกียร์ขยันเปลี่ยนหน่อยทุกๆ 20000กิโล ก็พอแล้ว

ส่วนก่อน minor หลักๆเลยที่สังเกตถ้ากลัวโดนย้อมครับ

เบาะหน้าฝั่งคนนั่ง หลัง minor แล้วเบาะจะสามารถเปิดเบาะนั่งก้นมีช่องสำหรับใส่ของได้ครับ กว้างประมาณใส่รองเท้าทรงโอนิซึกะได้คู่หนึ่งครับ ที่เหลือมันแต่งหลอกได้ แต่สลับเบาะนั่งหน้า ผมยังไม่เคยเห็นคนแต่งหลอกนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TNP

ข้อมูลที่ผมพอรู้เกี่ยวกับ รุ่นนี้

มันเป็นรุ่นสุดท้ายของ Spacewagon  ที่ญี่ปุ่น ไม่ได้ออกรุ่นใหม่แล้ว และในเมืองไทย ก็ลากผลิตมาอีก 2 ปี จนอะไหล่จากญี่ปุ่นเลิกส่งมา ก็เลยต้องเลิก

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ของผมขายไปตอน 2.6 แสน กม. มันเริ่มกวนครับ กวนบ่อย แล้วอะไหล่แพงมาก หม้อลมเบรคเชียงกงยังเกือบหมื่น แต่ยอมรับว่าเป็นรถที่นั่งสบายมาก เครื่องแรง ขับแล้วเหมือนถนนมันเรียบๆ ล่าสุดเปลี่ยนจาก Space wagon เป็น mu-x ก็แปลกใจว่าถนนที่เคยวิ่งเรียบๆ ทำไมมันขรุขระจัง